ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ผู้ช่วยผู้จัดการทีมสำรอง
Status: เรื้อนเพราะรัก ไม่รักไม่เรื้อน
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 34014
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 03:32
[RE]โรคซึมเศร้า มันเป็นง่าย-หรือข้ออ้าง
ใครวินิจฉัยเองผมก็ไม่เชื่ออะ ใครหมอวินิจฉัยผมก็เชื่อ

แต่กับพวกที่ไม่เชื่อ ผมก็ไม่เสี่ยงทำอะไรที่มันทำร้ายเค้านะ เกิดเป็นอะไรขึ้นมาไม่อยากให้ตราบาปมันติดตัว
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะเทศบาล
Status: Peace is a lie
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 8425
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 04:13
[RE: โรคซึมเศร้า มันเป็นง่าย-หรือข้ออ้าง]
เป็นหรือไม่เป็นต้องใช้เวลาพอสมควร

เมื่อเราอยู่กับความเศร้าเสียใจมากๆเป็นเวลาต่อเนื่องกันนานๆ สารเคมีในสมองจะไม่สมดุล
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 3778
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 04:14
[RE: โรคซึมเศร้า มันเป็นง่าย-หรือข้ออ้าง]
cecilartist---Man Utd พิมพ์ว่า:
มีเพื่อตผญ. คนนึงบอกว่าตัวเองอาจจะเป็นโรคซึมเศร้า

พวกเพื่อนๆเลยจัดทริปไปตจว. เพื่อผ่อนคลายนาง

ปรากฎจากกทม. ไปถึงที่พักร่วมๆ 3 ชม.

พี่แกพูดไม่หยุดเลย. ตกลงซึมเศร้าจริงป่ะว่ะ  

อาจจะเป็นเพราะเก็บกดไง คนซึมเศร้าปกติจะเก็บตัว มีเรื่องทุกข์ในใจเยอะ พอมาเจอเพื่อนก็เหมือนมาปลดปล่อยระบายเหมือนคนพึ่งเข้าสังคม
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Dec 2007
ตอบ: 1589
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 05:00
บางคนนี่ดูไม่ออกจริงๆนะครับ เพื่อนผมคนนึงที่เป็นนี่ตอนคุยกับเจ้าตัวเค้าเองก็ไม่แน่ใจนะว่าทำไมเป็น คือการงานเงินเดือนดี พ่อแม่รัก แต่เค้าบอกตัวเค้าไม่มีความสุขเลย แล้วพอมาคิดดูว่าทั้งๆที่ทุกอย่างก็ดีครอบครัวก็รักทำไมถึงต้องมาซึมเศร้าก็ยิ่งทำให้ตัวเองซึมเศร้าเข้าไปอีก กรณีเพื่อนผมนี่ถึงขั้นคิดสั้นเลยด้วยซ้ำ ยังดีที่ตอนนี้หายละ ผมว่ามันเป็นโรคที่ดูยากมาก แต่กลับกันบางคนจะแสร้งทำหรือเป็นจริงยังไงผมว่าเราก็ไม่ควรไปซ้ำเติมหรือว่ากระแดะเด็ดขาดอ่ะผมว่า สุดท้ายคนนั้นเกิดทำอะไรขึ้นมามันก็เป็นตราบาบกับเราไปตลอดชีวิตอ่ะ กลับกันต่อให้เค้าแสร้งทำแต่ถ้าเรารับฟังเค้าดีๆผมว่ามันก็ไม่ใด้เสียหายอะไรมากมายนะ
0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 18 Oct 2007
ตอบ: 6292
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 06:27
[RE]โรคซึมเศร้า มันเป็นง่าย-หรือข้ออ้าง
Passion ผมดีมากกก เลยรอด นอนไว+ตื่นเช้า
ทุกคนไว้วางใจผม มีเรื่องของศาสนาที่ผมทำให้ผมวางหลายเรื่องได้ ค่อนข้างดีมากกสำหรับผมชีวิตตอนนี้
1
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 21 Apr 2008
ตอบ: 5902
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 06:51
Spoil
amalgamation พิมพ์ว่า:
ขอเรียกว่า โรคครอบจักรวาล
ไม่ขอพาดพิงถึงผู้ป่วยใดๆ แต่ขอวิเคราะห์อาการแต่ละอย่างที่ระบุว่าเป็นโรคชนิดนี้

1. มีอารมณ์ซึมเศร้า บางคนอาจมีอารมณ์หงุดหงิด ก้าวร้าว
- คือโดนด่าแรงๆแม่งก็เป็นทุกคนละ

2. ขาดความสนใจ ความชอบในกิจกรรมต่าง ๆ ที่เคยทำ
- เอิ่มเป็นตั้งแต่เด็กแล้วป่าววะได้ของเล่นสักพักนึงก็ไม่ชอบ ทำไรบ่อยๆมันเบื่อกันได้

3. เบื่ออาหารหรือเจริญอาหารมากขึ้น น้ำหนักลดลงหรือเพิ่มขึ้นมาก
- ไม่เมคเซนต์เลยสักนิด

4. นอนไม่หลับ หรือนอนนานกว่าปกติ
- ??????

5. เคลื่อนไหวหรือพูดจาช้ากว่าปกติ รู้สึกอ่อนเพลีย เหนื่อยตลอดเวลา
- เหนื่อยตลอดเวลา นี่เป็นซึมเศร้าจริงๆหรอ ส่วนเคลื่อนไหวพูดจาช้า เวลามีอะไรต้องคิดผมก็เดินช้าลง พูดช้าบ้างเร็วบ้างนี่ผมมองว่าไม่แปลกนะ

6. มองโลกในแง่ร้าย รู้สึกว่าตัวเองไม่มีค่า โดดเดี่ยว และมีความรู้สึกผิด
- เวลาดาวน์ๆ มันก็มองโลกในแง่ร้ายบ้าง ผ่านไปวันสองวันได้เวลาทบทวนก็มีสติ สุดท้ายหาเหตุผลดีๆ มาเข้าข้างความผิดตัวเองอีก 55555555555

7. ไม่มีสมาธิ ความจำแย่ลง และขาดการตัดสินใจในเรื่องต่าง ๆ
- แก่ขึ้นสมาธิ สติลดลงอยู่แล้ว

8. รอบเดือนผิดปกติ มีความสนใจเรื่องเพศลดลงหรือมากขึ้น
- ความสนใจเรื่องเพศลดลงหรือมากขึ้น จะรู้ยังไง ว่ามันท่าเดิม

9. เจ็บปวดตามร่างกายโดยไม่ทราบสาเหตุ
- ยากและอันนี้ผมว่า ไม่น่าจะตรงกับซึมเศร้าเท่าไรนะ

10. มีความคิดที่จะฆ่าตัวตายหรือพยายามฆ่าตัวตาย ทำร้ายตัวเอง
- ข้อนี้น่าจะเข้าข่ายสุดแต่บางทีเจอพวกแก้ปัญหาไม่ได้ หาทางออกแบบนี้แล้วก็อ้างโรคนี้ก็มี

ซึ่งบางทีแค่สอบตกเนี่ย มันก็เกิดอาการเกิน 5 ข้อไปแล้ว อาการโคตรครอบคลุมเลย  

อาการ 10 ข้อที่ว่าต้องเป็นต่อเนื่องอย่างน้อย 14 วันนะ ถ้าเป็นไม่กี่วันก็ดีขึ้น มันก็ไม่ใช่  
แก้ไขล่าสุดโดย Bushi เมื่อ Mon Jun 17, 2019 06:51, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
THE THEATRE OF DREAMS
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 09 Aug 2009
ตอบ: 11676
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 07:51
โรคซึมเศร้า มันเป็นง่าย-หรือข้ออ้าง
แนะนำต้องไปหาหมอนะครับ จะได้รู้อาการ ปล่อยไว้นานๆไม่ดีแน่ครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
นักเตะอบจ.
Status: ⚽️ B L U E F A N ⚽️ S I N C E . . . . 1 9 9 9
เข้าร่วม: 01 Jun 2010
ตอบ: 4581
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 07:52
เคยบอกน้องที่ออฟฟิศให้ไปตรวจ แล้วก็เป็นโรคจริงๆ

บอกเลยว่าใครเป็นหัวหน้าและมีลูกน้องเป็นโรคซึมเศร้านี่ บริหารยากมากๆ

ข้อกำหนด กฏ กติกาบริษัทจะโดนแหกหมด แล้วก็จะเกิดคำถามกับพนักงานคนอื่นๆได้ง่ายมาก

จะบีบไล่ออกไป น้องก็น่าจะเละเทะได้เลย (น้องเป็นซึมเศร้าเพราะปัญหาครอบครัว เรื่องเงิน เป็นเสาหลักของที่บ้าน)
1
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 08 Oct 2006
ตอบ: 11706
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 07:53
ถ้านับจากนี้ ผมก็อาจเป็นถึง 5 ขัอนะ แต่เกิดจากการเบื่องานกับนอนดึกมากกว่า
0
0
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 94
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 08:21
ผมเจอคนใกล้ตัวบอกว่าเป็นโรคนี้เหมือนกันคับ

คือเขาเล่าว่า เขาไปพบหมอ บอกอาการหมอ(ประกันสังคม)ไป อยู่ๆ หมอก็บอกมาว่าเป็นโรคซึมเศร้า

ผมเลยอดสงสัยไม่ได้ว่า โรคนี้มันไม่ต้องตรวจด้วยเครื่องสแกนสมองอะไรหรือคับ เพราะเท่าที่ทราบมา
มันเป็นอาการของสารในสมองมันขัยออกมาผิดปกติไม่ใช่เหรอคับ

อันนี้แค่หมอฟังอาการก็ตีว่าเป็นโรคนี้แล้ว

หมายเหตุ ผมไม่ได้อคติกับโรคนี้นะคับ เพียงแต่อยากรู้ว่าหลักฐานอะไรที่ทำให้หมอวินิจฉัยว่าเป็นโรคนี้อ่ะคับ
0
0
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 13 Oct 2009
ตอบ: 9311
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 08:23
ผมมีอาการทุกข้อ รวมถึงไบโพไลาร์ด้วย
แต่มันคืออาการของคนทั่วไป ไม่ได้หนักหนาสาหัส
แค่เป็นผลที้มาจากการโดนด่า นอนดึก เอาแต่ใจตัวผมเองมากกว่า
ผมก็ไม่รู้หรอกเป็นมั้ยเพราะไม่ได้ไปตรวจ
ไม่อยากใช้มันเป็นข้ออ้างเพื่อให้คนเห็นใจครับ เพราะทุกวันนี้เพื่อนในเฟสแชร์แนวนี้เยอะแล้วก็ให้คนคอมเม้นไปปลอบใจ คือมันเยอะเกินจนเพื่อนๆในเฟสกลายเป็นคนที่ใครด่าหรือขัดใจเค้าไม่ได้เพราะใช้คำว่าเป็นโรค (หรืออาจจะเป็นจริงก็ได้)
0
0
Status:
เข้าร่วม: 15 Aug 2008
ตอบ: 894
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 08:26
https://med.mahidol.ac.th/th/depression_risk
แบบทดสอบภาวะซึมเศร้า PHQ-9

ผมลองทำแบบทดสอบนี้แล้ว แบบตั้งใจจริงๆไม่เข้าข้างตัวเอง
T_T ต้องเฝ้าระวัง T_T
แก้ไขล่าสุดโดย Therdsak เมื่อ Mon Jun 17, 2019 08:27, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: ห นู น ย ม ทู ต
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 15328
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 08:48
เป็นกันได้ง่ายครับและอันตรายด้วยโรคทางใจทางสมองพวกนี้

แต่คุณต้องให้หมอวินิจฉัยว่าเป็นก่อนนะ คุณถึงเคลมว่าตวเองเป็นได้

พวกที่เป็นจริงๆ ดูอออกง่ายมากเลย คนใกล้ตัวเนี่ยสังเกตุได้เลย
1
0
The Journey of new beginnings.
ซุปตาร์ยูโร
Status: ห นู น ย ม ทู ต
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 15328
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 08:54
ka_pook_look_19 พิมพ์ว่า:
ผมเจอคนใกล้ตัวบอกว่าเป็นโรคนี้เหมือนกันคับ

คือเขาเล่าว่า เขาไปพบหมอ บอกอาการหมอ(ประกันสังคม)ไป อยู่ๆ หมอก็บอกมาว่าเป็นโรคซึมเศร้า

ผมเลยอดสงสัยไม่ได้ว่า โรคนี้มันไม่ต้องตรวจด้วยเครื่องสแกนสมองอะไรหรือคับ เพราะเท่าที่ทราบมา
มันเป็นอาการของสารในสมองมันขัยออกมาผิดปกติไม่ใช่เหรอคับ

อันนี้แค่หมอฟังอาการก็ตีว่าเป็นโรคนี้แล้ว

หมายเหตุ ผมไม่ได้อคติกับโรคนี้นะคับ เพียงแต่อยากรู้ว่าหลักฐานอะไรที่ทำให้หมอวินิจฉัยว่าเป็นโรคนี้อ่ะคับ  

มันเป็นเรื่องควบคู่กันระหว่างความคิดกับสมองครับ ไม่ใช่แค่เรื่องสารในสมองอย่างเดียว

โรคนี้มันแสดงออกมาทางคำพูด แล้วก็การแสดงออกของผู้ป่วยครับ

เจอเรื่องกระทบใจนิดหน่อย ดาวน์ลงแบบชัดเจน หรือ สะสมความเครียดไว้มากมาย แต่ปั้นหน้ายิ้มไว้ จนถึงจุดที่ไม่รู้ว่า ยิ้มจริงๆคืออะไร อะไรแบบนี้

หมอที่วินิจฉัยเรื่องนี้คือหมอจิตเวท พวกนี้แค่ฟังสิ่งมี่ผู้ป่วยพูดออกมา เขาก็พอทราบว่าเป็นหรือไม่แล้วค้บ
1
0
The Journey of new beginnings.
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 12 Jan 2015
ตอบ: 5258
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 09:00
คือที่เห็นเยอะเพราะสื่อตอนนี้มันเข้าถึงง่ายไง ผมว่าไม่แปลกเลยที่คนจะเป็นซึมเศร้าเยอะ เอาค่าเฉลี่ยนคนที่ได้ใช้ชีวิตในฝัน ได้ทำในสิ่งที่ตัวเองชอบ ได้เงินจากงานที่ตัวเองรัก คิดเป็น % มันเป็นสัดส่วนที่น้อยมากเลยแหละ ต่อให้ชีวิตดี เป็นตามแบบแผน ก็ใช่ว่าจะหนีพ้น จู่ๆวันหนึ่งเกิดหาความหมายของชีวิตไม่เจอ จิตตก มันก็เกิดขึ้นได้ โดยสังคมรอบข้างกระตุ้น

แล้วอย่างที่บอก สื่อตอนนี้มันเข้าถึงง่าย กระจายง่าย การเข้าถึงสิ่งเร้า และข้อมูลมันก็เลยง่ายสุดๆ ความกดดัน ความเครียด มันเปลี่ยนคนได้หมดแหละครับ การสูญเสีย การพลัดพราก มันอาจจะสร้างแผลใหญ่ในใจคน ผมเข้าใจครับว่าบางทีคนปกติอาจจะมองว่า เรียกร้องความสนใจ, หาข้ออ้าง หรืออะไรก็แล้วแต่ เพราะผมเองก็เคยมองแบบนั้น จนวันหนึ่ง ผมเข้าไปเฉียดใกล้โรคนี้จริงๆ

คุณรู้ไหมว่าคำว่าคิดมาก คิดไปเอง ไม่มีอะไรหรอก บางครั้งมันทำร้ายจิตใจคนฟังมากกว่าการนั่งนิ่งๆเสียอีก หากคุณยังไม่เคยรู้สึกถึงคำว่า มองเห็นโลกเป็นสีเทา คุณอาจจะไม่สามารถเข้าใจเขาได้จริงๆ ก็อย่างที่บอกข้างต้น ปัจจุบันด้วยพลังโซเชียลการเผลอเปรียบเทียบมันง่ายกว่าสมัยก่อนเยอะ บางทีการเห็นชีวิตคนอื่นดีกว่าชีวิตตัวเอง แล้วเผลอเปรียบเทียบ มันก็เป็นใบเบิกทางสู่โรคสุดฮิตแล้ว..
แก้ไขล่าสุดโดย AnGYoOnSHi เมื่อ Mon Jun 17, 2019 09:26, ทั้งหมด 4 ครั้ง
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel