ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: ์Newbie2006-2016
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 29345
โพสเมื่อ: Sun May 19, 2019 06:17
[RE: นักเตะเรือใบกับพฤติกรรมที่เกิดขึ้นซ้ำแล้วซ้ำเล่า]
.
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

Fujiwara Takumi Trueno AE 86
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 4922
โพสเมื่อ: Sun May 19, 2019 06:17
[RE: นักเตะเรือใบกับพฤติกรรมที่เกิดขึ้นซ้ำแล้วซ้ำเล่า]
ก็เหมือนจะไม่จบ
ส่วนตัวยังยืนยันเหมือนเดิมว่านักเตะที่ร้องเพลงไม่ได้สื่อถึงแฟนบอลคนนั้นโดยเฉพาะเลย

อ่อ แล้วถ้าจะย้อนอดีตล่ะก็
ครั้งหนึ่งซัวเรซนักเตะลิ้วพูถูกเอฟเอตัดสินให้มีความผิดฐานเหยียดผิวเอฟร่า
หลังจากมีผลการตัดสินว่าผิดจริงและลงโทษแบน 8 นัดนักเตะลิเวอร์พูลกลับใส่เสื้อสนับสนุนซัวเรซ
จนทำให้นักเตะผิวสีเกิดความไม่พอใจต่อสโมสรลิเวอร์พูลที่เหมือนแสดงออกสนับสนุนคนที่เหยียดผิว
อันนี้คลาสมั้ยครับ สโมสรออกมาแก้อะไรมั้ยครับ
แล้วลองอ่านข้ออ้างของดัลกริซสิครับ

https://www.thairath.co.th/content/225591

ปล.ขอโทษแฟนบอลลิ้วพูที่จบกับประเด็นนี้ไปแล้วด้วยนะครับ
ที่ยกข่าวมาไม่ได้อยากตำหนิหรอก เอามายกตัวอย่างให้คนดีมีศีลธรรมเคร่งครัดดูเฉยๆ

8
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 567
โพสเมื่อ: Sun May 19, 2019 06:18
carloskop พิมพ์ว่า:
หยุมหยิมชิบ ตั้งแต่เรื่องร้องเพลงล้อละ ผมโคดเฉยๆเลย เชียร์บอลมาร่วมสามสิบปี แม่มเรื่องขี้หมามาก ผมเป็นญาติ ชอร์น ค๊อก ผมไม่ใส่ใจหรอกว่าแฟนซิตี้จะล้ออะไร แค่สิ่งที่สโมสรที่เราเชียร์ดูแลและให้เกียรติแค่นั้นก็พอแล้ว ผมว่าอันนั้นสำคัญกว่า  

ผมร้องเพลงล้อญาติคุณได้ไช่ไหม
1
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 9585
โพสเมื่อ: Sun May 19, 2019 06:20
ข้างล่างยังไร้คลาสอยู่เลย ทั้งทีแฟนหงส์จบไปนานละ

แฟนแมนซิบางคนยังแยกประเด็นไม่ออกเลย
0
0
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 27217
โพสเมื่อ: Sun May 19, 2019 06:24
Pepsi Man พิมพ์ว่า:
blackhunter พิมพ์ว่า:
เรื่องร้องเพลงบนล้อบนเครื่องบิน ผมว่ามันเป็นการทำกันภายในนะ

ผมเชื่อว่าทุกทีม มีนักเตะที่เคยล้อเลียนดูถูกเหยียดหยามคู่แข่งแน่นอน

แม้แต่ลิเวอร์พูลผมก็เชื่อว่ามีแน่ๆ

แต่มันอาจทำกันตอนเล่นเกมอยู่บ้าน ตอนซ้อม ตอนอยู่ในห้องแต่งตัว มันไม่ได้มีคลิปมาให้ดูแบบนี้

ซึ่งกรณีร้องเพลงล้อของแมนซิตี้ ผมถือว่าไม่ผิดนะ เพราะไม่ได้ร้องในที่สาธารณะ

ถ้าจะผิด ก็มีแค่คนที่ปล่อยคลิปคนเดียว  

ต้องแยกประเด็นก่อนนะครับ เพลงล้อ สโมสร เนื้อหาถากถาง ล้อเลียน คงไม่เป็นประเด็นอะไร หลายทีมก็มีเพลงล้อเลียน

แต่เพลงล้อเพลงนี้มีเนื้อหา เรื่องคนถูกทำร้าย มีคนเจ็บ มีคนปางตายจริงจากเหตุการณ์ดังกล่าว

ถ้าท่อนนี้ร้องเปลี่ยนเป็นเนื้อหา โศกนาฏกรรมฮิลส์โบโร ยังงี้ ท่านพอนึกภาพออกไหม? ว่ามันไม่ใช่เรื่องที่ควรเอามาร้องล้อเลียน แล้วหัวเราะเยาะกัน

ตรงเรื่องความเป็นความตาย การเอามาใส่เพลงล้อเลียน คงไม่มีใครยอมรับได้จริงไหมครับ

ถ้ากรณีนี้

แมนซิตี้เค้าแถลงข่าวแล้วนะครับว่าไม่ได้ล้อแฟนบอลคนที่โดนทำร้าย
2
0
สสจ ที่ย่อมาจาก สะใจจัง

ซุปตาร์ยูโร
Status: 4 แชมป์ยังไงให้โลกจำ
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 4799
โพสเมื่อ: Sun May 19, 2019 06:33
Monco พิมพ์ว่า:
Spoil
ก็เหมือนจะไม่จบ
ส่วนตัวยังยืนยันเหมือนเดิมว่านักเตะที่ร้องเพลงไม่ได้สื่อถึงแฟนบอลคนนั้นโดยเฉพาะเลย

อ่อ แล้วถ้าจะย้อนอดีตล่ะก็
ครั้งหนึ่งซัวเรซนักเตะลิ้วพูถูกเอฟเอตัดสินให้มีความผิดฐานเหยียดผิวเอฟร่า
หลังจากมีผลการตัดสินว่าผิดจริงและลงโทษแบน 8 นัดนักเตะลิเวอร์พูลกลับใส่เสื้อสนับสนุนซัวเรซ
จนทำให้นักเตะผิวสีเกิดความไม่พอใจต่อสโมสรลิเวอร์พูลที่เหมือนแสดงออกสนับสนุนคนที่เหยียดผิว
อันนี้คลาสมั้ยครับ สโมสรออกมาแก้อะไรมั้ยครับ
แล้วลองอ่านข้ออ้างของดัลกริซสิครับ

https://www.thairath.co.th/content/225591

ปล.ขอโทษแฟนบอลลิ้วพูที่จบกับประเด็นนี้ไปแล้วด้วยนะครับ
ที่ยกข่าวมาไม่ได้อยากตำหนิหรอก เอามายกตัวอย่างให้คนดีมีศีลธรรมเคร่งครัดดูเฉยๆ

ผมขอถามนะครับ : จากประโยคที่ท่านว่ามานี้

โอเค อาจไม่ได้หมายถึงใครเฉพาะจงใจเลย แต่ผมถามนะครับ คุณควรหัวเราะเยาะคนที่ถูกตี ถูกทำร้าย เห็นเป็นเรื่องตลก ขำขันใช่ไหมครับ = นี้คือสิ่งที่ถูกต้อง ไม่เป็นไรใช่ไหม (ตรงนี้ผมว่าผมเขียนไว้แล้วนะตั้งแต่ต้น มีตรงไหนท่านไม่เข้าใจประเด็นที่ผมสื่อหรือเปล่า)

มาดูกรณีซัวเรซกันครับไหนๆก็มาทางนี้แล้ว

ผมก็ถึงบอกไงข้างต้น ว่าถ้าเป็นนักเตะหงส์ทำอ่ะ ไม่มีที่ยืนแล้ว

กรณีซัวเรซ บทสรุป ถูกลงโทษ ใช่ไหมครับ ?

อ่านเรื่องนี้ที่คนเขาถกกันจากคนที่ได้อ่านคำให้การณ์นะครับ น่าจะแจ่มแจ้งขึ้น

http://topicstock.pantip.com/supachalasai/topicstock/2012/01/S11524849/S11524849.html

Spoil
เอฟร่ายอมรับด้วยตัวเองว่า เขาไม่เข้าใจภาษาสเปนแบบ fluent แต่ก็พอจะแปลคำศัพท์ออกได้

เรื่องเริ่มต้นที่ว่า จังหวะเตะมุมหน้าปากประตูแมนยู เอฟร่า:-)ใส่ก่อนเลยด้วยการด่าซัวเรสว่า ""fcuking hell" ซึ่งเอฟร่าเป็นคนยอมรับด้วยตัวเองว่า พูดประโยคนี้เป็นภาษาสเปนจริง แต่ทางซัวเรสไม่ได้ เลยถามกลับไปว่า "เมื่อกี้ พูดว่าไรนะ?"

เอฟร่าเลยสวนกลับไปว่า "มาเตะกูหาไร" (จากจังหวะฟาวล์ก่อนหน้า) ช็อตนี้ ทั้ง 2 ฝ่ายยอมรับว่า มีการพูดคุยเกิดขึ้นจริง และภาพจากวิดีโอก็โชว์ว่า เอฟร่ามองลงไปที่ขา

ซัวเรสอ้างว่า เขาตอบกลับไปว่า "มันก็แค่การฟาวล์ธรรมดา" ส่วนทางเอฟร่าน่ะเหรอ เข้าทางมันสิครับ อ้างว่า ซัวเรสตอบกลับมาว่า "เพราะว่าเอ็งเป็นคนดำ"

เอฟร่าของขึ้นเลยท้ากลับไปว่า "มึ..พูดอีกสิ กรูต่อยมึ..หน้าแหกแน่" และอ้างว่า ซัวเรสตอบกลับมาว่า "กรูไม่พูดกับไอ้พวกคนดำ"

ทางซัวเรสให้การว่า เขาพูดว่า "เอาดิ ถ้าเตะกรูมา กรูเตะมึ..กลับอะ" แล้วก็ทำมือสื่อว่า เอฟร่าพูดมากไปแล้ว (แบบว่า ทำมือปากเป็ดพงาบๆ)

เอฟร่าให้การว่า พอได้ยินคำพูดของซัวเรส เขาตอบว่า "โอเค เดี๋ยวจัดให้ จะต่อยให้หน้าแหกเลย" และบอกว่า ซัวเรสสวนกลับทันทีว่า "เอาเลย ไอ้ดำ ไอ้ดำ ไอ้ดำ" และพยายามจะเอื้อมมือเข้ามาจับที่แขนของเขา

ส่วนทางซัวเรสให้การว่า เขาไม่ได้พูดอะไรแบบนั้น เพราะมันไม่มีประโยชน์ที่จะพูดคำว่า negro ระหว่างการกระทบกระทั่งที่หน้าปากประตู

ทาง เด เกอา ผู้รักษาประตูของแมนยูยอมรับเองว่า เขาไม่ได้ยินคำพูดแนวนี้เลยในจังหวะนั้น

หลังจังหวะเตะมุม ทางกรรมการเป่าหยุดเกม และเรียก 2 นักเตะมาคุยกัน ทางวิดีโอภาพโชว์ว่า ซัวเรสพูดอะไรบางอย่างกับเอฟร่า แล้ววิ่งกลับออกมา สีหน้าของเอฟร่าโชว์หลาถึงความประหลาดใจ และใช้นิ้วชี้และตามด้วยนิ้วโป้งของเขาชี้ไปทางซัวเรส แล้ววิ่งไปฟ้องกรรมการว่า "กรรมการฮับ มันด่าผมว่า fcuking black" ทางกรรมการตอบกลับไปว่า "ใจเย็นๆ หยุดทะเลาะกันได้แล้ว เกมกำลังไหลลื่นอยู่นะ"

ทางซัวเรสให้การว่า จังหวะที่กรรมการเป่าหยุดเกม เขายื่นมือไปเตะเอฟร่า แต่ทางเอฟร่าสวนกลับว่า "อย่ามาแตะกรู ไอ้อเมริกาใต้" ซัวเรสเลยสวนกลับไปเป็นภาษาสเปนว่า "Por que, negro?" ซึ่งตรงนี้ ซัวเรสยอมรับว่า เขาพูดประโยคนี้จริงๆ และใช้คำนี้มาตลอดในอุรุกวัย ซึ่งหมายถึง คำเรียกที่เป็นมิตรสำหรับคนที่มีผิวสีดำหรือน้ำตาล หรือแม้กระทั่งผมดำเฉยๆ และเขาก็เรียก เกล็น จอห์นสันด้วยคำๆนี้เหมือนกัน

ทางกรรมการ อังเดร มาริเนอร์ หลังจากดูวิดีโอแล้ว เขาบอกว่า เขาจำไม่ได้ว่า เอฟร่าวิ่งมาฟ้องเรื่องอะไร แต่เกมกำลังไหลลื่นก็เลยพยายามจะให้เอฟร่าเลิกโวยวาย ซึ่งทางคณะกรรมการพิจารณาให้น้ำหนักของคำพูดของกรรมการมากกว่า และเรื่องนี้แสดงให้เห็นว่า "ทางเอฟร่าให้การไม่ตรงกับความเป็นจริง"  

Spoil
ผมก็อ่านมา 200 ย่อหน้าพอดี ก็สรุปเหตุการณ์ ได้ความตามที่ว่ามาอย่างนี้แหละครับ...

ประเด็นที่ยังติดใจผมไม่เลิก ทั้ง 2 ประเด็น คือ

1. เอฟร่า ไม่เข้าใจภาษา สเปน ถ่องแท้..
เอฟร่าให้การ ว่า เขาฟัง และ "คิดว่า" ซัวเรส พูดกับเขา เป็นภาษาสเปนอย่างนี้ ๆ ๆ ๆ
ซึ่งพอเอาไปให้ผู้เชี่ยวชาญทางภาษา วิเคราะห์ ก็แน่ล่ะว่ามันผิด.. (ถ้าซัวเรสพูดจริง)

2. ไม่มีพยาน หลักฐาน คนอื่น ได้ยินว่าพูดอะไรกัน
เดเกีย กิ๊ก เฟอร์กี้ ถั่วน้อย วาเลนเซีย นานี่ มารินเนอร์ ดัลกิช เคาท์ คอมโมลี่
ไม่มีใครได้ยินเรื่องจริง ในเหตุการณ์จริงสักคน เทปจับได้แต่ท่าทาง..

ก็ยังไม่เคลีย สักที... ตอนนี้พยายามจับใจความเอฟเอ อยู่ว่า .. แล้วตกลง พี่อาศัยอะไรมาตัดสิน?

แต่อ่านมา 200 ย่อหน้า ยังไม่เจอหลักฐานอะไรเป็นชิ้น เป็นอัน ชี้ชัดได้เลย

เดี้ยวพรุ่งนี้จะอ่านต่อครับ ว่าตกลงตัดสินได้ยังไง?  

ผมก็ยังย้ำนะ ว่าสรุป ซัวเรซก็โดนลงโทษ การพิจาณาลองไปหาอ่านได้ครับ ยาวมาก
ส่วนตัว ซัวเรซยอมรับว่าพูด เหยียดจริง แต่เหตุการณ์ทั้งหมดเอฟร่าก็ยอมรับว่าด่ากันมาก่อนหน้า และจังหวะปะทะก่อนนี้จริงเหมือนกัน

ผมว่าที่ซัวเรซโดนลงโทษก็หมดสมแล้วนี้

ส่วนเรื่องที่คุณยกตัวอย่างข่าวที่ว่ามาข้างต้น ผมว่าคุณไปศึกษาเรื่องกรณีเหยียดเอฟร่าให้ดีก่อนดีกว่าครับ

อันนี้สัมภาษณ์ของซัวเรซ

https://www.thairath.co.th/content/403496

ลองเข้าไปอ่านกระทู้ของพันทิพย์ที่ผมแปะไว้ก็ได้เผื่อจะเข้าใจขึ้น

กรณีผู้เล่นใส่เสื้อสนับสนุน ผมว่าเขาก็คงถามกันแล้วเกิดอะไรขึ้น
ถ้าเป็นตามให้การณ์ทั้งสองฝั่ง คงไม่แปลกมั้งถ้าเพื่อนจะใส่ให้กำลังใจ เพราะซัวเรซมันโดนลงโทษจากกรณีนี้ดังกล่าว หลักฐานก็ไม่มี พยานก็ไม่มี แถมเป็นจังหวะที่เอฟร่าด่าซัวเรซก่อนด้วยซ้ำ แค่สองคนนี้มันสื่อสารกันเข้าใจผิด ก็เรื่องมันก็ยาวตามนั้น
1
0

อิอิ มีความสุข อิอิ
ซุปตาร์ยูโร
โพสเมื่อ: Sun May 19, 2019 06:36
Spoil
เรื่องร้องเพลงบนล้อบนเครื่องบิน ผมว่ามันเป็นการทำกันภายในนะ

ผมเชื่อว่าทุกทีม มีนักเตะที่เคยล้อเลียนดูถูกเหยียดหยามคู่แข่งแน่นอน

แม้แต่ลิเวอร์พูลผมก็เชื่อว่ามีแน่ๆ

แต่มันอาจทำกันตอนเล่นเกมอยู่บ้าน ตอนซ้อม ตอนอยู่ในห้องแต่งตัว มันไม่ได้มีคลิปมาให้ดูแบบนี้

ซึ่งกรณีร้องเพลงล้อของแมนซิตี้ ผมถือว่าไม่ผิดนะ เพราะไม่ได้ร้องในที่สาธารณะ

ถ้าจะผิด ก็มีแค่คนที่ปล่อยคลิปคนเดียว  

ต้องแยกประเด็นก่อนนะครับ เพลงล้อ สโมสร เนื้อหาถากถาง ล้อเลียน คงไม่เป็นประเด็นอะไร หลายทีมก็มีเพลงล้อเลียน

แต่เพลงล้อเพลงนี้มีเนื้อหา เรื่องคนถูกทำร้าย มีคนเจ็บ มีคนปางตายจริงจากเหตุการณ์ดังกล่าว

ถ้าท่อนนี้ร้องเปลี่ยนเป็นเนื้อหา โศกนาฏกรรมฮิลส์โบโร ยังงี้ ท่านพอนึกภาพออกไหม? ว่ามันไม่ใช่เรื่องที่ควรเอามาร้องล้อเลียน แล้วหัวเราะเยาะกัน

ตรงเรื่องความเป็นความตาย การเอามาใส่เพลงล้อเลียน คงไม่มีใครยอมรับได้จริงไหมครับ

ถ้ากรณีนี้

แมนซิตี้เค้าแถลงข่าวแล้วนะครับว่าไม่ได้ล้อแฟนบอลคนที่โดนทำร้าย  

อันนี้ผมว่าท่านหลงประเด็นนะ การที่เราร้องเพลงหัวเราะเยาะ โดยมีเนื้อหาว่ามีคนโดนตี ถูกทำร้ายที่ถนน (ต่อให้ไม่เจาะจงใครก็เหอะ) มันคงไม่ใช่เรื่องดี และน่าภูมิใจใช่ไหม แล้วเนื้อหาสื่อถึงการล้อเลียนหงส์แดง

ถ้าจะให้ซอฟที่สุดก็คือ กองเชียร์หงส์แดง ไม่รู้ว่าใคร แต่โดนตี ถูกทำร้ายที่ถนน

แล้วก็หัวเราะกัน

อันนี้คือ โอเคใช่ไหมครับ
1
0

แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 27217
โพสเมื่อ: Sun May 19, 2019 06:45
Spoil

ถ้ากรณีนี้

อันนี้ผมว่าท่านหลงประเด็นนะ การที่เราร้องเพลงหัวเราะเยาะ โดยมีเนื้อหาว่ามีคนโดนตี ถูกทำร้ายที่ถนน (ต่อให้ไม่เจาะจงใครก็เหอะ) มันคงไม่ใช่เรื่องดี และน่าภูมิใจใช่ไหม แล้วเนื้อหาสื่อถึงการล้อเลียนหงส์แดง

ถ้าจะให้ซอฟที่สุดก็คือ กองเชียร์หงส์แดง ไม่รู้ว่าใคร แต่โดนตี ถูกทำร้ายที่ถนน

แล้วอย่างเพลงกีฬาสีอ่ะครับ

ที่ว่ากินยาฆ่าแมลงชักแหง็กๆๆๆๆ อันนี้ถือว่าไม่เหมาะสมเหมือนกันหรือเปล่า
0
0
สสจ ที่ย่อมาจาก สะใจจัง

ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status: ถ้าคุณกรีดเลือดผมออกมา มันคงเป็นสีฟ้าแน่ๆ
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 7938
โพสเมื่อ: Sun May 19, 2019 06:46
นักเตะเรือใบกับพฤติกรรมที่เกิดขึ้นซ้ำแล้วซ้ำเล่า
นักเตะก็คนครับ อย่ามาอ้างว่ามีแต่นักเตะซิตี้เป็นแบบนี้
นักเตะทีมอื่นหลายคนยังเคยเป็นข่าวไปเหยียดผิวคนอื่น ไปนอนตีกระหรี่เด็กไม่ถึง 18 หรือไปล่อเมียเพื่อน เมียน้อง นักเตะเหล่านั้นล้วนเป็นคนธรรมดา มีดีมีเลว
อย่ามาอ้างว่านักเตะทีมตัวเองไม่มีนิสัยแบบนี้ เพียงเพราะคุณไม่เห็นข่าวจากพวกเขาหลุดออกมา
กรณีนี้ซิตี้พลาดอย่างเดียวคือมีคลิปหลุดออกมา ทำให้พวกแฟนลิเวอร์บางคน หาความชอบธรรมในการกดซิตี้ได้ว่า "เป็นทีมไร้คลาส"

แต่ที่อยากจะบอกคือ "MONEY CAN'T BUY CLASS BUT MONEY CAN BUY CHAMP"
ทีมเอ็งเลิกว่าวเมื่อไรค่อยมาคุยกันใหม่นะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
2
2
หากโดน 38 เรื้อน จะถูกแบน

ซุปตาร์ยูโร
โพสเมื่อ: Sun May 19, 2019 06:52
Captain_Kompany พิมพ์ว่า:
นักเตะก็คนครับ อย่ามาอ้างว่ามีแต่นักเตะซิตี้เป็นแบบนี้
นักเตะทีมอื่นหลายคนยังเคยเป็นข่าวไปเหยียดผิวคนอื่น ไปนอนตี[color=red]!ผมมันเลว พูดคำหยาบ ขอโทษด้วยครับ!
เด็กไม่ถึง 18 หรือไปล่อเมียเพื่อน เมียน้อง นักเตะเหล่านั้นล้วนเป็นคนธรรมดา มีดีมีเลว
อย่ามาอ้างว่านักเตะทีมตัวเองไม่มีนิสัยแบบนี้ เพียงเพราะคุณไม่เห็นข่าวจากพวกเขาหลุดออกมา
กรณีนี้ซิตี้พลาดอย่างเดียวคือมีคลิปหลุดออกมา ทำให้พวกแฟนลิเวอร์บางคน หาความชอบธรรมในการกดซิตี้ได้ว่า "เป็นทีมไร้คลาส"

แต่ที่อยากจะบอกคือ "MONEY CAN'T BUY CLASS BUT MONEY CAN BUY CHAMP"
ทีมเอ็งเลิกว่าวเมื่อไรค่อยมาคุยกันใหม่นะ
[/color]  

0
0

ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 20 Sep 2013
ตอบ: 12504
โพสเมื่อ: Sun May 19, 2019 06:52
ผมอ่านความเห็นของคนกลาง(แฟนทีมอื่น) ก็พอเข้าใจได้ว่าส่วนใหญ่เขาคิดไปไหนทางไหนกันนะ

ส่วนความเห็นทั้งแฟนหงส์ ซิตี้ อ่านละปวดหัวบางคนก็ด่าแบบไร้เหตุผลเกิน บางคนก็โยงกันมั่วเกิน
1
0

นักเตะอบจ.
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 24 Apr 2010
ตอบ: 3545
โพสเมื่อ: Sun May 19, 2019 06:53
เชดโด. นี้มันมู้ไรว่ะเนี่ย. 5555+ เหมือนผัวเมียทะเลาะกันแล้วขุดเรื่องเก่าๆมาเถียงว่า เมิงก็เคยทำ เมิงก็เลวเหมือนกัน. ถถถถถถ
0
0
ซุปตาร์ยูโร
โพสเมื่อ: Sun May 19, 2019 06:54
Spoil
Spoil

ถ้ากรณีนี้

แล้วอย่างเพลงกีฬาสีอ่ะครับ

ที่ว่ากินยาฆ่าแมลงชักแหง็กๆๆๆๆ อันนี้ถือว่าไม่เหมาะสมเหมือนกันหรือเปล่า  

ผมว่าตัวอย่างที่คุณยกมามันก็เกินไปมั้ง คุณเอาเด็กอนุบาล มาเทียบกับ นักกีฬาที่หากินกับการแข่งกีฬาคงไม่ถูกต้องมั้งครับ

อย่างกรณีนี้ ถ้ากองเชียร์แมนซิร้อง แล้วเอามาโพสเย้ยหยัน คงไม่มีใครใส่ใจมากนัก

แต่นี้คุณคือนักกีฬา ตัวแทนของสโมสร ตัวหลักคนแข่งขันกีฬา

0
0

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 18 Mar 2015
ตอบ: 518
โพสเมื่อ: Sun May 19, 2019 07:26
นักเตะเรือใบกับพฤติกรรมที่เกิดขึ้นซ้ำแล้วซ้ำเล่า
ปัญญาอ่ออนชิบ ไม่น่าเสียเวลาอ่านเล้ยควายล้วนๆยังสงสารควายตรรกะปัญญอ่อนสัสๆอะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
1
หากโดน 39 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 15 Sep 2005
ตอบ: 1681
โพสเมื่อ: Sun May 19, 2019 07:30
ไร้คลาสไร้คลาสไร้คลาสไร้คลาสไร้คลาสไร้คลาสไร้คลาสไร้คลาสไร้คลาส

0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel