ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 256
โพสเมื่อ: Tue Feb 19, 2019 16:13
[การเมือง] ดราม่าผู้สมัครสส. เขต1 ลำปาง พรรคอนาคตใหม่
cleaner edition พิมพ์ว่า:
ผมขอไม่ออกความเห็นเรื่องนี้นะ รอทางพรรคชี้แจง ผิดถูกยังไงก็ว่ากันไปตามนั้น
แต่ผมงงว่าทำไมพอพรรคอนาคตใหม่มีปัญหาเรื่องผู้สมัคร จะชอบมีคนออกมาพูดประเภทที่ว่าพรรคบริหารไม่เป็น ข้างในกลวง อะไรทำนองนี้
แต่พอเป็นเรื่องทำนองนี้ของพรรคอื่นที่มีประสบการณ์มากกว่ากลับไม่ค่อยมีคนวิจารณ์ในลักษณะนี้ เช่น กรณีดราม่าลำดับบัญชีรายชื่อสส ของพรรคประชาธิปัตย์ หรือกรณีดราม่าเรื่องผู้สมัครสสแบ่งเขตของทษช
ทั้งที่พรรคเหล่านี้มีคนที่มีประสบการณ์ทางการเมืองมากกว่าพรรคอนาคตใหม่
และสำหรับผม การตั้งพรรคการเมืองใหม่ ในลักษณะที่พร้อมเปิดให้ทุกคนเข้ามามีส่วนร่วมจริงๆ มันเป็นเรื่องปกติที่จะต้องมีปัญหาต่างๆเข้ามา
เพราะต่างคนก็ต่างความคิด การที่พรรคอนาคตใหม่มาถึงจุดนี้ได้ ผมถือว่าค่อนข้างประสบความสำเร็จในการสร้างพรรคแล้วนะครับ  

ช่วงนี้ io ทำงานกันเยอะครับ ในเฟสผมนี่พวกอาจารย์หรือคนมีอายุปั่นกันใหญ่ ทั้งๆที่เมื่อก่อนนี่เล่นแต่แม้วตลอด แต่ช่วงนี้แม้วแทบจะโดนน้อยกว่าเก่าเยอะ5555
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะอบต.
Status: All I wanna do is kick it with you.
เข้าร่วม: 05 Nov 2010
ตอบ: 3836
โพสเมื่อ: Tue Feb 19, 2019 16:16
[RE: [การเมือง] ดราม่าผู้สมัครสส. เขต1 ลำปาง พรรคอนาคตใหม่]
เทศกาลสาดโคลนก่อนเลือกตั้งเริ่มแล้วสินะ
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 15 Sep 2005
ตอบ: 2260
โพสเมื่อ: Tue Feb 19, 2019 16:18
[RE: [การเมือง] ดราม่าผู้สมัครสส. เขต1 ลำปาง พรรคอนาคตใหม่]
ความจริงเป็นสิ่งไม่ตาย

ยิ่งเป็นกระแสด้วย

เด๋วก็ปลิ้นออกมาเอง
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 22 Aug 2008
ตอบ: 6604
โพสเมื่อ: Tue Feb 19, 2019 16:19
ถูกแบนแล้ว
the Smirnoff พิมพ์ว่า:
ตั้งแต่มีกระแสพรรคอนาคตใหม่นี่รู้สึกหลายๆฝ่ายดิ้นเป็นพิเศษ

โดยเฉพาะไอ้พวจเผด็จการทหาร  

ทหาร หรือ พรรคทหาร หรือ พวกเหลืองต่างๆ เค้าไม่ดิ้นหรอกครับ
ไม่ใช่กลุ่มเป้าหมาย คนมันเลือกยังไงมันก็ไม่เลือก
พวกทหาร หาทางกินโต๊ะประชาธิปัติย์หรือภูมิใจไทยดีกว่า
เพราะกลุ่มคนเลือกเป้าหมายเดียวกัน ในภาคใต้ ก็เห็นชัดๆหลายอย่างที่ทหารทำ

ที่ดิ้นลึกๆจริงๆ คือ พวกที่เรียกตัวเองว่ากลุ่มประชาธิปไตยเดียวกันนั่นแหละ
เพราะทับเลนกัน ซึ่งอาจจะมี ไม่มีก็ได้ ผมไม่ยืนยันนะ แต่เป็นอีกแนวทางที่เป็นไปได้
ด้วยความหัวดื้อและเป็นอิสระของธนาธร ทำให้พรรคสายนี้เชื่อใจอนาคตใหม่ไม่ได้
จะสั่งแบบพรรค ไทยรักษาชาติ พรรคเพื่อชาติ คงไม่ได้
สู้ให้ สส มาอยู่ในมือตัวเองดีกว่า แม้ว่าหลักๆถ้าได้ตั้งรัฐบาลคงได้ร่วมฟากแน่นอน

มองหลายๆมิติครับ อย่ามองด้วยอคติ หรือ ความไม่ชอบ
เพราะถ้ามองแบบนั้นแล้ว มีแต่ดีกับเลว ขาวกับดำ ทั้งที่จริงๆแล้ว มันเทาๆกันทั้งนั้นแหละ
7
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 7978
โพสเมื่อ: Tue Feb 19, 2019 16:21
[RE][การเมือง] ดราม่าผู้สมัครสส. เขต1 ลำปาง พรรคอนาคตใหม่
ทำใจพรรคประสบการณ์น้อยต้องมีปัญหาบ้างล่ะ พรรคใหญ่ๆเขาก็มีปัญหาภายในเหมือนกันเช่น ปชป

สำหรับผมไม่ได้คาดหวังให้พรรคนี้เป็น head ในการจัดตั้งรัฐบาล ผมหวังแค่ว่าจะมีคนจากพรรคนี้ได้เข้าไปทำงานในสภาร่วมกับเพื่อไทยและเสรีรวมไทยก็พอ เก็บประสบการณ์ไปก่อน

โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
"มึงไม่เอารัฐประหารแล้วจะเอาอะไร เพื่อไทยหรออีสัส."

อบรมขอไลเซนส์
Status:
เข้าร่วม: 25 Nov 2008
ตอบ: 25681
โพสเมื่อ: Tue Feb 19, 2019 16:21
oohpop1722 พิมพ์ว่า:
ตั้งแต่มีกระแสพรรคอนาคตใหม่นี่รู้สึกหลายๆฝ่ายดิ้นเป็นพิเศษ

พอคนอื่นเห็นต่างก็บอกเป็นเผด็จการไปซะหมด ..ส..ะสังคมจริงๆพวกเเบบนี้คบไม่ได้
คือถ้าไม่ถูกใจก็ไม่ต้องสนใจ ..คิดว่าตัวเองเป็นศูนย์กลางจักรวาลหรือไง...งมงายแต่ใครเเตกต่างจากตัวไม่ได้..ไร้ประโยชน์ต่อสังคมจริงๆ  

เดี๋ยวๆ ผมด่าไอพวกทหารที่ออกมาดิ้นกันหลายวันที่ผ่านมา

ถ้าทำให้เข้าใจผิดว่าหมายถึงคนเห็นต่างขออภัยด้วยครับ
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 10 Nov 2018
ตอบ: 7528
ถูกแบนแล้ว
waradol พิมพ์ว่า:
K/DA Taric พิมพ์ว่า:

อันนี้ปิยะบูด พูด

เพิ่งรู้พวกตลกอีสานส่วนใหญ่ รัฐบังคับให้เป็น  

ผมก็คนอีสานนะ แต่อันนี้มันดูซุยไปหน่อย ป้ายสีกันใหญ่เลย  

https://www.facebook.com/PiyabutrOfficial/posts/2336652853285251?hc_location=ufi

อะเฟส ปิยะบูดเลยอะ
2
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 15 Sep 2005
ตอบ: 2260
โพสเมื่อ: Tue Feb 19, 2019 16:22
อ่านเม้นบนละงงเลยตู ที่ออกมาพูดก็มี กนก โจ นูโว ละก็ที่ใส่แว่น

ก็ชัดๆเลยว่าแนวไหน

0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 6050
โพสเมื่อ: Tue Feb 19, 2019 16:26
จะมีใครคอมเม้นท์เกี่ยวกับข่าวไหมเนี้ย

ไปกันใหญ่แล้ว
1
0
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 9785
โพสเมื่อ: Tue Feb 19, 2019 16:27

พอคนอื่นเห็นต่างก็บอกเป็นเผด็จการไปซะหมด ..ส..ะสังคมจริงๆพวกเเบบนี้คบไม่ได้
คือถ้าไม่ถูกใจก็ไม่ต้องสนใจ ..คิดว่าตัวเองเป็นศูนย์กลางจักรวาลหรือไง...งมงายแต่ใครเเตกต่างจากตัวไม่ได้..ไร้ประโยชน์ต่อสังคมจริงๆ  

ผมว่าเค้าไม่ได้หมายถึงคุณนะ ทำไมใจแคบจังครับ

ผมอ่านผ่านๆผมยังเข้าใจว่าไม่ได้หมายถึงคุณเลย

คือกระแสช่วงนี้ใน social network มันเป็นแบบนั้นจริงๆที่พวกสนับสนุนเผด็จการดาหน้าออกมาด่าพรรคนี้

ใจเย็นๆน่อ
5
0
อบรมขอไลเซนส์
Status:
เข้าร่วม: 25 Nov 2008
ตอบ: 25681
โพสเมื่อ: Tue Feb 19, 2019 16:27
ผมขอไม่ออกความเห็นเรื่องนี้นะ รอทางพรรคชี้แจง ผิดถูกยังไงก็ว่ากันไปตามนั้น
แต่ผมงงว่าทำไมพอพรรคอนาคตใหม่มีปัญหาเรื่องผู้สมัคร จะชอบมีคนออกมาพูดประเภทที่ว่าพรรคบริหารไม่เป็น ข้างในกลวง อะไรทำนองนี้
แต่พอเป็นเรื่องทำนองนี้ของพรรคอื่นที่มีประสบการณ์มากกว่ากลับไม่ค่อยมีคนวิจารณ์ในลักษณะนี้ เช่น กรณีดราม่าลำดับบัญชีรายชื่อสส ของพรรคประชาธิปัตย์ หรือกรณีดราม่าเรื่องผู้สมัครสสแบ่งเขตของทษช
ทั้งที่พรรคเหล่านี้มีคนที่มีประสบการณ์ทางการเมืองมากกว่าพรรคอนาคตใหม่
และสำหรับผม การตั้งพรรคการเมืองใหม่ ในลักษณะที่พร้อมเปิดให้ทุกคนเข้ามามีส่วนร่วมจริงๆ มันเป็นเรื่องปกติที่จะต้องมีปัญหาต่างๆเข้ามา
เพราะต่างคนก็ต่างความคิด การที่พรรคอนาคตใหม่มาถึงจุดนี้ได้ ผมถือว่าค่อนข้างประสบความสำเร็จในการสร้างพรรคแล้วนะครับ  

ผมเดานะ คงเพราะอนาคตใหม่เน้นเรื่องประชาธิปไตยสุดๆ

แต่พอมีเรื่องอะไรออกมามักแนวนี้หมดเลยคือมีปัญหาเรื่องการชิงตำแหน่งกัน

ไม่ตามผลโหวตแบบประชาธิปไตย

ตอนนี้ผมไม่หวังอนาคตใหม่ได้เป็นแกนนำรัฐบาลหรอก

ครั้งนี่คงยังไม่ชนะ ยิ่งเรื่องนโยบาย เรื่องเศรษฐกิจยังไม่มีทีม

ยังไม่มีเครดิตที่น่าเชื่อถือมากพอ
0
0
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 3895
โพสเมื่อ: Tue Feb 19, 2019 16:31
เท่าที่ตามอ่าน ผมว่าจริงนะที่คะแนนมากกว่าแต่ไม่ได้รับเลือก(แต่สมัครพรรคซ้ำซ้อนไหมนี่ไม่รู้ รออีกฝ่ายตอบละกัน)

แต่สาวคนเนี้ยฝ่ายทักกี้เต็มขั้นเลยนะ ถึงขนาดโหนฝั่งทักกี้มาตีอนาคตใหม่เลยรึ แผนการนี้ช่างล้ำลึกยิ่งนัก 555 เวปข่าวเริ่มทำข่าวนี้ละ
1
0
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 9785
โพสเมื่อ: Tue Feb 19, 2019 16:33

ผมเดานะ คงเพราะอนาคตใหม่เน้นเรื่องประชาธิปไตยสุดๆ

แต่พอมีเรื่องอะไรออกมามักแนวนี้หมดเลยคือมีปัญหาเรื่องการชิงตำแหน่งกัน

ไม่ตามผลโหวตแบบประชาธิปไตย

ตอนนี้ผมไม่หวังอนาคตใหม่ได้เป็นแกนนำรัฐบาลหรอก

ครั้งนี่คงยังไม่ชนะ ยิ่งเรื่องนโยบาย เรื่องเศรษฐกิจยังไม่มีทีม

ยังไม่มีเครดิตที่น่าเชื่อถือมากพอ  

คุณธนาธรเค้าสัมภาษณ์ไว้ดีนะประเด็นปัญหาในพรรค

เค้าพูดชัดเจนดีว่าถ้าเอาตัวเองไปอยู่กับปัญหาตรงนั้นจะมองว่าทำไมมันวุ่นวายมันเยอะ

แลดูไม่ดีไม่น่าจะไหว แต่ถ้าถอยออกมามองภาพกว้างจากมุมมองหัวหน้าพรรค หรือมองในมุมนักบริหารจะพบว่าปัญหาที่เกิดขึ้นก็เป็นเพียงปัญหาจากการบริหารที่เกิดติดขัดในแผนกเล็กๆแผนกหนึ่ง ภาพรวมทั้งพรรคดีกว่าคาดด้วยซ้ำเพราะพรรคเกิดใหม่แต่กลับสามารถสร้างกระแสในสังคมเป็นวงกว้างและสามารถตีได้เลยว่าอาจจะได้ สส. ขั้นต่ำประมาณ 20 คนด้วยซ้ำ สำหรับพรรคใหม่แบบนี้ถือว่าประสบความสำเร็จสูงสุดๆแล้วหล่ะ

ตอนแรกที่เค้าออกมาประกาศตัวตั้งพรรคใหม่ๆผมก็สบประมาทอยู่นะ แต่หลังจากตามจริงๆจังๆจากที่เค้าไปดีเบตหรือให้สัมภาษณ์มันทำให้ผมค่อนเข้างประทับใจเลย

ในอุดมการณ์ของเค้าเลยตัดสินใจว่าจะเลือกพรรคนี้แหล่ะ ส่วนอุดมการณ์จะเป็นของจริงมั้ยค่อยให้เวลาตัดสินถ้าอุดมการณ์เค้าไม่จริง 4 ปี ข้างหน้าผมก็ค่อยเลือกใหม่ ผมรอได้

9
0
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 6923
โพสเมื่อ: Tue Feb 19, 2019 16:34
ทำไมเวลามีข่าวเเบบนี้ทีไรหลายคนรีบออกตัวเเรงกัน
เเทนที่จะรอให้ได้ข้อมูลจากทุกฝ่ายก่อนเเล้วค่อยสรุปว่าอะไรเป็นอะไร
รีบออกตัวก่อนมันไม่ได้ทำให้เราดูดีดูเท่ขึ้นเลยนะ กลับกันเวลาเงิบมามันจะยิ่งอายหนัก
0
0
Status: SuperDry
เข้าร่วม: 29 Dec 2006
ตอบ: 1444
โพสเมื่อ: Tue Feb 19, 2019 16:38
niali พิมพ์ว่า:

ผมว่าเค้าไม่ได้หมายถึงคุณนะ ทำไมใจแคบจังครับ

ผมอ่านผ่านๆผมยังเข้าใจว่าไม่ได้หมายถึงคุณเลย

คือกระแสช่วงนี้ใน social network มันเป็นแบบนั้นจริงๆที่พวกสนับสนุนเผด็จการดาหน้าออกมาด่าพรรคนี้

ใจเย็นๆน่อ  

ผมว่ามันมีทั้งสองฝ่ายนะ ที่โจมตีกันไปมา ไม่เว้นแม้แต่ ผบทบ. ที่บอกให้ไปฟังเพลง หนักแผ่นดิน ได้ยินแค่นั้น ธนาธรตอบกลับเมื่อวานให้กลับไปฟัง ประเทศกูมี มันก็เป็นแบบนี้ สาดโคลนกันไปมา ฝั่งหนึ่งก็ทำกระแสตีกลับพรรคอนาคตใหม่ ส่วนฝั่งกองเชียร์สีส้มก็ปกป้องเต็มที่พร้อมโต้กลับทุกเมื่อ คือจะยังไงก็ต้องใช้สติในการตอบกัน และเอาข้อเท็จจริงมาพูดคุยกัน ดีที่สุดครับ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel