ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 07 Nov 2014
ตอบ: 4249
โพสเมื่อ: Sun Feb 17, 2019 20:33
ถูกแบนแล้ว
[RE: สงสัยเรื่อง ชัชชาติ สิทธิพันธุ์]
_TOnZ- พิมพ์ว่า:
26250 พิมพ์ว่า:
Save as... พิมพ์ว่า:
เรื่องสร้างภาพค่อนข้างเก่ง ผลงานยังแทบไม่มี

ปล. แต่พวกนักการเมืองทุกๆพรรคมันก็กากๆ กันทั้งนั้น กระจอกสิ้นดี

คนที่จะเป็นนักการเมืองได้ และเป็นคนทำงานเก่งๆหายากมากๆนะ การทำงานที่มีสิทธิภาพต้องให้เวลา แต่คนไทยไม่ชอบรอเอาเลย
นึกภาพในที่ทำงานก็มัักมีการเมืองเกี่ยวข้อง คนทำงานเก่งใช่ว่าเขาจะเอา
บางครั้งผมไม่เห็นด้วยกับบางคน แต่เงียบๆดีกว่า สุดท้ายเราก็ไปสู้กันในการเลือกตั้งอยู่ดี ฝ่ายค้านคงทำหน้าที่เต็มที่แหละ ถ้ามันชิบหายด้วยมือผมรอไม่ถึง4ปีก็ได้เลือกอีกรอบ เปลี่ยนพรรคไป เราตัวเล็กๆพลังมีแค่นี้แหละ  

เกียรินิยมอันดับ 1 เหรีญทอง วิศวฯ ฬ ได้ทุนอานันต่อ MIT โปรไฟล์ระดับนี้ก็สุดในรุ่นของแกละนะ หรือจะพูดว่าในสายงานนี้น่าจะหาคนเก่งกว่าแกแทบไม่ได้ละ

อีกกย่างนึงจะหาคนโปรไฟล์ระดับนี้ลดตัวลงมาเล่นการเมืองให้คนด่านี่น่าจะได้ไม่ง่ายด้วย ที่แกเข้ามาไม่ว่าจะมาจากฝ่ายใดก็ตาม คนแบบนี้ต้องคว้าไว้ก่อนแหละ

ส่วนเรื่องผมงานต้องให้เวลาแกหน่อยอะ ถ้ากลัวว่าจะเก่งแต่วิชาการอย่างน้อยก็เชื่อได้ว่าการตัดสินใจต่างๆ มาจากหลักวิชาการที่ถูกต้อง ไม่ใช่มั่วๆเองขึ้นมา  

นี้คือสิ่งสำคัญ สำหรับงานใหญ่ๆ และงานสำคัญ ต้องมีนักวิชาการและความรู้ด้านนั้นวิเคราะห์ด้านนั้นจริงๆครับ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 13 May 2010
ตอบ: 558
โพสเมื่อ: Sun Feb 17, 2019 20:34
[RE: สงสัยเรื่อง ชัชชาติ สิทธิพันธุ์]
เรื่องของผม พิมพ์ว่า:
ChZ พิมพ์ว่า:
O___o พิมพ์ว่า:
ChZ พิมพ์ว่า:
ROBIN_10 พิมพ์ว่า:
พอดีผมพึ่งมาติดตามการเมืองครับ
ท่านชัชชาตินี่เก่งยังไงหรอครับ ทำไมมีแต่คนชอบเยอะมาก
แถมในสื่อโซเชี่ยล แกถูกอวยอย่างกับเป็นซุปเปอฮีโร่บ้าง
เป็นตัวละครที่โหดๆบ้าง วาปได้บ้าง นู่นนี่นั่น
แกมีผลงานอะไรที่โดดเด่นบ้างครับ
คืออยากตามข่าวกระแสให้ทันเฉยๆหน่ะครับ

1. ตอนที่พรรคเพื่อไทยตัดสินใจดันคือนำประวัติการศึกษาระดับเทพมาเป็นตัวชูโรงครับ
ช่วงก่อนที่จะเสนอโครงการรถไฟฟ้าตอนนั้นน่ะ
2. เรื่องผลงานตอนเป็น รมต.คมนาคม นอกจากเป็นคนนำเสนอโครงการไฟฟ้าความเร็วสูงแล้ว ผลงานอื่นๆอันนี้ไม่แน่ใจจริงๆ ต้องรอท่านอื่นมาตอบแทน
3. หลังจากโดนรัฐประหารไป ได้รับตำแหน่ง CEO ของ QH ซึ่งตรงจุดนี้ผมว่าไม่แฟร์เท่าไหร่ เหมือนใช้เส้นสายเข้าไปชุบตัวเพื่อรอวันถูกดันอีกทีในอนาคตการเมือง

ผลงานแกมีเยอะครับ ดึกนักวิชาการมาช่วย ทำให้งานต่างๆเป็นระบบมากขึ้น การทำงานมีคุณภาพมาครับ ไม่ใช้แค่คำพูดครับ

ผู้ใหญ่วงในรู้ดีครับ ว่างานจริงๆเป็นยังไง คุณภาพ ความสามารถ เขามีอยู่ครับ กว่าจะเป็นCEO. เขาดูที่ความสามารถ และวิสัยทัศน์ที่ดี ผมเห็นคนในนี้พูดแล้ว ต้องถามคนวงในจริงๆ ไม่ใช่แค่ลมปากครับ ที่1 วิศวะจุฬา ได้ทุนคิง มหิดล มีความสามารถเรียนต่อ MITได้ ไม่ได้ใช้เส้นเข้าแน่นอนครับ  

หรือจะให้จบ จปร อันดับ1 ของรุ่น แต่ให้ไปขายยางอยู่บนดาวอังคาร

วันใดโมโหก็ทุ่มโพเดี้ยม 555555555555555

เลือกเอาครับ ภาษีเราไม่ใช่บุญคุณของใคร  

ผมก็ไม่รู้อะไรมากครับ แต่ได้ไปทำงานแล้วเจอปัญหาต่างๆ ในรัฐวิสกิจแห่งหนึ่ง ก็ได้คุณชัชชาตินีแหละครับที่ไปช่วยงาน และทำให้ทุกอย่างผ่านพ้นไปได้ ตอนนี้รัฐวิสหกิจนั้นโบนัส7.5 เดือน  

พอจะมีตัวอย่างในสมัยที่เป็น รมต.3ปี มั้ยอ่ะครับ
หรือไม่เวปไหนรวบรวมผลงานไว้จะเข้าไปอ่าน

ปล.ที่ผมบอกว่าเค้าเข้าไป QH แบบไม่แฟร์เท่าไหร่เพราะคุณอนันต์ อัศวโภคินกับคุณทักษิณ ชินวัตร เค้ามี Something กันอยู่ครับ  

ถ้าคิดว่าไม่แฟร์ ลองถามคนนี้นQ house เลยดีกว่ามั้ย ที่สำคัญคือ บริษัทมีความก้าวหน้าแค่ไหน และมีคุณภาพยังไง CEO ไม่ได้เลือกมาเพราะ แค่แก่ๆนะครับ ความสามารถและวิสัยทัศน์ทำให้บริษัทก้าวหน้าดีกว่า

ส่วนถาม3 ปีนั้นเขาทำไรบ้าง ในส่วนของผม ที่เค้าได้ทำบริษัทรัฐวิสหกิจหนึ่ง เป็นคนแรกที่ดึกนักวิชาการมาช่วยเหลือ เนื่องจากมีปัญหามาอย่างยาว แกสอนให้มีมาตรฐาน ทำงานแบบ active มากกว่าpassive คือไม่ใช่ให้ปัญหาเกิดก่อนแล้วค่อยแก้ไข ให้แก้ไขตามกำหนดเวลา เพราะสถานที่แห่งนั้น คือสถานที่แรกที่นักท่องเที่ยวแล้วต่างชาติเข้ามาเห็นที่แรก ทำให้งานและระบบของงานมีคุณภาพแค่นั้นแหละ แล้วคุณเห็นใครที่ทำงานจริงแล้วมีคุณภาพและศักยภาพสูงบ้าง ? บอกผมหรือแนะนำคนในบอร์ดให้รู้ก็ดีครับ  

ผลงานแกก็ Mega Project ที่โดนเบรคไปนั่นแหละครับ

มันอาจจะดูเป็นแค่ คก ในกระดาษ แต่ถ้าเคยทำ คก.ศึกษา หรือ Feas Std. พวกนี้ดูจะรูว่ากว่าจะออกมาเป็น คก ระดับนั้นได้นี้มันไม่ง่ายเลย และพูกตรงๆข้าราชการทั่วไปไม่มีมางทำได้เลย (หรือไม่แม้แต่คิดจะทำเลย) ถ้าดูดีๆจะเป็นว่า คก พวกนั้นเป็น คก ที่ต้องอาศัย ความร่วมมือจากหลายๆส่วนราชการด้วย นี่ยิ่งทำให้ คก นี้ดูยากขึ้นไปอีกหลายเท่าด้วย
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 10 Nov 2018
ตอบ: 4353
โพสเมื่อ: Sun Feb 17, 2019 20:46
คนส่วนใหญ่ที่ปลื้มชัชชาติ น่าจะมีจากคลิปที่พูดเรื่องรถไฟ 2020 อะไรนี่แหละ ผมจำที่มาไม่ค่อยได้ อันนั้นพูดไว้แบบโคตรดี รู้สึกเลยว่าคนดูแลคมนาคมให้เราต้องเป็นคนนี้เท่านั้น อารมณ์คล้ายกับทักษิณตอนปราศรัยครั้งแรก หรือธนาธรปัจจุบัน ความกระแทกใจแบบเดียวกัน คือรุ้สึกว่ามันจุดประกายความฝันในถ้ำอันมืดมิด
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 01 Oct 2010
ตอบ: 2288
โพสเมื่อ: Sun Feb 17, 2019 21:44

ดูคลิปนี้เเล้วจะชอบท่านครับ
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 09 May 2007
ตอบ: 2873
โพสเมื่อ: Sun Feb 17, 2019 22:14
สงสัยเรื่อง ชัชชาติ สิทธิพันธุ์
โดนทหารยึดก็เกิดจากการเมืองนี่แหละ
อย่าไปโทษใครเลย 5555 เวลามีอำนาจก็เป็นอย่างเงี้ย ถือว่าผลัดกันชมแระกัน
ส่วนเราก็ทำงานหาตังเยอะ ๆ ครับ รับประกันความอยู่รอด​
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 3221
โพสเมื่อ: Sun Feb 17, 2019 22:35
ถูกแบนแล้ว

ลองฟังคลิปดู หลายคำถามที่โดนถามถ้าเป็นคนอื่นคงงึกๆงักๆตอบไม่ได้ แต่แกตอบได้ทุกคำถามแบบไม่แถด้วย เก่งมากๆ
แก้ไขล่าสุดโดย แล้วไงครับ เมื่อ Sun Feb 17, 2019 22:39, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Sun Feb 17, 2019 22:41
ถูกแบนแล้ว
test พิมพ์ว่า:
โดนทหารยึดก็เกิดจากการเมืองนี่แหละ
อย่าไปโทษใครเลย 5555 เวลามีอำนาจก็เป็นอย่างเงี้ย ถือว่าผลัดกันชมแระกัน
ส่วนเราก็ทำงานหาตังเยอะ ๆ ครับ รับประกันความอยู่รอด​  

จริงๆผมว่าคุณเข้าใจผิด ทหารยึดไม่เกี่ยวอะไรกับการเมือง แค่ใช้การเมืองเป็นข้ออ้าง ทุกประเทศทั่วโลกที่มีการเมือง มีความขัดแย้งเกิดขึ้นหมด แต่ทหารเค้าเลือกจะไม่ยุ่ง เพราะไม่ใช่หน้าที่

องค์กรทหารประเทศไทยมีความเชือผิดๆ จริงๆอาจจะไม่ใช่ความเชื่อหรอก แต่อำนาจมันหอมหวาน เข้ามาแล้วมันกอบโกยได้เยอะ เพราะไม่มีใครมาตรวจสอบได้ กินอิ่ม กินเต็ม ทำประเทศพังพินาจแล้วก็จากไปแบบอ้วนกันทุกตัว ทุกรอบที่ปฏิวัติ
แก้ไขล่าสุดโดย แล้วไงครับ เมื่อ Sun Feb 17, 2019 22:43, ทั้งหมด 2 ครั้ง
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Mon Feb 18, 2019 02:43
แล้วไงครับ พิมพ์ว่า:

จริงๆผมว่าคุณเข้าใจผิด ทหารยึดไม่เกี่ยวอะไรกับการเมือง แค่ใช้การเมืองเป็นข้ออ้าง ทุกประเทศทั่วโลกที่มีการเมือง มีความขัดแย้งเกิดขึ้นหมด แต่ทหารเค้าเลือกจะไม่ยุ่ง เพราะไม่ใช่หน้าที่

องค์กรทหารประเทศไทยมีความเชือผิดๆ จริงๆอาจจะไม่ใช่ความเชื่อหรอก แต่อำนาจมันหอมหวาน เข้ามาแล้วมันกอบโกยได้เยอะ เพราะไม่มีใครมาตรวจสอบได้ กินอิ่ม กินเต็ม ทำประเทศพังพินาจแล้วก็จากไปแบบอ้วนกันทุกตัว ทุกรอบที่ปฏิวัติ  

คุณก็ว่าไป อย่าไปมองว่าเขาจะจ้องมายึดตลอดเวลา
ตอนทหารจะยึด ฮึ่ม ๆ จะฆ่าจะแกงกันอยู่แล้ว พี่เหลิมก็โคตรเก่ง รู้ว่าระเบิดจะมาตรงนั้นตรงนี้ ดันถูกอีก 5555 คนไม่ค่อยกล้าออกจากบ้านตอนกลางคืนแล้ว กลัวโดนของแถม
สำหรับผมไม่มีใครตายก็ดีแล้ว
ฝั่งปูก็ใช้อำนาจเยอะอยู่นะ ยิ่งเรื่องสุดซอยนี่แย่สุด ๆ เรื่องข้าวอีก มันก็โกงกันสุด ๆ เหมือนกัน ถ้าค่อย ๆ บริหารประเทศไป อย่าใช้อำนาจในทางที่ ปชช เห็นว่าไม่ควร ทหารหน้าไหนจะกล้ามายึด

อย่าไปใส่อารมณ์กับการเมืองมาก 5555 ให้ตัวเราอยู่รอดปอดภัยก็พอแล้ว
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Mon Feb 18, 2019 02:58
ถูกแบนแล้ว

คุณก็ว่าไป อย่าไปมองว่าเขาจะจ้องมายึดตลอดเวลา
ตอนทหารจะยึด ฮึ่ม ๆ จะฆ่าจะแกงกันอยู่แล้ว พี่เหลิมก็โคตรเก่ง รู้ว่าระเบิดจะมาตรงนั้นตรงนี้ ดันถูกอีก 5555 คนไม่ค่อยกล้าออกจากบ้านตอนกลางคืนแล้ว กลัวโดนของแถม
ฝั่งปูก็ใช้อำนาจเยอะอยู่นะ ยิ่งเรื่องสุดซอยนี่แย่สุด ๆ เรื่องข้าวอีก มันก็โกงกันสุด ๆ เหมือนกัน ถ้าค่อย ๆ บริหารประเทศไป อย่าใช้อำนาจในทางที่ ปชช เห็นว่าไม่ควร ทหารหน้าไหนจะกล้ามายึด

อย่าไปใส่อารมณ์กับการเมืองมาก 5555 ให้ตัวเราอยู่รอดปอดภัยก็พอแล้ว  

แล้วยุคลุงนี่โกงไหมครับ ? ถ้าโกงงั้นทำไมไม่ปฏิวัติซ้อนกันไปเลย มันใช่วิธีแก้ปัญหาที่ถูกต้องไหม หรือตรวจสอบไม่ได้ก็เลยพูดไม่ได้ว่าโกง แหะๆ
แก้ไขล่าสุดโดย แล้วไงครับ เมื่อ Mon Feb 18, 2019 02:59, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Mon Feb 18, 2019 07:34

แล้วยุคลุงนี่โกงไหมครับ ? ถ้าโกงงั้นทำไมไม่ปฏิวัติซ้อนกันไปเลย มันใช่วิธีแก้ปัญหาที่ถูกต้องไหม หรือตรวจสอบไม่ได้ก็เลยพูดไม่ได้ว่าโกง แหะๆ  

โกงไม่โกงไม่รู้ ยุคตู่ ยุคปู ยุคมาร์ค ยุคสมัคร ยุคทักกี้ ก็จับไม่ได้ชัด ๆ สักที เห็นรอดกันหมด

ตอนปฏิวัติ​ คมช รัฐบาลขาดเสถียรภาพในการปกครองและบริหารบ้านเมือง ตอนนั้นผมคิดว่าควรแต่งตั้งนายกคนกลางขึ้นมาสักรอบนึง แต่ทักกี้ไม่ได้ทำ ทหารเลยทำ
ตอนประยุทธ์ฮึ่ม ๆ จะใส่กันอยู่แล้ว รบ ปู ก็ไม่ทำอะไรสักอย่าง ให้คนโน้นคนนี้พูดจะนั่นจะนี่ ถ้าปล่อยไว้มีคนตายแน่นอน

สิ่งที่ผมพิมพ์มา ไม่ได้เข้าข้างใคร แต่ที่จะบอกคือมันก็เป็นมาอย่างงี้มาตั้งนานแล้วประเทศเรา

ผมก็ไม่ได้เชียร์ลุงนะ เฉย ๆ กะการเมือง ใครอยากเป็นก็เป็น 5555
อย่าลืมเลือกตั้งแระกัน เวลามีรัฐบาลจะได้ด่าหรือชมให้สมใจ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel