ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 23 Nov 2014
ตอบ: 6009
โพสเมื่อ: Fri Jan 18, 2019 11:12
ถูกแบนแล้ว
[RE: “ป้อม ๆ” กับวาทะเรียกแขก]
ไนซ์คุง พิมพ์ว่า:
Rockhound Blueblood พิมพ์ว่า:
ไนซ์คุง พิมพ์ว่า:
Cafe1n พิมพ์ว่า:
Cafe1n พิมพ์ว่า:
เค้าตอบดี พวกท่านก็ด่า ผมเชื่อนะ

ผมเชื่อว่าเค้าไม่ได้โง่หรอกน่ะ เพียงแต่ฐานะหน้าที่จะให้ตอบแบบตรงๆก็กระไรอยู่ เหมือนนักข่าวถามว่า " รู้ตัวผู้ต้องสงสัยหรือยัง" ที่จริงเค้ารู้ แต่จะให้ตอบว่า "ผมรู้แล้วว่าเป็นใคร กำลังจะไปจับ" แบบนี้หรอ

บางเรื่องก็ปล่อยผ่านก็ได้ แหม๋ รวมหัวกันด่าจัง หรือจะให้ดีแบบนายกฯคนเก่าก่อนที่อ่านหนังสือไม่แตก ละครับ  

ถ้าเขาตอบดี ตอบฉลาด คนมันจะเอาเรื่องไหนมาด่า ?
ตรรกะอะไรเนี่ย  

ผมว่าเรื่องระหว่างประเทศน่ะละเอียดอ่อน ยิ่งสายทหารน่าจะรู้เยอะทราบเยอะ หรือจะให้เค้าตอบ "เป็นการก่อการร้ายแบบจงใจพุ่งเป้า " ผมว่าน่าจะเป็นผลเสียมากกว่าเลยนะ เพราะทำให้คนหวาดกลัว ว่าเห้ยเราตกเป็นเป้าแล้วนะ สู้เงียบๆแล้วเก็บฉากเงียบๆไม่ดีกว่าหรอครับ

ผมถึงบอกไงว่าบางคนจ้องจะด่าก็อคติกันเกินไป ยิ่งอ่านคอมเม้นท์คนอื่นนี่ สักแต่ว่าด่าอย่างเดียว  

ก็เพราะเขามีตำแหน่งหน้าที่ เป็นหน้าเป็นตาของประเทศอ่ะ มันสมควรแล้วเหรอ ที่ให้สัมภาษณ์ว่า สงสัยเขามาวางระเบิดเพราะอาหารอร่อย? คนไทยไม่ตายก็ดีแล้ว? ยังไม่นับรวมคราวเคสคนจีนอีกนะ  

คนไทยไม่ตายก็ดีแล้ว เค้าก็พูดถถูกนี่ หรือจะให้ผมสงสารคนที่ตายนั่น ก็ไม่ใช่ญาติผมหรือมีส่วนทำให้ผมรู้สึกสะเทือนใจเลยแม้แต่น้อย คนจีนเรือล่มนั่นก็ด้วย

เบื้องหน้าเป็นแบบนี้ แต่ผมว่าเบื้องหลังเค้าเครียดกันแน่ๆเรื่องหาทางออกหรือประชุมหารือกับประเทศอื่น  

สมมติเหตุการณ์ 911 เวิล์ดเทรดถล่ม คนไทยตานหลายร้อยคน
ถ้าเมกาออกเเถลงการณ์ดีเเล้วล่ะที่คนไทยตายไม่ใช่คนเมกา เรารู้สึกยังไงครับ
หรือเครื่องบินไทยไปตกที่เมกา ตายยกลำ
ทรัมป์ประกาศออกสื่อ เออดีเเล้วนี่ คนไทยตาย ไม่ใช่เมกันตาย
คิดไงกันครับ

เหตุมันเกิด มีคนตาย สิ่งที่ควรพูดคือเห็นใจคนตายนะครับไม่ใช่บอกว่าดีละคนไทยไม่ตาย(เหมือนว่าชาติอื่นตายช่างมัน) โอเค พูดกันตามความรุ้สึกมันใช่ ผมก็คิดงั้น เเต่ด้วยตำเเหน่ง ที่มีผลต่อชาติอื่นๆ มันไม่ควรนะครับ อย่างน้อยๆเลย เคนย่าอาจจะไม่อยากติดต่อค้าขายกับเรา เเละเคนย่า คือคู่ค้าที่สำคัญที่สุดกับไทย ในทวีปแอฟริกา

ไปพูดเล่นๆเเบบนั้นออกสื่อไม่ได้นะครับ คุณไม่ใช่ประชาชนธรรมดา เเต่มีฐานะเป็นตัวเเทนประเทศ เป็นหน้าเป้นตา วุฒิภาวะ จะไม่มีหน่อยเชียวเหรอ

555+ ผมว่าท่านยกมาผิดประเด็นละครับ อย่าหลงทาง กลับเข้าฝั่งก่อน

แล้ว ประวิตรแกก็ไม่ได้บอกว่า "ดีแล้วที่มีคน...ตาย"นะ เค้าแค่บอกว่า เหตุผลว่าทำไมโดนวางระเบิด ซึ่งคำตอบคือ อาหารอร่อย

ผมว่าคุณน่ะ อย่าโยงเลย เลอะเทอะ

ผมไม่ได้โยงอะไรทั้งนั้นเหละครับ
เเต่กับบางคน อธิบายเหตุผลไม่ฟัง

การพูดว่า อาหารอร่อย เลยโดนระเบิด คือบ่งบอกระดับสมองคนพูดมาก
มันไม่ใช่เรื่องที่คนเค้าควรพูดกัน

ผมก็ไม่รุ้ว่าคนที่เห็นด้วยว่าพูดเเบบนี้พูดได้ เอาหัวหรือหรรมคิดว่ามันสมควร
เท่านั้นเอง  

ครับ เดี๊ยวผมโทรบอกประวิตรให้ว่า วันหลังให้สัมภาษณ์นัข่าวละกัน ผู้ก่อการร้ายมันวางระเบิดเหราะพวกมันเกลียดคนไทย แบบนี้ดีม๊ะ
1
3
หากโดน 37 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: COYS
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 32087
โพสเมื่อ: Fri Jan 18, 2019 11:19
[RE: “ป้อม ๆ” กับวาทะเรียกแขก]
สวะสังคมอยู่ไปก็รกโลกเหมือนเด็กแว้น
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
คอมเมนเตเตอร์
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 22425
โพสเมื่อ: Fri Jan 18, 2019 11:29
อย่าเสียเวลาอธิบายเลยพี่ไนซ์
4
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 10 Nov 2018
ตอบ: 772
โพสเมื่อ: Fri Jan 18, 2019 11:30
“ป้อม ๆ” กับวาทะเรียกแขก
ง่าวต๋าย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 25 Apr 2010
ตอบ: 670
โพสเมื่อ: Fri Jan 18, 2019 11:42
[RE]“ป้อม ๆ” กับวาทะเรียกแขก
cleaner edition พิมพ์ว่า:
เค้าตอบดี พวกท่านก็ด่า ผมเชื่อนะ

ผมเชื่อว่าเค้าไม่ได้โง่หรอกน่ะ เพียงแต่ฐานะหน้าที่จะให้ตอบแบบตรงๆก็กระไรอยู่ เหมือนนักข่าวถามว่า " รู้ตัวผู้ต้องสงสัยหรือยัง" ที่จริงเค้ารู้ แต่จะให้ตอบว่า "ผมรู้แล้วว่าเป็นใคร กำลังจะไปจับ" แบบนี้หรอ

บางเรื่องก็ปล่อยผ่านก็ได้ แหม๋ รวมหัวกันด่าจัง หรือจะให้ดีแบบนายกฯคนเก่าก่อนที่อ่านหนังสือไม่แตก ละครับ  

นายกคนเก่าท่านยังแซะมาถึงตอนนี้ แต่พอมาคนนี้ดันบอกให้ปล่อยผ่าน ย้อนแย้งมะ 555555  

ผมก็ยกตัวอย่างมา ให้มองเห็นอีกมุม เคยเห็นผมแซะไหมละ หรืว่าพวกท่านแซะได้ฝ่ายเดียว  

ท่านจะแซะคนเก่าก็เรื่องของท่านแหละครับ แต่ทำไมท่านต้องพูดให้ปล่อยผ่านเรื่องคนปัจจุบัน
ทั้งๆที่คำพูดของคนปัจจุบันมันส่งผลโดยตรงต่อประเทศ ในขณะที่คนเก่ามันพูดจบไปหลายปีละ
เอาจริงๆไม่อยากเถียงกับท่านหรอกครับ เพราะดูจากที่ท่านตอบคนอื่นๆ ก็เห็นได้ว่าตรรกะของท่านมีปัญหา
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
2
0
Man Utd is My LiFe
นักเตะหมู่บ้าน
Status: Blood Of Red Devil
เข้าร่วม: 30 Oct 2010
ตอบ: 1793
โพสเมื่อ: Fri Jan 18, 2019 11:43
รู้มั้ย ตอบแบบนี้ทำให้ประเทศเสียหาย ป้อมเอ้ย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 15 Jul 2008
ตอบ: 20015
โพสเมื่อ: Fri Jan 18, 2019 11:57
ไม่ต้องเถียงกัน ประเด็นคือทำไมถึงไปตอบนักข่าวว่า อาหารอร่อยมั้ง

คือไม่รู้ก็คือบอกไม่รู้ไปเลย แล้วก็ตัดบทจบการสัมภาษณ์ ถ้าตามข่าวที่แกบอกแกบอกว่า สนิทกันกับนักข่าว
แต่ว่าแกพูดออกทางทีวี เขาเห็นกันทุกคน ยังไงมันก็ไม่ควร เป็นถึงรองนายก/รัฐมนตรีกลาโหม

อันนี้ผมสรุปประเด็นมาให้เลยนะ จะได้ไม่ต้องมาทะเลาะกัน ลองใช้สติ ใช้สมองคิดกันเอาเอง
แก้ไขล่าสุดโดย Jueii เมื่อ Fri Jan 18, 2019 11:58, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 20 Sep 2009
ตอบ: 695
โพสเมื่อ: Fri Jan 18, 2019 12:05
[RE]“ป้อม ๆ” กับวาทะเรียกแขก
โง่จริงๆ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 54131
โพสเมื่อ: Fri Jan 18, 2019 12:06
เสียดายอำนาจที่ต้องให้คนโง่ๆถือ
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 25 Jan 2010
ตอบ: 6588
โพสเมื่อ: Fri Jan 18, 2019 12:18
อันสุดท้าย มีคนเอาทำล้อเลียนแกในเฟส อ่านแล้วโคตรฮา
0
0
เข้าร่วม: 27 Oct 2010
ตอบ: 2048
โพสเมื่อ: Fri Jan 18, 2019 12:23
ถูกแบนแล้ว
ปากแบบป้อมๆ เลยตอบคำถามแบบป้อมๆ

0
0
OkP
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 20649
โพสเมื่อ: Fri Jan 18, 2019 12:27
ผมเห็นหลายท่านที่สนับสนุนทหารยังไม่คอยแก้ตัวให้ป้อมแบบท่านพิคฟอร์ดเลยนะ สุดมาก
2
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 15 Sep 2005
ตอบ: 16032
โพสเมื่อ: Fri Jan 18, 2019 12:37
จะด่าว่าควาย ก็สงสารควาย
2
0
นักบอลถ้วย ข.
Status: อะไรที่ไม่ค่อยได้ใช้ ก็จะลืมมันไปเอง #ความรักก็เช่
เข้าร่วม: 07 Jul 2007
ตอบ: 3574
โพสเมื่อ: Fri Jan 18, 2019 12:42
คนระดับกลางถึงรากหญ้าที่ถือหางพวกนี้เป็นคนยังไงนะ แต่ล่ะวาทะคือแบบ โชว์โง่มาก
1
0

ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 12 Feb 2015
ตอบ: 1484
โพสเมื่อ: Fri Jan 18, 2019 13:03
ถูกแบนแล้ว
สมองยืม.....ควาย
ร่างกายยืม....หมู
คำพูดยืม.....หมา
นาฬิกายืม.....เพื่อน
เงินเดือนยืม....ประชาชน
(ก๊อปเขามาครับ)
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel