ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
อวาตาร์&ลายเซ็นต์ผิดกฏ
Status: Keep moving on..
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 5900
โพสเมื่อ: Tue Nov 20, 2018 14:40
ใครเคยทนอยู่ จนโดนจ้างออกบ้าง

เกริ่นก่อนครับว่าผมทำงานที่ปัจจุบันมาเข้าปีที่ 10 แล้ว

- 7-8 ปีแรกก็เติบโตก้าวหน้า ได้รับการเลื่อนตำแหน่งตามเกณฑ์ปกติ
- โบนัสก็ได้ตามที่ระบุในสัญญา ได้ตรงเวลา
- เงินเดือนก็ขึ้นปีละ 7 - 9% เว้นแต่ได้เลื่อนตำแหน่งอันนั้นขึ้นเยอะกว่าปกติ

- แต่ช่วง 2-3 ปีให้หลังนี้ มีข่าวมาเรื่อยๆ ว่าฝ่ายผมจะโดนยุบมาโดยตลอด โดยเหตุผลคือเรื่องการต้องการลดค่าใช้จ่ายและเรื่องการเมืองภายใน
- แต่ที่ยังยุบไม่ได้ เพราะฝ่ายผมยังมีประโยชน์อยู่ ผู้บริหารบางคนยังคงคัดค้านไม่ให้ยุบ
- สิ่งที่เกิดขึ้นตอนนี้คือ
1. หากคนในฝ่ายลาออก จะไม่หาคนมาแทน เอาคนเดิมนั่นแหละรับหน้าที่เพิ่ม
2. เงินเดือนไม่ขึ้นหรือขึ้นน้อย เช่นปีที่แล้วไม่ขึ้น ปีนี้ขึ้น 2% ทั้งที่ทำงานได้ตามเป้า KPI
3. โบนัสได้น้อยลง ไม่เต็มเม็ดเต็มหน่วยเหมือนก่อน และได้ช้าลง 3 - 4 เดือน จากปกติ
4. เผชิญกับเรื่องการเมืองและแรงกดดันในเนื้องานมากขึ้น เป้าหมายที่เข้มขึ้น เช่นงานจากเดิมกำหนดเสร็จ 1 เดือน ก็กำหนดเป้าหมายใหม่ให้เสร็จถายใน 15 วัน
5. ตัดงบประมาณของฝ่ายลงเกือบครึ่ง โดยเอาไปเพิ่มให้ฝ่ายอื่น รู้สึกจะทำงานอะไรก็ไม่คล่องตัวเหมือนเดิม บางงานโดนเบรก เพื่อประหยัดรายจ่าย

ผมก็เป็นแค่พนักงานคนนึง ไม่ได้ใหญ่โตอะไร และค่อนข้างรู้ว่า ฝ่ายผมไม่ช้าก็เร็วก็โดนยุบแน่ รอเวลาเท่านั้น
ผมควรจะชิงออกไปหางานที่มันมีเสถียรภาพมากกว่านี้ หรือว่าทนไปก่อนจนให้เค้าจ้างออกจริงๆ รอเอาเงินก้อน
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2008
ตอบ: 9015
โพสเมื่อ: Tue Nov 20, 2018 14:43
[RE: ใครเคยทนอยู่ จนโดนจ้างออกบ้าง]
เหมือนโดนบีบกลายๆ เป็นผมคงหางานใหม่ดีกว่า
1
0
นักเตะเทศบาล
Status: Don't trust me, Try me.
เข้าร่วม: 04 Sep 2009
ตอบ: 2069
โพสเมื่อ: Tue Nov 20, 2018 14:47
[RE: ใครเคยทนอยู่ จนโดนจ้างออกบ้าง]
ถ้ายังทนไหวก็ลุยไปจนกว่าได้เงินก้อนก็ได้ครับ.
ระหว่างนั้นก็ลองหางานใหม่ไปพลางๆดูครับ
1
0

รักนะMay J
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 25 Mar 2009
ตอบ: 328
โพสเมื่อ: Tue Nov 20, 2018 14:50
ถูกแบนแล้ว
เรารู้จักกัน หรือทำงานที่เดียวกันหรือป่าว
1
0
ผู้จัดการทีม
Status:
เข้าร่วม: 16 Oct 2005
ตอบ: 38607
โพสเมื่อ: Tue Nov 20, 2018 14:50
หางานใหม่คับ ได้(ที่ถูกใจ) ก็ชิ่ง...ถ้าไม่ได้ก็ทู่ซี๊ทำต่อไปเรื่อยๆ..

ดีกว่าลาออกเลย แล้วเคว้ง...หรือทำรอไปเรื่อยๆวันนึงเค้าจ้างออก แล้วเกิดเราหาที่ใหม่ทำไม่ได้ ก็เคว้งเช่นกัน..

7
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status: ไปบอกผู้ใหญ่บ้านเลยครับ
เข้าร่วม: 18 Oct 2010
ตอบ: 12403
โพสเมื่อ: Tue Nov 20, 2018 14:51
เตรียมตัว คือ หาที่ใหม่ไว้รอเลย หาได้ค่อยออก
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 3566
โพสเมื่อ: Tue Nov 20, 2018 14:53
ถูกแบนแล้ว
ก็หาที่ทางไปต่อครับ ได้ก็ออก ไม่ได้ก็ทำไปเท่าที่ไหว

งานเราทำได้แค่ไหนก็แค่นั้น ให้งาน3คนมาทำคนเดียวก็ทำไม่ทันหรอกครับ

เค้าบีบท่านมาก ท่านก็ขอคนเพิ่มทำไม่ทัน เค้าบอกให้ทำโอทีท่านก็ทำเท่าที่ไหว

รู้สึกบริษัทจะบังคับทำโอไม่ได้นะครับ(ลองหาข้อมูลดู) ถ้าเค้าให้ออกก็แจ้งกรมแรงงานเลย
1
0
แข้งเจลีก
Status: John Terry
เข้าร่วม: 24 Jul 2007
ตอบ: 5114
โพสเมื่อ: Tue Nov 20, 2018 14:54
หาที่ใหม่เตรียมไว้เถอะครับ

ไม่ไล่ ก็ เหมือนไล่
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 19812
โพสเมื่อ: Tue Nov 20, 2018 14:55
ถูกแบนแล้ว
ผมก็โดน ปีหน้าว่าจะหางานใหม่ ถ้าหาไม่ได้ก็ทนจนกว่าเค้าจะจ่าย 3 เดือนนั่นแหละ
1
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 1186
โพสเมื่อ: Tue Nov 20, 2018 14:57
ไม่แน่ใจว่าลาออกเองได้เท่าไร แต่ถ้าโดนจ้างออกอันนี้ได้เยอะอยู่ แล้วท่านทำมา 10 กว่าปีด้วย ถ้ามั่นใจว่าโดนจ้างออกแล้วเงินชดเชยพอระหว่างหางานก็รอดีกว่าครับ
1
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 2502
โพสเมื่อ: Tue Nov 20, 2018 14:57
ใครเคยทนอยู่ จนโดนจ้างออกบ้าง
พอจะบอกได้ไหมครับ บ.เกี่ยวกับอะไร

ถ้าเป็นผมคงรีบหางานใหม่ ได้แล้วคงลาออก

ทนจนจ้างออก มันเสี่ยงไปหน่อย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 09 Feb 2009
ตอบ: 5852
โพสเมื่อ: Tue Nov 20, 2018 15:00
ถ้าตำแหน่งไม่ใหญ่มาก ไปที่อื่นยังอยู่ในระดับที่เป็นอยู่ก็ลาออกเองไปเลยครับ

แต่ถ้าตำแหน่งใหญ่ๆ เป็นเบอร์ต้นๆของประเทศ ถ้าออกไปที่อื่นยังไงก็คงไม่ได้ตำแหน่งเท่าเดิมนะครับจะรับตรงนี้ได้มั้ย ถ้ารับได้ก็ไปเลยครับ

พอดีคนรู้จัก พี่ๆที่รู้จัก โดนบีบออกกันเยอะส่วนใหญ่ก็ลาออกเองครับ มีไม่กี่คนที่ยอมทนจนเค้าจ้างออก ท่าทางจะเป็นบริษัทไทยสินะถึงทำแบบนี้

พี่ๆที่ทนจนโดนจ้างออกส่วนใหญ่จะเสียสุขภาพจิตพอสมควรนะครับ ของผมพวกนี้ส่วนใหญ่ทำ บ ไทย

ที่ผมรู้จักนะ อายุเยอะแล้วครับเมื่อก่อนเป็นมืออิมพลีเม้น เสร็จศึกฆ่าขุนพล ช่วงโดนบีบโดนทำให้เสียหน้าด้วยครับ

- ยึดรถประจำตำแหน่งจากรถยุโรป + มีคนขับ มาให้ ขับรถญี่ปุ่น

- ย้ายออกจากออฟฟิศส่วนตัวมานั่งคอกรวมกับลูกน้อง

- ปรับโครงสร้างเอาพี่คนนี้ไปอยู่ตำแหน่งลอยพิเศษ แล้วเอาลูกน้องขึ้นมาคุมงานแทนตัวเอง

แต่ถ้าเป็น บ ต่างชาติส่วนใหญ่โดนจ้างออกแฟร์ๆครับ เพราะได้ยินแว่วๆมาว่าเคยจะบีบคนนึงออกแล้วโดนป่วนทำให้พวกนี้จะกลัวๆกฎหมายหน่อยๆไม่เหมือนเจ้าบ้าน

- มีคนนึงทำงาน บ ตะวันตก ทำงานปกติ รู้ตัวอีกทีก็โดนเรียกไปไล่ออกจ่ายค่าชดเชยเรียบร้อย

- อีกคนนึงทำ บ ญี่ปุ่นเป็นเบอร์ 2 ขององค์กรเลยเพราะเบอร์ 1 ต้องเป็นคนญี่ปุ่น โดนด่าก่อนไล่ออกประมาณสองสามงวด รอบสุดท้ายก็จ่ายค่าชดเชยแล้วไล่ออก

ถ้าตำแหน่งเริ่มสูงขึ้นๆ ให้สร้างคอนเนคชั่นเยอะๆนะครับ ทั้งทางภาครัฐและเอกชน ยังไงก็มีตำแหน่งงานรองรับ ส่วนมากที่ผมรู้จักแล้วโดนออกเพราะหาโปรเจคได้น้อยลงครับทำงานเหมือนเซลเลย
แก้ไขล่าสุดโดย Franky-Lampzy เมื่อ Tue Nov 20, 2018 15:13, ทั้งหมด 1 ครั้ง
3
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 4872
โพสเมื่อ: Tue Nov 20, 2018 15:01
[RE]ใครเคยทนอยู่ จนโดนจ้างออกบ้าง
เลิกทํางานคับ มาสแกนนิ้วพอ
ที่เหลือนั่งหางานใหม่แทน
ได้สัมภาษณ์ ก้ไปเลยไม่ต้องลา 555

โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 06 Jul 2009
ตอบ: 2258
โพสเมื่อ: Tue Nov 20, 2018 15:01
ถูกแบนแล้ว
อย่าเพิ่งลาออกถ้ายังไม่ได้งานที่ใหม่

หางานไปพลางๆ ครับช่วงนี้ พยายามให้ได้ใกล้เคียงหรือดีกว่าที่เดิมแล้วเราจะตัดสินใจออกได้ง่ายขึ้น
1
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: ...
เข้าร่วม: 21 May 2011
ตอบ: 3165
[RE]ใครเคยทนอยู่ จนโดนจ้างออกบ้าง
ที่ผมเลือกงานรัฐวิสาหกิจ เพราะไม่อยากปวดหัวกับเรื่องอะไรแบบนี้แหละครับ อย่างน้อยก็มั่นคงในระดับนึง

เคยคิดเหมือนกันว่าถ้าผมทำเอกชน อาจจะไปได้เร็วกว่านี้ ในเรื่องรายได้
แต่ด้วยปัจจัยอื่น ๆ หลายๆ อย่างทำให้ผมเลือกทางนี้

บริษัทไม่อยากเสียเงินจ้างออกนี้ผมถือว่าเห็นแก่ตัวมาก ๆ มาใช้วิธีกดดันต่าง ๆ นาๆ ออกคำสั่งย้ายไปอยู่ จังหวัดอื่นงี้ ไม่ขึ้นเงินเดือนงี้ ไม่ไหวครับ แต่ถ้าเกิดจากบริษัทกำลังขาดทุน อันนี้ก็อีกเรื่องนึง แต่ก้ต้องแมน กว่านี้
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0

ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel