ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 13 Aug 2009
ตอบ: 7378
โพสเมื่อ: Thu Sep 27, 2018 00:40
[RE: คิดว่ายุคนี้ทำไมคนเป็น โรคซึมเศร้า กันเยอะขึ้น ?]
sindarin พิมพ์ว่า:
1) ติด Social
2) ติดสังคม "วัตถุนิยม"
3) ชอบรู้เรื่องคนอื่นมากเกินไป แล้วเปรียบเทียบกับตัวเอง  

ขอฝากกระทู้ที่ผมเพิ่งเขียนนะครับ

http://www.soccersuck.com/boards/topic/1687563

สาเหตุที่ท่านพูดมา ยังไม่มีข้อไหนเป็นสาเหตุข้อใดทำให้ผู้ป่วยซึมเศร้าเลยครับผม
แก้ไขล่าสุดโดย FokuchzRedDevil เมื่อ Thu Sep 27, 2018 00:40, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 4603
โพสเมื่อ: Thu Sep 27, 2018 03:24
[RE]คิดว่ายุคนี้ทำไมคนเป็น โรคซึมเศร้า กันเยอะขึ้น ?
รู้จักเเต่คนอื่นไม่รู้จักตัวเอง ^ ^

กลัวคนอื่นว่าไม่ฉลาด ไม่รวย ไม่ประสบความสำเร็จ ไม่มีความสุข ไม่มีเเฟน ไม่มีประสบการณ์ท่องเที่ยว

มันสะสมเข้ามาทีละเล็กละน้อย จนพอมันเเกะไม่ออกเเล้ว ใจมันหนักๆ สมองมันติ้อๆ ไม่ปลอดโปร่ง คิดอะไรไม่ออกบอกโรคซึมเศร้า ^ ^

ผมไม่ว่าคนที่เป็นเเล้วนะครับ ให้กำลังใจสู้ๆ ส่วนคนที่มีเเนวโน้ม ก็สู้ๆนะครับ เเต่ผมอยากให้ลอง กลับมาพิจารณาตัวเอง ฮะ... ทำไมเราถึงไม่อยากทำอะไรเลย ทำไมเราถึงดูไม่มีความสุขเลย ทำไมเราถึงเป็นเเบบนี้ เข้าใจตัวเองให้ใากขึ้น นั่งนิ่งๆอยู่กับตัวเองจริงๆ หรือหาอะไรทำซักอย่างนึง อย่างตั้งใจ ไปเรื่อยๆ ให้เกิดสมาธิ ผมว่าอาจจะดีขึ้น... ^ ^
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 06 Apr 2009
ตอบ: 520
โพสเมื่อ: Thu Sep 27, 2018 04:09
คิดว่ายุคนี้ทำไมคนเป็น โรคซึมเศร้า กันเยอะขึ้น ?
ปัจจัย​หลักๆ ที่ทำให้คนเปนโรคซึมเศร้า​ คือ การ​ไม่​ยอมรับ​ของตัวเองและคนรอบข้างว่ามีอาการซึม​เศร้า​ครับ ปล่อยทิ้งไว้จนอาการมันแย่มากๆ ถึงจะยอมรับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: ความยาวไม่เกิน 50 ตัวอักษร
เข้าร่วม: 02 Oct 2007
ตอบ: 10720
โพสเมื่อ: Thu Sep 27, 2018 08:19
[RE: คิดว่ายุคนี้ทำไมคนเป็น โรคซึมเศร้า กันเยอะขึ้น ?]
บางทีไม่ได้เป็นก็อยากจะเป็น และจะเป็นให้ได้ จนได้เป็นด้วย
0
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 26 Feb 2011
ตอบ: 8777
โพสเมื่อ: Thu Sep 27, 2018 08:49
Social นี่ตัวดีเลย IG FB etc.

มันทำให้เกิดการเปรียบเทียบ ทำให้เราไม่พอใจในตัวเอง

เพิ่มกิเลสในใจ อยากได้ อยากมี อยากเป็นแบบคนอื่น

พอไม่มีก็เป็นทุกข์ ดิ้นรน แล้วก็เศร้า

รวมถึงเสพข่าว ข้อมูลที่เป็นพลังลบ ข่าวอาชญากรรมต่างๆ

อาจจะไม่เป็นโรคซึมเศร้า แต่มันจะทำให้ชีวิตแย่ลงแน่ๆ ถ้าเล่นแบบขาดสติ

จริงๆแล้วถ้าเปลี่ยนสิ่งที่ได้รับรู้เป็นพลังฮึดในการพัฒนาตัวเองได้ มันจะเป็นสิ่งที่ดีมาก

แต่คนส่วนใหญ่มันไม่ใช่แบบนั้น
1
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 25 Feb 2007
ตอบ: 4232
โพสเมื่อ: Thu Sep 27, 2018 09:37
ผมว่าสภาพสังคม สภาพครอบครัว การทำงาน และโซเชียลมีเดี่ย เป็นส่วนสำคัญมากๆ

คนที่มีภาวะซึมเศร้า ผมว่าคือคนที่ไม่สามารถระบายความรู้สึก หรือ ปรึกษาส่วนลึกในใจ ให้กับใครฟังได้

ด้วยสภาพสังคม ณ ปัจจุบัน สวมหน้ากากกันทั้งนั้น ต้องดูดี ต้องมีความสุข ต้องมีเงิน

แต่ปัญหาในจิตใจไม่สามารถระบายให้ใครฟังได้ ทั้งครอบครัวทั้งเพื่อน ไม่สามารถปรึกษาได้

ทำให้เกิดการคิดคนเดียว ตัดสินใจคนเดียว มันค่อยๆสะสมขึ้นไป
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 09 Dec 2007
ตอบ: 7512
โพสเมื่อ: Thu Sep 27, 2018 09:49
เห็นว่าเพราะว่าแบบประเมินป่ะ มันชักนำให้คนตอบให้ตอบแบบโรคซึมเศร้า
0
0
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 13340
โพสเมื่อ: Thu Sep 27, 2018 10:42
FokuchzRedDevil พิมพ์ว่า:
http://www.soccersuck.com/boards/topic/1687563

ผมพยายามตอบคำถามท่านแล้วนะครับ  

ขอบคุณครับ ผมไม่เห็นจริงๆครับ
0
0
"I come from the 1% but i represent the 99%"

Thanathorn J.
Status:
โพสเมื่อ: Thu Sep 27, 2018 10:55
Max!Miz3 พิมพ์ว่า:
Social นี่ตัวดีเลย IG FB etc.

มันทำให้เกิดการเปรียบเทียบ ทำให้เราไม่พอใจในตัวเอง

เพิ่มกิเลสในใจ อยากได้ อยากมี อยากเป็นแบบคนอื่น

พอไม่มีก็เป็นทุกข์ ดิ้นรน แล้วก็เศร้า

รวมถึงเสพข่าว ข้อมูลที่เป็นพลังลบ ข่าวอาชญากรรมต่างๆ

อาจจะไม่เป็นโรคซึมเศร้า แต่มันจะทำให้ชีวิตแย่ลงแน่ๆ ถ้าเล่นแบบขาดสติ

จริงๆแล้วถ้าเปลี่ยนสิ่งที่ได้รับรู้เป็นพลังฮึดในการพัฒนาตัวเองได้ มันจะเป็นสิ่งที่ดีมาก

แต่คนส่วนใหญ่มันไม่ใช่แบบนั้น  

เฟสของการเกิดความเศร้า ความเครียดของการอิจฉาอย่างที่ว่า มันไม่สามารถทำให้ถึงการเกิดโรคซึมเศร้าได้หรอกครับ เพราะคนเราไม่สามารถ maintain อิจฉา อยากได้ อยากมี ได้ อารมณ์มันคนละประเภทกับพวกเศร้าเลยครับ เพราะการเศร้าหรือเครียดจนเป็นซึมเศร้า มันจะเป็น mood แบบทั้งวัน ผมเขียนบทความไว้ในนี้อธิบายไว้ในนี้ ฝากด้วยครับผม

http://www.soccersuck.com/boards/topic/168756
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Thu Sep 27, 2018 10:56
masterkabo พิมพ์ว่า:
เห็นว่าเพราะว่าแบบประเมินป่ะ มันชักนำให้คนตอบให้ตอบแบบโรคซึมเศร้า  

แบบประเมินจริงครับ ผมเห็นด้วย ผมว่าคุณน่าจะหมายถึงแบบประเมิน 9p แต่มันไม่ใช่หลักการวินิจฉัยโรคซึมเศร้าครับ มันเป็นแค่แบบคัดกรอง ดังนั้นมันจะประเมินวงกว้างไว้ก่อน แต่ไม่ได้แปลว่าคนนั้นเป็นซึมเศร้าครับ แต่แค่มี risk ต่อการเกิดซึมเศร้าสูง

แก้ไขล่าสุดโดย FokuchzRedDevil เมื่อ Thu Sep 27, 2018 10:56, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Thu Sep 27, 2018 10:57
RIDER_V7 พิมพ์ว่า:
FokuchzRedDevil พิมพ์ว่า:

ผมพยายามตอบคำถามท่านแล้วนะครับ  

ขอบคุณครับ ผมไม่เห็นจริงๆครับ  

อ่อผมไม่ได้ว่าอะไรท่านนะครับ แค่ฝากเอาไว้เผื่อท่านสนใจเฉย ๆ ครับ
1
0
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 21 Sep 2013
ตอบ: 10062
โพสเมื่อ: Thu Sep 27, 2018 19:41
คิดว่ายุคนี้ทำไมคนเป็น โรคซึมเศร้า กันเยอะขึ้น ?
ผมเป็นคนคิดลบกับโรคนี้มากเลยแฮะ

ผมคิดแค่ว่ามันเป็นข้ออ้างให้คนอ่อนแอ ข้ออ้างสำหรับการเรียกร้องให้คนอื่นมาสนใจ มายอมรับในแบบที่เราเป็น

มันเหมือนเราพยายามหาเหตุผลบางอย่างเพื่อที่ตัวเองจะได้ๅม่ต้องเปลี่ยนแปลงอะไร

เช่น ผมบอกไม่ค่อยมีเพื่อน พอมีคนถามผมก็จะบอกว่า ผมเป็นคนโรคส่วนตัวสูง เลยไม่ค่อยสุงสิงกับใคร

ทั้งๆที่จริงๆแล้วเราแค่ไม่เก่งเรื่องเข้าสังคม หรือขี้อาย ไม่กล้าเปิดเผย การบอกคนอื่นว่า ชอบอยู่คนเดียว มันเป็นเพียงข้ออ้างที่เราจะไม่เปลี่ยนแปลงตัวเองเท่านั้นเอง

ผมคิดแบบนี้แหละ ผมเลยรู้สึกว่าโรคซึมเศร้ามันเป็นเรื่องที่มาจากเหตุและผลมากกว่า

ผมคิดแบบนี้เพราะผมเคยอ่านหนังสือเรื่อง "กล้าที่จะถูกเกลียด" มันทำให้ผมมองความคิดคนไปอีกแบบเลย

อย่างเช่น ความเหงา
เขาบอกว่าจริงๆแล้วมันไม่ใช่เหงาเพราะรู้สึกไม่มีใคร แต่มันเหงาเพราะเรารู้สึกว่าตัวเองด้อยกว่าคนอื่น
เขาสมมติว่าถ้ามนุษย์เกิดมาตัวคนเดียวบนดวงจันทร์ มนุษย์คนนั้นจะไม่รู้จักความเหงาเลย (เพราะไม่มีใคร ความคิดเปรียบเทียบก็จะไม่มี)
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
แก้ไขล่าสุดโดย Famelaini เมื่อ Thu Sep 27, 2018 19:48, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel