ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ก.
Status: I'm royalist.
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 8550
โพสเมื่อ: Wed Sep 26, 2018 21:32
[RE: คิดว่ายุคนี้ทำไมคนเป็น โรคซึมเศร้า กันเยอะขึ้น ?]
BloodyMaize พิมพ์ว่า:
Cerebral Cortex พิมพ์ว่า:
เพราะคนรู้จักโรคซึมเศร้ากันแพร่หลาย ก็เลยแห่กันมาเป็นโรคซึมเศร้ากัน

เมื่อก่อนหน้า 10-20ปี+ ก็ยังไม่มีผู้ป่วยโรคซึมเศร้า มากเท่าปัจจุบันนี้ ?  

นั่นดิ ไอพวก wanna be น่าจะเยอะนะ จะได้ไม่ตกเทรนด์  

มองด้านลบมากไปไหม

สมัยก่อน การหาหมอจิตแพทย์ หมายถึงเป็นบ้า ใครมันจะอยากไปหาละ

สมัยนี้เปิดกว้างขึ้น

ผมว่ามันก็ดีออกนะ ที่พวก wanna be อย่างที่ท่านว่า เริ่มกล้าไปหาหมอมากขึ้น
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
Status:
เข้าร่วม: 22 Aug 2009
ตอบ: 4951
โพสเมื่อ: Wed Sep 26, 2018 21:32
[RE: คิดว่ายุคนี้ทำไมคนเป็น โรคซึมเศร้า กันเยอะขึ้น ?]
ผมว่าเป็นกันมานานแล้วครับ แต่สมัยก่อนยังไม่นับว่าเป็นโรคนะ
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 20 Sep 2009
ตอบ: 1104
โพสเมื่อ: Wed Sep 26, 2018 21:33
เพราะ Social network เลย พวก IG Facebook ต่างๆ
ทำให้เราเกิดความอยากได้อยากมี อิจฉาคนอื่นๆ

0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 268
โพสเมื่อ: Wed Sep 26, 2018 21:36
คิดว่ายุคนี้ทำไมคนเป็น โรคซึมเศร้า กันเยอะขึ้น ?
คนมองคุณค่าของตัวเองลดลง
ไปมองคุณค่าของคนอื่น..แล้วเอามาเปรียบเทียบ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0

แขวนสตั๊ด
Status: ลูกพี่เฉิน ติ่ง พี่ตู้..
เข้าร่วม: 13 May 2007
ตอบ: 16167
โพสเมื่อ: Wed Sep 26, 2018 21:38
ผมเห็นด้วยกับเม้นบนนะ คนที่เป็นจริง ๆ อะมีไม่เยอะหลอกที่เหลือช่วยมากหลอกมโนขึ้นมาเห็นว่าเป็นโรคยอดฮิตแค่นั้น

ผมเชื่อว่าคนเรายิงเห็นมากยิ่งทุกมาก รับรู้เรื่องคนอื่นมากยิ่งทุกมาก ผมลองกับตัวเองแล้วผมปิด Facebook ตัวเองมาได้อาทิตย์กว่าละ ผมรู้สึกมีความสุขมากขึ้นนะ เพราะผมไม่ต้องเสือกไปรู้ความสุขของใคร สมัยก่อนผมเห็นใครโพสเที่ยว หรือ ซื้อรองเท้า หรือ อวดนั้นนี่ผมคิดนะ ทำไมกูไม่มีบ้างวะ เห็นเด็กขายครีมโพสซื้อรถ ผมก็มานั่งคิดละ กูจะ 30 อยู่อีกไม่กี่วันละ ยังผ่อนได้แค่ jazz เลย

คือตอนปิดวัน สองวันแรกก็มึนเหมือนกันทำไรไม่ถูก ก็คิดกับตัวเองจะรับรู้อะไรกับเขาไหม สรุปทุกวันนี้ถ้าผมอยากอ่านข่าว ผมเข้าเวปข่าวสด ไทยรัฐ อยากผลบอลผมเข้า SS ไล่อ่านกระทู้ผมก็รู้มากขึ้นแล้วนะ อยากรู้อะไรอัพเดดก็เข้าเวปตรงของสิ่งนั้น ตอนนี้ผมมีความสุขขึ้นพอสมควรเลย คิดว่าคงปิดอีกอาทิตย์ก็คงกลับไปเล่นละ เพราะผมทำงานยังไงก็ต้องใช้นั้นละ แต่แค่ลองดูว่ามันจะเป็นยังไงแค่นั้นเอง
2
0
Milet..
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 1486
โพสเมื่อ: Wed Sep 26, 2018 21:39
ช่วงนี้ผมก็เครียดๆ กลัวเป็นเหมือนกัน
0
0

Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 6137
โพสเมื่อ: Wed Sep 26, 2018 21:40
ดาราก้ฆ่าตัวตายเยอะขึ้นนะ มันเกิดการเปรียบเทียบตลอดแม้แต่ในโลกออนไลน์
ใครไม่มีภูมิ ไม่สตรองพอ เป็นเหยือโรคซึมเศร้าง่ายๆเลย วิธีสร้างภูมิง่ายๆผมว่า ต้องพอใจในตัวเอง พอใจในส่งที่เรามี
0
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 08 Apr 2010
ตอบ: 10823
โพสเมื่อ: Wed Sep 26, 2018 21:40
เป็นกันทุกยุคแหละ แค่สมัยก่อนไม่รู้จักโรคนี้ ข่าวฆ่าตัวตายมีให้เห็นในหนังสือพิมพ์ตลอด

แถมยังถูกประนามเรื่องบาปเรื่องกรรมอีก
0
0
http://www.soccersuck.com/boards/topic/1991979
อยู่ในความทรงจำ แต่ไม่อยู่ในความเป็นจริง << หาได้ให้ 1,000 แผล่บ
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 13 Aug 2009
ตอบ: 7378
โพสเมื่อ: Wed Sep 26, 2018 21:44
blackhunter พิมพ์ว่า:
ผมว่าคนที่เป็นโรคซึมเศร้าแท้ๆอ่ะ มีไม่เยอะหรอก

หมายถึงที่เป็นแบบสมองมันผิดปกติจริงๆ

เพราะหมอบางคนนะ หาสาเหตุของโรคไม่ได้ ก็ไปบอกเค้าว่าเป็นโรคซึมเศร้าไว้ก่อนเลย

แล้วก็จัดยาคลายเครียดกับยานอนหลับมาให้

อย่างแม่ผมนะ เป็นโรคชอบเวียนหัวบ่อยๆ รักษายังไงก็ไม่หายขาด แต่ตรวจร่างกายแล้วปกติหมด

ด้วยความอยากหาย เลยไปหาหมอเยอะ ประมาณ 5 6 โรงบาล

เชื่อมั้ย มีโรงบาลนึงบอกแม่ผมเป็นโรคซึมเศร้า  

คุณรู้จัก motor tension รึเปล่าครับ การที่จะวินิจฉัยว่าคน ๆ นึงเป็นโรคซึมเศร้า ไม่ใช่ว่าจะอยู่ดี ๆ จะวินิจฉัยได้นะครับ มันมี criteria ของมันอยู่ เอาจริง ๆ ผมไม่มั่นใจว่าหมอคนนั้นวินิจฉัยว่าเป็นโรควิตกกังวล แล้วคุณเข้าใจผิดว่าเป็นโรคซึมเศร้ารึเปล่า แต่ถ้าผมเข้าใจผิดก็ขออภัย
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: " Say it! "
เข้าร่วม: 01 Aug 2010
ตอบ: 25779
โพสเมื่อ: Wed Sep 26, 2018 21:45
ส่วนนึงอาจมีคนเครียด สุดท้ายจะฆ่าตัวตาย หรือฆ่าตัวตายไป เพราะหาทางออกไม่ได้ เลยถูกเหมารวมไปด้วย
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 06 Oct 2009
ตอบ: 349
โพสเมื่อ: Wed Sep 26, 2018 21:47
เพราะ social network ครับ มีส่วนทำให้เกิดพฤติกรรมเลียนแบบ
0
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status: มาเป็น บันนี่ส์ กันเยอะๆนะ
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 28924
โพสเมื่อ: Wed Sep 26, 2018 21:53
คนส่วนใหญ่ก็ป่วยกันทั้งนั้น ไม่ว่าจะทั้งกายหรือจิตใจ
0
0

นักเตะตำบล
Status: UNBELIEVABLELIVERPOOL
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 1403
โพสเมื่อ: Wed Sep 26, 2018 21:53
ผมว่า โลกเราตอนนี้มันแข่งขันกันมากขึ้นอะ เกิดการเปรียบเทียบกันมากขึ้น

ลองคิดดูสมัยก่อนสิ ใช้ชีวิตไปเรื่อยๆ เกิดมา ทำงานเพียงแค่ให้พอมีกิน เกิดลูก จบ

สมัยนี้ เกิดมา ใช้ชีวิตเรื่อยๆอย่างมีความสุขไม่ได้นะ มีคนมาบอกต้องเป็นอย่างนั้น เป็นอย่างนี้ ต้องประสบความสำเร็จในชีวิต อย่าเป็น Loser ต้องทำยอดขายให้บริษัท ต้องชนะคนอื่น เห้ยคนอื่นห้ามเด่นเกินหน้าฉันนะ เห้ย ลูกต้องเก่งกว่าคนอื่นนะ

ยังมีสาเหตุอื่นๆอีกเช่น คนเราเหยียดคนอื่นที่ไม่เหมือนคนส่วนใหญ่ในสังคม

ผลลัพธ์คือ คนเป็นโรคซึมเศร้ามากขึ้น

แต่ก็มีบางคนที่แค่รู้สึกเศร้าๆกับชีวิตไปแค่ระยะเวลาหนึ่ง ดันคิดว่าตัวเองเป็นโรคซึมเศร้าก็มีเหมือนกัน
1
0
โค้ช UEFA PRO-License
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 22128
โพสเมื่อ: Wed Sep 26, 2018 21:54
จะว่าผมมองแง่ร้ายก็ได้ มีไม่น้อยผมว่าซึมเศร้ามโน

เคสนึงที่ทำให้คิด เพื่อนผมคนนนึงบอกในเฟสทุกวันว่าเป็นโรคซึมเศร้า บอกว่าป่วยตลอด

ถ่ายรูปแอดมิตรพ. ถ่ายรูปแขนเจาะสายน้ำเกลือ แต่พอคลิกขวา search by google ก็เจอรูปว่ามาจากเน็ต

depress จนทำให้มีพฤติกรรมแบบนั้นก็ไม่รู้ เห็นเช็คอินที่่รพ.บ่อยมาก แล้วไม่ค่อยซ้ำที่ด้วยนะ

ไปบ่อยมาก แต่บอกหมอหาโณคไม่ได้ จริงๆหมอน่าจะสงสัย munchausen อยู่บ้างนะ
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 14 Sep 2013
ตอบ: 12361
โพสเมื่อ: Wed Sep 26, 2018 21:55
ผมว่าเมื่อก่อนก็มีเยอะ แต่โรคนี้ยังไม่ค่อยรู้จักกันเลยถูกมองเป็นแค่เครียดมากไปเฉยๆ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel