ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 09 Sep 2009
ตอบ: 4611
โพสเมื่อ: Wed Aug 29, 2018 11:05
[RE: ทำไม watsons กับ boots ถึงมีแผนกขายยาได้]
ประเมินคุณค่าของอาชีพเภสัชกรต่ำเกินไปครับ

สายอาชีพเฉพาะทางแบบนี้ควรคำนึงเรื่องความปลอดภัยของผู้บริโภคมาเป็นอันดับแรก และกฎหมายควรจะรัดกุมมากๆ เพราะถ้ามันผิดพลาดไปนิดเดียว มันอาจจะส่งผลถึงสุขภาพหรือชีวิตได้เลย ผิดกฏหมายอาญาได้ทันทีเลยนะนั่น

คล้ายๆกับใบ กว ของวิศวะเหมือนกัน ถ้าเอาคนที่เรียนแคลมาเหมือนกัน(สมมติจบสาย Mat Science) แต่ไม่ได้เรียนวิชา Structure มาแต่เซ็นแบบโครงสร้างบ้านได้ แบบนี้คุณจะยอมรับได้หรอ
6
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 06 Apr 2009
ตอบ: 1600
โพสเมื่อ: Wed Aug 29, 2018 11:05
[RE: ทำไม watsons กับ boots ถึงมีแผนกขายยาได้]
อยากบอกว่าปัจจุบันร้านขายยาที่ซื้อๆกันเนี่ย
เภสัชกรที่อยู่ในรูปที่แขวนอยู่เนี่ยก็แทบไม่ได้เข้ามาที่ร้านหรอก
ไอ้ที่จ่ายยาให้เรา บางทีก็แม่บ้าง พ่อบ้าง แฟนบ้าน หรือลูกจ้างบ้างทั้งน๊าน
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 22 Sep 2005
ตอบ: 1277
โพสเมื่อ: Wed Aug 29, 2018 11:06
gonggenk พิมพ์ว่า:
Spoil
SSRIs พิมพ์ว่า:
Boots กับ Watson จ้างเภสัชกรครับ
แล้วปฏิบัติตามกฏหมายมาช้านาน
ไม่มีเภสัชฯ เขาก็ไม่จ่ายยาให้คุณ
ต่อให้คุณเป็นเภสัชไปซื้อยาเอง
เขาก็ไม่ขายคุณครับ
แล้วก็ไม่พยายาม lobby เพื่อเปลี่ยนกฏหมายด้วย

ส่วน Exta ของ CP เขาก็จ้างเภสัชครับ
แต่ปัญหาของเขาคือ
1. หาเภสัชไม่ได้ ซึ่งมันเป็นปัญหาของทุกอุตสาหกรรมครับ
ร้านยาที่หาเภสัชฯไม่ได้เป็นแทบทุก chain ครับ
ไม่ใช่แค่ cp อย่างเดียว boots เอง watson เองก็จ้างครับ
แต่ปัญหาคือค่าตอบแทนมันไม่จูงใจพอให้ไปทำงานด้วย

คุณลองนึกสภาพ จบใหม่ได้เงินเยอะก็จริงนะ สตาร์ท 18k
ค่าใบ 15k ได้เริ่มต้น 33k แต่ career path ของสายอาชีพนี้ล่ะครับ?
มันไปต่อได้แค่ไหนเชียว

ดังนั้นมันไม่แปลกที่ไม่ค่อยมีคนจะมาทำงานสายนี้
ถ้าคนอยากเก็บตัง เขาไปทำงานร้านยาที่ให้ผลตอบแทนดีกว่านี้เยอะแยะครับ
พวกร้านยาตามแหล่งท่องเที่ยว เขาให้กันเริ่มต้น 55-60K + แถมบางที่ที่พักฟรีอีก

บางคนก็ไปทำงานในอุตสาหกรรมอื่น เช่น เป็นเซลล์บ้าง อยู่โรงงานบ้าง
ไปทำสายวิจัยบ้าง เพราะ career path และรายได้สูงกว่าเยอะครับ

2. CP ไม่อยากจ่ายค่าแรงสูงมาก
คุณลองคิดดูจากปัญหาด้านบน CP มี EXTA กี่สาขา
ต้องจ้างเภสัชด้วยค่าแรงเท่ากันกับร้านยา chain ทั่วไป
ใครจะมาสมัคร จริงๆ ถ้าคุณอยากได้เภสัชฯมาก
ง่ายๆ เลย ให้เงินเดือนสูงๆ เดี๋ยวก็มีคนมาสมัครเองแหละ
แต่ปัญหาคือเค้าไม่อยากจ่ายไง หันไป lobby ผู้ใหญ่ที่มีอำนาจเปลี่ยนแปลงกฏหมาย
มันถูกกว่าจ้างเภสัชฯ มาคุม EXTA ทั่วประเทศตั้งเยอะ

สุดท้ายกลายเป็นวิชาชีพมาซัดกันเองเพราะความเห็นแก่ตัวของนายทุน
ผมเชื่อนะว่าถ้าแม่งออกเป็นกฏหมายจริงๆ ประชาชนจะเสียประโยชน์มากกว่าได้ประโยชน์อีก
แล้วก็เชื่อเลยว่าเป็นเกมส์ที่เดินทางผิดแน่นอน ถ้ากฏหมายผ่าน
ผมไม่คิดว่าจะมีพยาบาลจำนวนเยอะหรอกนะ ที่ไปทำงานกับเค้า
เพราะโดนส่วนตัวแล้ว ทำงานในภาคเอกชน ได้เงินเยอะกว่าทำกับ CP เยอะครับ

พยาบาลที่อดทนทำงานในภาครัฐ เขาหวังตำแหน่งกันทั้งนั้น
แต่ปัญหาคือ ตำแหน่งมันไม่พอ แค่นั้น....  

ชอบ ข้อมูลจากท่านครับ

แต่ ที่ อยากเสริมและเห็นต่างจากท่านที่บอกว่า จะมีพยาบาลจำนวนเยอะ ไปทำงานกับเค้า

ข้อนี้ cp สามารถแก้ปัญหาได้ง่ายเลยครับ คือให้สถาบันตัวเอง เปิดหลักสูตรการเรียนพยาบาลขึ้นมา จูงใจโดยการให้ทุน และผูกสัญญาด้วยการทำงาน ให้ cp ใช้ทุนนั้น เป็นวิธี ที่ใช้อยู้ในปัจจุบัน แต่กับสายงานอื่น  

ถ้าผ่านจริง ผมก็จะรอดูครับ ส่วนตัวผมไม่ได้ทำงานสายร้านยาอยู่แล้ว
ผมไม่ซีเรียสเลย แต่ผมจะรอดูว่าถ้าเขาเปิดหลักสูตรนี้แล้ว อนาคตจะเป็นยังไงมากกว่า
ทุกวันนี้พยาบาลเอง ยังมีปัญหาเลยว่า สภาพยาบาลไม่รับรองหลักสูตร
เป็นกันตั้งหลายวิทยาลัยด้วย ก็รอดูครับ ว่าจะเป็นอย่างไร
2
0
รอโดนตบหน้า ... อิอิ

http://www.soccersuck.com/boards/topic/1559750/2

---------------------------------------------------------------

http://www.soccersuck.com/boards/topic/1710866/2
นักเตะอบต.
Status:
โพสเมื่อ: Wed Aug 29, 2018 11:07
Surawutk พิมพ์ว่า:
อยากบอกว่าปัจจุบันร้านขายยาที่ซื้อๆกันเนี่ย
เภสัชกรที่อยู่ในรูปที่แขวนอยู่เนี่ยก็แทบไม่ได้เข้ามาที่ร้านหรอก
ไอ้ที่จ่ายยาให้เรา บางทีก็แม่บ้าง พ่อบ้าง แฟนบ้าน หรือลูกจ้างบ้างทั้งน๊าน  

พวกขายวิญญาณครับ ไม่ต้องไปสนับสนุน
สนับสนุนร้านที่ขายโดยเภสัชกรดีกว่าครับ
แต่ปัญหาคือ ถ้าร้านขายโดยเภสัชกรขายแพงกว่า
คุณจะซื้อป่ะ ถามจริง...

ทุกวันนี้ แค่ต่างกันบาทสองบาทก็บ่นกันแล้ว อิอิ
4
0

http://www.soccersuck.com/boards/topic/1559750/2

---------------------------------------------------------------

http://www.soccersuck.com/boards/topic/1710866/2
ซุปตาร์ยูโร
Status: #ManUsupporter
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 6675
โพสเมื่อ: Wed Aug 29, 2018 11:14
[RE]ทำไม watsons กับ boots ถึงมีแผนกขายยาได้
เป็นเรื่องน่าเศร้าที่คนข้างนอกมองว่าเภสัชกรขายยาเป็นอย่างเดียวและกลัวโดนแย่งงาน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
แก้ไขล่าสุดโดย เพนกวิ้นฮีโร่ เมื่อ Wed Aug 29, 2018 11:33, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: 【=◈︿◈=】
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 19229
โพสเมื่อ: Wed Aug 29, 2018 11:15
ปล่อยผมออกไป พิมพ์ว่า:
ติ่งโล้น พิมพ์ว่า:
จะแซะก็น่าจะหาข้อมูลก่อนป่าว

ผมเห็นในวัตสัน เขาก็ใช้เภสัชมาขายไม่ใช่เรอะ

ตอนนี้ 7/11 บางสาขามี เภสัชมาขายยานะครับ เภสัชกลับบ้านเขาก็ไม่ขายนะ
เช่นสาขา หน้าตลาดประชาชื่น สยาม เขาก็มีextraออกมาขาย
ผมไม่ได้แชะด้วย ผมก็ไม่เห็นด้วยกับ พรบ ยาฉบับนี้

จริงๆมันควรมีใบสั่งยาจากแพทย์ถึงสามารถจ่ายยาได้ด้วย ปัจจุบันเภสัชกรก็ขายยาตามใจลูกค้า ซื้อยาปฎิชีวนะจนเชื้อดื้อยากันไปหมดแล้ว

ยกตัวอย่างbootsที่อังกฤษ เขาก็จำหน่ายยา แต่ยาบางตัวต้องมีคำสั่งแพทย์ถึงสามารถจำหน่ายได้  

Exta ใช้เภสัชจริงมาขายอยู่แล้วครับ มันคือร้านขายยาที่มีประตูเชื่อมกับ 7-11
ซึ่งถ้าเวลาเภสัชไม่อยู่ เค้าก็จะปิดห้องยา จำหน่ายไม่ได้

(ผมรู้เพราะตอนนี้ผมก็จีบเภสัช Exta อยู่นี่แหละ)

แต่ผมเข้าใจว่า สิ่งที่ CP ต้องการ คือการขายยาในตัวเซเว่นเลย
โดยที่ไม่ต้องมีเภสัชกรมาควบคุมหรือจ่ายยา
แบบจะเอาเด็กแคชเชียร์ หรือคนอุ่นข้าวมาแขวนป้ายขายเลยก็ได้ แบบนั้น

ถ้าผมเข้าใจผิดก็แก้ให้ผมด้วยนะครับ ผมแค่เข้าใจแบบนั้น แต่ไม่ได้มั่นใจมั่นหน้าว่าจะต้องเป็นแบบนั้น
แก้ไขล่าสุดโดย ติ่งโล้น เมื่อ Wed Aug 29, 2018 11:15, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0

ติ่งโล้นครับผม คลั่งโล้นนะ
นักเตะอบต.
Status:
โพสเมื่อ: Wed Aug 29, 2018 11:19

ผมเห็นในวัตสัน เขาก็ใช้เภสัชมาขายไม่ใช่เรอะ

ตอนนี้ 7/11 บางสาขามี เภสัชมาขายยานะครับ เภสัชกลับบ้านเขาก็ไม่ขายนะ
เช่นสาขา หน้าตลาดประชาชื่น สยาม เขาก็มีextraออกมาขาย
ผมไม่ได้แชะด้วย ผมก็ไม่เห็นด้วยกับ พรบ ยาฉบับนี้

จริงๆมันควรมีใบสั่งยาจากแพทย์ถึงสามารถจ่ายยาได้ด้วย ปัจจุบันเภสัชกรก็ขายยาตามใจลูกค้า ซื้อยาปฎิชีวนะจนเชื้อดื้อยากันไปหมดแล้ว

ยกตัวอย่างbootsที่อังกฤษ เขาก็จำหน่ายยา แต่ยาบางตัวต้องมีคำสั่งแพทย์ถึงสามารถจำหน่ายได้  

Exta ใช้เภสัชจริงมาขายอยู่แล้วครับ มันคือร้านขายยาที่มีประตูเชื่อมกับ 7-11
ซึ่งถ้าเวลาเภสัชไม่อยู่ เค้าก็จะปิดห้องยา จำหน่ายไม่ได้

(ผมรู้เพราะตอนนี้ผมก็จีบเภสัช Exta อยู่นี่แหละ)

แต่ผมเข้าใจว่า สิ่งที่ CP ต้องการ คือการขายยาในตัวเซเว่นเลย
โดยที่ไม่ต้องมีเภสัชกรมาควบคุมหรือจ่ายยา
แบบจะเอาเด็กแคชเชียร์ หรือคนอุ่นข้าวมาแขวนป้ายขายเลยก็ได้ แบบนั้น

ถ้าผมเข้าใจผิดก็แก้ให้ผมด้วยนะครับ ผมแค่เข้าใจแบบนั้น แต่ไม่ได้มั่นใจมั่นหน้าว่าจะต้องเป็นแบบนั้น  

ประมาณนั้นครับ แต่คนจ่ายจะไม่ใช่เด็กแคชเชียร์ครับ
แต่เป็นวิชาชีพทางการแพทย์ ซึ่งตอนนี้คือพยาบาล
พรบ ยาที่แก้กันรอบก่อน ระบุรวมพวกบุคลากรทางสาธารณสุข
เช่น พยาบาล เทคนิคการแพทย์ สาธารณสุข แพทย์แผนไทย กายภาพบำบัด
มาจ่ายยาได้ด้วย แต่โดนดราม่าไป รอบนี้มาแก้ให้เหลือแค่พยาบาลแทน

ซึ่งปกติพยาบาลก็จ่ายยาแทนอยู่แล้ว ในพวก รพสต
หรือในโรงพยาบาล(บางครั้งที่เภสัชและหมอไม่อยู่)
ซึ่งมันไม่ผิดกฏหมายครับ กฏหมายรับรอง
แต่ที่ไม่รับรองคือพวกร้านยาและคลินิกพยาบาล (คลินิกพยาบาลจ่ายยาได้ครับ แต่ไม่ทุกชนิด มีกฏหมายระบุอยู่ว่าเท่าไร)

3
0

นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 02 Sep 2009
ตอบ: 340
โพสเมื่อ: Wed Aug 29, 2018 11:21
watson กับ Boot ได้ประโยชน์จาก พรบ นี้ ?
คือต้องแยกก่อนว่าร้านยา chain store ดำเนินธุรกิจในชื่อร้านขายยาแผนปัจจุบัน(ขย.1) พูดให้ง่ายก็คือ ต่อให้พรบ นี้ออกมา คุณต้องการจะเปิดร้านยาก้ต้องมีเภสัชอยู่ดี ยกเว้นเปลี่ยนรูปแบบจากร้านขายยาเป็นสถานพยาบาล ซึ่งเป็นเนื้อหาที่จะแก้เติมลงไปใน พรบ นี้ คือให้สถานพยาบาลสามารถครอบครองครองยาได้ครอบคลุมมากกว่าเดิม สถานพยาบาลนี่รวมถึงคลินิกหมอ คลินิกพยาบาล และวิชาชีพอื่นๆในกระทรวงสาธารณสุข คือตอนนี้ที่เถียงกับไปมาระหว่างเภสัช และ พยาบาล ถ้าเกิด พรบ นี้ออก ไม่มีใครได้ประโยชน์เลย
เท่าที่ดูแน้วโน้มมีความเป็นไปได้ ในการเปิดกิจการทางสุขภาพ โดยใช้ Telemedicine คือให้คุยกับหมอผ่าน video call หมอกก็สั่งใช้ยา พนักงานที่สาขาก้คงเป็นคนจัดยาเอง จ่ายยาเอง เพราะไม่มีกฏหมายการส่งมอบยาอันตรายที่ต้องทำโดยเภสัช ดังที่ระบุไว้ใน พรบยาฉบับ 2510 ทีนี้ถ้าเป้นแบบนี้ ก็บันเทิงแน่นอน
แก้ไขล่าสุดโดย overpower34 เมื่อ Wed Aug 29, 2018 11:21, ทั้งหมด 1 ครั้ง
4
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 13715
โพสเมื่อ: Wed Aug 29, 2018 11:21
ผมว่าเด๋วก็ผ่าน คนชงระดับซีพีนะ แต่ผ่านแบบมีเงื่อนไข ขายได้แต่ห้ามนั่นห้ามนี้

แต่สักพักคนก็ติดเพราะมันง่าย สะดวก พอถึงตอนนั้นก็แก้พรบแอบเอาเงื่อนไขออก
แก้ไขล่าสุดโดย DariusXalan เมื่อ Wed Aug 29, 2018 11:23, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
Don't tell mom I'm in Succersuck

นักบอลถ้วย ก.
Status: + เรื่อยๆ อย่ารีบร้อน -
เข้าร่วม: 19 Mar 2015
ตอบ: 3611
โพสเมื่อ: Wed Aug 29, 2018 11:23
เพิ่มเติม พรบ. ฉบับนี้ มีการเปลี่ยนคำนิยามของ ยาอันตรายใหม่

คือมันทำให้ รายการยาอีกร้อยกว่ารายการ กลายเป็น ยาสามัญประจำบ้าน

ให้คนเข้าถึงยาได้ง่าย ขายในร้านค้าทั่วไปได้ ย้ำ ร้านค้าทั่วไป ร้านขายของชำ นั่นแหละ

พรบ. ฉบับนี้มันจะเอื้ออะไรให้ประชาชนครับ เฮ้อ...มีแต่ประชาชนนี่แหละที่จะรับกรรมไป
คนที่ได้ประโยชน์ก็กลุ่มคนเดิมครับ

1
0
MOG
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 10 Oct 2010
ตอบ: 19590
โพสเมื่อ: Wed Aug 29, 2018 11:23

พวกขายวิญญาณครับ ไม่ต้องไปสนับสนุน
สนับสนุนร้านที่ขายโดยเภสัชกรดีกว่าครับ
แต่ปัญหาคือ ถ้าร้านขายโดยเภสัชกรขายแพงกว่า

ทุกวันนี้ แค่ต่างกันบาทสองบาทก็บ่นกันแล้ว อิอิ  

ไปร้านมีเภสัชแล้วไม่ได้ยาดั่งใจจะเข้าทำไมละครับ ปวดหัวจะเอาอม็อกซี่แผงเดียวก็ไม่ขายให้

แถมถามอยู่นั่นแหละ พูดมากไม่ได้อยากฟังด้วย
2
0

ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 1472
โพสเมื่อ: Wed Aug 29, 2018 11:24
ถูกแบนแล้ว

ท่านเข้าใจถูกแล้ว

แต่
ผมต้องการให้เข้มงวดกว่านั้น
http://www.soccersuck.com/boards/topic/1677538
0
0
นักเตะอบต.
Status:
โพสเมื่อ: Wed Aug 29, 2018 11:30
MOG พิมพ์ว่า:

ไปร้านมีเภสัชแล้วไม่ได้ยาดั่งใจจะเข้าทำไมละครับ ปวดหัวจะเอาอม็อกซี่แผงเดียวก็ไม่ขายให้

แถมถามอยู่นั่นแหละ พูดมากไม่ได้อยากฟังด้วย  

สิ่งหนึ่งที่ทำให้ผมโคตะระเบื่อการทำงานในร้านยาคือ "ลูกค้า" ครับ
ผมจำแนกลูกค้าเป็น 4 กลุ่ม

1. กลุ่มดี ยินดีรับฟังทุกอย่าง รับฟังคำแนะนำอย่างดี แต่ชิหาย เจอน้อยมากกลุ่มนี้

2. กลุ่มลูกค้าต่อยา อันนี้ส่วนมากเป็นเคสเรื้อรัง จะนำแผงยามาต่อยา
เคสนี้ผมไม่ค่อยคุยอะไรมากมาย แค่จ่ายตามเดิมๆ ไป ซื้อง่ายขายเร็ว กำไรน้อย 555+

3. กลุ่มลูกค้าเร่งรีบ ไม่อยากตอบ ไม่เสวนา พูดยากแบบนี้ผมขายให้ครับ
แต่บอกไปว่ารับความเสี่ยงเอง ไม่หายอย่ามาโทษกัน

4. กลุ่มสุดท้าย เจอบ่อยมาก แล้วทำให้เบื่อการทำงานในสายนี้คือ ลูกค้า Google
ไปหาข้อมูลมา บอกว่าจะเอาอันนี้ๆ ทั้งๆที่บางทีแม่งคือยาเดียวกัน เราแนะนำก็ไม่ฟัง
ดื้อด้าน เถียงเรา ทำมาเป็นรู้ดี ผมก็ได้แต่ด่าในใจแล้วขายไปครับ กลุ่มนี้
แก้ไขล่าสุดโดย SSRIs เมื่อ Wed Aug 29, 2018 11:30, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0

นักเตะอบจ.
Status: ⚽️ B L U E F A N ⚽️ S I N C E . . . . 1 9 9 9
เข้าร่วม: 01 Jun 2010
ตอบ: 4583
โพสเมื่อ: Wed Aug 29, 2018 11:34
ซื้อยาแก้ไอ ไปลอยกันสนุกเลยทีนี้
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: #ManUsupporter
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 6675
โพสเมื่อ: Wed Aug 29, 2018 11:36
[RE]ทำไม watsons กับ boots ถึงมีแผนกขายยาได้
Boots และ Watson มีเภสัชกรประจำการทุกสาขานะคะ บางสาขา Area Manager กับ Store Manager เป็นเภสัชกรเองด้วยซ้ำ เราค่อนข้างชอบระบบของสองที่นี้ เพราะเค้าพยายามทำตามกฎหมายตลอด อัพเดตและพร้อมแก้ไขให้ถูกเสมอ ล่าสุดมี GPP ออกมา เค้าก็ยังเร่งทำ GPP ทั้งๆที่ร้านยาบางร้านยังไม่คิดจะทำเลย

ส่วน CP เองก็มี eXta ซึ่งเป็นร้านยาใน 7-11 แต่แน่นอนว่าจำนวนเภสัชกรไม่เพียงพอรองรับตามจำนวนสาขาอยู่แล้ว ขนาด CP มาให้ทุนนักศึกษาเภสัชเพื่อหวังให้เค้ามาใช้ทุนที่ xTra 2 ปี ส่วนใหญ่ครบสองปี เภสัชกรก็ย้ายไปทำงานที่อื่น จึงอาจเป็นที่มาของพรบ.ยา ฉบับนี้ที่เหมือนเร่งๆให้ผ่าน แอบทำประชาพิจารณ์โดยไม่ประกาศ รู้เรื่องกันอีกทีคือหมดเขตพรุ่งนี้แล้ว

และขอย้ำนะคะว่าเภสัชกรไม่ได้คัดค้านเพราะกลัวตกงาน เราไม่ได้ขายยาเป็นอย่างเดียวค่ะ เราทำงานที่โรงพยาบาล โรงงานผลิตยา บริษัทยา ศูนย์วิจัย BE อย. สสจ. บลาๆๆๆ คือทำได้หลายที่มากๆ อย่างตัวเราเองเป็น Regulatory Affairs Pharmacist ให้กับบริษัทยาแห่งหนึ่ง ซึ่งแน่นอนว่างานเราต้องรู้และคอยอัพเดตตามกฎหมาย มีหลายครั้งที่แอบหัวเราะในความตลกของประกาศกระทรวงที่ออกมา มีหลายครั้งที่ไปทำงานต่างประเทศแล้วประเทศอื่นถามว่าทำไมประเทศไทยออกประกาศสวนทางกับประเทศอื่นๆแต่ก็ยังยิ้มและแอบหัวเราะในใจ แต่สำหรับพรบ. ยาฉบับนี้ บอกตรงๆว่าหัวเราะไม่ออก เป็นพรบ. ยาที่เปิดช่องโหว่ให้กับนายทุนและนักการเมืองมาหาผลประโยชน์อย่างเห็นได้ชัด มีที่ไหนให้ใครมาขายยาก็ได้ มีที่ไหนคุณจะโฆษณายาอะไรก็ได้ ถ้าพรบ.ยานี้ผ่าน เราก็ไม่เดือดร้อนหรอกค่ะ ดีซะอีกคนขายยามากขึ้น ดีมานด์ก็เยอะขึ้น บริษัทเราก็จะมียอดขายเพิ่มขึ้น แถมเรารู้อยู่แล้วว่าเวลาป่วยแบบที่พอรักษาเองข้างนอกได้ เราก็รู้อยู่แล้วว่าจะใช้ยาตัวไหน ใช้เท่าไหร่ ใช้ยังไง ใช้กี่วัน ระหว่างนี้ห้ามทานอะไร เราก็แค่ไปขอซื้อยาตามที่เราต้องการแค่นั้น แต่ประชาชนทั่วไปล่ะคะ เค้าต้องแบกรับความเสี่ยงเองแบบนี้มันไม่ถูกต้อง เพราะยาถือเป็นปัจจัยพื้นฐานสำคัญที่มีผลต่อชีวิตคน คนเรายังไงก็มีเจ็บมีป่วย มันควรจะเป็นสิ่งที่รัดกุม รอบคอบ และปลอดภัย ไหนจะเรื่องแพ้ยา ยาเกิดอันตรกิริยากัน ปัญหายาแก้ไอ ปัญหาเชื้อดื้อยาอีกบลาๆๆ พรบ.ยาฉบับเดิมคือปี พ.ศ. 2510 ฉบับใหม่ปี 2561 ท่านลองคิดดูว่าจะส่งผลเสียในระยะยาวมากแค่ไหน

ดังนั้นอย่ามองว่าเภสัชกรคัดค้านเพราะกลัวโดนแย่งงานเลยค่ะ อยากให้คิดถึงผลประโยชน์ต่อตัวคุณเองมากกว่า อยากให้มาช่วยกันคัดค้าน เพราะลำพังเสียงของเภสัชกรอย่างเดียวคงไม่พอ อีกทั้งสภาพยาบาลเองก็ได้ประกาศจุดยืนสนับสนุนพรบ. ยานี้ไปแล้ว ครั้งที่แล้วเราก็สู้จนพรบ.ตกไป ครั้งนี้เราก็จะสู้เหมือนเช่นเคย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
แก้ไขล่าสุดโดย เพนกวิ้นฮีโร่ เมื่อ Wed Aug 29, 2018 13:11, ทั้งหมด 1 ครั้ง
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel