ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ทัณฑ์บนครั้งที่ 2
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 23 Mar 2010
ตอบ: 12439
โพสเมื่อ: Wed Aug 29, 2018 10:41
[RE: ทำไม watsons กับ boots ถึงมีแผนกขายยาได้]
Refrigerator พิมพ์ว่า:
hi-parinya พิมพ์ว่า:
EeathForSweet พิมพ์ว่า:
ปล่อยผมออกไป พิมพ์ว่า:
เขาจ้างเภสัธ ไม่ใช่หรอ....

ถ้าcp จ้างเภสัชล่ะ  
ถ้าCPจ้างเภสัชก็เปิดได้ไง แต่ประเด็นตอนนี้คือจะเอาพยาบาลมาจ่ายยา  

ประเด็นคือ คนเรียน เภสัช อยากรักษาอาชีพเขาให้อยู่ต่อไป ไม่โดนแย่งงาน  

โอโหหห คิดวิเคราะห์ได้สุดยอดจริงๆนะครับบ ผมนิยกนิ้วให้เลยครับ  

นิ้วโป้ง (อ่ะชงให้ละ จะได้เล่นให้มันจบๆไป )
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวเตะลา ลีกา
Status: คนไทย
เข้าร่วม: 19 May 2010
ตอบ: 14438
โพสเมื่อ: Wed Aug 29, 2018 10:41
[RE: ทำไม watsons กับ boots ถึงมีแผนกขายยาได้]

ถ้าCPจ้างเภสัชก็เปิดได้ไง แต่ประเด็นตอนนี้คือจะเอาพยาบาลมาจ่ายยา  

ประเด็นคือ คนเรียน เภสัช อยากรักษาอาชีพเขาให้อยู่ต่อไป ไม่โดนแย่งงาน  

โอโหหห คิดวิเคราะห์ได้สุดยอดจริงๆนะครับบ ผมนิยกนิ้วให้เลยครับ  

ทำไมโดนเรื้อนเยอะเลย

ถ้าผมคิดผิด ก็ขอโทษด้วย.....ล่ะกัน
0
1
หากโดน 39 เรื้อน จะถูกแบน

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1336
โพสเมื่อ: Wed Aug 29, 2018 10:43
[RE]ทำไม watsons กับ boots ถึงมีแผนกขายยาได้
ตอนนี้บุคลากรเภสัชขาดแคลนจ้า 7-11 มันเลยเปิดไม่ได้ทุกสาขาจะมีได้เฉพาะบางสาขา ถึงขนาดมีทุนให้เภสัช แต่จบมาต้องทำงานกะ cp จ้า
ซึ่งถ้าไอ่ พรบ นี้ออกมา ก็สามารถจ้างพยาบาลมาได้ตามสบายเลยทีนี้ เงินเดือนก็ถูกกว่า ความรู้เรื่องยาเทียบกับเภสัชที่เรียนมาโดยตรงไม่ได้เลย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: COYS
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 32170
โพสเมื่อ: Wed Aug 29, 2018 10:44
เภสัชถ้ามาเป็นผู้แทนยาเห็นมีแต่คนรวยๆ
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 22 Sep 2005
ตอบ: 1277
โพสเมื่อ: Wed Aug 29, 2018 10:44
Boots กับ Watson จ้างเภสัชกรครับ
แล้วปฏิบัติตามกฏหมายมาช้านาน
ไม่มีเภสัชฯ เขาก็ไม่จ่ายยาให้คุณ
ต่อให้คุณเป็นเภสัชไปซื้อยาเอง
เขาก็ไม่ขายคุณครับ
แล้วก็ไม่พยายาม lobby เพื่อเปลี่ยนกฏหมายด้วย

ส่วนร้านยาดังกล่าวเขาก็จ้างเภสัชครับ
แต่ปัญหาของเขาคือ
1. หาเภสัชไม่ได้ ซึ่งมันเป็นปัญหาของทุกอุตสาหกรรมครับ
ร้านยาที่หาเภสัชฯไม่ได้เป็นแทบทุก chain ครับ
ไม่ใช่แค่ร้านดังกล่าวอย่างเดียว boots เอง watson เองก็จ้างครับ
แต่ปัญหาคือค่าตอบแทนมันไม่จูงใจพอให้ไปทำงานด้วย

คุณลองนึกสภาพ จบใหม่ได้เงินเยอะก็จริงนะ สตาร์ท 18k
ค่าใบ 15k ได้เริ่มต้น 33k แต่ career path ของสายอาชีพนี้ล่ะครับ?
มันไปต่อได้แค่ไหนเชียว

ดังนั้นมันไม่แปลกที่ไม่ค่อยมีคนจะมาทำงานสายนี้
ถ้าคนอยากเก็บตัง เขาไปทำงานร้านยาที่ให้ผลตอบแทนดีกว่านี้เยอะแยะครับ
พวกร้านยาตามแหล่งท่องเที่ยว เขาให้กันเริ่มต้น 55-60K + แถมบางที่ที่พักฟรีอีก

บางคนก็ไปทำงานในอุตสาหกรรมอื่น เช่น เป็นเซลล์บ้าง อยู่โรงงานบ้าง
ไปทำสายวิจัยบ้าง เพราะ career path และรายได้สูงกว่าเยอะครับ

2. ไม่อยากจ่ายค่าแรงสูงมาก
คุณลองคิดดูจากปัญหาด้านบนเขามีร้านกี่สาขา
ต้องจ้างเภสัชด้วยค่าแรงเท่ากันกับร้านยา chain ทั่วไป
ใครจะมาสมัคร จริงๆ ถ้าคุณอยากได้เภสัชฯมาก
ง่ายๆ เลย ให้เงินเดือนสูงๆ เดี๋ยวก็มีคนมาสมัครเองแหละ
แต่ปัญหาคือเค้าไม่อยากจ่ายไง หันไป lobby ผู้ใหญ่ที่มีอำนาจเปลี่ยนแปลงกฏหมาย
มันถูกกว่าจ้างเภสัชฯ มาคุมร้านทั่วประเทศตั้งเยอะ

สุดท้ายกลายเป็นวิชาชีพมาซัดกันเองเพราะความเห็นแก่ตัวของนายทุน
ผมเชื่อนะว่าถ้าแม่งออกเป็นกฏหมายจริงๆ ประชาชนจะเสียประโยชน์มากกว่าได้ประโยชน์อีก
แล้วก็เชื่อเลยว่าเป็นเกมส์ที่เดินทางผิดแน่นอน ถ้ากฏหมายผ่าน
ผมไม่คิดว่าจะมีพยาบาลจำนวนเยอะหรอกนะ ที่ไปทำงานกับเค้า
เพราะโดนส่วนตัวแล้ว ทำงานในภาคเอกชน ได้เงินเยอะกว่าทำกับร้านเขาเยอะครับ

พยาบาลที่อดทนทำงานในภาครัฐ เขาหวังตำแหน่งกันทั้งนั้น
แต่ปัญหาคือ ตำแหน่งมันไม่พอ แค่นั้น....

ป.ล. แก้ไขข้อความพาดพิง
แก้ไขล่าสุดโดย SSRIs เมื่อ Wed Aug 29, 2018 14:32, ทั้งหมด 2 ครั้ง
รอโดนตบหน้า ... อิอิ

http://www.soccersuck.com/boards/topic/1559750/2

---------------------------------------------------------------

http://www.soccersuck.com/boards/topic/1710866/2
แข้งบุนเดสลีกา
Status: Hello
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 13103
โพสเมื่อ: Wed Aug 29, 2018 10:45
norranun พิมพ์ว่า:

นิ้วโป้ง (อ่ะชงให้ละ จะได้เล่นให้มันจบๆไป )  

นิ้วกลางเลยครับ ขอบคุณท่านมากครับ 555555
0
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status: Hello
ตอบ: 13103
โพสเมื่อ: Wed Aug 29, 2018 10:48

ทำไมโดนเรื้อนเยอะเลย

ถ้าผมคิดผิด ก็ขอโทษด้วย.....ล่ะกัน  

ผมว่าก็สมควรอยู่นะครับ ถ้าเหตุผลก็ตามๆ ที่หลายท่านว่ามาครับ
0
0
OkP
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 20659
โพสเมื่อ: Wed Aug 29, 2018 10:49
emula122 พิมพ์ว่า:
พรบ.เอื้อนายทุน

แล้วมันเป็นอะไรต้องด่ากันแต่ CP

Central นี่ยืนยิ้มเลยป่ะ
WATSON BOOTS ก็ยืนยิ้มเหมือนกัน

ยังมีพวก M150 กระทิงแดง รออยู่นะครับพวกนี้ขายยาเป็นหลัก  

เพราะมันพอดีกับCPALL ตั้งบริษัท ALL Wellness เมื่อต้นเดือนมั้งครับ
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 5525
โพสเมื่อ: Wed Aug 29, 2018 10:50
น่าจะเอาตู้ touch screen มาจิ้มๆเลยนะ แม่นกว่าด้วย

เช่น เป็นอะไร >> ปวดท้อง >> ปวดตรงไหน >>> ปวดกี่วัน >>> รับยา..., ควรพบแพทย์
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 22 Sep 2005
ตอบ: 1277
โพสเมื่อ: Wed Aug 29, 2018 10:50
OkP พิมพ์ว่า:
emula122 พิมพ์ว่า:
พรบ.เอื้อนายทุน

แล้วมันเป็นอะไรต้องด่ากันแต่ CP

Central นี่ยืนยิ้มเลยป่ะ
WATSON BOOTS ก็ยืนยิ้มเหมือนกัน

ยังมีพวก M150 กระทิงแดง รออยู่นะครับพวกนี้ขายยาเป็นหลัก  

เพราะมันพอดีกับCPALL ตั้งบริษัท ALL Wellness เมื่อต้นเดือนมั้งครับ  

ิถ้ากฏหมายออกมา แน่นอนว่าคนที่ได้ผลประโยชน์คือร้านยา Chain ทั้งหลายครับ
แต่ทำไมกัน พรบ ออกมาตั้งหลายปีไม่เห็นมีปัญหา
แต่พอมีเจ้านึงเริ่มทำร้านยาในร้านสะดวกซื้อ กลับกลายมาผลักดัน พรบ ยา ที่ดีอยู่แล้ว?

มันแปลกดีไหมครับ อิอิ
2
1
หากโดน 39 เรื้อน จะถูกแบน
รอโดนตบหน้า ... อิอิ

http://www.soccersuck.com/boards/topic/1559750/2

---------------------------------------------------------------

http://www.soccersuck.com/boards/topic/1710866/2
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 22 May 2011
ตอบ: 2330
โพสเมื่อ: Wed Aug 29, 2018 10:55
ถูกแบนแล้ว
46คือรัก พิมพ์ว่า:
gonggenk พิมพ์ว่า:

วัตสัน มีสาขาในไทยหลักร้อย

cp มีสาขาในไทย 6หมื่นกว่าสาขา

จ่ายเงินเดือนหลักพันล้านไม่เท่าไหร่ แต่หา เภสัช ได้จำนวนขนาดนี้เปล่า

แต่ถ้าพยาบาล เชื่อเหลือเกินว่า หาได้แน่ เผลอๆ ผลิต คนของตัวเองออกมาด้วย

มันก็ไม่ยากนะครับ ถ้าหาไม่ได้ก็ไม่ต้องเปิด เปิดแค่จำนวนที่มีรองรับ

บริษัทระดับนี้ หาขอมูลได้อยู่แล้วว่าตลาดเภสัชมีรองรับเฉลี่ยกี่อัตรา

ทีเค้าท์เตอร์เซอร์วิซ หรือออลเบเกอร์รี่ยังเปิดแค่เฉพาะบางสาขา(ที่มีความพร้อม)ได้ แล้วทำไมคิออลคาเฟ่ดว่าร้านยาจะต้องเปิดทุกสาขาล่ะครับ  

โปรแจ็ค ระดับใหญ่ขนาดนี้ ผลประโยชน์ระดับนี้ เค้าไม่ทำกิ๊กๆก๊อกๆ ไม่กี่สาขาหรอกครับ

อย่าเอาโปรแจ็ค กิ๊กก๊อกที่เกิดจาก ความคิดเด็ก ส่งงาน แล้วเอามาใช้ขายที่เซเว่นมาเทียบกันเลย

แค่ขายน้ำ มันใช่ ว่าทุกที่ขายดี ทุกที่นิยม แต่ขายยา ขายได้ทุกที่ และ ขายได้อยู่ตลอด
บวกกับ เซเว่น กว่า 80-90 เปอเซน มี แผงสำหรับขายยา สามัญประจำบ้านอยู่แล้ว เพิ่มเติมต่อยอดตรงนี้ได้สบาย

ที่สำคัญ ถ้า ให้ cp ผลิต เภสัช ออกมาเองเลย ผมว่ายาก แต่ ถ้าผลิตพยาบาล ออกมาเอง
cp สามารถผลิตได้ สบาย เหมือนกับ ที่ตอนนี้ cp ทำอยู่ ผลิต มดงาน แต่ละสาย ออกมาป้อน กิจการต่างๆ ของตัวเอง ที่แทรกไปกับงานด้านต่างๆ เช่น ในสายงานด้านการบิน ที่ตัวเองเข้าไปเกี่ยว ก็มีคณะเรียนด้านนี้ ในสถาบันของตัวเอง

ลองไปดูคณะ ต่างๆ ในสถาบันการเรียน ของปัญญาครับ ทุกสาขาล้วนแต่ ไว้ป้อน งานด้านต่างๆของตัวเอง ถ้ากฏหมายนี้ผ่าน ได้มีเพิ่ม หลักสูตรพยาบาล มาอีกแน่

สเกลใหญ่ขนาดนี้ เค้าไม่ทำกิ๊กกีอกไม่กี่สาขาหรอกครับ
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 1472
โพสเมื่อ: Wed Aug 29, 2018 11:01
ถูกแบนแล้ว
ติ่งโล้น พิมพ์ว่า:
จะแซะก็น่าจะหาข้อมูลก่อนป่าว

ผมเห็นในวัตสัน เขาก็ใช้เภสัชมาขายไม่ใช่เรอะ

ตอนนี้ 7/11 บางสาขามี เภสัชมาขายยานะครับ เภสัชกลับบ้านเขาก็ไม่ขายนะ
เช่นสาขา หน้าตลาดประชาชื่น สยาม เขาก็มีextraออกมาขาย
ผมไม่ได้แชะด้วย ผมก็ไม่เห็นด้วยกับ พรบ ยาฉบับนี้

จริงๆมันควรมีใบสั่งยาจากแพทย์ถึงสามารถจ่ายยาได้ด้วย ปัจจุบันเภสัชกรก็ขายยาตามใจลูกค้า ซื้อยาปฎิชีวนะจนเชื้อดื้อยากันไปหมดแล้ว

ยกตัวอย่างbootsที่อังกฤษ เขาก็จำหน่ายยา แต่ยาบางตัวต้องมีคำสั่งแพทย์ถึงสามารถจำหน่ายได้
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 22 May 2011
ตอบ: 2330
โพสเมื่อ: Wed Aug 29, 2018 11:02
ถูกแบนแล้ว
Spoil
SSRIs พิมพ์ว่า:
Boots กับ Watson จ้างเภสัชกรครับ
แล้วปฏิบัติตามกฏหมายมาช้านาน
ไม่มีเภสัชฯ เขาก็ไม่จ่ายยาให้คุณ
ต่อให้คุณเป็นเภสัชไปซื้อยาเอง
เขาก็ไม่ขายคุณครับ
แล้วก็ไม่พยายาม lobby เพื่อเปลี่ยนกฏหมายด้วย

ส่วน Exta ของ CP เขาก็จ้างเภสัชครับ
แต่ปัญหาของเขาคือ
1. หาเภสัชไม่ได้ ซึ่งมันเป็นปัญหาของทุกอุตสาหกรรมครับ
ร้านยาที่หาเภสัชฯไม่ได้เป็นแทบทุก chain ครับ
ไม่ใช่แค่ cp อย่างเดียว boots เอง watson เองก็จ้างครับ
แต่ปัญหาคือค่าตอบแทนมันไม่จูงใจพอให้ไปทำงานด้วย

คุณลองนึกสภาพ จบใหม่ได้เงินเยอะก็จริงนะ สตาร์ท 18k
ค่าใบ 15k ได้เริ่มต้น 33k แต่ career path ของสายอาชีพนี้ล่ะครับ?
มันไปต่อได้แค่ไหนเชียว

ดังนั้นมันไม่แปลกที่ไม่ค่อยมีคนจะมาทำงานสายนี้
ถ้าคนอยากเก็บตัง เขาไปทำงานร้านยาที่ให้ผลตอบแทนดีกว่านี้เยอะแยะครับ
พวกร้านยาตามแหล่งท่องเที่ยว เขาให้กันเริ่มต้น 55-60K + แถมบางที่ที่พักฟรีอีก

บางคนก็ไปทำงานในอุตสาหกรรมอื่น เช่น เป็นเซลล์บ้าง อยู่โรงงานบ้าง
ไปทำสายวิจัยบ้าง เพราะ career path และรายได้สูงกว่าเยอะครับ

2. CP ไม่อยากจ่ายค่าแรงสูงมาก
คุณลองคิดดูจากปัญหาด้านบน CP มี EXTA กี่สาขา
ต้องจ้างเภสัชด้วยค่าแรงเท่ากันกับร้านยา chain ทั่วไป
ใครจะมาสมัคร จริงๆ ถ้าคุณอยากได้เภสัชฯมาก
ง่ายๆ เลย ให้เงินเดือนสูงๆ เดี๋ยวก็มีคนมาสมัครเองแหละ
แต่ปัญหาคือเค้าไม่อยากจ่ายไง หันไป lobby ผู้ใหญ่ที่มีอำนาจเปลี่ยนแปลงกฏหมาย
มันถูกกว่าจ้างเภสัชฯ มาคุม EXTA ทั่วประเทศตั้งเยอะ

สุดท้ายกลายเป็นวิชาชีพมาซัดกันเองเพราะความเห็นแก่ตัวของนายทุน
ผมเชื่อนะว่าถ้าแม่งออกเป็นกฏหมายจริงๆ ประชาชนจะเสียประโยชน์มากกว่าได้ประโยชน์อีก
แล้วก็เชื่อเลยว่าเป็นเกมส์ที่เดินทางผิดแน่นอน ถ้ากฏหมายผ่าน
ผมไม่คิดว่าจะมีพยาบาลจำนวนเยอะหรอกนะ ที่ไปทำงานกับเค้า
เพราะโดนส่วนตัวแล้ว ทำงานในภาคเอกชน ได้เงินเยอะกว่าทำกับ CP เยอะครับ

พยาบาลที่อดทนทำงานในภาครัฐ เขาหวังตำแหน่งกันทั้งนั้น
แต่ปัญหาคือ ตำแหน่งมันไม่พอ แค่นั้น....  

ชอบ ข้อมูลจากท่านครับ

แต่ ที่ อยากเสริมและเห็นต่างจากท่านที่บอกว่า จะมีพยาบาลจำนวนไม่เยอะ ไปทำงานกับเค้า

ข้อนี้ cp สามารถแก้ปัญหาได้ง่ายเลยครับ คือให้สถาบันตัวเอง เปิดหลักสูตรการเรียนพยาบาลขึ้นมา จูงใจโดยการให้ทุน และผูกสัญญาด้วยการทำงาน ให้ cp ใช้ทุนนั้น เป็นวิธี ที่ใช้อยู้ในปัจจุบัน แต่กับสายงานอื่น
แก้ไขล่าสุดโดย gonggenk เมื่อ Wed Aug 29, 2018 11:10, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
นักเตะท้ายซอย
Status: Glory, Glory Man Utd!
เข้าร่วม: 15 Sep 2006
ตอบ: 1829
โพสเมื่อ: Wed Aug 29, 2018 11:03
บางสาขาใหญ่ๆมีร้านขายยานะครับ เช่น 7-11 รัชดา 48
0
0
Manchester United
EPL 20 Times, UCL 3 Times, FA Cup 12 Times

ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: 【=◈︿◈=】
ตอบ: 19229
โพสเมื่อ: Wed Aug 29, 2018 11:05

นั่นไม่ใช่ประเด็นเลยฮะ

แต่ถ้าท่านคิดว่าใช่ ก็นับว่าเป็นการมองที่ตื้นมาก
0
0

ติ่งโล้นครับผม คลั่งโล้นนะ
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel