ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 24 May 2009
ตอบ: 7946
โพสเมื่อ: Mon Aug 06, 2018 21:20
[RE: จบMarketingหางานยังไงดี]
st_barc พิมพ์ว่า:
Nesky พิมพ์ว่า:
1.สมัครตามเว็บหางานทั่วไปครับ หรือ ถ้าอยากสมัครบริษัทไหนเป็นพิเศาเข้าเว็บนั้นแล้วดูว่าว่างตำแหน่งไหนมั้ย หรือ เมลไปถาม HR เลยครับเพราะบางทีบ.ใหญ่ๆก็ไม่ลงในเว็บหางาน

2.ถ้าไม่ได้เป็นวิชาเรียน สำหรับผมผมว่าไม่ควรครับ

3.ทุกด้านไปได้ไกลอยู่แล้วครับ อยู่ที่ศักยภาพของเรา กับความถนัดและความชอบด้วยนะ อย่ามองแค่การเติบโตอย่างเดียว เราไม่ชอบมันก็ไม่ออกมาดีนะครับ

ชอบงานสายไหนดีกว่าครับมีลายสายอะ

Creative Marekting (อันนี้ส่วนใหญ่จะกราฟฟิกได้ด้วย)

Sale Marketing

Event&Exhibition

Digital Marekting (อันนี้ต้องมีพื้นฐานพวกข้อมูล Data ในคอม)

Product Marketing

มีอีกเยอะครับ แต่หลักๆที่ผมทำงานแล้วเจอมาก็ประมาณนี้ ดูแล้วชอบแบบไหนก็เลือกเลยครับ ถ้าเป็นองค์กรใหญ่เขาจะให้เลือกสายงานเลย แต่ถ้าองค์กรเล็กก็ไม่จำเป็นเพราะคุณจะได้เรียนรู้ทุกอันครับ มากน้อยอยู่ที่เขาป้อนงานให้แล้วท่านจะรู้เองว่าชอบงานแบบไหน

เดี๋ยวฝึกงานก็น่าจะได้รู้ครับว่าชอบอะไร

เวลาฝึกงานก็ต้องเลือกระหว่าง บ.ใหญ่ กับ บ.เล็ก อีกเพราะส่วนได้ส่วนเสียก็ต่างกันอีกครับ

Sale Mk คืองานจำพวกไหนเหรอครับท่าน คือคุณสมบัติผมที่เด่นๆเลยคือโน้มน้าวคนซื้อได้อะครับ ผมพูดจาให้ดูน่าเชื่อถือค่อนข้างเก่ง แต่ไม่อยากทำงานเซลล์ เพราะคิดว่ามันโตไปไม่ได้เท่าไหร่  

คิดโปรโมชั่น, Plan Estimate ยอดขายรายไตรมาศ รายปี 5ปี 10ปี, ถ้าธุรกิจที่ขายผ่าน Modern Trade ก็อาจจะไปดูแลส่วนนี้ด้วย แต่ก็ไม่ต้อง Sale จ๋าแบบพวก Retail ส่วนนี้ไม่ได้ใช้ปากทำงานแต่ใช้สมองในการทำงานครับ ใช้ปากแค่ขายงานให้ผ่านนายแค่นั้น
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: FCB
เข้าร่วม: 08 Jan 2011
ตอบ: 6248
โพสเมื่อ: Mon Aug 06, 2018 21:20
Buzzo พิมพ์ว่า:
Creative Marketing

คิดคอนเซ็ปแบรนด์ผลิตภัณฑ์ต่างๆให้บริษัท ดูแลภาพลักษณ์แบรนด์ ประสานงานฝ่ายออกแบบ เอเจนซี่โฆษณา  
เงินดีไหมครับท่านด้านนี้ แล้วมันสามารถไต่ไปถึงระดับพวกDirectorได้ไหมครับ  

ท่านเรียนอินเตอร์มาพูดอังกฤษคล่อง ใช้ illus photoshop ได้

ถ้าได้บริษัทฝรั่งรวยๆ จบใหม่ก็ต้องมีสตาร์ท 2 หมื่นกว่าถึง3 หมื่นละ มันก็มีสิทธิ์ไต่จากซุปเปอร์ไวเซอร์ เมเนเจอร์ได้ละ ยิ่งฝ่ายขายและการตลาดง่าย กว่าพวกบัญชี,ฝ่ายบุคคลอีก เพราะมันเป็นตำแหน่งที่ผู้ใหญ่ เห็นผลงานเป็นรูปธรรมได้ชัดเจนอยู่แล้ว ไม่เหมือนทำเอกสารทั่วไป เป็นฝ่ายหาเงินเข้าบริษัท คล้ายกองหน้าอ่ะตามตำแหน่งฟุตบอล แต่ความกดดันมีสูงถ้าไม่มีผลงานที่ชัดเจน

พวกฝ่ายขายมันเหมือนเซลล์ทั่วไปไหมท่าน คือผมมีทักษะเรื่องโน้มน้าวใจคน และได้มีประสบการณ์มาบ้าง แต่ไม่อยากไปเป็นพวกแบบเซลล์ขายรถขายไรพวกนั้นอะครับ
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 31 Oct 2014
ตอบ: 8763
โพสเมื่อ: Mon Aug 06, 2018 21:23
G-Eazy พิมพ์ว่า:
digital marketing มันก็ต้องดูอีกว่าท่านจะไปอยู่ตรงส่วนไหนของงาน ถ้าไม่ทราบ ก็ต้องดูว่าท่านจบมาคาดหวังจะได้เงินเดือนสตาร์ทระดับไหน  
เล็งไว้25kอะครับ เพราะถือว่าผมเกรดค่อนข้างสูง+ชื่อเสียงมหาลัยก็ดี เป็นภาคอินเตอร์ด้วย แต่ทีนี้เรียกว่าผมไม่มีความรู้เกี่ยวกับโครงสร้างองค์กรเลยว่าDigitalมันจะแบ่งออกเป็นกี่หน้าที่ ทำอะไรบ้าง คือผมเคยเรียนนะ แต่ก็เหมือนวางแผนเฉยๆว่าจะทำการตลาดยังไงบนโลกอินเตอร์เนตเท่านั้นเองอะครับ  

ผมเกียรตินิยมอันดับ2 มหาลัยรัฐมีชื่อในระดับนึง(รองพวกเบอร์ต้นๆ) คณะที่เรียนค่าเทอมแพงระดับเอกชนแต่ไม่ใช่อินเตอร์เป็นไบลิงกัว มีโทอิคสูงพ่วงด้วย
สรุปมาสายนี้ งานคอนเท้นทำทั้งรูป+วีดีโอ+เขียน สตาร์ทหมื่นปลายๆแค่นั้นหละครับ คืองานที่ผมทำนี้ถ้าไม่มีประสบการณ์ หางานยาก
1
0
โพสเมื่อ: Mon Aug 06, 2018 21:24
digital marketing มันก็ต้องดูอีกว่าท่านจะไปอยู่ตรงส่วนไหนของงาน ถ้าไม่ทราบ ก็ต้องดูว่าท่านจบมาคาดหวังจะได้เงินเดือนสตาร์ทระดับไหน  
เล็งไว้25kอะครับ เพราะถือว่าผมเกรดค่อนข้างสูง+ชื่อเสียงมหาลัยก็ดี เป็นภาคอินเตอร์ด้วย แต่ทีนี้เรียกว่าผมไม่มีความรู้เกี่ยวกับโครงสร้างองค์กรเลยว่าDigitalมันจะแบ่งออกเป็นกี่หน้าที่ ทำอะไรบ้าง คือผมเคยเรียนนะ แต่ก็เหมือนวางแผนเฉยๆว่าจะทำการตลาดยังไงบนโลกอินเตอร์เนตเท่านั้นเองอะครับ  

ผมเกียรตินิยมอันดับ2 มหาลัยรัฐมีชื่อในระดับนึง(รองพวกเบอร์ต้นๆ) คณะที่เรียนค่าเทอมแพงระดับเอกชนแต่ไม่ใช่อินเตอร์เป็นไบลิงกัว มีโทอิคสูงพ่วงด้วย
สรุปมาสายนี้ งานคอนเท้นทำทั้งรูป+วีดีโอ+เขียน สตาร์ทหมื่นปลายๆแค่นั้นหละครับ คืองานที่ผมทำนี้ถ้าไม่มีประสบการณ์ หางานยาก  
ถ้างั้นผมคงบ๊ายบายส่วนนี้เลยครับ
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 24 May 2009
ตอบ: 7946
โพสเมื่อ: Mon Aug 06, 2018 21:31

คิดคอนเซ็ปแบรนด์ผลิตภัณฑ์ต่างๆให้บริษัท ดูแลภาพลักษณ์แบรนด์ ประสานงานฝ่ายออกแบบ เอเจนซี่โฆษณา  
เงินดีไหมครับท่านด้านนี้ แล้วมันสามารถไต่ไปถึงระดับพวกDirectorได้ไหมครับ  

ท่านเรียนอินเตอร์มาพูดอังกฤษคล่อง ใช้ illus photoshop ได้

ถ้าได้บริษัทฝรั่งรวยๆ จบใหม่ก็ต้องมีสตาร์ท 2 หมื่นกว่าถึง3 หมื่นละ มันก็มีสิทธิ์ไต่จากซุปเปอร์ไวเซอร์ เมเนเจอร์ได้ละ ยิ่งฝ่ายขายและการตลาดง่าย กว่าพวกบัญชี,ฝ่ายบุคคลอีก เพราะมันเป็นตำแหน่งที่ผู้ใหญ่ เห็นผลงานเป็นรูปธรรมได้ชัดเจนอยู่แล้ว ไม่เหมือนทำเอกสารทั่วไป เป็นฝ่ายหาเงินเข้าบริษัท คล้ายกองหน้าอ่ะตามตำแหน่งฟุตบอล แต่ความกดดันมีสูงถ้าไม่มีผลงานที่ชัดเจน

พวกฝ่ายขายมันเหมือนเซลล์ทั่วไปไหมท่าน คือผมมีทักษะเรื่องโน้มน้าวใจคน และได้มีประสบการณ์มาบ้าง แต่ไม่อยากไปเป็นพวกแบบเซลล์ขายรถขายไรพวกนั้นอะครับ  
ติดตามอ่านเม้นท์ละดูท่านเป็นคนทะเยะทะยานดีนะครับ

ผมแนะนำให้เป็น AE หรือ Sale Co-ordination ขายงานให้บริษัทครับ เพราะดูแล้วน่าจะตรงสกิลของท่านมากสุด ไม่ใช่ Sale ขาย Retail แต่เป็น Sale ขายงานเข้าบริษัท พอเข้าใจมั้ยครับ

ตรงนี้จะใช้สกิลชักจง กับความน่าเชื่อถือ แต่ก็ต้องดูเรื่อง Budget ด้วย

เพราะผมก็ทำงาน MKT เหมือนกันดีลกับฝ่ายขายแบบนี้เยอะ พวกขายเก่ง Service ดีๆก็มีชัยกว่าครึ่งแล้วครับ บอกเลยถ้าอยากได้ผลตอบแทนเป็นฝ่ายขายดีกว่าคนนั่งออฟฟิสนะครับ เอาให้ถูกทางเด้อออ
1
0
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 23 Jan 2015
ตอบ: 6068
โพสเมื่อ: Mon Aug 06, 2018 21:32
ผมไม่ทราบเรื่อง marketing แต่ขออนุญาตแนะนำบางอย่าง

1.ผมได้งานจาก jobthai นะลองไปทิ้งโปรไฟล์ดู
ตอนก่อนจบผมเริ่มร่อนเรซูเม่ต้นมกรากว่าจะได้งานก็เมษาแนะนำให้ไปสัมเรื่อยๆเลยระหว่างรอจบเนี่ยแหละ ถ้ายังหาไม่ได้อีกแนะนำพวก บ.จัดหางาน อันนี้ทางเลือกสุดท้ายจริงๆ รับรองได้งานแน่

edit
2.เป้นผมอาจจะเอามาพูดตอนสัม เวลาเค้าถามว่าเวลาว่างจากเรียนทำอะไร งานอดิเรก กิจกรรมเสริมอะไรพวกเนี่ย แต่อาจจะไม่บอกตรงๆว่าทำไมถึงเลิกครับ

ปล.toeic เยอะๆ ได้เปรียบครับผมก็เรียนinterมา เลยรู้ว่าเวลาสัมเค้าไม่สนเกรดเท่าไหร่ ภาษาสำคัญกว่าเยอะครับ สู้ๆครับอย่าท้อ
แก้ไขล่าสุดโดย จอมมารบลู เมื่อ Mon Aug 06, 2018 21:35, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 23 Nov 2008
ตอบ: 958
โพสเมื่อ: Mon Aug 06, 2018 21:34
ยังไงก็ฝากเรื่อง การดูยอด การพยากรณ์ หรือพวกวิชาที่เกี่ยวกับตัวเลขด้วยนะครับ

บางงานเคยให้งบท่านมาก้อนนึงเพื่อทำ promotion, สื่อ, ฯลฯ แต่พอผ่านไปกลางคันก็โดนตัดงบเป็นว่าเล่นเลยครับ

ตอนนี้ทีม mkt ของบ.ผมเครียดกันมากเลย น่าเห็นใจจริงๆ

ปล.ไม่ขอเอ่ยชื่อ บ.นะครับ
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 20 May 2011
ตอบ: 2311
โพสเมื่อ: Mon Aug 06, 2018 21:36
jobsdb อีกทางเลือกครับ
1
0
โพสเมื่อ: Mon Aug 06, 2018 21:36
Nesky พิมพ์ว่า:

ติดตามอ่านเม้นท์ละดูท่านเป็นคนทะเยะทะยานดีนะครับ

ผมแนะนำให้เป็น AE หรือ Sale Co-ordination ขายงานให้บริษัทครับ เพราะดูแล้วน่าจะตรงสกิลของท่านมากสุด ไม่ใช่ Sale ขาย Retail แต่เป็น Sale ขายงานเข้าบริษัท พอเข้าใจมั้ยครับ

ตรงนี้จะใช้สกิลชักจง กับความน่าเชื่อถือ แต่ก็ต้องดูเรื่อง Budget ด้วย

เพราะผมก็ทำงาน MKT เหมือนกันดีลกับฝ่ายขายแบบนี้เยอะ พวกขายเก่ง Service ดีๆก็มีชัยกว่าครึ่งแล้วครับ บอกเลยถ้าอยากได้ผลตอบแทนเป็นฝ่ายขายดีกว่าคนนั่งออฟฟิสนะครับ เอาให้ถูกทางเด้อออ  
ผมค่อนข้างจริงจังกับเรื่องนี้พอสมควรเลยครับ ขนาดตอนเรียนนี่เพื่อนสมัยมอปลายผมไม่ไปเจอเลยนะ นัดเจอปิดเทอมอย่างเดียว เปิดเทอมนี่เรียนอย่างเดียวจริงๆ 5555555 ขอบคุณท่านมากๆครับ คือธุรกิจที่ผมเคยทำผมต้องดีลกับลูกค้าเองคนเดียวอะครับ ก็ถือว่าทำได้ดีกว่าที่ผมและผู้ใหญ่หลายๆคนคาดไว้ตอนที่ผมทำอะนะ เลยคิดว่าตัวเองน่าจะเหมาะกับด้านนี้ ซึ่งตอนผมทำก็ชอบนะ แต่อย่างที่บอกว่าผมไม่อยากเป็นเซลล์ เพราะงั้นAEที่ท่านแนะนำนี่ก็ดูเหมาะกับผมมากเลย ยังไงขอบคุณมากๆเลยครับท่าน
แก้ไขล่าสุดโดย st_barc เมื่อ Mon Aug 06, 2018 22:51, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
โพสเมื่อ: Mon Aug 06, 2018 21:40
จอมมารบลู พิมพ์ว่า:
ผมไม่ทราบเรื่อง marketing แต่ขออนุญาตแนะนำบางอย่าง

1.ผมได้งานจาก jobthai นะลองไปทิ้งโปรไฟล์ดู
ตอนก่อนจบผมเริ่มร่อนเรซูเม่ต้นมกรากว่าจะได้งานก็เมษาแนะนำให้ไปสัมเรื่อยๆเลยระหว่างรอจบเนี่ยแหละ ถ้ายังหาไม่ได้อีกแนะนำพวก บ.จัดหางาน อันนี้ทางเลือกสุดท้ายจริงๆ รับรองได้งานแน่

edit
2.เป้นผมอาจจะเอามาพูดตอนสัม เวลาเค้าถามว่าเวลาว่างจากเรียนทำอะไร งานอดิเรก กิจกรรมเสริมอะไรพวกเนี่ย แต่อาจจะไม่บอกตรงๆว่าทำไมถึงเลิกครับ

ปล.toeic เยอะๆ ได้เปรียบครับผมก็เรียนinterมา เลยรู้ว่าเวลาสัมเค้าไม่สนเกรดเท่าไหร่ ภาษาสำคัญกว่าเยอะครับ สู้ๆครับอย่าท้อ  
ที่ผมคิดจะเอาไปใส่เพราะมันน่าจะดูดีตรงธุรกิจผมมันได้ใช้ทุกอย่างอะครับ วางแผนการตลาดเอง โฆษณาเอง ดีลงานกับลูกค้าเอง แถมทำเงินได้หลักแสนภายในเวลาครึ่งปี เลยคิดว่าบริษัทจะชอบที่เห็นรึเปล่าอะครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากๆครับท่าน
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 2739
โพสเมื่อ: Mon Aug 06, 2018 21:47
[RE]จบMarketingหางานยังไงดี
ตอบเฉพาะที่ถามว่าสาย Marketing ไปไกลแค่ไหน
ผมบอกเลยว่า ไกลมากๆครับ ท่านลองไปหาข้อมูล
บอร์ดบริหาร ของบริษัทมหาชนยักษ์ๆในไทยเลยครับ
มีคนจากสาย Marketing ไม่น้อยเลย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 2858
โพสเมื่อ: Mon Aug 06, 2018 21:50
ถูกแบนแล้ว

ฝ่ายขายบริษัทมันก็เหมือนพนักงานขายรถนี่แหละท่าน

ขอให้จบการขายลูกค้าซื้อได้เป็นพอ แต่ต่างตรงวุฒิ เพราะขายรถม.6 ก็ทำได้ และไม่ต้องใช้สกิลภาษาอังกฤษเหมือนฝ่ายขายป.ตรีบริษัท สวัสดิการโบนัสอะไรก็ต่างกัน เพระามันเป็นโชว์รูม ซึ่งเจ้าของแท้จริงไม่ใช่บริษัทญี่ปุ่นโดยตรง

ในส่วนของท่านก็น่าจะเป็นเซลล์ขายโปรดักส์ให้บริษัท เช่น ขายเครื่องจักรอุตสาหกรรม ขายสารเคมี ฯลฯ จะต้องอบรมตัวผลิตภัณฑ์กับบริษัทก่อนไปขายให้ลูกค้าจริง ส่วนใหญ่เราก็ต้องมีรถเป็นของตัวเอง บริษัทจะช่วยออกค่าน้ำมันให้ ยกเว้นบางบริษัทก็อาจจะมีให้

หลักๆท่านก็ต้องนัดกับแผนกจัดซื้อของบริษัทที่เป็นลูกค้ากลุ่มเป้าหมาย เพื่อคุยและแนะนำสินค้าที่ท่านขายและปิดการขาย งานที่เหลือ ก็สรุปยอดขาย ประชุมจิปาถะกับแผนกตัวเองอะไรก็ว่าไป

เป็นเซลล์ผมว่าถ้าขายเก่งก็สบายเงินก็เยอะตาม และไม่ต้องวุ่นวายงานเอกสารมาก เพราะมีเซลล์โคดิเนททำให้

ถ้ามันใจคุยเก่งโน้นน้าวเก่ง ก็เป็นเซลล์แมนนี่แหละ หรือพูดให้ดูดีก็ Sale executive นี่แหละ ที่หลายๆบริษัทใช้กัน

ถ้าชอบเดินทางไปต่างประเทศก็ Export sales เงินก็ดีเหมือนกัน
1
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 2009
โพสเมื่อ: Mon Aug 06, 2018 21:52
จบMarketingหางานยังไงดี
เซลย์นี้นะกระจอกงอกง่อย

MD GM บริษัทข้ามชาติที่ผมทำก็มาจากเซล

อย่าเหยียดสายอาชีพเลยครับ

โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
แก้ไขล่าสุดโดย ลูกาเก้อ เมื่อ Mon Aug 06, 2018 21:53, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
โพสเมื่อ: Mon Aug 06, 2018 21:56
ลูกาเก้อ พิมพ์ว่า:
เซลย์นี้นะกระจอกงอกง่อย

MD GM บริษัทข้ามชาติที่ผมทำก็มาจากเซล

อย่าเหยียดสายอาชีพเลยครับ

ไม่ได้ตั้งใจจะเหยียดอาชีพครับ ขอโทษที่ทำให้เข้าใจผิด คนรู้จักผมเองก็เป็นเซลล์ขายรถหรู ฟันค่าคอมเป็นแสนต่อเดือนเหมือนกัน ผมยังอยากไปทำเลย
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 901
โพสเมื่อ: Mon Aug 06, 2018 22:01
ไม่แน่ใจว่าเรียนไปยังนะแต่ bus fi, Fm , com in , man sci มีประโยชน์ที่สุด
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel