ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวเตะกัลโช่
Status: เราจักไม่เป็นเช่นต้นไม้ที่มีผลนั้น
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 31 Aug 2006
ตอบ: 10871
โพสเมื่อ: Tue Jul 24, 2018 11:11
[RE: ##ใครที่ทำงานเกี่ยวกับศาลเข้ามาที##]
Le Demon Rouge พิมพ์ว่า:
สูงสุดคืนสู่สามัญ พิมพ์ว่า:
Le Demon Rouge พิมพ์ว่า:
ผมมีรุ่นพี่ผู้พิพากษาคนนึงที่ด่าทักษิณผ่านเฟซบุ๊กทุกวันวันละ 3 เวลาหลังอาหาร

คุณคิดว่าถ้าเค้าได้ตัดสินคดีทักษิณขึ้นมา เค้าจะตัดสินด้วยความเที่ยงตรงมั้ยครับ

ไม่หรอก ทุกคนมีอคติหมดแหละ ไม่มีอคติมันก็แค่อุดมคติที่จะต้องทำให้ได้ ซึ่งบางคนทำได้บางคนทำไม่ได้ ไม่ใช่ทุกคนหรอก

ทางแก้คือจัดองค์คณะให้ดี มีศาลสามชั้นเอาไว้ตรวจทานคำตัดสินของชั้นล่างอีกที  

ถ้าตัดสินขึ้นมา ทางโจทย์หรือจำเลยน่าจะยื่นเรื่องได้นะว่า ไม่เป็นกลาง

โดนหลักฐานคือ ข้อความผ่านเฟซบุ๊ค  

ใชืครับ แต่คำถามคือ แล้วคนที่ไม่โพสให้เราเห็นล่ะ คิดว่าจะเป็นกลางแค่ไหนเชียว

ผู้พิพากษาก็คนนี่แหละครับ บางคนไม่รู้จักอาจจะมองว่าเป็นอาชีพที่สูงส่งเปี่ยมด้วยคุณธรรม แต่จริงๆเค้าก็แค่คนธรรมดาที่มีหัวโขนนะแหละ ถอดออกมาก็คนทั่วไป  

สุดท้ายก็ว่าไปตามพยาน หลักฐานล่ะครับ

แต่ก็ไม่แน่ครับ อยู่ในตอนตีความกฏหมายนี่ล่ะครับ

เพราะกฏหมายบ้านเราเขียนไว้กว้างมากบางมาตรา

ส่วนถ้าเรื่องคดีอาญา ผมว่า ถ้าฝั่งเราพยานหลักฐานพร้อม ก็ไม่น่ามีปัญหานะครับ

เพราะท่าน ก็มี องคณะ
แก้ไขล่าสุดโดย สูงสุดคืนสู่สามัญ เมื่อ Tue Jul 24, 2018 11:12, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel