ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะอบจ.
Status: ⚽️ B L U E F A N ⚽️ S I N C E . . . . 1 9 9 9
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 01 Jun 2010
ตอบ: 4582
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 17:13
[RE: ไปรษณีย์ไทย กำลังตกที่นั่งลำบาก]
เชื่อว่าหลายคนรอเวลานี้มานานมากแล้ว

จริงๆขอให้ขึ้นมาแบบเคอรี่อีกสักเจ้า แข่งกันสูสีจะดีมาก

เบื่อ ไปรษณีย์ไทย เตือนอะไรไม่เคยทำ ต้องโดนอย่างงี้

**บริการผูกขาด ไม่เคยดีกับผู้บริโภค
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
แขวนสตั๊ด
Status: เบื้องหลังการถ่ายรูป
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 28143
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 17:14
[RE: ไปรษณีย์ไทย กำลังตกที่นั่งลำบาก]
dennis_irwin พิมพ์ว่า:
emula122 พิมพ์ว่า:
hi-parinya พิมพ์ว่า:
ผู้บริหาร คุณสมร ผลงานแกก็ดีอยู่นะ จากยุคขาดทุก แกก็ทำไปรษณีย์ไทยดีขึ้นเรื่อย
อาจจะไม่ดีเท่า แต่ดีกว่ารัฐวิสาหกิจอื่นๆ

องค์กร ที่ปรับตัวดี อยุ๋แล้วนะ...

แต่ใกล้ จะหมดยุคผู้บริหารคนนี้ อีกรอบ ถึงคราวที่ไปรษณีย์ไทยจะลำบาก

ผมละทึ่งจริงๆ มีคนคิดว่าไปรษณีย์ขาดทุนจนจะเจ๊งจริงๆด้วย ทั้งๆที่เป็นรัฐวิสาหกิจทำกำไรด้วยนะ

คือไม่ใช้ความรู้สึกอย่างเดียวกันจริงๆ ไม่ดูข้อมูลเลยว่าเขากำไรปีละกี่พันล้าน  

คู่แข่งเพิ่งโต และโตขึ้นเรื่อยๆครับ คนเริ่มรู้จักมากขึ้น แต่ก่อน kerry คืออะไรไม่เห็นรู้จัก
ตอนนี้อะไรๆก็ kerry ส่งไว+นุ่นนวล กินเปอร์เซ็นส่วนแบ่งตลาดมากขึ้นเรื่อยๆ ถ้า ปณ ไทย ไม่ปรับคุณภาพระดับหน้างานให้ได้มาตรฐานดีๆเนี่ย อนาคตน่าจะเสียส่วนแบ่งไปอีกเยอะครับ  

E-Commerce มันโตครับ
มันโตทั้งตลาด ไม่ใช่การแย่งส่วนแบ่งการตลาด
ถึงที่สุดยังไง ไปรษณีย์ต้องรับรองว่าประชาชนต้องส่งของได้ ทั่วถึงและถูก
ดังนั้นแล้วการทำการตลาด ลูกค้าจึงเป็นคนละกลุ่มตั้งแต่แรก
ถ้าเราส่งเอกสารหรือจดหมาย KERRY คุ้มค่าที่ต้องส่งไหม
หรือส่งถูกเจ้าอื่นสู้ไหม

ที่สำคัญคือ ไปรษณีย์ไทยก็โตไปด้วยครับ ตั้งแต่ยกเลิกส่งโทรเลข
ไปรษณีย์ไทยก็กำไรมากขึ้นทุกปี เพราะการเปลี่ยนแปลงของพฤติกรรมผู้บริโภค
ไอคำที่ว่า ไปรษณีย์ไทยเจ๊งนี่ เป็นคำพูดเกินจริงไปหน่อย
8
0
โค้ช A-License
Status: ไม่ได้มากมายเลย !!
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 38726
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 17:14
ส่งช้าจริง ห่วยจริง ดูแลของไม่ดีจริง

แต่ช่วยดูความเป็นจริงเรื่องรายได้ด้วยครับ

กำไรพุ่งพรวดๆทุกปี ยิ่งอีคอมเมิร์ชโตยิ่งรวย

ดูแล้วยังไงก็ไม่มีทางเจ๊ง ออกแนวคนใช้ไม่บ่น คนบ่นไม่ใช้อ่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย แฟล็ปแจ็ค ยอดนักผจญภัย เมื่อ Mon Jul 16, 2018 17:16, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 20 Apr 2010
ตอบ: 4733
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 17:16
ขนาดของยังแอบเจาะขนมในกล่องกิน กากมาก
0
0
Status: ขอบคุณ ขอโทษ พิมพ์ง่ายๆ
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 890
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 17:17
gonggenk พิมพ์ว่า:
4dREn4LiNE พิมพ์ว่า:
ผมยังคิดอยู่เลยครับว่าจะส่งจอ PC กลับบ้านลังเลว่าจะ เคอรี่หรือไปรษณีย์ แต่ใจไปทางเคอรี่นานแล้วแหละเพราะชื่อไสไปรษณีย์ค่อนข้างเลื่องลือ

ส่วนเรื่องมอไซค์ผมรบกวนถามทีครับว่าส่งเคอรี่ได้ไหมครับถ้าได้ก็ว่าจะส่งทั้ง 2 พร้อมกันเลย  

ผมอยู่ กลุ่ม ขายคอมมือ1-2 เวลาเค้าขายของกัน เยอะมากครั่บ ที่จะพ่วงด้วยคำว่า ส่ง เคอรี่
แบบ ในวงการนี้เค้าจะไว้ใจเจ้านี้กัน  

ถ้าคอมหรืออุปกรณ์คอมผมก็ขอแนะนำ Kerry นะครับ ถึงแม้ผมแทบจะไม่ได้ส่ง Kerry เลยตอนขายของ

แต่ไปเจได พันทิพย์ล่าสุดเขาแพคเตรียมส่ง Lazada, Kerry กัน ก็เลยถามเขาไม่มีส่งปณ. หรอ ที่นี่ก็มีปณ. สีหน้าคนแพคกับเจ้าของเปลี่ยนเลย 555555555+ เพราะฉะนั้น Kerry โลด มั่นใจได้มากกว่า เพราะเจไดก็ขายพวก Hi-End แพงๆเขายังส่งเลยๆๆ
1
0
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 29 May 2009
ตอบ: 4130
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 17:18
อยากให้ไปดูงบการเงิบไปรษณีย์ไทยก่อนครับ ค่อยมาพูดกัน

อยากหามาให้ดูแต่หาไม่เจอ

จำได้ว่างบเทพมาก และจุดแข็งของ ปณ ที่ขนส่งอื่นเทียบไม่ได้คือ

จ่าถูกส่งผิด จ่าผิดส่งถูก เจอกลางทางยังจำกันได้
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: ไม่จำเป็นต้องตอบเอาหล่อเพื่อสร้างภาพไปวันๆ
เข้าร่วม: 21 May 2009
ตอบ: 34000
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 17:19
ผมมองว่าคนไม่ส่งเคอรี่ไม่เกี่วกับบริการครับ แต่สมัยนี้คนมักจะส่งของมีน้ำหนักครับ ซึ่ง ไปรษรีย์คิดราคาตามน้ำหนักที่แพงกว่ามาก อย่างผมส่งของขาย 1อย่าง หนัก2 กิโล ไปรษณีย์EMS 300-400 แต่เคอรี่เรียกมารับที่บ้านแค่ 120-150 ไอ้เก็บเงินปลายทางผมว่าไม่มีผลหรอก แต่ราคาค่าส่งอะมีผลแน่ๆรวมถึงบริาร เข้ารับที่บ้าน
แก้ไขล่าสุดโดย pockyza เมื่อ Mon Jul 16, 2018 17:20, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
Status: ขอบคุณ ขอโทษ พิมพ์ง่ายๆ
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 890
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 17:24
Blackfellow พิมพ์ว่า:
Pablo Escobar พิมพ์ว่า:
ก็ปรับผังปรับโครงสร้างไปแล้วรอบนึงนิ คือผมก็ขายของออนไลน์นะสมัยก่อน ช่วงบูมๆหนักๆ แต่เอาจริงๆไม่เคยรู้มาก่อนเลยเรื่องลดราคานี่ผลกระทบจาก Kerry

เอาจริงๆเราต้องมาแยกประเด็นกันก่อน ปัจจุบันการขนส่งเนี่ยมีผลมากๆกับธุรกิจ E-Commerce มันแทบจะผูกติดกันเหมือนกับ Payment Facilitator กับร้านค้าออนไลน์หรือเว็ปไซต์ขายออนไลน์ แต่ๆๆเดี๋ยวก่อน ทีนี้มันมีเรื่อง Corporate เข้ามาเกี่ยว Kerry ไปผูกเป็น Channel ของพวกเว็ป Marketplace ได้เยอะมาก เรื่องบริการ และพนง. ก็สำคัญเพราะเขาทำธุรกิจแบบมุ่งเน้นผลกำไรอย่างเดียว ในขณะที่ปณ. ไทยถึงจะเปลี่ยนโครงสร้าง แต่มันก็ยังคงความเป็น...อยู่ เพราะฉะนั้นถ้าแย่หรือกระทบมันจะมาโดนจุดนี้ เรื่องพาร์ทเนอร์ เรื่องความคอนเวอร์เจนซ์ ความทันสมัย

เรื่อง COD ปณ. ไทยก็ทำได้นะ แต่ว่าคงทำยากหรือเข้ามาเป็น Corporate ยากกว่า Kerry แน่ๆ

สมัยก่อนส่งแต่ปณ. ครับไม่เคยมีปห. ส่งเยอะด้วย ของมีราคาหมด เคยใช้ส่งแบบขึ้นเครื่องวันเดียวถึงก็มี (Chanel Boy) ลค. ก็โอเค ประทับใจ Kerry มีส่งน้อยมากๆเพราะไม่สะดวก ปณ. ที่ผมส่งบ่อยสุดคือยานนาวากับเดอะสตรีท (อันหลังเปิด 24) ไม่คิดว่าแค่นี้จะส่งผลกระทบแบบหนักๆกับปณ. ไทยนะ ในเมื่อมันยังเป็น Courier หลัก บางพื้นที่กันดาร พื้นที่ชายแดน พื้นที่สามจังหวัดภาคใต้ ปณ. ไม่มีปัญหานะ ไปหมด จะไปส่งต่อหรือหา SUB-Contract ต่อก็ถือว่าทำได้ดี และที่สำคัญไม่มี Rider คนไหนเก่งเท่ากับของปณ. นะในความรู้สึกผม รู้ตรอกซอกซอย รู้ Behavior ของบ้านที่จะไปส่งดี  

ถูกต้องเลยครับ pablo สำคัญสุดคือหน่วยเล็กที่สุดคือคนส่งของ คือแกรู้หมดจริงๆว่าบ้านแต่ละคนอยู่ไหน ขนาดว่าผมย้ายร้านแล้วลูกค้ามาส่งของที่ร้านเก่า แต่แกก็ไม่ลืมนะว่าเราย้ายมาอยู่ที่ใหม่แกก็กลับมาส่งให้ตลอด แล้วพวกร้านค้าใหญ่แกเอารถมารับถึงที่เลย แถมได้ส่วนลดอีกซึ่งถูกกว่าเคอรี่แน่นอน  

โอเค Blackfellow เดี๋ยวให้คุณลุงคนนี้ไปส่งให้ด้วย

น่ารักมากกกก

เปิดดูคลิปจากเว็บเฟสบุค 
3
0
Status: Single
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 69
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 17:29
อ่อนแกก็พ่ายแพ้ไป
1
0
ชีวิตไม่สิ้นก็ต้องดิ้นกันต่อไป
Status:
เข้าร่วม: 08 Dec 2009
ตอบ: 26
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 17:36
เพื่อนผมส่งของจากกรุงเทพมาให้ผมเวลาประมาณบ่ายสอง ของถึงมือผมจังหวัดอุบลแถวชายแดนที่ๆผมอยู่ บ่ายสองอีกวันนึง ผมอึ้งมากkerryมันทำได้ไงว่ะ
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 5009
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 17:37
Blackfellow พิมพ์ว่า:
ก็ปรับผังปรับโครงสร้างไปแล้วรอบนึงนิ คือผมก็ขายของออนไลน์นะสมัยก่อน ช่วงบูมๆหนักๆ แต่เอาจริงๆไม่เคยรู้มาก่อนเลยเรื่องลดราคานี่ผลกระทบจาก Kerry

เอาจริงๆเราต้องมาแยกประเด็นกันก่อน ปัจจุบันการขนส่งเนี่ยมีผลมากๆกับธุรกิจ E-Commerce มันแทบจะผูกติดกันเหมือนกับ Payment Facilitator กับร้านค้าออนไลน์หรือเว็ปไซต์ขายออนไลน์ แต่ๆๆเดี๋ยวก่อน ทีนี้มันมีเรื่อง Corporate เข้ามาเกี่ยว Kerry ไปผูกเป็น Channel ของพวกเว็ป Marketplace ได้เยอะมาก เรื่องบริการ และพนง. ก็สำคัญเพราะเขาทำธุรกิจแบบมุ่งเน้นผลกำไรอย่างเดียว ในขณะที่ปณ. ไทยถึงจะเปลี่ยนโครงสร้าง แต่มันก็ยังคงความเป็น...อยู่ เพราะฉะนั้นถ้าแย่หรือกระทบมันจะมาโดนจุดนี้ เรื่องพาร์ทเนอร์ เรื่องความคอนเวอร์เจนซ์ ความทันสมัย

เรื่อง COD ปณ. ไทยก็ทำได้นะ แต่ว่าคงทำยากหรือเข้ามาเป็น Corporate ยากกว่า Kerry แน่ๆ

สมัยก่อนส่งแต่ปณ. ครับไม่เคยมีปห. ส่งเยอะด้วย ของมีราคาหมด เคยใช้ส่งแบบขึ้นเครื่องวันเดียวถึงก็มี (Chanel Boy) ลค. ก็โอเค ประทับใจ Kerry มีส่งน้อยมากๆเพราะไม่สะดวก ปณ. ที่ผมส่งบ่อยสุดคือยานนาวากับเดอะสตรีท (อันหลังเปิด 24) ไม่คิดว่าแค่นี้จะส่งผลกระทบแบบหนักๆกับปณ. ไทยนะ ในเมื่อมันยังเป็น Courier หลัก บางพื้นที่กันดาร พื้นที่ชายแดน พื้นที่สามจังหวัดภาคใต้ ปณ. ไม่มีปัญหานะ ไปหมด จะไปส่งต่อหรือหา SUB-Contract ต่อก็ถือว่าทำได้ดี และที่สำคัญไม่มี Rider คนไหนเก่งเท่ากับของปณ. นะในความรู้สึกผม รู้ตรอกซอกซอย รู้ Behavior ของบ้านที่จะไปส่งดี  

ถูกต้องเลยครับ pablo สำคัญสุดคือหน่วยเล็กที่สุดคือคนส่งของ คือแกรู้หมดจริงๆว่าบ้านแต่ละคนอยู่ไหน ขนาดว่าผมย้ายร้านแล้วลูกค้ามาส่งของที่ร้านเก่า แต่แกก็ไม่ลืมนะว่าเราย้ายมาอยู่ที่ใหม่แกก็กลับมาส่งให้ตลอด แล้วพวกร้านค้าใหญ่แกเอารถมารับถึงที่เลย แถมได้ส่วนลดอีกซึ่งถูกกว่าเคอรี่แน่นอน  

โอเค Blackfellow เดี๋ยวให้คุณลุงคนนี้ไปส่งให้ด้วย

น่ารักมากกกก

เปิดดูคลิปจากเว็บเฟสบุค   

ผมเพิ่งรู้นะ ว่ามีอะไรแบบนี้
งั้นถือว่าเป็นจุดแข็งอีกจุดนึงแล้วกัน 55
2
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 13 Jan 2010
ตอบ: 369
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 17:37
ถูกแบนแล้ว
ไปรษณีย์ไทย กำลังตกที่นั่งลำบาก
4dREn4LiNE พิมพ์ว่า:
ผมยังคิดอยู่เลยครับว่าจะส่งจอ PC กลับบ้านลังเลว่าจะ เคอรี่หรือไปรษณีย์ แต่ใจไปทางเคอรี่นานแล้วแหละเพราะชื่อไสไปรษณีย์ค่อนข้างเลื่องลือ

ส่วนเรื่องมอไซค์ผมรบกวนถามทีครับว่าส่งเคอรี่ได้ไหมครับถ้าได้ก็ว่าจะส่งทั้ง 2 พร้อมกันเลย  

เคอรี่มีรับส่งครับ แต่ไม่ใช่ทุกศูนย์ต้องลองไปสอบถามครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
Status:
เข้าร่วม: 10 Jan 2011
ตอบ: 602
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 17:46
เสือปืนไว พิมพ์ว่า:
เพื่อนผมทำงาน ไปรษณ๊ย์ไทย พนักงานบรรจุแล้ว บอก ลูกค้าหนีไป kerry กันเยอะมาก เลยต้องลดราคา ems ลงมาสู้

และปัญหาใหญ่คือการเก็บเงินปลายทางที่ไปรษษีย์ไทยทำไม่ได้ คนไทยชอบ เพราะ ถ้าทำแล้วเงินไม่ได้ตามกำหนด เพราะอาจมีคนเอาเงินไปหมุนแน่ๆ

แต่เคอรี่เค้าทำได้เพราะเค้ากระทบยอดทุกวัน ใครโกงก็คงโดนไล่ออก ไปรษณีย์ไทย ถ้าจับได้เชือดไม่ได้เพราะ เค้าเข้ามาแบบบรรจุ

ฟังแล้ว สงสารเพื่อนเลย แต่ยังไงผมก็ใช้ไปรษณีย์อยู่นะ เพราะใกล้บ้านกว่า ผมไม่ได้ขายของออนไลน์ ถ้าขายออนไลน์อาจไปเคอรี่เพราะมีเก็บเงิยปลายทาง แต่นี่ขนาดของเพื่อน ลูกค้าคนเดียวหายไป สี่หมื่นต่อเดือน แล้วทั้งประเทศละ ผมว่าหายไปเยอะอ่ะ น่าจะหลักร้อยล้าน ถ้าเคอรี่เปิดสาขาได้เท่าละ ไม่อยากจะคิด  

ชี้แจงตามประสาคนทำงานไปรษณีย์ละกันนะครับ
1. ลดราเพื่อรองรับ SAMEDAY วันเดียวถึง
2. ระบบ COD ไปรษณีย์มี Dropoff มาทดแทน
3. โดนโกงไล่ออกไหม ตอบเลยว่าไม่เหลือ ออกสถานเดียวเกี่ยวกับการเงิน

เสริมนิดนึงว่าทำไมไม่พัฒนา คือคนรุ่นใหม่ (หมายถึงคนไปรษณีย์ยุคใหม่ไฟแรง) เค้ามองเห็นกันอยู่แล้วครับ ว่าปัญหาที่เกิดมาจากไหน ควรแก้ปัญหายังไง เพียงแต่ คนยุคเก่าหัวโบราณไม่ยอม ไม่พร้อมต่อการเปลี่ยนแปลง เห็นสถิติสวยหรู แต่ด้านคุณภาพไม่ไหว ด้านจ่ายต่อคน วันละ100-200ชิ้น/วัน จ่ายเช้ากลับบ้านสองทุ่ม ในส่วนของเอกชน ด้านจ่ายเค้าจ่ายไม่เกิน 60+ ชิ้นต่อวัน คุณภาพมันก็เห็นๆกันอยู่ ว่าไวกว่า แล้วผู้ใหญ่ก็ไม่คิดแก้ปัญหา ด้วยการเพิ่มด้านจ่าย+สวัสดิการ กลับกัน ไปแก้ปัญหา ด้วยการขยายเวลารับฝาก ให้ได้ปริมาณงานเยอะ สถิติดูหรู ดูดี แต่ไม่มีมาตรฐาน ผมคนนึงหนึ่งแหละที่ภาวนาให้คนรุ่นใหม่ จัดการแก้ปัญหาเหล่านี้ให้หมดเสียที ไม่รู้ว่าถึงเวลานั้น มันอาจจะสายเกินไปก็เป็นได้
4
0
นักบอลถ้วย ข.
Status: ข้าพระพุทธเจ้า พสกนิกร Swifties
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 8642
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 17:47
ผมสั่งของlazada วันอาทิตย์ วันนี้มาส่งละ คิดดูเอาละกัน

รอไปรษณีย์ไทยไปเถอะ
0
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 3010
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 17:52
ผมคือคนที่โชคดี นะ ในการ ยุ่งเกี่ยวกับ ปณ เอาจริง ไม่รุ้ที่อื่นเป็นไหม แต่ ที่นี่ เค้าส่งตั้งแต่ วัยรุ่น จนตอนนี้ 40 กว่า ถ้าบ้านผม ไม่อยุ่นะ เค้าไปฝาก ร้านชำ ในซอยไว้ให้ แบบ รู้กัน แล้วบางที เจอ ในซอย ร้านข้าว ก็ แบบ มีทักทาย ไม่รู้วะผมพูกพันธ์นะ แบบ เค้าเห็นผมมาตั้งแต่เกิด จน ปัจจุบัน 5555
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel