ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 5009
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 16:54
[RE: ไปรษณีย์ไทย กำลังตกที่นั่งลำบาก]
ไม่เจ๊งหรอกบอกเลย ปณ.ไทยโชคดีนะที่บุคลกรขั้นเทพคือรู้หมดว่าบ้านแต่ละคนอยู่ไหน
เหลือแค่บริการให้ส่งของไม่ยับเยินแค่นั้น แต่คิดว่าภาพรวมมันดีขึ้นเรื่อยๆ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 27 Nov 2010
ตอบ: 18806
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 16:55
[RE: ไปรษณีย์ไทย กำลังตกที่นั่งลำบาก]
ไม่มีคุณภาพเอง ไม่มีความจำเป็นต้องเห็นใจอะไร
0
0

ฝากกดไลค์เพจหน่อยนะครับ แฮร่ๆ

https://www.facebook.com/SynysterGamingTV

แขวนสตั๊ด
Status: เบื้องหลังการถ่ายรูป
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 28143
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 16:55
hi-parinya พิมพ์ว่า:
ผู้บริหาร คุณสมร ผลงานแกก็ดีอยู่นะ จากยุคขาดทุก แกก็ทำไปรษณีย์ไทยดีขึ้นเรื่อย
อาจจะไม่ดีเท่า แต่ดีกว่ารัฐวิสาหกิจอื่นๆ

องค์กร ที่ปรับตัวดี อยุ๋แล้วนะ...

แต่ใกล้ จะหมดยุคผู้บริหารคนนี้ อีกรอบ ถึงคราวที่ไปรษณีย์ไทยจะลำบาก

ผมละทึ่งจริงๆ มีคนคิดว่าไปรษณีย์ขาดทุนจนจะเจ๊งจริงๆด้วย ทั้งๆที่เป็นรัฐวิสาหกิจทำกำไรด้วยนะ

คือไม่ใช้ความรู้สึกอย่างเดียวกันจริงๆ ไม่ดูข้อมูลเลยว่าเขากำไรปีละกี่พันล้าน
6
0
นักบอลถ้วย ข.
Status: บางทีแค่หายใจก็ผิด.
ตอบ: 5753
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 16:58
[RE]ไปรษณีย์ไทย กำลังตกที่นั่งลำบาก
4dREn4LiNE พิมพ์ว่า:
ผมยังคิดอยู่เลยครับว่าจะส่งจอ PC กลับบ้านลังเลว่าจะ เคอรี่หรือไปรษณีย์ แต่ใจไปทางเคอรี่นานแล้วแหละเพราะชื่อไสไปรษณีย์ค่อนข้างเลื่องลือ

ส่วนเรื่องมอไซค์ผมรบกวนถามทีครับว่าส่งเคอรี่ได้ไหมครับถ้าได้ก็ว่าจะส่งทั้ง 2 พร้อมกันเลย  

น่าจะไม่ได้ครับ เพราะเคอรี่จะส่งแต่ของที่สามารถบรรจุใส่กล่องได้ แต่ไปรษณีย์ส่งได้นะมอไซผมเคยส่งอยู่
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
ตอบ: 5009
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 16:59
Pablo Escobar พิมพ์ว่า:
ก็ปรับผังปรับโครงสร้างไปแล้วรอบนึงนิ คือผมก็ขายของออนไลน์นะสมัยก่อน ช่วงบูมๆหนักๆ แต่เอาจริงๆไม่เคยรู้มาก่อนเลยเรื่องลดราคานี่ผลกระทบจาก Kerry

เอาจริงๆเราต้องมาแยกประเด็นกันก่อน ปัจจุบันการขนส่งเนี่ยมีผลมากๆกับธุรกิจ E-Commerce มันแทบจะผูกติดกันเหมือนกับ Payment Facilitator กับร้านค้าออนไลน์หรือเว็ปไซต์ขายออนไลน์ แต่ๆๆเดี๋ยวก่อน ทีนี้มันมีเรื่อง Corporate เข้ามาเกี่ยว Kerry ไปผูกเป็น Channel ของพวกเว็ป Marketplace ได้เยอะมาก เรื่องบริการ และพนง. ก็สำคัญเพราะเขาทำธุรกิจแบบมุ่งเน้นผลกำไรอย่างเดียว ในขณะที่ปณ. ไทยถึงจะเปลี่ยนโครงสร้าง แต่มันก็ยังคงความเป็น...อยู่ เพราะฉะนั้นถ้าแย่หรือกระทบมันจะมาโดนจุดนี้ เรื่องพาร์ทเนอร์ เรื่องความคอนเวอร์เจนซ์ ความทันสมัย

เรื่อง COD ปณ. ไทยก็ทำได้นะ แต่ว่าคงทำยากหรือเข้ามาเป็น Corporate ยากกว่า Kerry แน่ๆ

สมัยก่อนส่งแต่ปณ. ครับไม่เคยมีปห. ส่งเยอะด้วย ของมีราคาหมด เคยใช้ส่งแบบขึ้นเครื่องวันเดียวถึงก็มี (Chanel Boy) ลค. ก็โอเค ประทับใจ Kerry มีส่งน้อยมากๆเพราะไม่สะดวก ปณ. ที่ผมส่งบ่อยสุดคือยานนาวากับเดอะสตรีท (อันหลังเปิด 24) ไม่คิดว่าแค่นี้จะส่งผลกระทบแบบหนักๆกับปณ. ไทยนะ ในเมื่อมันยังเป็น Courier หลัก บางพื้นที่กันดาร พื้นที่ชายแดน พื้นที่สามจังหวัดภาคใต้ ปณ. ไม่มีปัญหานะ ไปหมด จะไปส่งต่อหรือหา SUB-Contract ต่อก็ถือว่าทำได้ดี และที่สำคัญไม่มี Rider คนไหนเก่งเท่ากับของปณ. นะในความรู้สึกผม รู้ตรอกซอกซอย รู้ Behavior ของบ้านที่จะไปส่งดี  

ถูกต้องเลยครับ pablo สำคัญสุดคือหน่วยเล็กที่สุดคือคนส่งของ คือแกรู้หมดจริงๆว่าบ้านแต่ละคนอยู่ไหน ขนาดว่าผมย้ายร้านแล้วลูกค้ามาส่งของที่ร้านเก่า แต่แกก็ไม่ลืมนะว่าเราย้ายมาอยู่ที่ใหม่แกก็กลับมาส่งให้ตลอด แล้วพวกร้านค้าใหญ่แกเอารถมารับถึงที่เลย แถมได้ส่วนลดอีกซึ่งถูกกว่าเคอรี่แน่นอน
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: เล็กเรียวแหลมหลั่งเร็วไร้ลีลา
ตอบ: 44022
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 16:59
ผมชอบคนส่งไปรณีย์มากกว่าเคอรี่ เพราะประสบการณ์สูงกว่าเขียนผิดยังส่งถูกไม่อยู่บ้านมีฝากข้างบ้านให้ด้วยเพราะมาบ่อย
เคอรี่โทรมาไม่รับสายมันไปเลยนะไม่สนใจเลย โทรมาให้ไปรับของมันบอกให้5นาทีผมไปไม่ถึง2นาทีแม้งบ่นยับ
0
0
หัวหน้าแมวมอง
Status:
เข้าร่วม: 04 Jul 2009
ตอบ: 37537
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 17:00
ตอนที่ผูกขาดระบบขนส่ง(ตอนที่ขนส่วเอกชนยังไม่ทันตีตื้นขึ้นมา)

พนง.ไปรษณีย์สร้างผลงานชิ้นโบว์ดำไว้เยอะเกิน พัสดุหาย พัสดุตกหล่นจนไปจนถึงของแตกหักพังพินาศ

ไปรษณีย์ไทยเคยปรับปรุงแก้ไขอย่างจริงจังที่ไหน จำได้มีช่วงนึงเกิดดราม่าระหว่างผู้ใช้บริการขนส่ง

ไปรษณีย์กับพนง.ปณ ที่มีปชช.ส่วนนึงออกมาเขียนหน้ากล่องด่าและสาปแช่งคนที่โยนกล่องพัสดุ

ถ้าของแตกหักเสียหายขอให้ผู้โยนมีอันเป็นไป พนง.ปณ ออกมาโวยวายตัดพ้อกันใหญ่ว่าไม่ถูกต้อง

ทำทุกอย่างยกเว้นแก้ไขปฏิรูปองค์กรตัวเอง จริงๆการส่งพัสดุในประเทศไทยนี่ถือเป็นตลาดใหญ่

เป็นบ่อเงินบ่อทองของโอกาสที่รัญบาลควรคว้าเอาไว้ให้ได้เลย คือควรจะต้องเป็นผู้พัฒนาระบบขนส่ง

และโลจิสติกส์ที่มีศักยภาพเหนือเอกชนให้ได้ แต่ในความเป็นจริงมันไม่ใช่แบบนั้นไง

ที่ขนส่งเอกชนพัฒนาตัวเองมาจนหายใจรดต้นคอระบบไปรษณีย์ไทยก็เพราะระบบการทำงานส่วนนึง

ขององค์กรพวกคุณทำตัวเองทั้งนั้น(คุณไปรษณีย์ไทยที่เคารพครับ)คนทำงานดีในองค์กรพวกคุณก็มีเยอะ

แต่พวกปลาเน่าส่วนนึงทำเสียระบบเองจะโทษใครได้ เน่าทั้งข้องก็โดนเททิ้งเหมาเข่งแบบนี้แหละ

รีบๆหาทางพลิกวิกฤติให้เป็นโอกาสให้ได้ละกัน องค์กรไปรษณีย์มีจุดแข็งมีความพร้อมอยู่ในมือหลากหลายด้าน

กว่าขนส่งเอกชนอีก ยุคนี้มันเข้าสู่ยุคผู้บริโภคเค้าไม่ได้โง่แถมมีทางเลือกมากขึ้นแล้วนะครับ

เข้าตามสคริปการแข่งขันด้านคุณภาพของผู้ประกอบการผู้บริโภคได้รับผลประโยชน์เป๊ะๆ
0
0
Thai Politicians Model

นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 1494
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 17:01
ประเด็นอีกอย่างคือเงินเดือนดีด้วยนะครับ kerry ถึงแม้จะไม่เวอร์แต่มันรับได้อะ แบบคุ้มที่ทำงาน ฐานเงินเดือนเอย อินเซนทีฟเอย โบนัสเอย
0
0

P42
อวาตาร์&ลายเซ็นต์ผิดกฏ
Status:
เข้าร่วม: 19 Nov 2008
ตอบ: 4047
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 17:01
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: ขอบคุณ ขอโทษ พิมพ์ง่ายๆ
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 890
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 17:03
อ๋ออีกอย่างถ้ากลัวจะแย่หรือหายไปจากระบบ ให้ลองไปสาขาที่ผมไปแล้วปวดหัว (คนโคตรเยอะทุกเวลาทุกวี่ทุกวัน 55555+)

- ยานนาวา
- เดอะสตรีท (อันนี้ลองไปตอนทุ่มถึงสี่ทุ่ม โอโห ไมมันขายดีกันทุกคน รอโคตรจะนาน)
- ลาดพร้าว
- สนง. หลักสี่ (ตรงตู้ PO Box ที่เราเช่าไว้)

โคตรยุ่งวุ่นวายเอิกเริกคึกโครม เดิมทีถ้าผมจำไม่ผิดนะ Kerry เป็น Courier จากเกาะฮ่องกงนะโซนเกาลูน เพราะเกาะมันเล็ก การแข่งขันจึงสูงมาก ที่นั่นส่งวันเดียวถึงหมด (ก็มันเล็ก) ทีนี้เนี่ยถ้ามองแบบภาพรวมเล็กๆหรือแค่ COD เออมันก็ได้เปรียบ ดูดีแหละ แถมมันมีแฟรนไชส์ให้ซื้อด้วยนะ แต่ถ้ามองใหญ่ๆรวมไปถึงส่งออกนอกประเทศ เคลียร์ขาเข้า โห ปณ. กินขาด กระดูกคนละเบอร์

ปล. เคยเอากล่อง Kerry ไปส่งปณ นะแม่งไม่รับด้วย ลำบากแพคใหม่อีก 55555555+ โคตรยุ่งวุ่นวาย ไม่รู้ตอนนี้รับยัง
ปล. 2 ไอ้ที่ปณ. มันลดค่าส่งของหนักเพราะน่าจะเรื่องการวัดปริมาตรหรือขนาดกล่องของ Kerry มากกว่า ทำให้แบบของหนักแต่กล่องอาจไม่ใหญ่มากราคา Competitive กับ Kerry
ปล. 3 เรื่องส่วนแบ่งเนี่ย มันโดนอยู่แล้วแหละจะไปเหลือหรอ 555555+ และมันก็ไม่ได้มีแค่ Kerry ด้วย มันมีเนี่ยนิ่มเอ็กซ์เพรสอะ มีอยู่ที่สนามบินเลย ไว้ส่งของหนักๆแบบพ่อค้าแม่ค้าเอามาขาย Alphafast ก็มี (ส่งในกทม.) DHL, Fedex, TNT Courier ดังๆลงมาตีตลาด Retail กับ SMEs กันหมดแล้ว มีนี่อีก SCGEXPRESS ของปูนหน่ะก็มา Player มันเยอะ แต่ Player ใหญ่สุด เป้งสุดผมให้ปณ. ไทยอะ ดีไม่ดีบาง Courier มันก็ให้ปณ. ไทยหรือ Outsource ปณ. ไทยส่งในพื้นที่นั้นๆ เพราะมันไปเองแล้วขาดทุน ไม่คุ้มเสียมัน
แก้ไขล่าสุดโดย Pablo Escobar เมื่อ Mon Jul 16, 2018 17:10, ทั้งหมด 2 ครั้ง
3
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 17 Jul 2010
ตอบ: 7612
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 17:04
อยากจะสมน้ำหน้า ปณ.ไทย แต่เกรงใจเพื่อน จขกท.
ทำตัวเองล้วนๆครับ ปณ.ไทย
0
0
แขวนสตั๊ด
Status: ลูกพี่เฉิน ติ่ง พี่ตู้..
เข้าร่วม: 13 May 2007
ตอบ: 16126
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 17:05
Kerry ผมไม่ชอบใช้อะตรรกะคิดราคาแปลก ๆ ผมเคยส่งกรอบรูปกล่องมันขนาดประมาณ 20 - 30 นิ้ว kerry เอาน้ำแล้วเอาขนาดกล่องมาคำนวนด้วยผมโดนประมาณ 200 กว่าบาท อีกรอบผมส่ง EMS 100 กว่าบาทเองเพราะ ไปรณีไม่เอาขนาดมาคิดเอาแค่น้ำหนักล้วน ๆ
0
0
Milet..
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 09 Jan 2007
ตอบ: 1459
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 17:05
emula122 พิมพ์ว่า:
hi-parinya พิมพ์ว่า:
ผู้บริหาร คุณสมร ผลงานแกก็ดีอยู่นะ จากยุคขาดทุก แกก็ทำไปรษณีย์ไทยดีขึ้นเรื่อย
อาจจะไม่ดีเท่า แต่ดีกว่ารัฐวิสาหกิจอื่นๆ

องค์กร ที่ปรับตัวดี อยุ๋แล้วนะ...

แต่ใกล้ จะหมดยุคผู้บริหารคนนี้ อีกรอบ ถึงคราวที่ไปรษณีย์ไทยจะลำบาก

ผมละทึ่งจริงๆ มีคนคิดว่าไปรษณีย์ขาดทุนจนจะเจ๊งจริงๆด้วย ทั้งๆที่เป็นรัฐวิสาหกิจทำกำไรด้วยนะ

คือไม่ใช้ความรู้สึกอย่างเดียวกันจริงๆ ไม่ดูข้อมูลเลยว่าเขากำไรปีละกี่พันล้าน  

คู่แข่งเพิ่งโต และโตขึ้นเรื่อยๆครับ คนเริ่มรู้จักมากขึ้น แต่ก่อน kerry คืออะไรไม่เห็นรู้จัก
ตอนนี้อะไรๆก็ kerry ส่งไว+นุ่นนวล กินเปอร์เซ็นส่วนแบ่งตลาดมากขึ้นเรื่อยๆ ถ้า ปณ ไทย ไม่ปรับคุณภาพระดับหน้างานให้ได้มาตรฐานดีๆเนี่ย อนาคตน่าจะเสียส่วนแบ่งไปอีกเยอะครับ
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 10 May 2009
ตอบ: 9730
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 17:07
อันไหนถูกกว่าส่งแบบนั้น เคอรี่กล่องเล็กๆนี้อย่างถูก 30 บาท แถมมีอุปกรณ์ห่อฟรีอีก
ไปรษณีย์ขอสก็อตแทปแม่มอย่างกับขอทานไอห่าเอ้ย
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 22 May 2011
ตอบ: 2330
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 17:13
ถูกแบนแล้ว
4dREn4LiNE พิมพ์ว่า:
ผมยังคิดอยู่เลยครับว่าจะส่งจอ PC กลับบ้านลังเลว่าจะ เคอรี่หรือไปรษณีย์ แต่ใจไปทางเคอรี่นานแล้วแหละเพราะชื่อไสไปรษณีย์ค่อนข้างเลื่องลือ

ส่วนเรื่องมอไซค์ผมรบกวนถามทีครับว่าส่งเคอรี่ได้ไหมครับถ้าได้ก็ว่าจะส่งทั้ง 2 พร้อมกันเลย  

ผมอยู่ กลุ่ม ขายคอมมือ1-2 เวลาเค้าขายของกัน เยอะมากครั่บ ที่จะพ่วงด้วยคำว่า ส่ง เคอรี่
แบบ ในวงการนี้เค้าจะไว้ใจเจ้านี้กัน
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel