ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 26 Jan 2008
ตอบ: 904
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 20:58
[RE: อาชีพครู]
itmobile30 พิมพ์ว่า:
ครูถ้าบรรจุแล้วเงินเดือนไปไวกว่าข้าราชการอื่นนะ ยิ่งพวกที่วันๆไม่สอนเอาแต่นั่งทำผลงานเลื่อนวิทยฐานะยิ่งไปไวเลยหละ ที่น้อยอยู่ก็คือพวกอัตราจ้าง

ส่วนที่ครูเหมือนจะไม่มีเงินคือส่วนมากจัดการเรื่องเงินไม่เป็น บางคนกู้มาสองสามล้าน ซื้อแต่พวกของฟุ่มเฟือย เปลี่ยนรถบ้าง ซื้อคอมใหม่บ้าง ซึ่งไม่จำเป็นอะไรเลย

บางคนกู้ไปลงทุนก็พังเพราะตัวเองค้าขายไม่เป็น อีโก้สูง ใครสอนไม่ฟัง สุดท้ายก็พัง

พวกที่ใช้เงินเป็นก็มี กูไปซื้อที่ ซื้อสวน ทำบ้านเช่าบางคนเกษียณแล้วเป็นเสือนอนกินเลย

ครูทุกวันนี้งานสอนแค่เรื่องรองแล้ว งานเอกสารเรื่องหลัก เดี๋ยวประเมิน เดี๋ยวอบรม เดี๋ยวรับนโยบาย เดี๋ยวหน่วยงานภายนอกขอนักเรียนไปอบรม แทบจะไม่ได้สอน นี่มีโครงการอบรมครูหัวละหมื่น คลาสนึง 200 คน คิดดูว่าผลประโยชน์ตกอยู่กับใคร

ตอนนี้นะความรู้สึกเวลาสอนคือสงสารเด็กมาก ด้วยหลายๆอย่าง เด็กมันควรจะมีอะไรมากกว่านี้ ผมสอนโรงเรียนชนบทนะ  
เห็นด้วยครับ ผมรู้จักเพื่อนของเพื่อนที่เป็นครูด้วยกัน บรรจุได้ 5 ปีละครับ แต่กู้เงินไป 2 ล้านบาทละครับ เอาไปซื้อเรือให้ผัวตกปลาเล่นครับ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 13198
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 21:05
Spoil
itmobile30 พิมพ์ว่า:
ครูถ้าบรรจุแล้วเงินเดือนไปไวกว่าข้าราชการอื่นนะ ยิ่งพวกที่วันๆไม่สอนเอาแต่นั่งทำผลงานเลื่อนวิทยฐานะยิ่งไปไวเลยหละ ที่น้อยอยู่ก็คือพวกอัตราจ้าง

ส่วนที่ครูเหมือนจะไม่มีเงินคือส่วนมากจัดการเรื่องเงินไม่เป็น บางคนกู้มาสองสามล้าน ซื้อแต่พวกของฟุ่มเฟือย เปลี่ยนรถบ้าง ซื้อคอมใหม่บ้าง ซึ่งไม่จำเป็นอะไรเลย

บางคนกู้ไปลงทุนก็พังเพราะตัวเองค้าขายไม่เป็น อีโก้สูง ใครสอนไม่ฟัง สุดท้ายก็พัง

พวกที่ใช้เงินเป็นก็มี กูไปซื้อที่ ซื้อสวน ทำบ้านเช่าบางคนเกษียณแล้วเป็นเสือนอนกินเลย

ครูทุกวันนี้งานสอนแค่เรื่องรองแล้ว งานเอกสารเรื่องหลัก เดี๋ยวประเมิน เดี๋ยวอบรม เดี๋ยวรับนโยบาย เดี๋ยวหน่วยงานภายนอกขอนักเรียนไปอบรม แทบจะไม่ได้สอน นี่มีโครงการอบรมครูหัวละหมื่น คลาสนึง 200 คน คิดดูว่าผลประโยชน์ตกอยู่กับใคร

ตอนนี้นะความรู้สึกเวลาสอนคือสงสารเด็กมาก ด้วยหลายๆอย่าง เด็กมันควรจะมีอะไรมากกว่านี้ ผมสอนโรงเรียนชนบทนะ  

ที่ท่านพูดจริงหมดทุกอย่าง แฟนผมเป็นครูอัตราจ้างงานหนัก แฟนผมชอบนะที่ได้สอนเด็ก แต่จะมีปัญหากับครูที่บรรจุนี่แหละ
ครูที่บรรจุแล้วใช้ครูอัตราจ้างเหมือนลูกจ้าง เอาตำแหน่งมาบัฟกัน นั่งทำแต่เอกสารเพื่อมีผลกับระดับ และเงินที่จะได้ กู้ผ่านง่าย สวัสดิการดี มีฝากเงินผ่านสหกรณ์ครูได้ดอกเบี้ยเยอะกว่าฝากธนาคารอีก

สงสารเด็กครับ และผู้ปกครองเด็กครับ

ในภาคอีสานเคยได้ยินว่าครูชอบกู้มาซื้อบ้านซื้อรถ มาอวดและข่มกันไม่รู้จริงแค่ไหน
ผมว่าราชการที่คนจ้องจะเข้ามากที่สุดน่าจะ อาชีพครู นี่แหละครับ
แก้ไขล่าสุดโดย RIDER_V7 เมื่อ Mon Jul 16, 2018 21:08, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
"I come from the 1% but i represent the 99%"

Thanathorn J.
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 13198
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 21:21
ronaldinhomay พิมพ์ว่า:
ประสบการตรงของตัวเอง

ครูนอกจากหน้าที่สอน ยังต้องทำอย่างอื่นอีกมากมาย

ผมบรรจุ เงินเดือน 8970 บาท ผ่านมา 10 ปี ตอนนี้ 33k ยังไม่ทำจารย์ 3

และตอนนี้ ระบบการเลื่อนขั้นหรือที่เรียกว่า วิทยฐานะ ทำง่ายขึ้นครับ

คน คศ 3 เปน 4 นี่ต่อไป สบายๆเลยครับ

แต่สุดท้ายผมก็เบื่อระบบราชการอยู่ดี ระบบที่มีแต่การชิงดี แก่งแย่ง ทำดีเสมอตัว ทำมั่วโดนเละ

ผมคิดถึงเด็กๆครับ เวลาท้อหรือเหนื่อย ก็เอาวะ เรายังมีหน้าที่ที่ต้องสอนอยู่ ติว สอนให้เต็มที่  

แฟนผมก็รู้สึกแบบท่านครับ แต่แฟนผมออกมาแล้ว เค้าไม่ไหวกับเพื่อนร่วมงานจริงๆ
ทุกวันนี้แฟนผมยังคิดถึงเด็กอยู่เลย ถ้าสอนแต่เด็กแฟนผมบอกมีความสุขมาก
0
0
"I come from the 1% but i represent the 99%"

Thanathorn J.
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 12 Jan 2015
ตอบ: 5250
โพสเมื่อ: Tue Jul 17, 2018 08:38
1-2 หมื่นนี่ เอาจริงๆผมไม่นับว่าเยอะนะครับ กว่าจะแตะหลัก 3 หมื่นบวก อายุก็พอสมควรละนะ ประเทศเราคนเปิดร้านค้าขาย คนมีธุรกิจ รวยเอาๆ แต่คนประกอบอาชีพอย่างครู รวยหนี้ พอเงินไม่พอใช้ ต้องไปกู้ยืม
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel