ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะหมู่บ้าน
Status: 9.4607×10^12 (ปีแสง)
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 10444
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 14:52
[RE: อาชีพครู]
ใครบอกครูเงินเดือนน้อย เถียงขาดใจสุดดิ้นเลย ถ้าเทียบกับ กระทรวงสาสุขฯ
ไม่พูดมากเจ็บคอ หายากินก่อน
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 8103
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 14:54
เงินเดือนอาจจะเยอะกว่าข้าราชการสายอื่นจริง
แต่พูดได้เลยว่า งานเยอะกว่าบรรลัยครับ
สารพัดจะทำ
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 20500
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 14:54
ถูกแบนแล้ว
อย่างติวเตอร์นี่ นับเป็นครูได้มั้ยครับ?
0
0
นักเตะตำบล
Status: เราจะข้ามผ่าน คืนวันที่เลวร้าย.....,,ไปด้วยกัน
เข้าร่วม: 05 Nov 2014
ตอบ: 1469
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 14:57
อาชีพครู
ครูถ้าบรรจุแล้วเงินเดือนไปไวกว่าข้าราชการอื่นนะ ยิ่งพวกที่วันๆไม่สอนเอาแต่นั่งทำผลงานเลื่อนวิทยฐานะยิ่งไปไวเลยหละ ที่น้อยอยู่ก็คือพวกอัตราจ้าง

ส่วนที่ครูเหมือนจะไม่มีเงินคือส่วนมากจัดการเรื่องเงินไม่เป็น บางคนกู้มาสองสามล้าน ซื้อแต่พวกของฟุ่มเฟือย เปลี่ยนรถบ้าง ซื้อคอมใหม่บ้าง ซึ่งไม่จำเป็นอะไรเลย

บางคนกู้ไปลงทุนก็พังเพราะตัวเองค้าขายไม่เป็น อีโก้สูง ใครสอนไม่ฟัง สุดท้ายก็พัง

พวกที่ใช้เงินเป็นก็มี กูไปซื้อที่ ซื้อสวน ทำบ้านเช่าบางคนเกษียณแล้วเป็นเสือนอนกินเลย

ครูทุกวันนี้งานสอนแค่เรื่องรองแล้ว งานเอกสารเรื่องหลัก เดี๋ยวประเมิน เดี๋ยวอบรม เดี๋ยวรับนโยบาย เดี๋ยวหน่วยงานภายนอกขอนักเรียนไปอบรม แทบจะไม่ได้สอน นี่มีโครงการอบรมครูหัวละหมื่น คลาสนึง 200 คน คิดดูว่าผลประโยชน์ตกอยู่กับใคร

ตอนนี้นะความรู้สึกเวลาสอนคือสงสารเด็กมาก ด้วยหลายๆอย่าง เด็กมันควรจะมีอะไรมากกว่านี้ ผมสอนโรงเรียนชนบทนะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android

Facebook Fanpage :: www.facebook.com/paakhangban
Youtubee official :: ป้าข้างบ้าน
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2009
ตอบ: 4565
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 14:59
AnGYoOnSHi พิมพ์ว่า:
ผมไม่ได้เรียนครู ไม่ได้เป็นครูและผมก็ไม่รู้หรอกว่าเขาปลูกฝังครูว่าอะไรยังไงบ้าง ผมเห็นด้วยนะ ที่คนเป็นครูควรจะหวังดีกับนักเรียน ควรเต็มที่กับการสอน ไม่หวงวิชา ไม่คิดถึงแต่ความสบาย แต่ที่ผมไม่เห็นด้วยคือเรื่อง “เงินเดือน” พอมีคนเอาประเด็นนี้มาพูด คนมักจะบอก ถ้าคิดถึงเรื่องเงิน อย่ามาเป็นครู จริงๆผมว่ามันไม่ถูกต้องนะ ในเมื่อครูก็คือการประกอบอาชีพ เราทำงาน เราประกอบอาชีพ เราก็ต้องได้รับผลตอบแทน

เราไม่ได้เดินไปร้านข้าว แล้วบอกว่า ผมเป็นครู กินฟรีนะ เราไม่ได้ทำแบบนั้นได้ เราไม่ได้เดินไปห้าง พออยากได้ของ เราบอกเขาว่า เราเป็นครู เราต้องได้ฟรีนะ เราไม่ใช่แบบนั้น ทุกๆอย่างล้วนมีคุณค่าและมูลค่า ผมไม่ได้บอกว่าครูที่ไม่คิดถึงเรื่องเงิน คือความคิดที่ผิด แต่ผมกำลังจะบอกว่า พวกที่พยายามกดขี่อาชีพครูด้วยการจ้างงานถูกๆแล้วบอกต้องเสียสละ ความคิดแบบนั้นต่างหากที่มันผิด ในทางกลับกันถ้ารายได้ของครูมันมากพอและเหลือเก็บ ไอ่การเรียนพิเศษเพื่อรู้มากกว่าเพื่อนในห้องอาจจะไม่จำเป็น คุณครูเองก็คงจะเต็มที่ในการสอนมากกว่าที่เป็นอยู่ ครูจะเสียสละได้อย่างไร หากตัวเองยังแทบจะไม่พอ

ทุกวันนี้ผมเห็นใจเหล่าคุณครู คาบคาบหนึ่งสอนนักเรียนมากกว่า 20-40 คน บางที่สอนแตะที่ 50 คน แต่เงินเดินนั้น ช่างโหดร้ายเหลือเกิน ถ้าเราให้ความสำคัญกับอาชีพนี้มากขึ้น แน่นอนถ้ามันเป็นอาชีพที่รายได้สูง การแข่งขันมันก็จะเข้มข้นไปเอง การคัดกรองก็จะดีขึ้น คุณภาพคนก็จะดีขึ้น ไม่ใช่การจ้างถูกๆที่เอาครูห่วยๆหรือใครก็ได้ ไปสอนวิชาโน้น ไปสอนวิชานี้ มั่วซั่วสะเปะสะปะไปหมด เหมือนที่หลายๆโรงเรียนชอบทำ

สุดท้ายนี้ทั้งหมดที่ว่ามา มันก็แค่ความคิดของผม มันทั้งไม่ถูกและไม่ผิด มันเป็นแค่ความเห็นต่างของผม ผมแค่รู้สึกว่า เราให้ความสำคัญกับคำคำหนึ่งมาก เราพยายามสร้างให้คำคำหนึ่งเป็นสิ่งที่สุดยอดผู้เสียสละ แต่เราไม่คำนึงถึงความจริงเลยว่าเขาเองโดนคำเหล่านี้กดขี่  

ขอตอบบางประเด็นนะครับ
1.ส่วนตัวเงินเดือนครูหลายคนอาจจะมองว่าน้อย แต่เอาจริงก็ไม่ได้น้อยมากขนาดนั้นนะ ผมว่าก็อยู่ในระดับพอจะดำรงชีพได้ หากจะต้องเจียดเงินไปใช้หนี้ หรือให้พ่อแม่ หรือซื้อรถ ซื้อบ้านบ้าง ก็ถือว่าพอได้
3. เรื่องการคัดกรอง มีจริงครับ ก็คือครู 5 ปีนั่นไงทุนครูพันธุ์ใหม่ รุ่นนั้นบอกเลยว่าต้องเกรดดีมากทั้งก่อนเข้าคัดเลือก ระหว่างเรียน จริงๆ ผลก็คือได้ครูที่ส่วนตัวมองว่า คุณภาพแน่นมากนะ(อาจจะมีบ้างที่ไม่ใช่แต่ก็น้อย) แต่เชื่อไหมว่าระบบดีแบบไหนกำลังจะถูกยกเลิกไปซะงั้น (ท่านเจ้ากระทรวงจะกลับไปใช้หลักสูตร 4 ปี)
0
0
my name is PG
P=passion
G= gentle
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1887
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 15:07
ทุกสาขาอาชีพ ไม่ว่าจะเป็นตำแหน่งใด รัฐจัดสรรเงินเดือนให้สามารถดำรงชีพได้พอเพียงอยู่แล้ว
มีแค่ตัวบุคคลเท่านั้นที่จะทำให้ไม่พอกิน
1
0
กุแมนพอ ไม่ต้องขอมีพันธมิตร
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2009
ตอบ: 4565
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 15:09
itmobile30 พิมพ์ว่า:
ครูถ้าบรรจุแล้วเงินเดือนไปไวกว่าข้าราชการอื่นนะ ยิ่งพวกที่วันๆไม่สอนเอาแต่นั่งทำผลงานเลื่อนวิทยฐานะยิ่งไปไวเลยหละ ที่น้อยอยู่ก็คือพวกอัตราจ้าง

ส่วนที่ครูเหมือนจะไม่มีเงินคือส่วนมากจัดการเรื่องเงินไม่เป็น บางคนกู้มาสองสามล้าน ซื้อแต่พวกของฟุ่มเฟือย เปลี่ยนรถบ้าง ซื้อคอมใหม่บ้าง ซึ่งไม่จำเป็นอะไรเลย

บางคนกู้ไปลงทุนก็พังเพราะตัวเองค้าขายไม่เป็น อีโก้สูง ใครสอนไม่ฟัง สุดท้ายก็พัง

พวกที่ใช้เงินเป็นก็มี กูไปซื้อที่ ซื้อสวน ทำบ้านเช่าบางคนเกษียณแล้วเป็นเสือนอนกินเลย

ครูทุกวันนี้งานสอนแค่เรื่องรองแล้ว งานเอกสารเรื่องหลัก เดี๋ยวประเมิน เดี๋ยวอบรม เดี๋ยวรับนโยบาย เดี๋ยวหน่วยงานภายนอกขอนักเรียนไปอบรม แทบจะไม่ได้สอน นี่มีโครงการอบรมครูหัวละหมื่น คลาสนึง 200 คน คิดดูว่าผลประโยชน์ตกอยู่กับใคร

ตอนนี้นะความรู้สึกเวลาสอนคือสงสารเด็กมาก ด้วยหลายๆอย่าง เด็กมันควรจะมีอะไรมากกว่านี้ ผมสอนโรงเรียนชนบทนะ  

ย่อหน้าแรกก็เห็นด้วยครับ แต่หลังจากวันที่ 4 ก.ค. ไม่ใช่อย่างนั้นแล้วนะครับ การทำวิทยฐานะเพื่อเพิ่มเงินเดือน จะถูกกำหนดด้วยเงื่อนเวลาแล้วครับ กว่าจะได้วิทยฐานะชำนาญการพิเศษ ก็ถือว่าใช้เวลานานโขเลย
0
0
my name is PG
P=passion
G= gentle
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: กลุ่มเกรียนที่ชอบดราม่า พวกที่สมองกลวง คิดหรือสรรห
ตอบ: 18520
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 15:14

ใช่ครับพวกที่วันๆทำแต่ทำผลงานเลื่อนวิทยฐานะนี่ไม่สอนแล้วไปเบ่งใส่พวกครูอัตราจ้างหรือลูกจ้างชัวคราวขององค์กรอีก

มีดราม่าเกิดขึ้นแล้วกู้แล้วไม่จ่ายโคตรหน้าด้านเลย
https://www.facebook.com/permalink.php?story_fbid=482540275490407&id=100012033163351
0
0

ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: กลุ่มเกรียนที่ชอบดราม่า พวกที่สมองกลวง คิดหรือสรรห
ตอบ: 18520
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 15:15
determinate พิมพ์ว่า:
ทุกสาขาอาชีพ ไม่ว่าจะเป็นตำแหน่งใด รัฐจัดสรรเงินเดือนให้สามารถดำรงชีพได้พอเพียงอยู่แล้ว
มีแค่ตัวบุคคลเท่านั้นที่จะทำให้ไม่พอกิน  

https://www.facebook.com/permalink.php?story_fbid=482540275490407&id=100012033163351
1
0

นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 31 Jul 2009
ตอบ: 3301
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 15:15
อาชีพครู
เอกชน เงินเดือนน้อย

งานประเมิน แบบสอบถาม ไม่รู้ไรหนักหนา ต้องทำส่งผู้บริหาร เพราะเขาจะได้ถือเป็นผลงาน

ผลที่ได้ ไม่ได้มีเวลาให้กับ นร แบบเมื่อก่อน

ราชการ เงินเดือนถือว่าเยอะถ้าเทียบกับเอกชน
ครูที่นี้ก็จะเน้นทำผลงาน เพื่อให้ได้ค่าวิทยะฐานะ จะได้เป็นค่า ตน แถมไม่ต้องสอนเด็กให้เหนื่อย(ไม่ชัวร์ เพื่อนบอกมา)

คหสต

โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2008
ตอบ: 19863
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 15:17
แม่ผมเป็นอาจารย์เห็นบ่นว่าครูเงินเดือนก็เยอะ ถ้าเทียบอัตรากับอาจารย์มหาลัย ครูเงินเดือนเยอะกว่าอีก แต่ฟุ้งเฟ้อฟุ่มเฟือยกันเอง เอะอะก็อ้างว่าหนี้เยอะ คนอาชีพอื่น ข้าราชการฝ่ายอื่นๆ เค้าก็มีหนี้ซื้อบ้านซื้อรถกันทั้งนั้นแหละ ไม่เห็นมีเรียกร้องมากมายแบบครู
แก้ไขล่าสุดโดย bossa26 เมื่อ Mon Jul 16, 2018 15:18, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
AFC Wimbledon "The Real Dons"
นักเตะตำบล
Status: เราจะข้ามผ่าน คืนวันที่เลวร้าย.....,,ไปด้วยกัน
เข้าร่วม: 05 Nov 2014
ตอบ: 1469
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 15:19
อาชีพครู
pg-yuki พิมพ์ว่า:

ย่อหน้าแรกก็เห็นด้วยครับ แต่หลังจากวันที่ 4 ก.ค. ไม่ใช่อย่างนั้นแล้วนะครับ การทำวิทยฐานะเพื่อเพิ่มเงินเดือน จะถูกกำหนดด้วยเงื่อนเวลาแล้วครับ กว่าจะได้วิทยฐานะชำนาญการพิเศษ ก็ถือว่าใช้เวลานานโขเลย  

ผมก็ไม่ได้ติดตามเกณฑ์ใหม่เท่าไหร่ ด้วยความที่เป็นลูกจ้าง ถ้าเอาเงื่อนไขระยะเวลามาประกอบก็ดี จะได้เลิกบ้าผลงานแล้วมาสอนซะบ้าง
0
0

Facebook Fanpage :: www.facebook.com/paakhangban
Youtubee official :: ป้าข้างบ้าน
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 228
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 15:22
ผมว่าเงินเดือนครู นี้เยอะแล้วนะครับ มีค่าประจำตำแหน่งอีก
0
0

ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 14 Feb 2010
ตอบ: 2608
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 15:28
ถูกแบนแล้ว
พูดถึงครูบ้านนอกนะครับ จะว่าลำบากก็ลำบาก สบายก็สบาย บ้านห่างที่ทำงาน 5นาที แต่ก็มีหลายๆที่เจอ

ด้วยครอบครัวผมเป็นครู พ่อแม่ น้องชาย ลุงป้า น้าอา ครูทั้งหมด ยกเว้นผมที่แปลกมาเป็นวิศกร

ซึ่งพ่อกับแม่ผม เป็นครูโรงเรียนเล็ก ๆ ในจังหวัดทางภาคอีสานตอนบน เด็กที่มาเรียน ก็ตามประสาเด็กบ้านนอก พ่อแม่ไม่ได้ใส่ใจ ในหลายๆด้าย อาจเพราะงาน เยอะ เงินน้อย

นั่นทำให้แม่และพ่อ ต้องควักตังค์ตัวเองในหลายๆเรื่อง เช่นดินสอ สมุด ขนม(เนื่องในโอกาสวันเกิดของคนในครอบครัว ไอติม1ถังกินได้ทั้งโรงเรียน) พานักเรียนไปสอบ ไปแข่งขัน ไปร่วมกิจกรรม ค่าน้ำมันไม่เคยได้ กลับบ้าน 6โมงมั่งอย่างเร็ว 4โมงครึ่งตอนเย็น

แต่แปลกที่ท่านไม่เคยบ่นเลยซักนิด

ครูอัตราจ้างเอกชน ในต่างจังหวัด ที่ผมรู้จากพ่อนะ รัฐบาลช่วยจ่าย 9,000บาท แต่ครูต้องกดออกมาจ่ายคืน รร 2-3,000บาท อันนี้เรื่องจริง

ครูเงินเดือนน้อยจริง แต่กู้ง่ายมาก แม่เล่าให้ฟังครูที่รร. เงินเดือนเกือบๆ40,000 ผู้หญิงยังไม่แต่งงาน เงินเดือนหลังหักจ่ายหน้า เหลือ 2,000บาท(2,000นี่คือไม่ให้หักไปมากกว่านี้อีกแล้ว) ผมยังงง อยู่ได้ไงวะเดือน2พัน อันนี้คือสิ่งที่ต้องแก้ไข เพราะครูขาดสภาพคล่อง จะเอาจิตใจใหนมาสอนเดก
1
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 5587
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 15:29
ผมเห็นหลายๆคนบอก ครูเงินเดือนเยอะ

ผมเห็นครูใหม่ๆได้แค่ หลักพันเต็มที่ก็ 15k

แล้วคนที่เค้ามีความสามารถ เค้าไปรับ jobs เปิดที่เรียนพิเศษได้เยอะกว่าไม่รู้กี่เท่า
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel