ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะอบจ.
Status: นอนบ้าน Ro'se BLACKPINK
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 06 Aug 2009
ตอบ: 2385
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 15:36
[RE: อาชีพครู]
เงินเดือนสตาทน้อยไปประมาณ 2000

และงานนอกเหนือจาการเรียนการสอน มันเยอะเกินไปครับ

ทุกวันนี้ อบรมออนไลน์ อบรมนอกสถานที่ ประเมินทุกเดือน

แทบไม่ได้สอนกันเลย

ปล.ผมเป็นข้าราชการครู

สอบบรรจุได้ แต่ไม่มีบ้านพัก ต้องมาเช่าหอข้างนอก บ้านพักข้าราชการครู ให้ครูตปทอยู่

0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 06 Sep 2007
ตอบ: 1304
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 15:38
อัตราจ้างหลายๆคนเงินเดือนแค่ สี่ถึงห้าพันบาทเองนะ
อาศัยว่าได้อยู่ใกล้บ้านใกล้ครอบครัวเฉยๆ
0
0

นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 29 Apr 2009
ตอบ: 8289
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 15:54
เยอะจริงดิครับ

ผมโตมากับครอบครัวข้าราชการครู จำได้ว่าตอนเด็ก ๆ เงินเดือนพ่อกับแม่น้อยมาก

ที่มีกินมีใช้เพราะทำธุรกิจรับจัดสวนตามบ้านใหญ่กับโรงงานแล้วก็ทำน้ำผลไม้ส่งโรงเรียนขาย

ส่วนตอนนี้คือมันมีช่วงนึงที่เงินเดือนครูได้ปรับฐานเงินเดือนใหม่ไง จากทางรัฐบาลหน้าเหลี่ยมมั้ง

เงินเดือนตอนเกษียณหลังได้อาจารย์ 3 C8 มันเลยเยอะ

แต่ช่วงก่อนหน้านี้คือน้อยมาก โชคดีมีสวัสดิการเพราะผมป่วยบ่อย ค่ายาทีนึงหลายบาทแต่เบิกได้

ส่วนครูที่บรรจุตอนนี้ก็หมื่นต้น ๆ รึเปล่า เทียบกับงานแล้วก็หนักอยู่นะ

แล้วก็ไอ้ประเด็นที่เป็นข่าว เงินกู้ ชปค. เนี่ย อันนี้ทุเรศไป กู้เอง ใช้เอง จะมาให้รัฐบาลอุ้ม

คือเงินกู้นี้มันช่วยเยอะมากอยู่แล้ว ครูเพื่อนแม่กู้มาซื้อรถก่อนเกษียณ ใช้ได้ไม่ถึงปี ผ่อนคืนไปบ้าง สรุปคือยกหนี้เพราะหนี้มันทำประกันวงเงินไว้ให้ถ้าผู้กู้ตาย สรุปคือจ่ายไม่ถึง 10% แถมไม่มีภาระตกที่ลูกหลาน พอเห็นครูกลุ่มนี้มาร้องเรื่อง ชปค. แล้วรู้สึกไม่ดีเลย
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 2542
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 16:03
เดี๋ยวนี้ครูได้เยอะกว่าอาจารย์มหาวิทยาลัยอีกมั้ง จริงๆต้องบอกว่ามากกว่าข้าราชการสายอื่นด้วยซ้ำ

ทำอาจารย์ 3 ได้ ก็สบายทั้งชาติแล้ว
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 01 Feb 2010
ตอบ: 4304
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 16:13
[RE]อาชีพครู
ครูสตาร์ทน้อยมากครับ แล้วไปเอาจากไหน ทำวิทยฐานะ แล้วไม่ต้อง สอน ก็สอนปกติ แถมต้อง อบรม เพิ่ม
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status: ไปบอกผู้ใหญ่บ้านเลยครับ
เข้าร่วม: 18 Oct 2010
ตอบ: 12403
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 16:15
ครูเงินเดือนเยอะจะตาย สบายมีเสาร์อาทิตย์
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 05 Aug 2010
ตอบ: 14186
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 16:30
NickyTheKop พิมพ์ว่า:
ผมเห็นหลายๆคนบอก ครูเงินเดือนเยอะ

ผมเห็นครูใหม่ๆได้แค่ หลักพันเต็มที่ก็ 15k

แล้วคนที่เค้ามีความสามารถ เค้าไปรับ jobs เปิดที่เรียนพิเศษได้เยอะกว่าไม่รู้กี่เท่า  

พนักงานเอกชน ถ้าไม่ใช่อาชีพท็อปๆ หาได้หมื่นห้าก็หรูแล้วนะครับ ส่วนใหญ่ไม่ถึงกันด้วยซ้ำ โดยเฉพาะ ตจว

ไม่นับว่าครูมีสวัสดิการ และความสบายที่จะตามมาตอนปลายๆ อายุด้วยนะ ในขณะที่พนักงานเอกชน อาจจะโดนออกเมื่อไรก็ได้ เงินบำเหน็จบำนาญก็ไม่มี
1
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 5587
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 16:33
GeneralAK พิมพ์ว่า:
ผมเห็นหลายๆคนบอก ครูเงินเดือนเยอะ

ผมเห็นครูใหม่ๆได้แค่ หลักพันเต็มที่ก็ 15k

แล้วคนที่เค้ามีความสามารถ เค้าไปรับ jobs เปิดที่เรียนพิเศษได้เยอะกว่าไม่รู้กี่เท่า  

พนักงานเอกชน ถ้าไม่ใช่อาชีพท็อปๆ หาได้หมื่นห้าก็หรูแล้วนะครับ ส่วนใหญ่ไม่ถึงกันด้วยซ้ำ โดยเฉพาะ ตจว

ไม่นับว่าครูมีสวัสดิการ และความสบายที่จะตามมาตอนปลายๆ อายุด้วยนะ ในขณะที่พนักงานเอกชน อาจจะโดนออกเมื่อไรก็ได้ เงินบำเหน็จบำนาญก็ไม่มี  

ผมจำได้ เวปเราเคยมีโพลเงินเดือน ส่วนมากอยู่ที่ 30-40k เลยนะ
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 3221
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 16:59
ถูกแบนแล้ว
ครูเงินเดือนน้อยกว่าทำเอกชนแน่นอน โบนัสไม่มี แต่สบายตอนแก่ วันหยุดเยอะ แต่ทำงานวันหยุดก็เยอะเหมือนกัน
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 07 Apr 2009
ตอบ: 6047
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 17:04
itmobile30 พิมพ์ว่า:
pg-yuki พิมพ์ว่า:
ครูถ้าบรรจุแล้วเงินเดือนไปไวกว่าข้าราชการอื่นนะ ยิ่งพวกที่วันๆไม่สอนเอาแต่นั่งทำผลงานเลื่อนวิทยฐานะยิ่งไปไวเลยหละ ที่น้อยอยู่ก็คือพวกอัตราจ้าง

ส่วนที่ครูเหมือนจะไม่มีเงินคือส่วนมากจัดการเรื่องเงินไม่เป็น บางคนกู้มาสองสามล้าน ซื้อแต่พวกของฟุ่มเฟือย เปลี่ยนรถบ้าง ซื้อคอมใหม่บ้าง ซึ่งไม่จำเป็นอะไรเลย

บางคนกู้ไปลงทุนก็พังเพราะตัวเองค้าขายไม่เป็น อีโก้สูง ใครสอนไม่ฟัง สุดท้ายก็พัง

พวกที่ใช้เงินเป็นก็มี กูไปซื้อที่ ซื้อสวน ทำบ้านเช่าบางคนเกษียณแล้วเป็นเสือนอนกินเลย

ครูทุกวันนี้งานสอนแค่เรื่องรองแล้ว งานเอกสารเรื่องหลัก เดี๋ยวประเมิน เดี๋ยวอบรม เดี๋ยวรับนโยบาย เดี๋ยวหน่วยงานภายนอกขอนักเรียนไปอบรม แทบจะไม่ได้สอน นี่มีโครงการอบรมครูหัวละหมื่น คลาสนึง 200 คน คิดดูว่าผลประโยชน์ตกอยู่กับใคร

ตอนนี้นะความรู้สึกเวลาสอนคือสงสารเด็กมาก ด้วยหลายๆอย่าง เด็กมันควรจะมีอะไรมากกว่านี้ ผมสอนโรงเรียนชนบทนะ  

ย่อหน้าแรกก็เห็นด้วยครับ แต่หลังจากวันที่ 4 ก.ค. ไม่ใช่อย่างนั้นแล้วนะครับ การทำวิทยฐานะเพื่อเพิ่มเงินเดือน จะถูกกำหนดด้วยเงื่อนเวลาแล้วครับ กว่าจะได้วิทยฐานะชำนาญการพิเศษ ก็ถือว่าใช้เวลานานโขเลย  

ผมก็ไม่ได้ติดตามเกณฑ์ใหม่เท่าไหร่ ด้วยความที่เป็นลูกจ้าง ถ้าเอาเงื่อนไขระยะเวลามาประกอบก็ดี จะได้เลิกบ้าผลงานแล้วมาสอนซะบ้าง  

ว21 มีเวลามาประกอบใช่ครับ มีเงื่อนไขเวลามาเพิ่ม ครูผู้ช่วย 2 ปี > คศ.1 5 ปี > คศ.2 5 ปี ไปเรื่อยๆ ไม่ใช่ว่าครบเวลาแล้วเลื่อนอัตโนมัตินะ แค่มีสิทธิ์ยื่นประเมิน แถมส่วนอื่นยังอยู่ครบเลยครับ คาบสอนต้องครบ มีชั่วโมง PLC ต้องไปอบรมครูให้ได้ชั่วโมงตามกำหนด ตกเงื่อนไขอะไรไปเริ่มนับเวลาใหม่ ... ครูเก่าๆ เขาลอยหมดแล้วครับ ครูใหม่ตายยังเขียด

ครูใหม่ๆ ไฟจะมอดเอา ไฟแรงเปิดโครงการใหม่ๆ ครูเก่าๆ ก็หมั่นไส้อีก ไม่เคยมีปัญหากับการเรียนการสอนเลย มีปัญหาแต่กับเพื่อนร่วมงานและระบบเนี่ยแหละ

แต่ส่วนตัว สำหรับข้าราชการครูเงินเดือนถือว่าเยอะจริงครับ อันนี้ยอมรับ ถ้าขึ้น คศ. สูงๆ แล้วนะ แต่สำหรับครูรุ่นใหม่ๆ อย่างผมเนี่ย กว่าจะเงินเดือนสูงอย่างที่ท่านๆ พูดกันก็โดนเวลาผูกถ่วงไว้ ไม่ใช่แค่เร่งทำผลงานก็ปั้มขั้นได้

ปล. จะพ้นครูผู้ช่วย เดือนตุลานี้แล้วครับ บรรจุมาจะ 2 ปีละ เงินเดือนขึ้นมาประมาณ เกือบๆ 2000 ...
1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 05 Aug 2010
ตอบ: 14186
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 17:23
GeneralAK พิมพ์ว่า:

ผมจำได้ เวปเราเคยมีโพลเงินเดือน ส่วนมากอยู่ที่ 30-40k เลยนะ  

คนได้น้อยไม่โหวตไงครับ ของแบบนี้เรื่องปกตินะ

อย่างเอาแถวบ้านผมเลย ตจว ทำงานโรงงานยาง (วิศวกร) รวมเบ็ดเสร็จ 13k อยากได้มากกว่านี้ก็อัด OT เอา

แต่จบมาสอบครูก็ 15k ปลอดภัยไม่โดนเลิกจ้าง มีสวัสดิการถึงลูก ถึงพ่อแม่
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 19 Jan 2015
ตอบ: 1979
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 17:40
เห็นแล้วอยากเป็นครูจุง
0
0
นักเตะตำบล
Status: เราจะข้ามผ่าน คืนวันที่เลวร้าย.....,,ไปด้วยกัน
เข้าร่วม: 05 Nov 2014
ตอบ: 1469
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 18:09
อาชีพครู
o6sEnsEo พิมพ์ว่า:
pg-yuki พิมพ์ว่า:
ครูถ้าบรรจุแล้วเงินเดือนไปไวกว่าข้าราชการอื่นนะ ยิ่งพวกที่วันๆไม่สอนเอาแต่นั่งทำผลงานเลื่อนวิทยฐานะยิ่งไปไวเลยหละ ที่น้อยอยู่ก็คือพวกอัตราจ้าง

ส่วนที่ครูเหมือนจะไม่มีเงินคือส่วนมากจัดการเรื่องเงินไม่เป็น บางคนกู้มาสองสามล้าน ซื้อแต่พวกของฟุ่มเฟือย เปลี่ยนรถบ้าง ซื้อคอมใหม่บ้าง ซึ่งไม่จำเป็นอะไรเลย

บางคนกู้ไปลงทุนก็พังเพราะตัวเองค้าขายไม่เป็น อีโก้สูง ใครสอนไม่ฟัง สุดท้ายก็พัง

พวกที่ใช้เงินเป็นก็มี กูไปซื้อที่ ซื้อสวน ทำบ้านเช่าบางคนเกษียณแล้วเป็นเสือนอนกินเลย

ครูทุกวันนี้งานสอนแค่เรื่องรองแล้ว งานเอกสารเรื่องหลัก เดี๋ยวประเมิน เดี๋ยวอบรม เดี๋ยวรับนโยบาย เดี๋ยวหน่วยงานภายนอกขอนักเรียนไปอบรม แทบจะไม่ได้สอน นี่มีโครงการอบรมครูหัวละหมื่น คลาสนึง 200 คน คิดดูว่าผลประโยชน์ตกอยู่กับใคร

ตอนนี้นะความรู้สึกเวลาสอนคือสงสารเด็กมาก ด้วยหลายๆอย่าง เด็กมันควรจะมีอะไรมากกว่านี้ ผมสอนโรงเรียนชนบทนะ  

ย่อหน้าแรกก็เห็นด้วยครับ แต่หลังจากวันที่ 4 ก.ค. ไม่ใช่อย่างนั้นแล้วนะครับ การทำวิทยฐานะเพื่อเพิ่มเงินเดือน จะถูกกำหนดด้วยเงื่อนเวลาแล้วครับ กว่าจะได้วิทยฐานะชำนาญการพิเศษ ก็ถือว่าใช้เวลานานโขเลย  

ผมก็ไม่ได้ติดตามเกณฑ์ใหม่เท่าไหร่ ด้วยความที่เป็นลูกจ้าง ถ้าเอาเงื่อนไขระยะเวลามาประกอบก็ดี จะได้เลิกบ้าผลงานแล้วมาสอนซะบ้าง  

ว21 มีเวลามาประกอบใช่ครับ มีเงื่อนไขเวลามาเพิ่ม ครูผู้ช่วย 2 ปี > คศ.1 5 ปี > คศ.2 5 ปี ไปเรื่อยๆ ไม่ใช่ว่าครบเวลาแล้วเลื่อนอัตโนมัตินะ แค่มีสิทธิ์ยื่นประเมิน แถมส่วนอื่นยังอยู่ครบเลยครับ คาบสอนต้องครบ มีชั่วโมง PLC ต้องไปอบรมครูให้ได้ชั่วโมงตามกำหนด ตกเงื่อนไขอะไรไปเริ่มนับเวลาใหม่ ... ครูเก่าๆ เขาลอยหมดแล้วครับ ครูใหม่ตายยังเขียด

ครูใหม่ๆ ไฟจะมอดเอา ไฟแรงเปิดโครงการใหม่ๆ ครูเก่าๆ ก็หมั่นไส้อีก ไม่เคยมีปัญหากับการเรียนการสอนเลย มีปัญหาแต่กับเพื่อนร่วมงานและระบบเนี่ยแหละ

แต่ส่วนตัว สำหรับข้าราชการครูเงินเดือนถือว่าเยอะจริงครับ อันนี้ยอมรับ ถ้าขึ้น คศ. สูงๆ แล้วนะ แต่สำหรับครูรุ่นใหม่ๆ อย่างผมเนี่ย กว่าจะเงินเดือนสูงอย่างที่ท่านๆ พูดกันก็โดนเวลาผูกถ่วงไว้ ไม่ใช่แค่เร่งทำผลงานก็ปั้มขั้นได้

ปล. จะพ้นครูผู้ช่วย เดือนตุลานี้แล้วครับ บรรจุมาจะ 2 ปีละ เงินเดือนขึ้นมาประมาณ เกือบๆ 2000 ...

ผมยังจ้างสอนอยู่เลย เบื่อระบบ เบื่อคนเหมือนกันเลย ทุกวันนี้ขอคาบสอนเต็มพิกัด สอนทุกคาบ 38 คาบต่อสัปดาห์ละ จะได้ไม่ต้องมีใครมายุ่ง อยู่กับเด็กสบายใจกว่า ไม่มีเล่ห์เลี่ยม ไม่รอเหยียบหัว ไม่แทงข้างหลัง
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0

Facebook Fanpage :: www.facebook.com/paakhangban
Youtubee official :: ป้าข้างบ้าน
ผู้ช่วยแมวมอง
Status:
เข้าร่วม: 04 Feb 2011
ตอบ: 6423
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 18:20
ถามค่าตอบแทนครูหน่อยสิครับ ที่บอกว่าเยอะ ผมว่าไม่เยอะนะ น้องที่ทำงานเมียเป็นครู เทียบชั้นประมาณชำนาญการ ยังน้อยกว่าน้องที่ทำงาน ซึ่งบรรจุได้มาประมาณสามปี
0
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 10117
โพสเมื่อ: Mon Jul 16, 2018 19:52
ประสบการตรงของตัวเอง

ครูนอกจากหน้าที่สอน ยังต้องทำอย่างอื่นอีกมากมาย

ผมบรรจุ เงินเดือน 8970 บาท ผ่านมา 10 ปี ตอนนี้ 33k ยังไม่ทำจารย์ 3

และตอนนี้ ระบบการเลื่อนขั้นหรือที่เรียกว่า วิทยฐานะ ทำง่ายขึ้นครับ

คน คศ 3 เปน 4 นี่ต่อไป สบายๆเลยครับ

แต่สุดท้ายผมก็เบื่อระบบราชการอยู่ดี ระบบที่มีแต่การชิงดี แก่งแย่ง ทำดีเสมอตัว ทำมั่วโดนเละ

ผมคิดถึงเด็กๆครับ เวลาท้อหรือเหนื่อย ก็เอาวะ เรายังมีหน้าที่ที่ต้องสอนอยู่ ติว สอนให้เต็มที่
2
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel