ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
คอมเมนเตเตอร์
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 24906
โพสเมื่อ: Sat May 26, 2018 22:03
[RE: ผิดไหมครับที่ไม่ชอบทำบุญกับวัด ?]
toeshiamp พิมพ์ว่า:
อาร์ท ฟรีคิก พิมพ์ว่า:
beebugbunnee พิมพ์ว่า:
ใครเป็นชาวพุทธแต่ไม่รู้จักพุทธดี

ลองฟังคลิปพุทธวจน ในยูทูปดูครับ

ท่านอาจจะกระจ่างแจ้งหายสงสัย

ว่าสิ่งที่ท่านรู้มาปฏิบัติมาใช่พุทธที่แท้จริงหรือไม่
ผมว่า90กว่า% เป็นชาวพุทธในทะเบียนบ้านเท่านั้น

ลองดูครับทุกท่าน ส่วนตัวสิ้นสงสัยมานานแล้ว  

ตอนนี้ผมศึกษาหลายสำนักเลย ทั้งพุทธวจน หลวงพ่อปราโมทย์ หลวงพ่อฤาษีลิงดำ สิ่งที่ผมสงสัยอยากถามท่าน คือ
1.พุทธวจน เป็นคำของพระพุทธเจ้าจริงๆเหรอครับ อ้างอิงจากไหน
2.หนทางปฏิบัติสู่พระโสดาบัน มันมีวิธีปฏิบัติกี่หนทางกันครับ  

พระโสดาบัน พระพุทธองค์ทรงตรัสไว้ว่า

ตัดสังโยชน์ 3 ประการ
1 ระลึกไว้เสมอว่าเราต้องตาย ตายแน่ๆ
2 รักษาศีลให้บริสุทธิ์ ทั้งกาย วาจา ใจ
3 เคารพ พระพุทธ พระธรรม พระอริยสงฆ์ ด้วยใจจริง  

อันนี้คำสอนหลวงพ่อฤาษีลิงดำรึป่าวครับ ผมสงสัยข้อ 1 ท่านบอกว่าระลึกถึงความตายเป็นอารมณ์(มรณานุสติ) ส่วนท่านอื่นสอนให้ละตัวเราของเรา โดยให้จิตรู้อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา แล้วจะละสัยกายทิฏฐิได้เอง
ปฏิบัติยังไงเป็นทางละข้อ 1 ได้ครับ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 15 Apr 2007
ตอบ: 587
โพสเมื่อ: Sat May 26, 2018 22:12
[RE: ผิดไหมครับที่ไม่ชอบทำบุญกับวัด ?]
toeshiamp พิมพ์ว่า:
ใครเป็นชาวพุทธแต่ไม่รู้จักพุทธดี

ลองฟังคลิปพุทธวจน ในยูทูปดูครับ

ว่าสิ่งที่ท่านรู้มาปฏิบัติมาใช่พุทธที่แท้จริงหรือไม่
ผมว่า90กว่า% เป็นชาวพุทธในทะเบียนบ้านเท่านั้น

ลองดูครับทุกท่าน ส่วนตัวสิ้นสงสัยมานานแล้ว  

ตอนนี้ผมศึกษาหลายสำนักเลย ทั้งพุทธวจน หลวงพ่อปราโมทย์ หลวงพ่อฤาษีลิงดำ สิ่งที่ผมสงสัยอยากถามท่าน คือ
1.พุทธวจน เป็นคำของพระพุทธเจ้าจริงๆเหรอครับ อ้างอิงจากไหน
2.หนทางปฏิบัติสู่พระโสดาบัน มันมีวิธีปฏิบัติกี่หนทางกันครับ  

พระโสดาบัน พระพุทธองค์ทรงตรัสไว้ว่า

ตัดสังโยชน์ 3 ประการ
1 ระลึกไว้เสมอว่าเราต้องตาย ตายแน่ๆ
2 รักษาศีลให้บริสุทธิ์ ทั้งกาย วาจา ใจ
3 เคารพ พระพุทธ พระธรรม พระอริยสงฆ์ ด้วยใจจริง  

อันนี้คำสอนหลวงพ่อฤาษีลิงดำรึป่าวครับ ผมสงสัยข้อ 1 ท่านบอกว่าระลึกถึงความตายเป็นอารมณ์(มรณานุสติ) ส่วนท่านอื่นสอนให้ละตัวเราของเรา โดยให้จิตรู้อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา แล้วจะละสักกายทิฏฐิได้เอง
ปฏิบัติยังไงเป็นทางละข้อ 1 ได้ครับ  

ก็จะคล้ายๆ กันครับ

พระโสดาบัน = ระลึกเพียงแค่เราตายแน่

พระอรหันต์ = ระลึกเราตายแน่ จนเห็นว่าร่างกายมันไม่ใช่ของเรา
(ซึ่งพระโสดาบันยังมองไม่ถึงขนาดนั้น ยังรักกาย แต่งเสริมเติมสวย แต่รู้ว่าตายแน่)

เมื่อเราระลึกไว้เสมอว่า เราจะต้องตาย เราก็จะอยากทำแต่ความดี

ไม่อยากทำความชั่ว ไม่อยากได้อะไรที่เกินไป ไม่ขวนขวายเกินความจำเป็น

เราเพียงแค่มาอาศัยร่างกายนี้เท่านั้น เมื่อวิญญาณออกจากร่างแล้ว

ร่างนี้ก็เหมือนกับขอนไม้ ที่ไร้ประโยชน์

แก้ไขล่าสุดโดย toeshiamp เมื่อ Sat May 26, 2018 22:15, ทั้งหมด 1 ครั้ง
3
0
ไม่มีลายเซ็น
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2014
ตอบ: 8902
โพสเมื่อ: Sat May 26, 2018 22:28
twentyfourseven พิมพ์ว่า:
ANNIHILATOR พิมพ์ว่า:

อยากสอบถามท่านเรื่อง ศีล 5 เหมือนกันครับ ว่าถ้าผมมองว่า ข้อที่ดื่มสุรา แล้วผิดศีล 5 ผมมองว่า ไม่บาปจะแปลกไหม ถ้าเราดื่มที่บ้าน หรือ ดื่มโดยไม่สร้างความเดือดร้อนให้ใคร อย่างไปตปท ที่เยอรมัน เค้าก็ดื่มกันจนขึ่นชื่อ แต่พลเมืองเค้าก็ยังมีคุณภาพ คุมสติได้ ดื่มแต่พอควร แบบนี้อะครับ

ผิดครับ มีเจตนาดื่มสุราเมรัย และได้ดื่มแล้ว
แต่ผมอธิบายเหตุผลไม่ได้นะ คือต้องเชื่อในพระพุทธเจ้าท่านมีญาณที่เหนือคนธรรมดา เราชาวพุทธมีหน้าที่ศรัทราในพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ รักษาศีล 5 ปฏิบัติธรรมเพื่อเป้าหมายสูงสุดของพุทธศาสนา คือนิพพาน  

ใช่ครับท่าน ตามหลักมันผิดศีล 5 แต่ในแง่เหตุและผล สมมติผมกินที่บ้านแล้วนอนเลย ผมผิดศีลข้อ 5 เต็มๆ เทียบกับเด็กแว้นซ์ที่ออกไปซิ่งมอไซดึกๆ ดื่นๆ กรณีที่เค้าแค่ไปซิ่ง เสียงดังอย่างเดียว ไม่เล่นยา ไม่ Sex นี่ในแง่พุทธศาสนา ผมบาปกว่าเด็กแว้นอีกรึเปล่าครับ ยอมรับว่า ผมศึกษาพุทธศาสนามาไม่มาก เคยบวช ผิดหวังเลยครับ เลยศึกออกก่อนกำหนดด้วย  

ท่านไม่ได้บังคับว่าชาวพุทธทุกคนต้องถือศีล 5 ถ้าทำไม่ได้คือบาปตกนรกชดใช้กรรมไปซะทุกอย่าง ท่านแค่ให้ถือศีล 5 เป็นแนวทาง ทำได้ก็เป็นศรีแก่ตัว ทำไม่ได้ก็ดึงตัวเองลงต่ำเอง

สาเหตุที่ท่านให้ถือศีลข้อที่ 5 ตามพระไตรปิฎกเพราะสุรานอกจากจะทำให้ขาดสติแล้วจะนำไปสู่อบายมุขอื่นๆด้วย

ดังนั้นการดื้มสุราผิด ศีล 5 บาปหรือไม่ บาป แต่ไม่ได้ร้ายแรงอะไรขนาดนั้น ย้ำอีกที ผิดศีล 5 ไม่ได้แปลว่าต้องตกนรกทุกเรื่องไป ในพระไตรปิฎกแค่บอกว่าจะพาตัวเองต่ำลง ดื่มมากเข้าก็กลายเป็นบ้า นั่นคือผลกรรมที่ท่านจะได้รับ แค่นั้น

จริงๆหลักธรรมที่ท่านเทศไว้มีหลายข้อที่คือทำได้ก็ดี ไม่อยากทำก็แล้วแต่ท่าน ฟังดูแปลกๆแต่ท่านดูไม่มายด์จริงๆนะ ใครอยากทำก็ทำไม่ทำก็เรื่องของท่าน ท่านก็ออกเทศไปเรื่อยๆของท่าน ไม่ได้บังคับว่าพุทธทุกคนต้องทำตาม
3
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 384
โพสเมื่อ: Sat May 26, 2018 22:45

1.คำสอนตถาคตสอดรับไม่ขัดแย้งกัน
เธอทั้งหลายยังไม่พึงชื่นชม ยังไม่พึงคัดค้านคำกล่าวของผู้นั้น พึงเรียนบท
และพยัญชนะเหล่านั้นให้ดี แล้วพึงสอบสวนลงในพระสูตร เทียบเคียงดูในวินัย
ถ้าบทและพยัญชนะเหล่านั้น สอบลงในสูตรก็ไม่ได้ เทียบเข้าในวินัยก็ไม่ได้ พึงลง
สันนิษฐานว่า “นี้มิใช่พระดำรัสของพระผู้มีพระภาคพระองค์นั้นแน่นอน และภิกษุ
นี้รับมาผิด” เธอทั้งหลายพึงทิ้งคำนั้นเสีย ถ้าบทและพยัญชนะเหล่านั้น สอบลง
ในสูตรก็ได้ เทียบเข้าในวินัยก็ได้ พึงลงสันนิษฐานว่า “นี้เป็นพระดำรัสของพระ
ผู้มีพระภาคพระองค์นั้นแน่นอน และภิกษุนั้นรับมาด้วยดี”เธอทั้งหลายพึงจำ
มหาปเทส.. นี้ไว้

ตถาคตจะสอนซ้่ำกันในหลายพระสูตรซึ่งสอดรับกันหมดไม่แย้งกัน
ไม่มีใครมีความสามารถนี้
เราก็เอาจุดนี้ไปเทียบกันหลายๆสูตร หลายๆหลักฐาน
ถ้าเราอ่านคำตถาคตจะรู้เลยว่าลึกซึ้งมาก คมคายมาก
ไม่มีใครคิดคำพูดแบบนั้นได้แน่นอนถึงเขาจะอัจฉริยะขนาดไหนก็ตาม
สมัยกันใช้แค่ปากเปล่าพูด แล้วก็จำเท่านั้น ท่านนึกดูว่าน่าอัศจรรย์ไหมที่เมื่อนำคำเหล่านั้นมาลงหนังสือแล้วคำเหล่านั้นจะเหมือนกันเป๊ะ สอดรับกันหมด ทั้งที่คำสอนนั้นอักษรมากมายมหาศาล
คนธรรมดาแค่หนังสือเล่มเดียวกันเขียนก็แย้งกันแล้วต้องกลับไปอ่านดูว่าเขียนอะไรไว้ก่อนหน้า ขนาดนั้นก้ยังมีพลาด

2.โสดาบันผมไม่แน่ใจตัวเลขจำนวนนัยยะมีเท่าไหร่แน่ แต่ได้ยินว่าประมาณ4-5สิบนัยยะ
แต่หลักเลยคือมั่นคงไม่หวั่นไหวในพระพุทธพระธรรมพระสงฆ์+ศีลไม่ขาดไม่ทะลุไม่ด่างไม่พร้อย
เห็นจิตมีการเกิดดับ
2
0
สิ่งใดเกิดขึ้นสิ่งนั้นย่อมดับไป
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 384
โพสเมื่อ: Sat May 26, 2018 22:59

อยากสอบถามท่านเรื่อง ศีล 5 เหมือนกันครับ ว่าถ้าผมมองว่า ข้อที่ดื่มสุรา แล้วผิดศีล 5 ผมมองว่า ไม่บาปจะแปลกไหม ถ้าเราดื่มที่บ้าน หรือ ดื่มโดยไม่สร้างความเดือดร้อนให้ใคร อย่างไปตปท ที่เยอรมัน เค้าก็ดื่มกันจนขึ่นชื่อ แต่พลเมืองเค้าก็ยังมีคุณภาพ คุมสติได้ ดื่มแต่พอควร แบบนี้อะครับ

ผิดครับ มีเจตนาดื่มสุราเมรัย และได้ดื่มแล้ว
แต่ผมอธิบายเหตุผลไม่ได้นะ คือต้องเชื่อในพระพุทธเจ้าท่านมีญาณที่เหนือคนธรรมดา เราชาวพุทธมีหน้าที่ศรัทราในพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ รักษาศีล 5 ปฏิบัติธรรมเพื่อเป้าหมายสูงสุดของพุทธศาสนา คือนิพพาน  

ใช่ครับท่าน ตามหลักมันผิดศีล 5 แต่ในแง่เหตุและผล สมมติผมกินที่บ้านแล้วนอนเลย ผมผิดศีลข้อ 5 เต็มๆ เทียบกับเด็กแว้นซ์ที่ออกไปซิ่งมอไซดึกๆ ดื่นๆ กรณีที่เค้าแค่ไปซิ่ง เสียงดังอย่างเดียว ไม่เล่นยา ไม่ Sex นี่ในแง่พุทธศาสนา ผมบาปกว่าเด็กแว้นอีกรึเปล่าครับ ยอมรับว่า ผมศึกษาพุทธศาสนามาไม่มาก เคยบวช ผิดหวังเลยครับ เลยศึกออกก่อนกำหนดด้วย  

กินเหล้าทำให้ เกิดหลงเกิดลืมเกิดสนุก สติขาดสติโดนระงับทำให้จิตไหลไปตามอารมณ์
ซึ่งเป็นบ่อเกิดอกุศลกรรมได้ทุกประเภท
ซึ่งปกติแล้วจิตควรอยู่กับกายคือลมหายใจหรืออิริยาบทปัจจบัน
ท่านจึงชื่อว่ามีความประมาทแล้ว

เด็กแว้น ทำให้จิตไหลไปตามอารมณ์ความสนุก ชื่อว่าอยู่ในความประมาทเหมือนกัน
แต่สติยังไม่ขาด แต่ยังไม่บาปอะไร
1
0
สิ่งใดเกิดขึ้นสิ่งนั้นย่อมดับไป
นักบอลถ้วย ข.
Status: คบกับพี่ไม่เจ็บมาก
เข้าร่วม: 28 Mar 2015
ตอบ: 3765
โพสเมื่อ: Sat May 26, 2018 23:22
วัดใน กทม ผมไม่ได้ไปมานานมาก ใครชวนก็ไม่ไป แต่ผมชอบไปวัดป่า ตอนบวชเคยไปจำวัดที่นั่น ตอนนั้นมีพระสามรูป เจ้าอาวาสนำทีมสร้างโบสถ์ด้วยการขุดดิน ลงเสาเข็ม ผสมปูน เหงื่อแตกกลางแดด ผมเลยศรัทธาในตัวท่านมากมาก
0
0
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 23 Jan 2015
ตอบ: 6068
โพสเมื่อ: Sun May 27, 2018 00:33
ทำบุญไม่ได้หมายความว่าเป็นคนดี และ ไม่ทำบุญก็ไม่ได้หมายความว่าเป็นคนเลว สิ่งหนึ่งที่ทุกศาสนาสอนเหมือนกันก็คือจงเป็นคนดี คิดดีทำดี ไม่สร้างความเดือดร้อน เบียดเบียนผู้อื่น ทำตัวของเราให้ดีที่สุดก็พอ
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: Find out the inspiration
เข้าร่วม: 29 Sep 2008
ตอบ: 991
โพสเมื่อ: Sun May 27, 2018 01:28
ผมเป็นคนนึงที่ไม่ชอบทำบุญ แต่ชอบทำทานแทนครับ
0
0

นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 5653
โพสเมื่อ: Sun May 27, 2018 04:02
[RE]ผิดไหมครับที่ไม่ชอบทำบุญกับวัด ?
คนทำได้บุญ เป็นบุญของเค้า คนเอาของทำบุญไปใช้เป็นกรรมของเค้าเมื่อเราให้ด้วยใจและศรัทธาแล้วย่อมได้บุญ อย่ายึดมั่นถือมั่น เค้าจะนำไปใช้อย่างไรนั้นคือกรรมของเค้าเอง
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 7348
โพสเมื่อ: Sun May 27, 2018 04:47
ถูกแบนแล้ว

ศิลเป็นเครื่องป้องกันเราให้ไม่ทําในสิ่งที่ไม่ดี เช่นศิล 5 ข้อห้ามดื่มเหล้าเพื่อป้องกันเราเวลาดื่มเหล้าแล้วคุ้มสติไม่ได้เวลาขับรถทําให้เกิดอุบัติเหตุเป็นต้นอย่างนี้ครับ

แต่ถ้าข้อไหนที่เราคิดว่าเราทําไม่ได้จริงๆก็มาพบกันครึ่งทางก็ได้ครับจะได้ไม่ตึงไป ไม่หย่อนไปทางสายกลางดีที่สุด ถ้าอดใจที่จะกินเหล้าไม่ได้จริงๆ ก็กินนิดหน่อยไม่มากเกินไปให้พอคุมสติตัวเองได้ หรือถ้ากินเหล้าแล้วก็ไม่ขับอะไรแบบนี้เป็นต้นครับ แต่ถ้าทําได้หมดทุกข้อก็ดีครับ แต่ถ้าสไม่หมดจริงๆก้ทําเฉพาะข้อที่ทําได้ก็ได้ครับ
แก้ไขล่าสุดโดย ANNIHILATOR เมื่อ Sun May 27, 2018 04:49, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
นักบอลถ้วย ข.
Status: ข้าพระพุทธเจ้า พสกนิกร Swifties
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 8642
โพสเมื่อ: Sun May 27, 2018 05:29
ผมก็ไม่ได้ทำบุญกับวัดหรือโรงบาลนะ

เราก็ไม่รู้ว่าโรงบาลเอาไปใช้จริงไหม เหมือนๆที่ท่านอคติกับวัดนั้นแหละ
0
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: Pain peko
เข้าร่วม: 31 Oct 2014
ตอบ: 20516
โพสเมื่อ: Sun May 27, 2018 06:40
Archawin5 พิมพ์ว่า:
pohihi188 พิมพ์ว่า:
ตั้งแต่ไปบวชมาก็ไม่ทำละ

ตอนนี้ในใจกำลังนับถือคริสต์อยู่

แล้วก็ใน บัตรประชาชน จะไปเอา ศาสนาออก

อยากนับถือ คริสต์+พุทธ

สลับกันเลยน้องบ่าว ของพี่นี่นับถือคริสต์แต่เด็กแล้ว

แต่พอขึ้นมัธยมย้ายมาเรียนโรงเรียนพุทธ(ประจำจังหวัด)

จากนั้นเลยชอบหลักแนวคิดของพุทธศาสนามากๆ

เป็นคริสตังที่เอาหลักธรรมของชาวพุทธมาใช้

ส่วนผมเป็นเด็กวัดที่อยู่โรงเรียนคริสฮะ

0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel