ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: Hail Hydra! Hail Hydra! Hail Hydra! Hail Hydra!
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 641
โพสเมื่อ: Sat May 26, 2018 20:49
[RE: ผิดไหมครับที่ไม่ชอบทำบุญกับวัด ?]
ก็แล้วแต่
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 06 Apr 2014
ตอบ: 27278
โพสเมื่อ: Sat May 26, 2018 20:51
[RE]ผิดไหมครับที่ไม่ชอบทำบุญกับวัด ?
กลายเป็นว่าถ้าจะเอาเงินให้คนอื่น ผมหลีกเลี่ยงวัดเป็นอันดับแรก

โดยเฉพาะวัดในเมือง กุฏิมีแอร์ ตู้เย็น เครื่องทำน้ำอุ่นครบ

หลายคนเหมือนไปนั่งนอนเอาเงินมาใช้ส่วนตัวเฉยๆ

มันเหมือนเป็นกระบวนการขอเงินคนอื่นหน้าด้านๆ อะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0

ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 4882
โพสเมื่อ: Sat May 26, 2018 20:55
ถูกแบนแล้ว
[RE: ผิดไหมครับที่ไม่ชอบทำบุญกับวัด ?]
๐mC๐ พิมพ์ว่า:
เดี๋ยวนี้ผมไม่ทำนะ ไม่อะไรเกี่ยวกับวัดทั้งนั้นแหละ ยกเว้นเวลาไปเที่ยวกับเพื่อน เพื่อนแวะวัดผมก็เข้า แต่ยืนรอนะ

เห็นพระสมัยนี้ส่วนใหญ่แล้วหมดศรัทธาในผ้าเหลือง เหลือแต่พระดี ๆเคร่ง ๆก็เข้าไปคุยกับท่านบ้างเวลาไปงานบวชเพื่อน

ผมก็ไม่ทำนะ ผมชอบทำทานกับคนทั่วไป กับสัตว์ กับยามหมู่บ้าน แม่บ้าน คนพิการ วันสงกรานต์วันพระคนอื่นเข้าวัด ผมเข้า S&P ซื้อคุกกี้กล่องใหญ่แจก จนท ที่คอยตรวจสัมภาระ 5555 ซื้อไอติมฮาแก้นดาส แจกลูกยามลูกแม่บ้าน ผมมีมุมมองที่แปลกที่คิดว่า คนทำบุญกับวัดนี่เห็นแก่ตัว 555 งงมะครับ ผมมองว่า เค้าทำบุญกับวัดกับพระ เพราะต้องการให้ชีวิตตัวเองดีขึ้นในชาติหน้า แต่ที่ผมทำกับคนทั่วไป เพราะผมต้องการให้ชีวิตพวกเค้าดีขึ้นในชาตินี้ ให้เค้ามีความสุข กินอิ่ม ถึงได้บุญไม่มากเท่า แต่เราสบายใจที่จะทำ
8
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: @_@
เข้าร่วม: 14 Sep 2010
ตอบ: 12443
โพสเมื่อ: Sat May 26, 2018 21:00
ผิดไหมครับที่ไม่ชอบทำบุญกับวัด ?
ผมไม่เข้าวัดนานแล้ว

พระดีๆท่านเคยพูดนะว่าวัดอยู่ในใจ

ทำบุญที่ไหนก้อได้
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
นักบอลถ้วย ข.
Status: เมพ
เข้าร่วม: 09 Jan 2010
ตอบ: 4864
โพสเมื่อ: Sat May 26, 2018 21:00
เพื่อหยุดวงจรอุบาทว์ครับ พวกนี้สบายจนเคยตัว
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 4882
ถูกแบนแล้ว
ANNIHILATOR พิมพ์ว่า:

อยากสอบถามท่านเรื่อง ศีล 5 เหมือนกันครับ ว่าถ้าผมมองว่า ข้อที่ดื่มสุรา แล้วผิดศีล 5 ผมมองว่า ไม่บาปจะแปลกไหม ถ้าเราดื่มที่บ้าน หรือ ดื่มโดยไม่สร้างความเดือดร้อนให้ใคร อย่างไปตปท ที่เยอรมัน เค้าก็ดื่มกันจนขึ่นชื่อ แต่พลเมืองเค้าก็ยังมีคุณภาพ คุมสติได้ ดื่มแต่พอควร แบบนี้อะครับ

1
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 13 Jun 2009
ตอบ: 52995
โพสเมื่อ: Sat May 26, 2018 21:01
twentyfourseven พิมพ์ว่า:
๐mC๐ พิมพ์ว่า:
เดี๋ยวนี้ผมไม่ทำนะ ไม่อะไรเกี่ยวกับวัดทั้งนั้นแหละ ยกเว้นเวลาไปเที่ยวกับเพื่อน เพื่อนแวะวัดผมก็เข้า แต่ยืนรอนะ

เห็นพระสมัยนี้ส่วนใหญ่แล้วหมดศรัทธาในผ้าเหลือง เหลือแต่พระดี ๆเคร่ง ๆก็เข้าไปคุยกับท่านบ้างเวลาไปงานบวชเพื่อน

ผมก็ไม่ทำนะ ผมชอบทำทานกับคนทั่วไป กับสัตว์ กับยามหมู่บ้าน แม่บ้าน คนพิการ วันสงกรานต์วันพระคนอื่นเข้าวัด ผมเข้า S&P ซื้อคุกกี้กล่องใหญ่แจก จนท ที่คอยตรวจสัมภาระ 5555 ซื้อไอติมฮาแก้นดาส แจกลูกยามลูกแม่บ้าน ผมมีมุมมองที่แปลกที่คิดว่า คนทำบุญกับวัดนี่เห็นแก่ตัว 555 งงมะครับ ผมมองว่า เค้าทำบุญกับวัดกับพระ เพราะต้องการให้ชีวิตตัวเองดีขึ้นในชาติหน้า แต่ที่ผมทำกับคนทั่วไป เพราะผมต้องการให้ชีวิตพวกเค้าดีขึ้นในชาตินี้ ให้เค้ามีความสุข กินอิ่ม ถึงได้บุญไม่มากเท่า แต่เราสบายใจที่จะทำ  

ผมก็ว่าทำบุญเพราะเราอยากทำ ไม่ใช่ว่าทำแล้วหวังผลชั้นต้องได้นั่น ได้นี่ (ไม่ว่าจะชาตินี้หรือชาติหน้านะ) อย่างท่าน 247 ผมว่าดีกว่าอีก เราให้เขา เขาได้รับทันที เราสบายใจ มีความอิ่มเอิบทันที

ผมนี่จัดเต็มตั้งกะสมัยเด็กละ สวดมนต์ตอนตี 4กว่าพร้อมวิทยุเลย ตี 5ใส่บาตรก่อนไปเรียน วันอาทิตย์ไปมหาจุฬาพร้อมแม่ โตมาหายหมด
2
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 06 Sep 2007
ตอบ: 1706
โพสเมื่อ: Sat May 26, 2018 21:01
ถูกแบนแล้ว
ผมไม่ทำนานมากแล้วครับ พระ(เลวๆ) มันเยอะจริงๆ จริงๆอาจจะเยอะมานานแล้ว แต่เดี๋ยวนี้ Social มันไวกว่าเลยรู้เยอะขึ้น

ระบบก็ห่วย ช่องโกงเยอะมาก

ผมหล่ะเบื่อพวกที่คิดแต่ว่า "ทำบุญไปเถอะ เราทำเราได้ เขาเอาไปทำอะไรต่อก็เรื่องของเขา"

คำถามคือ เราทำเราได้ จริงเหรอ!!! ถ้ามันเอาไปซื้อปืนขึ้นมา เราได้บุญจริงเหรอ หรือเอาไปเสพยา

ถ้าทำบุญชุ่ยๆ ห่วยๆ แบบขอไปที ผมไม่ทำ ทำเพื่อ ??

ทำอาหารไปเลี้ยงเด็กกำพร้าดีกว่า หาเสื้อผ้าไปบริจาคคนจนดีกว่า

ไม่ผิดหรอกครับ ในเมื่อห้ามแล้วจะทำให้ผิดใจ ก็ปล่อยเขาไป

แก้ไขล่าสุดโดย slackman เมื่อ Sun May 27, 2018 16:22, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 01 Aug 2009
ตอบ: 1284
โพสเมื่อ: Sat May 26, 2018 21:03
ถูกแบนแล้ว
จริง ผมก็เป็น ตัดวัดออกชอยส์แรกเลย รู้สึกว่าวัดเจริญก็ไม่ได้ทำให้ชุมชนแถวบ้านหรือชีวิตใครดีขึ้น(นอกจากพระ ที่แม่งก็ไม่เห็นจะทำไรนอกจากมาสวดงานบุญ) แถมเงินที่เอาไปเค้าเอาไปทำไรก็ตรวจสอบไม่ได้อีก
1
0
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 6923
โพสเมื่อ: Sat May 26, 2018 21:04
ไม่ผิดหรอกครับ อะไรที่ทำเเล้วไม่สบายใจจากที่จะได้บุญจะกลายเป็นได้บาปไปเเทน

ส่วนตัวผมก็ยังทำบุญกับวัดอยู่นะ เเต่ก็เลือกวัดเหมือนกัน
1
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 06 Apr 2017
ตอบ: 6808
โพสเมื่อ: Sat May 26, 2018 21:07
การให้คือสิ่งที่สวยงาม ถ้าให้ด้วยใจจริงไม่ประสงสิ่งตอบแทน..

ผมว่าการให้ การช่วยเหลือ เล็กๆน้อยๆกับใครก็ตาม คนหรือสัตว์

บุญที่ได้ก็คือความสุขใจ สำหรับผมอ่ะนะ

ทุกวันนี้ก็มีรักษาศิลบ้าง ภาวนาบ้าง ทำสมาธิประจำ
แล้วก็หาซื้อหนมปังไปให้ฝูงนกฝูงเป็ดกินเกือบทุกวัน จนพวกมันจะจำได้หละ ตอนผมเดินไปนี่ บินกันว่อนแล้วก็ไปยืนรอเป็นกลุ่มๆ -,- สายตาทุกคู่มองมาที่เราคนเดียว

แค่นี้สำหรับผมก็อิ่มใจแล้ว..

ปล. ผมได้บวชกับวัดที่ดีมากๆด้วยหละ วัดนั้นไม่มีปัจจัย ไม่มีธูปเทียน ไม่เน้นสวดมนต์ (โดยเหตุผลที่ว่า สวดไปก็ไม่รู้ความหมายอยู่ดี สวดเฉพาะบทสวดเบื้องต้นที่สงฆ์ควรจะสวด) จะเน้นไปทางแนวปฏิบัติมากกว่า.. วันๆนั่งสมาธิเดินจงกลม ทำความสะอาด ดูแลวัด ฟังเทศฟังธรรม ศึกษาตัวเอง..

เนะนำเพื่อนๆ ถ้ามีโอกาสไปนุ่งขาวห่มขาวได้นะ กี่วันก็ได้.. วัด ปัญญานันทาราม ครอง6 ปทุมธานี.. ไปยากหน่อย แต่เฉียบมากวัดนี้ อยู่กลางทุ่งกลางไร่ ตัดขาดจากโลกภายนอก แล้วศึกษาโลกภายใน

สุดยอดจริง
1
0
''I've never played for a draw in my life'' - Sir Alex Ferguson
.
.
ขอบคุณที่เคยได้เป็นส่วนหนึ่งของกันแหละกัน

ขอบคุณที่ได้เป็นส่วนหนึ่งของกันแหละกัน

ขอบคุณที่เกิดมาครั้งนี้.. ได้ใช้เวลาร่วมกัน
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 433
โพสเมื่อ: Sat May 26, 2018 21:08
ถูกแบนแล้ว
ผมนับถือศาสนาพุทธนะ แต่ผมไม่เคยบวชเลยและไม่เคยคิดอยากที่จะบวชด้วย เพราะรู้สึกว่าหาพระที่ตั้งใจปฏิบัติเป็นพระจริงๆไม่ได้แล้ว ถึงบวชไปก็ไม่ได้อะไรเป็นการเสียเวลาเสียความรู้สึกเปล่าๆ สำหรับผมถึงไม่ได้บวชเป็นพระ เป็นแค่ฆราวาสธรรมดาก็สามารถศึกษาและปฏิบัติตามพระธรรมคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้าได้เหมือนกัน
2
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: เซ็ง
เข้าร่วม: 11 Jan 2006
ตอบ: 23564
โพสเมื่อ: Sat May 26, 2018 21:12
ไม่ผิดครับ เงินเรา ความชอบของเรา มันไม่มีถูกผิด

ผมเองฝันว่า ถ้าถูกรางวัลที่ 1 ผมจะแบ่ง 50% ให้โรงพยาบาลบ้านผมหรือไม่ก็สร้างอาคารผู้ป่วยให้เลย เห็นคนมานั่งรอหมอแล้วสงสารมากครับ
1
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 384
โพสเมื่อ: Sat May 26, 2018 21:13
ใครเป็นชาวพุทธแต่ไม่รู้จักพุทธดี

ลองฟังคลิปพุทธวจน ในยูทูปดูครับ

ท่านอาจจะกระจ่างแจ้งหายสงสัย

ว่าสิ่งที่ท่านรู้มาปฏิบัติมาใช่พุทธที่แท้จริงหรือไม่
ผมว่า90กว่า% เป็นชาวพุทธในทะเบียนบ้านเท่านั้น

ลองดูครับทุกท่าน ส่วนตัวสิ้นสงสัยมานานแล้ว
2
0
สิ่งใดเกิดขึ้นสิ่งนั้นย่อมดับไป
Jye
นักเตะหมู่บ้าน
Status: อย่า อยู่ อย่าง อยาก
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 1566
โพสเมื่อ: Sat May 26, 2018 21:13
ผมเคยได้ฟังมานะ

พระท่านบอกว่า

"บางคนยังไม่รู้เลยบุญคืออะไร ต่อให้กลิ้งทับบุญ นอนทับบุญเขาก็ไม่รู้ เพราะเขาไม่รู้ว่าบุญคืออะไร ก็เหมือนแก้วแหวนเงินทอง ถ้าคนไม่รู้ว่ามันไม่มีค่าก็อามาโยนเล่นบ้าง ปาเล่นบ้าง เพราะเขาไม่รู้ว่าเพชรคืออะไร ถ้าคนรู้จักแก้วแหวนเงินทองนั้น เขารู้ เขาก็เอามันมาทำประโยชน์"

ที่ผมฟังมาก็ประมาณนี้ครับ ถ้าเรารู้ว่าเราทำบุญอยู่ก็ทำไปเถอะครับ อานิสงค์ของมันมีอยู่ ถึงจะไม่ได้ประโยชน์กับเรา แต่บุญนั้นก็ทำให้คืออื่นมีความสุขครับ ความเจริญครับ

ขอเพิ่มเติมหน่อยนะครับ

ไม่รู้ท่านรู้จักคำว่า นาบุญ หรือป่าว เนื้อนาบุญ คือที่ๆ เราจะไปทำบุญครับ ถ้าเราได้เนื้อนาบุญที่ดีก็จะมีอานิสงค์มาก อย่างโรงยาบาลที่ขาดแคลน เด็กยากไร้ ประมาณมาณนี้ ถ้าเนื้อนาบุญที่ไม่ดีก็จะได้อานิสงค์น้อย อย่างซื้อเหล้าเพื่อน แจกเงินให้คนที่มีอยู่แล้ว มันก็ือยังมีบุญอยู่แต่น้อยครับ อาจจะเกิดประโยชน์บ้างแต่มันก็เล็กน้อย

แก้ไขล่าสุดโดย jettamutt เมื่อ Sat May 26, 2018 21:21, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel