ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: I love the smell of napalm in the morning.
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 7706
โพสเมื่อ: Tue Sep 26, 2017 17:42
[RE: ถาม HR หรือคนในแวดวงการศึกษาครับ เด็ก เจน Y ปลายๆ และ Z มันห่วยลงเหรอ]
armeros พิมพ์ว่า:
Warunyu_ST พิมพ์ว่า:

สาเหตุที่พ่อแม่ปล่อยให้เด็กนั่งดูyoutubeในไอแพดทั้งวัน ก็เหตุผลง่ายๆครับถ้าได้ดูมันจะไม่ดื้อ ไม่งอแง ถ้าวันไหนไม่ได้ดูมันจะร้องโวยวายหรือทำในสิ่งที่เรียกร้องความสนใจไปเรื่อยๆจนกว่ามันจะได้ดู

ถ้าทำงี้ตั้งแต่เกิดนี่ บอกลาอนาคตเด็กได้เลยครับ โตมาไม่ฉลาดแน่ๆ เผลอๆเป็นออทิสติกเทียมด้วย ผู้เชี่ยวชาญบอกห้ามเด็กอายุต่ำกว่า 5 ปี ใช้เครื่องมืออิเลกทรอนิกส์ใดๆ  

หลานผมมัน8-9ขวบ แต่ก็ดูน่าจะอันตรายอยู่นะ มันต้องมีผู้ใหญ่คอยสอนบ้างอะไม่งั้นไม่ไหวแน่ๆ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

ข้าวกล่องมั้ยคร้าบ ข้าวกล่องอร่อยนะคร้าบ...
Status: I love the smell of napalm in the morning.
โพสเมื่อ: Tue Sep 26, 2017 17:43
[RE: ถาม HR หรือคนในแวดวงการศึกษาครับ เด็ก เจน Y ปลายๆ และ Z มันห่วยลงเหรอ]
mayamaster พิมพ์ว่า:
ตอนเด็กอาจจะถูกพ่อแม่สปอยล์มากจนเคยตัว

ผมเองคือเด็กหนึ่งในนั้นที่ถูกสปอยล์ แต่ทุกวันนี้เปลี่ยนวิธีคิดและมุมมองไปทั้งหมดแล้ว (ไม่โทษพ่อแม่ท่านทำดีที่สุดแล้ว เราต่างหากที่เxี้ยเอง555+)

ความจนมันน่ากลัวกว่าทุกสิ่งครับ(สำหรับผม) มันจะบีบให้เรามองในมุมมองที่กว้างมากขึ้นและพยายามถีบตัวเองขึ้นไปบนยอดพีระมิดให้ได้

ตอนนี้ผมมีหลานอยู่คนนึงอายุประมาณ8-9ขวบ โดนพ่อแม่สปอยล์หนักมาก (หนักกว่าสมัยผมอีก555+)

ผมเองก็ห่วงๆหลานคนนี้อยู่เหมือนกันแต่พูดอะไรมากไม่ได้

ดูเหมือนว่าหลานผมคนนี้มันจะนับถือนักแคสเกมเป็นศาสดาของมัน พ่อแม่พูดอะไรนี่แทบไม่เชื่อ

จะว่าไปสื่อก็มีอิทธิพลต่อแนวคิดของเด็กมากอยู่นะครับ พ่อแม่ต้องหันกลับมาดูลูกตัวเองบ้างว่าที่ดูๆอยู่ในyoutubeแล้วนั่งหัวเราะทั้งวัน มันคือเรื่องอะไร ลองหาเรื่องคุยกับลูกดูบ้างก็ดี สอนเด็กบ้างก็ดีว่าคำหยาบมันไม่ควรเอามาพูดในชีวิตจริงกับผู้ใหญ่อะไรประมาณนี้

สาเหตุที่พ่อแม่ปล่อยให้เด็กนั่งดูyoutubeในไอแพดทั้งวัน ก็เหตุผลง่ายๆครับถ้าได้ดูมันจะไม่ดื้อ ไม่งอแง ถ้าวันไหนไม่ได้ดูมันจะร้องโวยวายหรือทำในสิ่งที่เรียกร้องความสนใจไปเรื่อยๆจนกว่ามันจะได้ดู

ผมว่าเด็กเจนหลานผมนี่น่าห่วงมากที่สุดแล้วแหละในอนาคต

ปล.อาผมท่านก็เป็นคนดีในระดับหนึ่งเลยนะ แต่ชอบตามใจลูกมากเกินไปนี่แหละคือข้อเสียใหญ่เลย

นึกถึงหลานเพื่อนผม โดนสปอยหนักมากครับ หนักขนาดที่ว่า เด็กสามารถออกคำสั่งกับทุกคนในบ้านได้แล้ว

เช่น สั่งทุกๆคนห้ามกินปลา เพราะเด็กไม่ชอบกินปลา ห้ามเอาปลามาวางบนโต๊ะกับข้าว

ที่น่าแปลกใจคือ ทุกคนในบ้านยอมทำตาม โอ๋ๆเอ๋ๆ เพราะเป็นเด็กคนแรกและคนเดียวในบ้าน

ผมว่าพวกยุค90เป็นอาการแบบนี้น้อยกว่าพวกรุ่นใหม่ๆนะ หรือว่าผมคิดไปเอง
0
0

ข้าวกล่องมั้ยคร้าบ ข้าวกล่องอร่อยนะคร้าบ...
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 2565
โพสเมื่อ: Tue Sep 26, 2017 17:47
ถูกแบนแล้ว

ถ้าทำงี้ตั้งแต่เกิดนี่ บอกลาอนาคตเด็กได้เลยครับ โตมาไม่ฉลาดแน่ๆ เผลอๆเป็นออทิสติกเทียมด้วย ผู้เชี่ยวชาญบอกห้ามเด็กอายุต่ำกว่า 5 ปี ใช้เครื่องมืออิเลกทรอนิกส์ใดๆ  

หลานผมมัน8-9ขวบ แต่ก็ดูน่าจะอันตรายอยู่นะ มันต้องมีผู้ใหญ่คอยสอนบ้างอะไม่งั้นไม่ไหวแน่ๆ  

ถ้าอายุเกิน 5 ขวบ แล้วให้ดู จะมีปัญหาเรื่องการจัดการควบคุมอารมณ์ของเด็กครับ
แล้วจริงๆก็ไม่ดีด้วย 5 ขวบนี่คือ เทียบกับคอมก็คล้ายๆ Requirement ส่วน Recommended จริงๆนี่ 8 ขวบ Ideal เลยนี่ก็สิบขวบครับ

8-9 ขวบ นี่ไม่รู้ว่าตั้งแต่เด็กเป็นไง ถ้าดูมาแต่เกิดก็แก้ไม่ทันแล้วครับ แต่ถ้าเพิ่งมาดูก็อาจจะยังทัน ที่สำคัญคือพ่อแม่เด็กต้องเข้าใจก่อนครับ ว่า การให้ลูกใช้ ไอแพด มันไม่เป็นผลดี

ถ้านี่เป็นตัวอย่างของเด็ก เจน Z ส่วนใหญ่ในไทยล่ะก็
ไม่อยากจะคิดถึงอนาคตของประเทศเลยครับ
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Tue Sep 26, 2017 17:49
ถูกแบนแล้ว

ผมว่าพวกยุค90เป็นอาการแบบนี้น้อยกว่าพวกรุ่นใหม่ๆนะ หรือว่าผมคิดไปเอง  

90 มันเจน Y ปลายๆครับ ตัวอย่างที่ว่า น่าจะ ไม่เกิน 10 ขวบ ซึ่งเป็นเจน Z จริงๆ
1
0
โพสเมื่อ: Tue Sep 26, 2017 17:59

ถ้าอายุเกิน 5 ขวบ แล้วให้ดู จะมีปัญหาเรื่องการจัดการควบคุมอารมณ์ของเด็กครับ
แล้วจริงๆก็ไม่ดีด้วย 5 ขวบนี่คือ เทียบกับคอมก็คล้ายๆ Requirement ส่วน Recommended จริงๆนี่ 8 ขวบ Ideal เลยนี่ก็สิบขวบครับ

8-9 ขวบ นี่ไม่รู้ว่าตั้งแต่เด็กเป็นไง ถ้าดูมาแต่เกิดก็แก้ไม่ทันแล้วครับ แต่ถ้าเพิ่งมาดูก็อาจจะยังทัน ที่สำคัญคือพ่อแม่เด็กต้องเข้าใจก่อนครับ ว่า การให้ลูกใช้ ไอแพด มันไม่เป็นผลดี

ถ้านี่เป็นตัวอย่างของเด็ก เจน Z ส่วนใหญ่ในไทยล่ะก็
ไม่อยากจะคิดถึงอนาคตของประเทศเลยครับ  

น่าจะเริ่มมาตั้งแต่4-5ขวบมั้งครับ ตอนนั้นเห็นเล่นแต่เกมในเครื่องโทรศัพท์

แต่พอมาเจออีกทีเหมือนโตขึ้นเริ่มดูพวกyoutubeเป็น

ส่วนตัวผมเองตอนอายุใกล้เคียงกับหลาน ผมเริ่มเล่นเน็ตเป็นแล้วครับ พวกพี่ๆเริ่มพาเล่นROเป็นแล้ว

ผลเสียก็อย่างที่ผมเห็นแหละ อารมณ์แปรปรวนง่ายมากๆ แต่ผมผ่านจุดนั้นโดยแก้ไขด้วยตัวเองได้แล้ว

ผมห่วงหลานว่ามันจะแก้ไขด้วยตัวเองไม่ได้นี่สิ เพราะที่บ้านเด็กฐานะค่อนข้างดี ซึ่งต่างจากบ้านผมที่ฐานะปานกลาง
พอเริ่มโตก็ต้องปากกัดตีนถีบเองจนผมได้รู้สัจธรรมของโลกที่แท้จริงว่าต้องทำตัวยังไงมันถึงจะอยู่รอดไม่ตกลงจากกลางพีระมิดไปอยู่ฐานพีระมิดได้

เคสผมกับหลานมันต่างกันตรงฐานะครอบครัวนี่แหละ หลานผมมันไม่เคยลำบากมันเลยไม่สนใจอะไรเลยนอกจากเล่น

ปล.ทุกวันนี้ญาติๆยังพูดกันอยู่เลยว่าหลานเหมือนผม เขาคงคาดหวังว่าพอหลานโตหลานจะเปลี่ยนนิสัยได้ ซึ่งผมคิดว่ายากมากๆถ้าเด็กมันไม่เคยโดนความลำบากของจริงเข้ากับตัวจังๆมาก่อน
1
0

โพสเมื่อ: Tue Sep 26, 2017 17:59

90 มันเจน Y ปลายๆครับ ตัวอย่างที่ว่า น่าจะ ไม่เกิน 10 ขวบ ซึ่งเป็นเจน Z จริงๆ  

แสดงว่าผมคงจะอยู่ในยุคปลายๆแล้วครับ

แต่จะว่าไปยุคผมมันก็ก้ำกึ่งระหว่างหัวโบราณผสมกับหัวสมัยใหม่

ตอนไปอยู่กับผู้ใหญ่ก็พอจะปรับตัวได้ไม่ค่อยยากมากเท่าไหร่ครับ
2
0

นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 22 Feb 2007
ตอบ: 1055
โพสเมื่อ: Tue Sep 26, 2017 18:09
อย่างที่หลายๆคนบอก เด็กรุ่นใหม่นี่ ดื้อ และ ชอบทางลัด ซะทุกทางเลย

ผมก็มีน้องที่ บ เป็นเด็กรุ่นใหม่ คือยอมรับว่าเก่งนะ ไอเดียดี แต่ไม่ค่อยรู้จักสถาณการและTeamwork

ยกตัวอย่างว่า ให้งานชิ้นนึง เราแนะนำวิธีให้ทำแบบนี้ๆ ซึ่งน้องมันก็ไม่ค่อยเชื่อหรอก มันก็ไปทำวิธีของมัน

พวกนี้มักจะคิดว่าหาวิธีลัดที่สุดให้ได้ผลลัพออกมาเหมือนกัน.....ซึ่งถ้ามองผ่านๆเราก็อาจจะคิดว่า ก็ไม่เสียหายนี่ ดีซะอีกทำงานได้เร็ว

แต่ผลที่ตามมาคือ เมื่อทำงานลัดทุกอย่าง ใช้Workflowที่ตัวเองเจ้าใจคนเดียว พอเกิดทีงานต้องแก้ด่วนขึ้นมาทีนึงนี่เหนื่อยเลย

ต้องเอากลับไปให้เจ้าตัวเป็นคนแก้ แล้วุ้างานมันด่วนมากแล้วเต้าตัวไม่อยู่ล่ะ...เวลาผมต้องไปแก้งานหรือทำงานต่อจากน้องพวกนี้ทีไรปวดหัวทุกที เพราะเราต้องไปศึกษาWorkflowของมัน แล้วทำตามในแบบที่น้องมันทำเอาไว้

ซึ่งถ้าน้องมันทำทุกแย่างเป็นขั้นเป้นตอน พองานมีปัญหา หรือาส่งต่องานให้คนอื่น มันห็จะได้เข้าใจกันได้ง่าย ต่องานกันได้สะดวก
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Tue Sep 26, 2017 18:12
ถูกแบนแล้ว

เคสผมกับหลานมันต่างกันตรงฐานะครอบครัวนี่แหละ หลานผมมันไม่เคยลำบากมันเลยไม่สนใจอะไรเลยนอกจากเล่น

ปล.ทุกวันนี้ญาติๆยังพูดกันอยู่เลยว่าหลานเหมือนผม เขาคงคาดหวังว่าพอหลานโตหลานจะเปลี่ยนนิสัยได้ ซึ่งผมคิดว่ายากมากๆถ้าเด็กมันไม่เคยโดนความลำบากของจริงเข้ากับตัวจังๆมาก่อน  

อ่านแล้วน่าเป็นห่วงอนาคตของชาติมากๆครับ
เด็กคนนี้ ถ้าไม่มีการจำกัดการใช้เครื่องมืออิเลกทรอนิกส์ จะพัฒนาไปอาจจะถึงขั้นสั่งทุกคนในบ้านก็ได้ หรือถ้าดีกว่านั้น จะไปมีปัญหาตอนวัยรุ่น ที่เริ่มจะฟังเพื่อนมากกว่า แล้วไม่ฟังคนในบ้าน และการทำโทษ ณ ตอนนั้น จะสายเกินไปแล้วครับ ดีไม่ดี คนเป็นพ่อเป็นแม่อาจโดนลูกทำร้ายร่างกายกลับก็เป็นได้ เพราะโดนเลี้ยงมาเป็น "ลูกเทวดา" มาตลอด

หลานผมก็อายุราวๆนี้นะ แต่แม่เขาเด็ดขาดมาก เวลาซนๆ คนเป็นแม่ตวาดทีเดียว เงียบ หยุด หลานผมคนนี้ พ่อแม่เค้ารวย ไปเที่ยวต่างประเทศบ่อยมาก(อย่างต่ำ ปีละ 2 ครั้ง ไปแต่ละทีนี่ ไกลๆทั้งนั้น ) แต่พ่อแม่ไม่เคยให้ลูกใช้ไอแพด (เท่าที่ผมทราบนะ) แต่จะซื้อของเล่นแบบเป็นรูปธรรม ฟิกเกอร์ ชุดแฟนซี ดาบของเล่น ตัวต่อ เลโก้ อะไรก็ตามที่เด็กจับต้องได่ เพราะของเล่นพวกนี้มันเสริมสร้างจินตนาการให้เด็กครับ และเพื่อไม่ให้เด็กว่างมากไป ก็ส่งไปเรียนพิเศษที่ไม่ใช่การอัดเรียนหนังสือ แต่ไปเรียนอย่างอื่น เช่น เรียนวาดเขียน เรียนเทกวนโด้ เรียนแบตมินตัน ครับ ผมว่า วิธีเลี้ยงลูกแบบนี้แหละเป็นวิธีเลี้ยงที่ถูกต้อง

แก้ไขล่าสุดโดย armeros เมื่อ Tue Sep 26, 2017 18:15, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
คอมเมนเตเตอร์
Status:
เข้าร่วม: 12 Oct 2009
ตอบ: 22020
โพสเมื่อ: Tue Sep 26, 2017 18:15
เจนก่อนหน้าพวกที่ด่า gen y gen x ตอนนี้

ก็ด่ากันมาเป็นทอดๆอยุ่แล้ว
0
0
โพสเมื่อ: Tue Sep 26, 2017 18:37

อ่านแล้วน่าเป็นห่วงอนาคตของชาติมากๆครับ
เด็กคนนี้ ถ้าไม่มีการจำกัดการใช้เครื่องมืออิเลกทรอนิกส์ จะพัฒนาไปอาจจะถึงขั้นสั่งทุกคนในบ้านก็ได้ หรือถ้าดีกว่านั้น จะไปมีปัญหาตอนวัยรุ่น ที่เริ่มจะฟังเพื่อนมากกว่า แล้วไม่ฟังคนในบ้าน และการทำโทษ ณ ตอนนั้น จะสายเกินไปแล้วครับ ดีไม่ดี คนเป็นพ่อเป็นแม่อาจโดนลูกทำร้ายร่างกายกลับก็เป็นได้ เพราะโดนเลี้ยงมาเป็น "ลูกเทวดา" มาตลอด

หลานผมก็อายุราวๆนี้นะ แต่แม่เขาเด็ดขาดมาก เวลาซนๆ คนเป็นแม่ตวาดทีเดียว เงียบ หยุด หลานผมคนนี้ พ่อแม่เค้ารวย ไปเที่ยวต่างประเทศบ่อยมาก(อย่างต่ำ ปีละ 2 ครั้ง ไปแต่ละทีนี่ ไกลๆทั้งนั้น ) แต่พ่อแม่ไม่เคยให้ลูกใช้ไอแพด (เท่าที่ผมทราบนะ) แต่จะซื้อของเล่นแบบเป็นรูปธรรม ฟิกเกอร์ ชุดแฟนซี ดาบของเล่น ตัวต่อ เลโก้ อะไรก็ตามที่เด็กจับต้องได่ เพราะของเล่นพวกนี้มันเสริมสร้างจินตนาการให้เด็กครับ และเพื่อไม่ให้เด็กว่างมากไป ก็ส่งไปเรียนพิเศษที่ไม่ใช่การอัดเรียนหนังสือ แต่ไปเรียนอย่างอื่น เช่น เรียนวาดเขียน เรียนเทกวนโด้ เรียนแบตมินตัน ครับ ผมว่า วิธีเลี้ยงลูกแบบนี้แหละเป็นวิธีเลี้ยงที่ถูกต้อง

การจะมีลูกสักคนนี่ยากเอาเรื่องเลยนะครับ

จริงๆแล้วพ่อแม่เด็กเค้าก็เก่งระดับหนึ่งเลยนะ แต่อาจจะไม่ค่อยมีเวลาดูแลเท่าไหร่ด้วยมั้ง
1
0

ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 2858
โพสเมื่อ: Tue Sep 26, 2017 18:58
ถูกแบนแล้ว
ตามใจมาก ก็เสียคน ได้ยินมาแต่เด็กแหละ มันก็เป็นจริงตามนั้นแหละ
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 05 Mar 2010
ตอบ: 1721
โพสเมื่อ: Tue Sep 26, 2017 20:10
ได้ยินเรื่องการแบ่ง Gen พวกนี้มาตั้งนาน

เพิ่งรู้ว่าตัวเองอยู่ Gen ไหนก็มู้นี้แหละ

0
0
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 17665
โพสเมื่อ: Tue Sep 26, 2017 20:57
อีกนิด ผมรับ ปวส.โยธา ให้ท่องสูตรคูณ แม่ 1-12

ยังไม่ได้เลยครับ เหนื่อยใจมาก ไล่ให้ไปฝึกมา

ยังขอต่อแค่แม่ 7 บอกว่ายังไงก็ใช้เครื่องคิดเลขอยู่แล้ว
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Wed Sep 27, 2017 07:24
ถูกแบนแล้ว
Juk_Grooo พิมพ์ว่า:
อีกนิด ผมรับ ปวส.โยธา ให้ท่องสูตรคูณ แม่ 1-12

ยังไม่ได้เลยครับ เหนื่อยใจมาก ไล่ให้ไปฝึกมา

ยังขอต่อแค่แม่ 7 บอกว่ายังไงก็ใช้เครื่องคิดเลขอยู่แล้ว  

นี่มันอัลลัย ตอนผมอยู่ ป.2 ก็ท่องได้หมดแล้ว
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel