ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 28 Oct 2013
ตอบ: 8987
โพสเมื่อ: Tue Sep 26, 2017 16:29
ถูกแบนแล้ว
[RE: ถาม HR หรือคนในแวดวงการศึกษาครับ เด็ก เจน Y ปลายๆ และ Z มันห่วยลงเหรอ]
คนเรามันจะอ่อนลงตามกาลเวลาครับ.สมัยสามก๊กอายุ 15 ก็ต้องออกไปรบแร่ะ.ยิ่งสมัยพุทธกาลเคยได้ยินเค้าว่ากันว่าบางคนเหาะได้
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 23335
โพสเมื่อ: Tue Sep 26, 2017 16:32
[RE: ถาม HR หรือคนในแวดวงการศึกษาครับ เด็ก เจน Y ปลายๆ และ Z มันห่วยลงเหรอ]
ผมคนเจน Z ก็มองจุดอ่อนของตัวเองและเพื่อน หลักๆคือความรับผิดชอบกับความอดทน
1
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 15 Sep 2010
ตอบ: 8857
โพสเมื่อ: Tue Sep 26, 2017 16:33
armeros พิมพ์ว่า:
แบยองจุน พิมพ์ว่า:
ทำให้คิดว่าตัวเองเจ๋งอยู่ตลอดเวลา แต่ในความเป็นจริงมันไม่ได้เจ๋งแบบนั้นเนี่ยสิ ความสามารถมีแต่ไม่รู้จักใช้ให้ถูก ไม่รู้จักฟัง

ติดความอิสระจนไม่รู้จักมารยาทและกาลเทศะ ติดเทคโนโลยีและโซเชียลมากเกินไป  

มีตัวอย่างที่พอจะเผยแพร่ได้เล่าให้ทราบกันบ้างไหมครับ  

เอาตัวอย่างแบบง่าย ๆ นะ ผมเคยส่งเด็กกลับ ม. ทั้งที่ฝึกงานมาครึ่งทางละ อีกเดือนกว่าก็จบ แต่กลายเป็นเด็กคนนี้ต้องลงใหม่อีกเทอม เพราะเรื่องโทรศัพท์เนี่ยแหละ

เวลาอธิบายงานให้ฟังเป็นขั้นเป็นตอน ก็พยักหน้าหงึก ๆ แต่เราก็ดูอยู่ไง ว่าตามองแต่โทรศัพท์ในมือ เราก็ถามที่เราอธิบายไปก็ตอบไม่ได้ พออธิบายอีกเราถามย้ำก็บอกทำได้สบาย เคยเรียนมา... แต่พอส่งงานมาก็ผิด ไม่ได้ทำแบบที่เราอธิบายให้ฟังด้วย

หนักสุดคือมีผู้ใหญ่ด่าผม เพราะเค้ามายืนหน้าโต๊ะจะถามเรื่องติดต่องาน แต่ก็นั่งก้มหน้ากดแต่มือถือ จนเค้าต้องเดินเลยเข้ามาที่โต๊ะผมเอง แล้วเปลี่ยนจากถามเรื่องงานกลายเป็นมาด่าผมแทนว่าผมไม่ดูแลเด็ก รอบแรกผมเตือน แต่มีรอบสองเคสเดิมเป๊ะ ผมเลยติดต่ออาจารย์ที่ปรึกษาให้รับกลับเลย

ยังไม่รวมที่ฝ่ายอื่นส่งต่อมาอีกทอดให้ฝ่ายผมนะ มีทั้งที่รับไว้และปฏิเสธ เรื่องแบบเดียวกันแนวเนี้ยแหละ บางคนต้องเอาญาติพี่น้องเอาอาจารย์มาขอเพราะไม่งั้นไม่จบ ไม่รู้จักฟัง ไม่มีมารยาท เล่นแต่มือถือ พูดจาไม่สุภาพ(เยอะมาก)

บางองค์กรเค้าไม่พูดมากนะครับ เพราะเค้าถือว่าโต ๆ กันแล้ว ถ้าไม่โอเคก็ส่งกลับเลย เพราะการที่เด็กฝึกงานมีหรือไม่มีก็ไม่ได้มีผลอะไรกับเค้า มีก็สอนงานไปไม่มีก็ทำงานปกติอยู่แล้ว

เรื่องเกรดไม่เกี่ยวนะ ปกติต้องสอบเข้ามา เกรดถูกคัดตั้งแต่สมัครแล้วครับ
1
0
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 01 Jan 2014
ตอบ: 8940
โพสเมื่อ: Tue Sep 26, 2017 16:35
ผมเป็น Y ทำงานมา 5 ปีนี่ profile แบบติดลบในมุม HR เลยแหละ

ย้ายงานเกือบทุกปี

หลักๆเป็นเพราะผมทำตามกฎที่มันไม่ make sense ไม่ได้

พวกเวลาเข้าสายกลับเร็วไรงี้

คืองานเสร็จแล้วไง ให้อยู่ไม

ตอนมีงานดึกไม่เคยเรียกร้อง OT ยังไม่บ่นเลย

ตอนนี้ก็ยังแบบเดิมดีหน่อยที่ HR ไม่ได้เป็นแผนกใหญ่เท่าไหร่

คือถ้าหัวหน้าโอเคกับเรา HR ก็ปล่อยผ่านเลย
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 2565
โพสเมื่อ: Tue Sep 26, 2017 16:39
ถูกแบนแล้ว
...  

นอกเรื่องนิดนึงครับท่าน รูปโปรไฟล์ (ไม่ใช่ลายเซ็นนะ) ท่าน ใช่ พรนับพัน หรือเปล่าครับ ถ้าไม่ใช่ ขอลายแทงด้วยครับ ขอบคุณครับ
แก้ไขล่าสุดโดย armeros เมื่อ Tue Sep 26, 2017 16:42, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 16 Sep 2007
ตอบ: 5041
โพสเมื่อ: Tue Sep 26, 2017 16:40
Warunyu_ST พิมพ์ว่า:
ตอนเด็กอาจจะถูกพ่อแม่สปอยล์มากจนเคยตัว

ผมเองคือเด็กหนึ่งในนั้นที่ถูกสปอยล์ แต่ทุกวันนี้เปลี่ยนวิธีคิดและมุมมองไปทั้งหมดแล้ว (ไม่โทษพ่อแม่ท่านทำดีที่สุดแล้ว เราต่างหากที่เxี้ยเอง555+)

ความจนมันน่ากลัวกว่าทุกสิ่งครับ(สำหรับผม) มันจะบีบให้เรามองในมุมมองที่กว้างมากขึ้นและพยายามถีบตัวเองขึ้นไปบนยอดพีระมิดให้ได้

ตอนนี้ผมมีหลานอยู่คนนึงอายุประมาณ8-9ขวบ โดนพ่อแม่สปอยล์หนักมาก (หนักกว่าสมัยผมอีก555+)

ผมเองก็ห่วงๆหลานคนนี้อยู่เหมือนกันแต่พูดอะไรมากไม่ได้

ดูเหมือนว่าหลานผมคนนี้มันจะนับถือนักแคสเกมเป็นศาสดาของมัน พ่อแม่พูดอะไรนี่แทบไม่เชื่อ

จะว่าไปสื่อก็มีอิทธิพลต่อแนวคิดของเด็กมากอยู่นะครับ พ่อแม่ต้องหันกลับมาดูลูกตัวเองบ้างว่าที่ดูๆอยู่ในyoutubeแล้วนั่งหัวเราะทั้งวัน มันคือเรื่องอะไร ลองหาเรื่องคุยกับลูกดูบ้างก็ดี สอนเด็กบ้างก็ดีว่าคำหยาบมันไม่ควรเอามาพูดในชีวิตจริงกับผู้ใหญ่อะไรประมาณนี้

สาเหตุที่พ่อแม่ปล่อยให้เด็กนั่งดูyoutubeในไอแพดทั้งวัน ก็เหตุผลง่ายๆครับถ้าได้ดูมันจะไม่ดื้อ ไม่งอแง ถ้าวันไหนไม่ได้ดูมันจะร้องโวยวายหรือทำในสิ่งที่เรียกร้องความสนใจไปเรื่อยๆจนกว่ามันจะได้ดู

ผมว่าเด็กเจนหลานผมนี่น่าห่วงมากที่สุดแล้วแหละในอนาคต

ปล.อาผมท่านก็เป็นคนดีในระดับหนึ่งเลยนะ แต่ชอบตามใจลูกมากเกินไปนี่แหละคือข้อเสียใหญ่เลย

นึกถึงหลานเพื่อนผม โดนสปอยหนักมากครับ หนักขนาดที่ว่า เด็กสามารถออกคำสั่งกับทุกคนในบ้านได้แล้ว

เช่น สั่งทุกๆคนห้ามกินปลา เพราะเด็กไม่ชอบกินปลา ห้ามเอาปลามาวางบนโต๊ะกับข้าว

ที่น่าแปลกใจคือ ทุกคนในบ้านยอมทำตาม โอ๋ๆเอ๋ๆ เพราะเป็นเด็กคนแรกและคนเดียวในบ้าน
2
0
Status:
โพสเมื่อ: Tue Sep 26, 2017 16:45
...  

นอกเรื่องนิดนึงครับท่าน รูปโปรไฟล์ (ไม่ใช่ลายเซ็นนะ) ท่าน ใช่ พรนับพัน หรือเปล่าครับ ถ้าไม่ใช่ ขอลายแทงด้วยครับ ขอบคุณครับ  

ไม่ใช่ครับ คนนี้ Irene red velvet ครับ
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Tue Sep 26, 2017 16:46
ถูกแบนแล้ว
พูดจาไม่สุภาพ(เยอะมาก)  

จริงดิครับ กับคนเพื่อนๆกันเองหรือกับคนที่สูงวัยกว่าครับเนี่ย ?

งานผมต้องไปเกี่ยวข้องกับพวกเด็กเจน Z จำนวนมากซะด้วย

รูปโปรไฟล์ท่านคล้ายพรนับพัน มากๆ (ความเห็นส่วนตัว) แต่พรนับพัน หน้าผากไม่กว้างขนาดนั้น

แก้ไขล่าสุดโดย armeros เมื่อ Tue Sep 26, 2017 16:49, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Tue Sep 26, 2017 16:50

จริงดิครับ กับคนเพื่อนๆกันเองหรือกับคนที่สูงวัยกว่าครับเนี่ย ?

งานผมต้องไปเกี่ยวข้องกับพวกเด็กเจน Z จำนวนมากซะด้วย  

ทั้งสองระดับครับ จากใจเลยนะเด็กเจนนี้ส่วนใหญ่ที่ผมเจอจะเคยชินกับการพูดคำหยาบ พูดกันจนติดปาก แบบที่เราเห็นตามซีรี่ส์หรือตามยูทูปนั่นแหละ เหมือนเป็นเรื่องธรรมชาติกันไปหมดแล้ว พอติดปากแบบนี้เวลาพูดเค้าไม่รู้ไงว่ามันไม่ควร แต่คนฟังบางทีก็สะดุ้งเฮือกเลยไง ผู้ใหญ่ยืนข้าง ๆ ยังหลุดปากกันประจำ
1
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2014
ตอบ: 8889
โพสเมื่อ: Tue Sep 26, 2017 16:53
Pemberton พิมพ์ว่า:
ลองเทียบกับสมัย gen x จบใหม่อายุเท่าเด็กๆดู ทั้งภาษาทั้งวิชาการอะไรต่างๆเด็กสมัยนี้แน่นจริงๆนะ  

อันนี้ ผมว่าไม่จริงอะครับ สมัยผมจบใหม่ๆ ทั้งผมและเพื่อนผมหลายๆคน แน่ใจว่า วิชาการ หรืออะไรในตำรานี่ ดีกว่าเด็กเจน Z แน่ๆ

เพื่อนผมเกรดเฉลี่ยราวๆ 2.5
วิชาการมันนี่ พอๆกับเด็ก เจน Z ที่ได้เกรด 3.0+

เคยได้ยินพวกรุ่นพี่บ่นว่าเจอเด็กจบ 3+ เคมี แต่ไม่รู้เรื่องเคมีเลย ผมฟังแล้วยังงงแล้วเรียนมายังไง คุยๆไปแกว่าน่าจะเป็นที่สถาบัน

ส่วนผม เคยไปเปิดอ่านตำราคณิตกับฟิสิกเด็กแถวบ้าน เขาเรียนไปไกลกว่ารุ่นผมเยอะเลย เรื่องภาษานี่ยิ่งต่างเลย สมัยผมนี่ขนาดภาคผมต้องอ่าน text อังกฤษเยอะ ยังอ่านไม่ได้กันครึ่งๆเลย มาเจอรุ่นนี้อ่านกันปร๋อ เวลาพูดนี่สำเนียงเห็นความต่างชัดกว่ารุ่นผมเยอะจริงๆ

ส่วนเรื่องความรู้ในตำรา เวลาเรียนผมชวนคุยถามอะไรตอบได้หมดนะ แน่นกันทุกคน แน่นกว่าสมัยผมเรียนด้วย อย่างที่บอกเด็กเดี๋ยวนี้เรียนเยอะกว่าสมัยก่อนเยอะเลย แล้วสอบผ่านกันมาได้แสดงว่าก็ต้องรู้จริงๆ แต่เวลาทำงานจริงไม่รู้คืนครูหรือเกร็งหรือเรียนเพื่อสอบอย่างเดียว ไม่รู้เรื่องกันเลยซักคน แต่ถ้าพาไปเลี้ยงข้าวถามเรื่องเรียนขำๆ ตอบกันมาละเอียดยิบเลยนะ
แก้ไขล่าสุดโดย Pemberton เมื่อ Tue Sep 26, 2017 16:53, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Tue Sep 26, 2017 16:55
ถูกแบนแล้ว

ทั้งสองระดับครับ จากใจเลยนะเด็กเจนนี้ส่วนใหญ่ที่ผมเจอจะเคยชินกับการพูดคำหยาบ พูดกันจนติดปาก แบบที่เราเห็นตามซีรี่ส์หรือตามยูทูปนั่นแหละ เหมือนเป็นเรื่องธรรมชาติกันไปหมดแล้ว พอติดปากแบบนี้เวลาพูดเค้าไม่รู้ไงว่ามันไม่ควร แต่คนฟังบางทีก็สะดุ้งเฮือกเลยไง ผู้ใหญ่ยืนข้าง ๆ ยังหลุดปากกันประจำ  

ถึงขนาดขึ้น มึง ขึ้น กู ไอ้เxี่ย สาด กับคนที่มีหน้าที่ดูแลงานเลยไหมครับ
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Tue Sep 26, 2017 16:56
ถูกแบนแล้ว
ลองเทียบกับสมัย gen x จบใหม่อายุเท่าเด็กๆดู ทั้งภาษาทั้งวิชาการอะไรต่างๆเด็กสมัยนี้แน่นจริงๆนะ  

อันนี้ ผมว่าไม่จริงอะครับ สมัยผมจบใหม่ๆ ทั้งผมและเพื่อนผมหลายๆคน แน่ใจว่า วิชาการ หรืออะไรในตำรานี่ ดีกว่าเด็กเจน Z แน่ๆ

วิชาการมันนี่ พอๆกับเด็ก เจน Z ที่ได้เกรด 3.0+

เคยได้ยินพวกรุ่นพี่บ่นว่าเจอเด็กจบ 3+ เคมี แต่ไม่รู้เรื่องเคมีเลย ผมฟังแล้วยังงงแล้วเรียนมายังไง คุยๆไปแกว่าน่าจะเป็นที่สถาบัน

ส่วนผม เคยไปเปิดอ่านตำราคณิตกับฟิสิกเด็กแถวบ้าน เขาเรียนไปไกลกว่ารุ่นผมเยอะเลย เรื่องภาษานี่ยิ่งต่างเลย สมัยผมนี่ขนาดภาคผมต้องอ่าน text อังกฤษเยอะ ยังอ่านไม่ได้กันครึ่งๆเลย มาเจอรุ่นนี้อ่านกันปร๋อ เวลาพูดนี่สำเนียงเห็นความต่างชัดกว่ารุ่นผมเยอะจริงๆ

ส่วนเรื่องความรู้ในตำรา เวลาเรียนผมชวนคุยถามอะไรตอบได้หมดนะ แน่นกันทุกคน แน่นกว่าสมัยผมเรียนด้วย อย่างที่บอกเด็กเดี๋ยวนี้เรียนเยอะกว่าสมัยก่อนเยอะเลย แล้วสอบผ่านกันมาได้แสดงว่าก็ต้องรู้จริงๆ แต่เวลาทำงานจริงไม่รู้คืนครูหรือเกร็งหรือเรียนเพื่อสอบอย่างเดียว ไม่รู้เรื่องกันเลยซักคน แต่ถ้าพาไปเลี้ยงข้าวถามเรื่องเรียนขำๆ ตอบกันมาละเอียดยิบเลยนะ  

จริงดิ ผมเจอ 1/3 + 1/5 = 1/8 แล้วมันยังเถียงว่าทำไมผิด นี่ ผมก็ไปไม่เป็นแล้ว
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Tue Sep 26, 2017 16:59

ถึงขนาดขึ้น มึง ขึ้น กู ไอ้เxี่ย สาด กับคนที่มีหน้าที่ดูแลงานเลยไหมครับ  

ไม่ถึงขนาดพูดกับผมหรอกครับ แต่เหมือนเค้าไม่รู้ตัวว่าสบถออกมา บางทีหลุดเxี้ยเอ้ย ออกมา ตอนผมตรวจงานแล้วทำงานผิดก็โพล่งออกมาซะงั้น หรืออย่างมึงกูเนี่ย ปกติถ้าพูดกับเพื่อนก็เฉย ๆ แต่ถ้ามีผู้ใหญ่อยู่เราต้องรู้แล้วว่าไม่ควรพูดละ แต่ผมได้ยินประจำเลย เหมือนทำจนเคยชินจริง ๆ
1
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2014
ตอบ: 8889
โพสเมื่อ: Tue Sep 26, 2017 17:05

จริงดิ ผมเจอ 1/3 + 1/5 = 1/8 แล้วมันยังเถียงว่าทำไมผิด นี่ ผมก็ไปไม่เป็นแล้ว  

เฉพาะที่ผมเจอก็ตามที่ผมว่าแหละครับ แต่ผมเจอแต่เฉพาะคนที่เรียนอยู่ไม่กี่ที่ สาขาเดียวด้วย ผมเรียนจิตฯแต่สายคลินิค ในไทยมีไม่กี่ที่หรอก แต่รู้จักพวกพี่ๆที่เรียนอุตฯแล้วไปเป็น HR อยู่บ้าง ก็อย่างที่บอกแหละ จบเคมีไม่รู้ชื่อเคมีก็เจอมาแล้ว
0
0
Status: ถ้าเธอพบกับรักใหม่..ดวงใจของฉันปวดร้าว
เข้าร่วม: 25 Jun 2007
ตอบ: 8536
โพสเมื่อ: Tue Sep 26, 2017 17:08
เด็ก I5 gen3
0
0

ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel