ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะอบจ.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 09 Feb 2009
ตอบ: 5844
โพสเมื่อ: Thu Sep 14, 2017 09:57
[RE: Paolo Maldini - The Irreplaceable Defender CH.1]
TCFC พิมพ์ว่า:
เคยได้ยินว่าคอนเต้แกใช้วิธีซ้อมกับเงาเหมือนกันอ่ะ

ซาคคี่กับคอนเต้เคยทำงานร่วมกันด้วยป่ะครับ  

ซาคคี่ถือว่าเป็นต้นแบบของกุนซือปัจจุบันเยอะมากครับหลายอย่างของแกถูกเอาไป Adapt ใช้จนเป็นบอลสมัยใหม่ มูรินโย่ ราฟา ฯลฯ

แกถือว่าเป็นบรมครูในการวางแทคติคจริงๆและคอนเต้ก็เคยทำงานร่วมกันด้วย

ด้วยนิสัยคอนเต้แล้วเป็นคนที่ใฝ่เรียนมาก เคยทำงานกับกุนซือคนไหนน้าแกดูดวิชาหมด

ซ้อมกับเงาคอนเต้ลักจำมาเลยครับ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะอบจ.
Status:
โพสเมื่อ: Thu Sep 14, 2017 10:01
[RE: Paolo Maldini - The Irreplaceable Defender CH.1]
Contingency พิมพ์ว่า:
โซนผสมมีมาก่อนซาคคี่นะ  

หรอครับ ใช่ที่มาจากอังกฤษหรือเปล่าครับแต่ไม่ค่อยเวิร์คเพราะไม่ได้ลงแทคติคมากเหมือนยุคซาคคี่ ที่ใช้การ Pressing เข้ามาบีบพื้นที่
1
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 9182
โพสเมื่อ: Thu Sep 14, 2017 10:29
arnonearth พิมพ์ว่า:

หรอครับ ใช่ที่มาจากอังกฤษหรือเปล่าครับแต่ไม่ค่อยเวิร์คเพราะไม่ได้ลงแทคติคมากเหมือนยุคซาคคี่ ที่ใช้การ Pressing เข้ามาบีบพื้นที่  

ที่อิตาลีนี่แหละ หมายถึงโซนผสมเป็นหลักนะ
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
โพสเมื่อ: Thu Sep 14, 2017 10:37

ที่อิตาลีนี่แหละ หมายถึงโซนผสมเป็นหลักนะ  

อ่อครับ เดี๋ยวไว้ผมไปอ่านเพิ่มดูเพราะสมัยนั้นอิตาลีคาเตนาโช่โดดเด่นจริงๆ 55+
1
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: รักเธอเสมอ
เข้าร่วม: 20 May 2011
ตอบ: 34188
โพสเมื่อ: Thu Sep 14, 2017 11:53
เยี่ยมเลย
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 25 Aug 2007
ตอบ: 6679
โพสเมื่อ: Thu Sep 14, 2017 14:27
กองหลังที่ผมชอบมากที่สุดตั้งแต่ดูบอลมา
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 14 Feb 2010
ตอบ: 13401
โพสเมื่อ: Thu Sep 14, 2017 15:15
ถ้าตำแหน่งแบ็คซ้ายถูกยกย่องเทียบเท่าเพลย์เมคเกอร์ กองหน้า

มัลดินี่ก็ถูกจัดระดับ เปเล่ มาราโดน่า เมสซี่แน่ๆ ดีหมดทุกอย่าง เปาโลยกเว้นเรื่องยิงประตู
0
0
evertonian
นักเตะอบจ.
Status:
โพสเมื่อ: Thu Sep 14, 2017 16:08
เคยได้ยินว่าคอนเต้แกใช้วิธีซ้อมกับเงาเหมือนกันอ่ะ

ซาคคี่กับคอนเต้เคยทำงานร่วมกันด้วยป่ะครับ  

ไหนๆก็ไหนๆละ จะอธิบายคร่าวๆให้เพิ่มอีกนิดละกันครับ

สรุปคร่าวๆแล้วคอนเต้ดูดวิชามาจาก 4 กุนซือชาวอิตาเลียนตามนี้
-โจวานนี่ ตราปัตโตนี่(ดูดช่วงแกกลับมาคุมยูเว่หนสอง) : คนนี้เด่นด้านการสื่อสารภายในทีม คุมนักเตะ จัดสรรทรัพยากรบุคคลดีมาก สร้างแรงบันดาลใจให้นักเตะฮึดสู้ ถ้าเคยเห็นคอนเต้พูดกับนักเตะแบบพวก pep talk แล้วจะรู้ว่าคอนเต้ฟีลลิ่งมาเต็มมากเวลาบิวด์อารมณ์นักเตะให้สู้ ส่วนแผนก็เป็นแผนที่เบสมาจากคาเตนาโช่ครับ บุกแบบสายฟ้าแลบ

-มาเซโล่ ลิปปี้ (คนนี้ก็คุมยูเว่อยู่ด้วยกันหลายปีเลยทั้งสองหน): คนนี้ฝีมือก็พาทีมอิตาลีเถลิงแชมป์โลกปี 2006 สร้างทีมเวิร์คให้กับนักเตะเก่งมากเป็นปรัชญาของแกเลยเรื่องความสามัคคีในทีม การเลือกแทคติคจะมาหลังจากการที่เราและนักเตะรู้ซึ้งถึงทักษะของคนในทีม เราจะเห็นรูปแบบการทำทีมของคอนเต้ที่ไม่ได้ตายตัวกะแผนใดแผนหนึ่ง ผมคิดว่าน่าจะมาจากลิปปี้แหละ อยากเล่น 4-2-4 ไม่ได้ก็ไป 4-4-2 ไม่ได้ก็ไป 3-5-2 ไม่ได้อีกก็ไป 3-4-3 หาจนเจออ่ะครับ

-อันเชล็อตติ (เคยคุมยูเว่ช่วงสั้นๆ): คนนี้ก็ถือเป็นโค้ชที่เราเห็นหน้าค่าตากันดีเพราะแกเก่งมาก มาตรฐานค่อนข้างสูงกับเกมรุกที่หวังผลได้เป็นกุนซือสมองเพชรอีกคนเลยเพราะแกจริงๆแล้วไม่ได้มีแทคติคตายตัวตามความเห็นผมนะ แทคติคแกคือเล่นเพื่อชนะ ทำยังไงก็ได้

-อาร์ริโก้ ซาคคี่ (ตอนคุมทีมชาติ): คนนี้สไตล์ Zonal กับรูปแบบการ Pressing ผมก็พูดถึงไปแล้วนะทั้งการฝึกสอนแบบ Shadow Play คอนเต้ดูดมาหมด

สมัยเป็นนักเตะอันเชลอตติเอย คอนเต้เอยคือเป็นตำแหน่งกองกลางที่ไวกับแผนมาก ใช้หัวเยอะมาก มีความสนใจในด้านการคุมทีมสูงมากครับ

มัลดินี่เคยพูดว่าด้วยในสัมภาษณ์เมื่อปีที่แล้วเองว่าคนแบบ อันเช่, คอนเต้ นี่ Born to be a coach จริงๆ

ตามนี้ครับ
2
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 1451
โพสเมื่อ: Thu Sep 14, 2017 18:24
Spoil

ไหนๆก็ไหนๆละ จะอธิบายคร่าวๆให้เพิ่มอีกนิดละกันครับ

สรุปคร่าวๆแล้วคอนเต้ดูดวิชามาจาก 4 กุนซือชาวอิตาเลียนตามนี้
-โจวานนี่ ตราปัตโตนี่(ดูดช่วงแกกลับมาคุมยูเว่หนสอง) : คนนี้เด่นด้านการสื่อสารภายในทีม คุมนักเตะ จัดสรรทรัพยากรบุคคลดีมาก สร้างแรงบันดาลใจให้นักเตะฮึดสู้ ถ้าเคยเห็นคอนเต้พูดกับนักเตะแบบพวก pep talk แล้วจะรู้ว่าคอนเต้ฟีลลิ่งมาเต็มมากเวลาบิวด์อารมณ์นักเตะให้สู้ ส่วนแผนก็เป็นแผนที่เบสมาจากคาเตนาโช่ครับ บุกแบบสายฟ้าแลบ

-มาเซโล่ ลิปปี้ (คนนี้ก็คุมยูเว่อยู่ด้วยกันหลายปีเลยทั้งสองหน): คนนี้ฝีมือก็พาทีมอิตาลีเถลิงแชมป์โลกปี 2006 สร้างทีมเวิร์คให้กับนักเตะเก่งมากเป็นปรัชญาของแกเลยเรื่องความสามัคคีในทีม การเลือกแทคติคจะมาหลังจากการที่เราและนักเตะรู้ซึ้งถึงทักษะของคนในทีม เราจะเห็นรูปแบบการทำทีมของคอนเต้ที่ไม่ได้ตายตัวกะแผนใดแผนหนึ่ง ผมคิดว่าน่าจะมาจากลิปปี้แหละ อยากเล่น 4-2-4 ไม่ได้ก็ไป 4-4-2 ไม่ได้ก็ไป 3-5-2 ไม่ได้อีกก็ไป 3-4-3 หาจนเจออ่ะครับ

-อันเชล็อตติ (เคยคุมยูเว่ช่วงสั้นๆ): คนนี้ก็ถือเป็นโค้ชที่เราเห็นหน้าค่าตากันดีเพราะแกเก่งมาก มาตรฐานค่อนข้างสูงกับเกมรุกที่หวังผลได้เป็นกุนซือสมองเพชรอีกคนเลยเพราะแกจริงๆแล้วไม่ได้มีแทคติคตายตัวตามความเห็นผมนะ แทคติคแกคือเล่นเพื่อชนะ ทำยังไงก็ได้

-อาร์ริโก้ ซาคคี่ (ตอนคุมทีมชาติ): คนนี้สไตล์ Zonal กับรูปแบบการ Pressing ผมก็พูดถึงไปแล้วนะทั้งการฝึกสอนแบบ Shadow Play คอนเต้ดูดมาหมด

สมัยเป็นนักเตะอันเชลอตติเอย คอนเต้เอยคือเป็นตำแหน่งกองกลางที่ไวกับแผนมาก ใช้หัวเยอะมาก มีความสนใจในด้านการคุมทีมสูงมากครับ

มัลดินี่เคยพูดว่าด้วยในสัมภาษณ์เมื่อปีที่แล้วเองว่าคนแบบ อันเช่, คอนเต้ นี่ Born to be a coach จริงๆ

ตามนี้ครับ  

โห ขอบคุณมากครับ ความรู้ท่านแน่นมาก ยิ่งรู้จักคอนเต้ ยิ่งรู้สึกว่าโชคดีจังที่ได้โค้ชคนนี้มาคุมทีมที่เชียร์ แล้ววิชาที่คอนเต้ดูดมาจากแต่ละคนก็เอามาใช้ครบด้วย
แก้ไขล่าสุดโดย TCFC เมื่อ Thu Sep 14, 2017 18:24, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0

ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel