ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 8049
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 17:41
[RE: ผมเพิ่งไปเช็ค มาว่าประเทศที่ได้รับทำสัมปทานโรงไฟฟ้าถ่านหินที่กระบี่ก็คือ..]
เฮียแปะ พิมพ์ว่า:
Xhaka พิมพ์ว่า:
Xhaka พิมพ์ว่า:
รับเหมาก่อสร้าง รับเหมาก่อสร้าง คนที่สร้าง คืออิตาเลียนไทย กับ ทีมวิศกรจากจีน ครับ

คนที่ใช้งานและควบคุมเป็นเจ้าของและจัดหาอุปกรณ์ให้ บริษัทที่ก่อสร้างทั้งหมดคือ การไฟฟ้าเหมือนเดิมหมด

แบบนี้น่าจะตรงประเด็นกว่าคือมันมาสร้างแค่นั้นแหละ เพราะอุปกรณ์ต่างๆและใช้งานจัดหาเป็นเรื่องของการไฟฟ้าล้วนๆเลย  

ขอบคุณครับ ผมไม่ใช่ไม่เชื่อท่านนะ เเต่ข้อมูลเเบบนี้ผมอยากรู้ ว่าเราจะรู้ได้ไงว่าอุปกรณ์กฟผจะหาให้ ไหนเมื่อคุณจ้างเขามาเเล้ว  

เขาก็บอกอยู่ครับว่าจ้างก่อสร้าง อย่างรถไฟฟ้าพวกก่อสร้างเขายังไม่ยุ่งเรื่องจัดหารถเลยเพราะตามชื่อคือเขามาสร้างตามแปลนที่เจ้าของอยากได้แค่นั้นแหละอย่างการจัดซื้อในราชการนี้จัดซื้อเป็นรายชิ้นแยกเลย บางอันหน่วยงานก็เจาะจงไปเองแล้วให้คนก่อสร้างปรับแบบแปลกยังไง  

สมมุตินะ ผมเปรียบเทียบตามท่าน ตัวรางไม่ได้มาตรฐาน ต่อม้อ หรือ วัสดุไม่ดี ต่อให้รถไฟดีเเค่นั้นมันจะถูกต้องเหรอ เเต่เดียวหาผมอคติจากจีนอีก นี้โรงไฟฟ้า เเผ่นฝา เเผงไฟฟ้า โครงสร้าง เครื่องกรอกสารพิษ อื่นๆ เอาจริงๆเราไม่ทราบหรอกว่าเขาจะสร้างอย่างที่ท่านว่ามาได้ ผมเลยอยากดูหลักฐานจากท่านมันจะได้มีน้ำหนัก

มันถึงมีสิ่งที่เรียกว่า TOR และ การตรวจรับขึ้นมาไงครับ ถ้าแค่ว่าจีนสร้างแล้วกลัว อังกฤษคงไม่มาให้สร้างโรงไฟฟ้า hinkley point มั้งงั้น
แก้ไขล่าสุดโดย Xhaka เมื่อ Wed Feb 22, 2017 17:44, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 13639
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 17:56
[RE: ผมเพิ่งไปเช็ค มาว่าประเทศที่ได้รับทำสัมปทานโรงไฟฟ้าถ่านหินที่กระบี่ก็คือ..]
เลิกเอาพวกประเทศเจริญแล้วมาเหอะ พวกนั้นมันมีโรงไฟฟ้านิวเคลียร์กี่โรง มันจะปิดจะเปิด โรงไฟฟ้าอื่นอะไรก็ได้เพราะมันก็มีมั่นคงทางพลังงานแล้ว โรงไฟฟ้าถ่านหินเลยไม่จำเป็น ผิดกับไทยที่มันจำเป็นโคตรๆ นิวเคลียร์ไทยอย่าหวังจะได้สร้าง

แน่จริงให้มันปิดโรงไฟฟ้านิวเครียร์แล้วมาใช้พลังงานสะอาดนิ มันก็ไม่ทำหรอก
0
0
Don't tell mom I'm in Succersuck

ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 04 May 2009
ตอบ: 14081
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 17:57
ถูกแบนแล้ว
ประเด็นมันไม่ได้อยู่ที่จีนหรอกครับ จะประเทศไหนสร้าง มันก็ต้องมีมาตรฐานอยู่แล้ว
เพียงแต่ท่านยึดติดกับคำว่าจีนเกินไปมากเกินไป
0
0
แขวนสตั๊ด
Status: เบื้องหลังการถ่ายรูป
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 28143
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 18:17
ผมเพิ่งไปเช็ค มาว่าประเทศที่ได้รับทำสัมปทานโรงไฟฟ้าถ่านหินที่กระบี่ก็คือ..
โถ่จีนมันแย่ๆจริงๆทั้งๆที่งานวิจัยมีคุณภาพปล่อยออกมาเป็นปริมาณอันดับสองของโลก
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
2
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 54764
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 18:31
มันก็น่าสนใจที่ว่าประมูลไปได้ในราคาที่ต่ำมาก ต่ำกว่าคู่แข่งที่เข้าร่วมประมูลอีก 2 เจ้า ชนิดที่อีก 2 เจ้าก็ออกมาบอกว่าไม่น่าเชื่อว่าจะประมูลในราคาต่ำแบบนี้ได้ เพราะของเขาก็เสนอต่ำสุดๆละ

ส่วนเรื่องผลิตยังไง สำเร็จรูปติดตั้งทุกอย่างเลยไหม มีป้องกันมลพิษอะไรทุกยอ่างเรียบร้อยหรือเปล่า อันนี้ไม่แน่ใจว่ามีข้อมูลไหม แต่ผมยังไม่เคยเห็นเลย ซึ่งแบบที่หลายๆท่านกล่าวมาว่าเดี่ยวเทคโนโลยีเขาทำให้ถ่านหินสะอาดได้แล้ว ซึ่งมันก็จริง แต่ขั้นตอนทำให้ถ่านหินที่มันสกปรกที่สุดกลับมาสะอาดได้เนี่ยละ ที่ใช้ต้นทุนมหาศาล ซึ่งมาเสนอราคาต่ำๆแบบนี้ก็ไม่แน่ใจว่าเรื่องนี้จะเป็นยังไงนะ จะมีคนที่กังวลก็ไม่แปลก

สำหรับผม หาข้อมูลยังไงก็เอียงไปทางไม่อยากให้สร้างให้อยู่ดี เห็นข้อดีของโรงไฟฟ้าถ่านหินนี้อย่างเดียวเลย
- คือผลิตได้เยอะ
ถ้าจะเพิ่มข้อดีให้อีกอย่างก็อาจจะเป็นความมั่นคงที่ว่าถ่านหินมีเยอะ ยังไงก็การันตีว่าใช้ไปได้ตลอด แต่ตรงนี้เขาก็ไม่นับเป็นความมั่นคงของไทย เพราะยังไงก็ต้องซื้อจากต่างประเทศอยู่ดี

นอกนั้นมีแต่ข้อเสีย
- มีคนบอกว่าราคาถูก ถ้าเราต้องติดตั้งขั้นตอนทำให้ถ่านหินสะอาดไปด้วย อันนี้ก็ไม่ถูกละ(ถ้าไม่ต้องทำ ปล่อยมันสกปรกเหมือนเดิมก็ถูกจริง)
- กระบวนการ EHIN ที่ประเมินผลกระทบต่อสิ่งแวดล้อมที่ทำกันมาก็มีปัญหาชัดเจน(จนตอนนี้ให้ทำใหม่ละ)
- การขนส่งพวกนี้ที่จะส่งมาทางทะเลอีก แค่ถ่านหินก็แย่อยู่แล้ว แต่เห็นที่อ.ธร แกกังวล แกกังวลเรื่องน้ำมันมากกว่า
ฯลฯ
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 18 Oct 2010
ตอบ: 933
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 18:47
บริษัทจีนที่ได้คือ Power construction corporation of china มีพนักงาน 135,088 คน

http://en.powerchina.cn/
http://www.bloomberg.com/research/stocks/private/snapshot.asp?privcapId=143475682

ส่วนที่คิดว่าจะไม่มีของโน่นนี่ คิดมากไปครับ ของแต่ละชิ้นไม่ใช่เล็กๆ
ถึงมีก็ต้องทดสอบจนได้ผลตาม TOR ครับ ไม่งั้นใครจะกล้ารับงาน

ถ้าไม่ได้ตามที่ระบุ การตรวจวัดคุณภาพอากาศมันทำได้ทันที รู้ผลกันเดี๋ยวนั้น

เตารุ่นใหม่ประสิทธิภาพร่วม 45% เมื่อเทียบกับเตารุ่นเก่าแค่สามสิบกว่าเปอร์เซ็นต์

อยากรู้เรื่อง ultra supercritical coal fired (USC) ลองเซิร์จคำว่า HELE ( high efficiency low emission ) ดูซิครับ มีข้อมูลมากมายเลย

เพิ่มเติมให้อีกนิด
ที่ดูไบเพิ่งเริ่มสร้างโรงขนาด 2400 MW แบบ USC เหมือนกันแต่ใหญ่กว่ากระบี่ 3 เท่า และจะตามด้วยเฟส 2 อีก 1,200 MW

ผู้สร้างคือ ACWA power ของซาอุ( บริษัทที่เพิ่งได้งาน renewable ในซาอุนี่แหละ) กับ Harbin Electric international ของจีนครับ(จีนอีกแล้ว)

แก้ไขล่าสุดโดย xzyte เมื่อ Wed Feb 22, 2017 18:49, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 24 Jan 2006
ตอบ: 3559
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 20:28
จีน ทยอยปิด และชะลอ ทบทวนการสร้างโรงงานถ่านหินใหม่ๆ อยู่
ทีนี้ ถ่านหินในประเทศที่ยังมี ก็ต้องส่งออกไปทั่วโลกอยู่ดี
การเหมาสัมปะทาน สร้างโรงงานบวกขายถ่านหิน คือทางออกของเขา
ตอนผมไปจีนโรงงานโคตรใหญ่ ทั้งทางด่วนมีแต่รถบรรทุกถ่านหิน สุดลูกหูลูกตาเลย
ลองคิดดูว่า สมมุติ มอเตอร์เวย์รถติดๆช่วงเทศกาล จาก กรุงเทพถึงระยอง แม่งมีแต่รถบรรทุกถ่านหิน 3 เลน
เหลืออีกเลน ไว้รถทั่วไปวิ่ง

http://www.manager.co.th/china/ViewNews.aspx?NewsID=9600000016944

อเมริกาเอง ทรัมป์ก็สนับสนุนนโยบายถ่านหินกลับมาเพราะฐานคะแนนเสียง

เรามามองภาพรวมกว้างๆ มีก็ดีสำหรับความมั่นคงทางพลังงาน
แต่หากบ้านคุณไปติดกับที่จะสร้างโรงงานสิ ดิ้นมั้ยครับ ใครไม่ดิ้นผมให้ถีบคอมเม้นล่างเลย 555

ส่วนตัวผมอยากให้มีนะ
แต่ไม่มั่นใจเรื่องมลพิษจริงๆอ่ะ กฟผ ชอบโฆษณา รักาาสิ่งแวดล้อมสร้างภาพ สวนทางกับความจริง
ไปลงทุนพลังงานสะอาดสิครับ จากลมเนี่ยล่าสุด รู้สึกว่าจากว่าวกังหัน ผลิตไฟฟ้าได้เยอะสุดมั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย boutique เมื่อ Wed Feb 22, 2017 20:31, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
Status: สวัสดีชปช SAFC (Since 2004- ) +
เข้าร่วม: 29 Jan 2011
ตอบ: 17456
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 20:36
ที่จีนถ่านหินนี่ก็ทำเมืองรมควันไม่ใช่เหรอ 3 เดือนครั้งเลยทีเดียว
ผมก็ไม่รู้นะ แต่ผมว่างานนี้อาจจะมีสำลัก
ปล ไม่ได้ติดตามมากแต่พยายามอ่านข้อมูลทางวิชาการที่เพื่อนสมาชิกนำเสนอกันแล้วครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Jules et Jim เมื่อ Wed Feb 22, 2017 20:39, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักเตะอบจ.
Status: ♥hanni
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 3181
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 20:55
ผมก็ไม่อยากได้โรงไฟฟ้าถ่านหินเหมือนกันครับ
แต่อยากได้โรงไฟฟ้านิวเคลียร์แทน อันนี้พูดจริงๆ นะไม่ได้กวน
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 07 Feb 2006
ตอบ: 20123
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 22:14
ผมเข้าใจ จขกท. นะ

ด้วยราคาที่ประมูลได้ไป มันน่าคิดว่า เค้ากดราคาขนาดนั้นได้ยังไง

ไม่เกี่ยวว่าไม่มั่นใจหรือเปล่านะ

จีนก็ใช่ว่าจะดีเท่าไรนัก ก็หัวหมอไม่ต่างกันหรอก

0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: กลุ่มเกรียนที่ชอบดราม่า พวกที่สมองกลวง คิดหรือสรรห
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 18520
โพสเมื่อ: Wed Feb 22, 2017 22:42
ท่าเรือทวายในพม่าอิตัลไทยเสนอก็ราคาต่ำกว่าญี่ปุ่นนะครับ
แถมประสบการณ์ด้านนี้ต่ำกว่าบริษัทอื่นที่เข้าร่วมประมูล
0
0

ChZ
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 26 Apr 2009
ตอบ: 4871
โพสเมื่อ: Thu Feb 23, 2017 00:40
ไม่สร้างอ่ะดีล่ะ เปลืองตังปล่อยไฟดับบ่อยๆไปแบบนั้นละ
น้ำท่วมจะสร้างเขื่อน ไม่เอา
ไฟดับจะสร้างโรงไฟฟ้า ไม่เอา
0
0
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 7621
โพสเมื่อ: Thu Feb 23, 2017 09:14
แปลกๆนะ เอาเรื่องการชนะประมูลราคาของบริษัทจีนมาตั้งข้อสงสัยในเรื่องการจัดการมลพิษ

แล้วมายกตัวอย่างเรื่องมลพิษของจีนแบบภาพรวมที่ไม่ได้เกิดจากโรงไฟฟ้าทั้งหมด แต่เกิดจากอุตสาหกรรมการผลิตในประเทศโดยรวม

เอาข้อมูลปนๆกันแบบนี้ไปขึ้นศาลที่ไหนก็แพ้หมด
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: ชมรมคนรักเมีย
เข้าร่วม: 10 Apr 2015
ตอบ: 2678
โพสเมื่อ: Thu Feb 23, 2017 15:58
excess พิมพ์ว่า:
แปลกๆนะ เอาเรื่องการชนะประมูลราคาของบริษัทจีนมาตั้งข้อสงสัยในเรื่องการจัดการมลพิษ

แล้วมายกตัวอย่างเรื่องมลพิษของจีนแบบภาพรวมที่ไม่ได้เกิดจากโรงไฟฟ้าทั้งหมด แต่เกิดจากอุตสาหกรรมการผลิตในประเทศโดยรวม

เอาข้อมูลปนๆกันแบบนี้ไปขึ้นศาลที่ไหนก็แพ้หมด  

คือผมไม่เข้าใจทำไมถึงเอามาเทียบไม่ได้ กลุ่มทุนจีนประมูลงานชนะในการก่อสร้าง ผมถามง่ายๆว่า
การก่อสร้างนี้รวมถึงอะไรบ้าง โครงสร้าง วัสดุที่ใช้ในการป้องกัน เครื่องจักรบางอย่างใช้หรือไม่ ซึ่งพวกนี้ทำไมจะไม่เกี่ยวกับการจัดการมลพิษ ต่อให้เครื่องกรอกสารพิษไทยซื้อมาอย่างดี ปรากฎว่าที่บ่อเก็บกักสารพิษมันไม่มีคุณภาพเพียงพอ เนื่องจากมีรอยรั่ว สิ่งต่างๆเหล่านี้ทำไมจะไม่เกี่ยว
อีกทั้งทำไมผมจะสงสัยไม่ได้ เรื่องชนะการประมูลกับการจัดการมลพิษ ดูจากการประมูล มันก็พอจะบอกอะไรได้ไหม คนที่ควรชนะการประมูลที่เป็นเรื่องเกี่ยวข้องกับสิ่งเเวดล้อมเเบบนี้เเม้เป็นเรื่องโครงสร้าง มันควรจะเป็นกลุ่มที่คำนึงถึงสิ่งเเวดล้อมใช่กรือไม่ ไม่ควรดูราคาประมูลที่ต่ำอย่างเดียว เช่นนี้มันก็พอบอกวิสัยทัศน์บางอย่างได้เเล้วกระมัง ที่บอกว่าจะจัดการมลพิษอย่างดี๊อย่างดี มลพิษมีค่าต่ำกว่ามาตรฐานเเน่นอน
0
0
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 7621
โพสเมื่อ: Thu Feb 23, 2017 16:28
excess พิมพ์ว่า:

คือผมไม่เข้าใจทำไมถึงเอามาเทียบไม่ได้ กลุ่มทุนจีนประมูลงานชนะในการก่อสร้าง ผมถามง่ายๆว่า
การก่อสร้างนี้รวมถึงอะไรบ้าง โครงสร้าง วัสดุที่ใช้ในการป้องกัน เครื่องจักรบางอย่างใช้หรือไม่ ซึ่งพวกนี้ทำไมจะไม่เกี่ยวกับการจัดการมลพิษ ต่อให้เครื่องกรอกสารพิษไทยซื้อมาอย่างดี ปรากฎว่าที่บ่อเก็บกักสารพิษมันไม่มีคุณภาพเพียงพอ เนื่องจากมีรอยรั่ว สิ่งต่างๆเหล่านี้ทำไมจะไม่เกี่ยว
อีกทั้งทำไมผมจะสงสัยไม่ได้ เรื่องชนะการประมูลกับการจัดการมลพิษ ดูจากการประมูล มันก็พอจะบอกอะไรได้ไหม คนที่ควรชนะการประมูลที่เป็นเรื่องเกี่ยวข้องกับสิ่งเเวดล้อมเเบบนี้เเม้เป็นเรื่องโครงสร้าง มันควรจะเป็นกลุ่มที่คำนึงถึงสิ่งเเวดล้อมใช่กรือไม่ ไม่ควรดูราคาประมูลที่ต่ำอย่างเดียว เช่นนี้มันก็พอบอกวิสัยทัศน์บางอย่างได้เเล้วกระมัง ที่บอกว่าจะจัดการมลพิษอย่างดี๊อย่างดี มลพิษมีค่าต่ำกว่ามาตรฐานเเน่นอน

ภาครัฐเค้าไม่ได้จัดการประมูลแบบเด็กเล่นขายของเหมือนที่คุณว่ามา ผมคลุกคลีกับวงการประมูลภาครัฐมาพอสมควร มันมีความเข้มงวดในการควบคุมบริษัทรับเหมาให้ทำงานตรงตามสเป็คอยู่

ส่วนเรื่องการประมูลราคาได้ต่ำสุด มันเป็นไปตามปกติเรื่องการเสนอราคาอยู่แล้ว แต่คนที่ประมูลได้ก็จะต้องทำให้ได้ตามสเป็คที่ภาครัฐระบุไว้ทุกอย่าง ถ้าไม่ได้ก็โดนฟ้อง โดนปรับกันไป

ผมอธิบายคร่าวๆเท่านี้ละกันในส่วนของเรื่องการประมูลที่คุณสงสัย ถ้าคุณไม่พยายามเข้าใจผมคงอธิบายช่วยคุณอะไรมากกว่านี้ไม่ได้

ที่ผม quote ข้อความคุณมาแล้วทำตัวหนา ดูก็พอรู้แล้วว่าคุณตั้งธงไว้แบบไหน อย่าพยายามบอกว่าเป็นกลางแบบต้นกระทู้เลย
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel