ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3 ... 10, 11, 12
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวเตะกัลโช่
Status: ‪We win together, we lose together.‬
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 06 Nov 2010
ตอบ: 12635
โพสเมื่อ: Tue Nov 03, 2015 20:45
[RE: * * * มาคุยหนังกันเถอะะะ * * *]
ช่วงที่วีคที่ผ่านมาผมไม่ได้ดูหนังใหม่ๆ เลย

เอาเป็นว่าขอรีวิวหนังที่ดูไปล่าสุดสองเรื่องละกันครับ

เรื่องแรกที่จะขอรีวิวสั้นๆ ก็คือ The Little Prince

ส่วนตัวไม่เคยอ่านเวอร์ชั่นหนังสือมาก่อน พอมาดูหนังก็เลยค่อนข้างเซอร์ไพรส์กับสิ่งที่หนังนำเสนอมาก หนังเป็นหนังการ์ตูนที่สร้างให้ผู้ใหญ่ดู ไม่ใช่เด็กให้ดู เพราะประเด็นที่หนังนำเสนอค่อนข้างลึกซึ้งมาก แถมยังดำเนินเรื่องได้เรียบๆ อีก เด็กๆ หรือบางคนที่ไม่ชอบแนวนี้อาจจะง่วงชวนหลับก็ได้ แต่ผมกลับชอบมาก เพราะหนังได้พยายามเอาต้นฉบับที่จัดทำเมื่อกว่า 80 ปีที่แล้วมาตีความให้เข้ากับปัจจุบันได้อย่างลงตัว เนียนจะจนนึกว่าต้นฉบับเพิ่งถูกแต่งมาในยุคนี้

ส่วนของอนิเมชั่นที่เป็น stop motion เป็นส่วนของหนังที่ผมชอบมาก เช่นเดียวกับดนตรีประกอบของหนัง ที่ได้ Hans Zimmer มาทำก็สุดยอดมากเช่นกัน

โดยรวมผมชอบมากครับ ให้ 9.5/10 เลย

ส่วนอีกเรื่องคือ Bride of Spies

หนังเรื่องนี้ก็ค่อนข้างเซอร์ไพรส์ผมเหมือนกัน คือตอนแรกที่ไปดูนี่คิดว่าหนังจะดำเนินเรื่องเรียบๆ เนิบๆ ช้าๆ แต่กลายเป็นว่าหนังดำเนินเรื่องสนุก มีอารมณ์ขัน พร้อมด้วยฉากตื่นเต้นเล็กๆ ทั้งยังได้อะไรบางอย่างกลับมาด้วย Tom Hanks ก็ยังคงเป็น Tom Hanks แสดงได้สมบทบาทกับที่แกได้รับ เช่นเดียวกับ Spielberg ที่ยังสร้างหนังคุณภาพออกมาได้เรื่อยๆ ฝีมือไม่เคยตก หนังยังมีแคแรกเตอร์ที่หลายน่าจะชื่นชอบ จากประโยคเด็ดของเขา "Would it help?" เรียกได้ว่าคนน่าจะจำคาแรกเตอร์นี้ไปได้อีกนาน

ส่วนที่ไม่ชอบของหนังสำหรับผมคือ ความยาวของหนังที่ค่อนข้างยาว (141 นาที) หนังที่ยาวประมาณนี้ แม้ว่าจะดำเนินเรื่องสนุกแค่ไหนก็ต้องมีจุดผ่อน ซึ่งทำให้ส่วนนั้นของหนังค่อนข้างเนิบๆ ไปหน่อย และมันก็ไม่พีคอีกเลยไปจนจบ

ส่วนตัวชอบครับ ให้ 9/10 เลย
แก้ไขล่าสุดโดย ACN เมื่อ Tue Nov 03, 2015 20:56, ทั้งหมด 1 ครั้ง
Status: ‪We win together, we lose together.‬
โพสเมื่อ: Tue Nov 03, 2015 20:47
[RE: * * * มาคุยหนังกันเถอะะะ * * *]
kalakasong พิมพ์ว่า:

2เรื่องที่ผมจะไปดู ดันเข้า 3ธันวา พร้อมกันอีก  

กลกสชอบหนังสไตล์ Dark Fantasy มากเลยใช่ไหมครับเนี่ย

มีหนังเรื่องโปรดแนวนี้แนะนำไหมครับ
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 11 Jul 2010
ตอบ: 40454
โพสเมื่อ: Tue Nov 03, 2015 20:52
TAG เท่านั้น แฮ่กๆๆๆ

โพสเมื่อ: Tue Nov 03, 2015 20:52
ALL OF AR'NAL พิมพ์ว่า:
ถ้าจากทั้งหมดก็ไปดูวานิชชิ่งพอยท์มาด้วยความที่เป็นหนังไทยนอกกระแส
รู้สึกง่าซีนดีไซน์บางซีนเขาเจ๋งดีนะ ก็กึ่งๆดูเพื่อศึกษาหน่อย
แต่ว่าเนื้อเรื่องหรือแบบพล็อตอะไรแบบนี้จับไม่ค่อยได้เลย ปล.จขกท เรียนหนังรึเปล่าครับ  

ท่าน ALL OF AR'NAL ได้มีโอกาสดูเรื่องนี้แล้วเหรอครับ

เรื่องนี้ผมก็เล็งๆ ไว้อยู่เหมือนกัน ด้วยความที่เป็นหนังไทยนอกกระแสนี่แหละ แต่ก็ต้องเตรียมใจไว้หน่อย ว่ามันเป็นหนังนอกกระแส 555

ส่วนตัว หนังนอกกระแสปีนี้ที่ผมมีโอกาสได้ดูแล้วชอบมากๆ คือ อนธการ

ตอนไปดูนี่ไม่ได้คิดว่าหนังจะซับซ้อน และภาพสวยขนาดนี้ กลับมาแล้วยังต้องไปอ่านที่บทวิเคราะห์ วิจารณ์ที่มีคนทำไว้อีก

เรียกได้ว่าเป็นหนังไทยที่ชอบมากๆ เลยครับ

ปล. ผมเรียนมาคนละด้านเลยครับ หนังนี่ความชอบส่วนตัวล้วนๆ 555 ถ้ามีโอกาสก็อยากลองทำบ้างเหมือนกัน แต่เคยได้ยินมาว่า ทำหนังมันไม่ได้สนุกอย่างที่คิดหรอก ก็เลยคิดว่า ดูอย่างเดียวน่าจะพอแล้ว 555
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 02 Mar 2010
ตอบ: 7376
รอให้ vanishing point เข้าเฮาส์ครับ ตอนนี้แพลนไว้เรื่องนี้เรื่องเดียวเลย
โพสเมื่อ: Tue Nov 03, 2015 20:54
xMockingbird พิมพ์ว่า:
อาทิตย์ที่แล้วไม่ได้ไปดูหนังใหม่เลย

ล่าสุดที่ดูไปคือ The Walk หนังใช้ได้เลย แต่ไม่ค่อยอินมาก

อาทิตย์นี้ก็ยังไม่มั่นใจ เพราะไม่มีเรื่องไหนหมายตาไว้ ส่วนตัวก็ไม่ใช่แฟนคลับ James Bond จริงจัง แต่อาจจะโดนเพื่อนลากไปดู ไว้จะมารีวิว

ส่วนอาทิตย์หน้า Life กะ Z For Zachariah เจอกัน เรื่องหลังนึกว่าจะไม่ได้เข้าไทยซะแล้ว ดีใจมาก  

หนัง James Dean กับ Z นี่น่าสนใจทั้งคู่เลย แต่ไหงคะแนนในเมืองน้อยถึงได้ไม่ค่อยดีเลย

สงสัยถ้าจะไปดูจริงๆ คงต้องเผื่อใจไว้ก่อน
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: ทีมดาวิใบเฟิร์น
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 60858
โพสเมื่อ: Tue Nov 03, 2015 20:55
ACN พิมพ์ว่า:
kalakasong พิมพ์ว่า:
Spoil

2เรื่องที่ผมจะไปดู ดันเข้า 3ธันวา พร้อมกันอีก  

กลกสชอบหนังสไตล์ Dark Fantasy มากเลยใช่ไหมครับเนี่ย

มีหนังเรื่องโปรดแนวนี้แนะนำไหมครับ  

หนังของ ทิมเบอร์ตั้น ทุกเรื่องเลยครับ
ผมชอบแนว Fantasy Horror Period มากกว่า

Sherlock holme 1-2
Van helsing
Christmas carol
Unfortunate events
Pan's Labyrinth
Coraline (2009)

พวกแนวเรื่องแบบนี้จะชอบมากครับ
ถ้าท่าน acn มีไรจะแนะนำเพิ่มรบกวนด้วยนะ
โพสเมื่อ: Tue Nov 03, 2015 20:55
xMockingbird พิมพ์ว่า:
เพิ่งเข้าไปดูเว็บเมเจอร์มา พฤหัสมีหนังชื่อ Hacker เข้าฉายด้วยแฮะ ไม่เคยได้ยินมาก่อน แต่ชอบพวกเทคๆ อยู่แล้ว อาจจะไปดูซักหน่อย แก้ขัด http://www.imdb.com/title/tt3173594/  

เรื่องนี้ผมจะว่าจะเอาลงเหมือนกัน แต่โปรแกรมของ SF ยังไม่มีวันฉายเลย

เลยสงสัยว่าจะเลื่อนเหมือน Bakuman กับ The Gift หรือเปล่า

อันนี้ไม่แน่ใจ
แข้งเจลีก
Status: ความดีไม่มีคำถาม ความเลวไม่มีคำตอบ
เข้าร่วม: 23 Apr 2010
ตอบ: 10251
โพสเมื่อ: Tue Nov 03, 2015 20:56
ตอนนี้รอแต่ Specter เลยครับเพราะคิดว่าน่าจะเข้า ตอนนี้ที่โรงทีมีแต่หนังอะรูมิไร้
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 19 Jan 2011
ตอบ: 1483
โพสเมื่อ: Tue Nov 03, 2015 20:57
รอ American Ultra ไม่รู้จะดีไหม
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 20 Sep 2009
ตอบ: 3324
โพสเมื่อ: Tue Nov 03, 2015 20:57
หนายๆ มีไรน่าดูบ้าง

นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 02 Mar 2010
ตอบ: 7376
ผมลืมเลย นี่ยังไม่ได้ดูเมไหนเลยอะ ออกโรงไปแล้วยังละนิ
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 11 Jul 2010
ตอบ: 40454
โพสเมื่อ: Tue Nov 03, 2015 20:59
VodkaMartini พิมพ์ว่า:
ผมลืมเลย นี่ยังไม่ได้ดูเมไหนเลยอะ ออกโรงไปแล้วยังละนิ  

ดูหนังไม่เข้ากับวัยเลยนะครับ

แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 23 Aug 2009
ตอบ: 565
โพสเมื่อ: Tue Nov 03, 2015 21:01
ACN พิมพ์ว่า:
ALL OF AR'NAL พิมพ์ว่า:
ถ้าจากทั้งหมดก็ไปดูวานิชชิ่งพอยท์มาด้วยความที่เป็นหนังไทยนอกกระแส
รู้สึกง่าซีนดีไซน์บางซีนเขาเจ๋งดีนะ ก็กึ่งๆดูเพื่อศึกษาหน่อย
แต่ว่าเนื้อเรื่องหรือแบบพล็อตอะไรแบบนี้จับไม่ค่อยได้เลย ปล.จขกท เรียนหนังรึเปล่าครับ  

ท่าน ALL OF AR'NAL ได้มีโอกาสดูเรื่องนี้แล้วเหรอครับ

เรื่องนี้ผมก็เล็งๆ ไว้อยู่เหมือนกัน ด้วยความที่เป็นหนังไทยนอกกระแสนี่แหละ แต่ก็ต้องเตรียมใจไว้หน่อย ว่ามันเป็นหนังนอกกระแส 555

ส่วนตัว หนังนอกกระแสปีนี้ที่ผมมีโอกาสได้ดูแล้วชอบมากๆ คือ อนธการ

ตอนไปดูนี่ไม่ได้คิดว่าหนังจะซับซ้อน และภาพสวยขนาดนี้ กลับมาแล้วยังต้องไปอ่านที่บทวิเคราะห์ วิจารณ์ที่มีคนทำไว้อีก

เรียกได้ว่าเป็นหนังไทยที่ชอบมากๆ เลยครับ

ปล. ผมเรียนมาคนละด้านเลยครับ หนังนี่ความชอบส่วนตัวล้วนๆ 555 ถ้ามีโอกาสก็อยากลองทำบ้างเหมือนกัน แต่เคยได้ยินมาว่า ทำหนังมันไม่ได้สนุกอย่างที่คิดหรอก ก็เลยคิดว่า ดูอย่างเดียวน่าจะพอแล้ว 555  

ครับไปดูมาเรื่องเดียวเลย หลังๆเวลาเข้าไปดูหนังไม่ค่อยมี
แวนิขชิ่งก็ตามหน้าหนังได้รางวัลต่างประเทศอื่นๆคือค่อนข้างเป็นงานศิลปะหน่อย

ตอนแรกอยากดูมาเที่ยนด้วย ไม่รู้มันเป็นไงเลย
โพสเมื่อ: Tue Nov 03, 2015 21:02
panzadit1 พิมพ์ว่า:
ตอนนี้รอแต่ Specter เลยครับเพราะคิดว่าน่าจะเข้า ตอนนี้ที่โรงทีมีแต่หนังอะรูมิไร้  

อะรูมิไลค์ นี่คนด่าตรึมเลย เรียกว่าเอาซะไม่กล้าดู

โดยส่วนตัวปกติหนังไทย หรือหนังเอเชีย ผมจะใช้ http://www.flickz.net/ เป็นมาตรฐาน

เพราะเค้าเอาคะแนนจากนักดูหนัง ที่มีโอกาสได้ดูก่อนมารวบรวมแล้วคิดเป็นเปอร์เซ็นให้เราว่าไหวไหม

แต่เรื่องนี้กลับไม่มีคะแนน โดยทางเว็บบอกว่า เพราะมีนักดูหนังดูเรื่องนี้น้อยไป จนไม่สามารถรวบรวมคะแนนได้ 555

https://www.facebook.com/flickznet/photos/a.287915201398325.1073741827.287876901402155/460589294130914/?type=3&theater
ไปหน้าที่ 1, 2, 3 ... 10, 11, 12
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel