ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Mar 2010
ตอบ: 12106
โพสเมื่อ: Tue Jun 16, 2015 22:34
[RE: กองกลางในโลกนี้มีใครเก่งกว่าซีดานมั๊ยครับ]
เอาอีกแล้วตรรกะ คนอื่นเก่งกว่าซีดานคือพวกเด็กอ่อนไม่ทันดูซีดาน โธ่พ่อคนแก่ ผมนี้แหละทันดูทั้งซีดานทั้งโด้อ้วน บอกเลยซีดานเก่ง+คลาสสิค แต่ประสิทธิภาพต่อเกมไม่ได้เหนือกว่าพวกกองกลางสมัยนี้หรอก พวกกองเชียร์เก๋าๆก็เอาความคลาสสิคนี้แหละมาข่มนักบอลยุคนี้เพราะยุคนี้มันยุคกองแทคติก ขนาดแทคติกแบบนี้นักเตะอย่างชาบี้โมดริชอินเนียสต้ายังฉายแสงซะขนาดนี้ ยิ่งความคลาสสิคนี้อินเเนียสต้าไม่ด้อยกว่าซีดานเลย แล้วถามว่าทำไมพวกนี้ไม่ได้บัลลงดอร์กันเลย ลองให้ซีดานมาอยู่ในยุคเมสซี้กับโด้ซิ จะได้ซักสมัยมั้ย
3
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

แข้งบุนเดสลีกา
Status: ฏ
เข้าร่วม: 26 May 2009
ตอบ: 5067
โพสเมื่อ: Tue Jun 16, 2015 22:46
[RE: กองกลางในโลกนี้มีใครเก่งกว่าซีดานมั๊ยครับ]
talents1628 พิมพ์ว่า:
PlayI3oyz พิมพ์ว่า:
คือถ้าเค้าถามว่าใครลีลาสวย ดึงดูดใจละจะตอบซีดานผมก็ไม่อะไรนะ

แต่ถ้าถามถึงความสามารถ ประสิทธิภาพหรือผลลัพธ์ แล้วตอบว่าซีดาน

แล้วให้เหตุผลว่าเล่นสวยงาม คลาสสิค ซึ่งมันไม่เห็นจะเกี่ยวกับความสามารถตรงไหน

มันเกี่ยวกับความชอบล้วนๆ  

ตอบยากนะ แต่ที่ จขกท. พูดมาก็ถูกต้อง
ก่อนอื่นเลย บางครั้งอยากให้คนที่บอกว่าคู่หูบาร์ซ่าเก่งกว่าบอกหน่อยนะ
ว่าเริ่มดูบอลตอนไหน เพราะส่วนมากเป็นยุคใหม่ทั้งนั้น

เข้าเรื่องที่จขกท.บอกผมก็คิดแบบนั้นในเรื่องการจ่ายบอลในโลกนี้หาคนแซงXAVIยากมากๆ และครองบอลเหนียวด้วย
ในเรื่องการครองบอล การเลี้ยงบอล คอนโทรลบอลอิเนียสต้าแทบจะอยุ่ระดับเดียวกับซีดาน
แถมมีความเร็วและความต่อเนื่องยาวนานกว่าด้วย

"แต่" ผู้เล่นแบบนี้เดี๋ยวก็มีอีกครับ Xavi Pirlo Scholes ก็ไต่ๆกันมา ตอนนี้ก็Verratti
แบบอิเนียสต้าก็ผู้เล่นAMCพลิ้วๆ ผมว่าisco gotze ก็กำลังตามมาอาจไม่เท่าแต่ใกล้เคียงในอนาคต

แต่ผู้เล่นแบบซิซูไม่มีทางเลียนแบบได้แน่นอน ซิซูถือว่ามีครบทุกอย่าง
มีความเร็วระดับหนึ่ง มีลูกยิงที่แรง ยิงได้ทั้ง2เท้า ยิงครึ่งสนามได้ จ่ายคิลเลอร์พาสได้
โหม่งบอลได้ จบFinishได้ เป็นกองหน้าได้ และก็ที่สำคัญความพริ้วของซิซูเป็นอะไรที่
โลกฟุตบอล 100 กว่าปีไม่เคยมี

**ส่วนไอ้รุม7-8คนอย่างอ้างเลยครับ มันก็แค่จังหวะๆนึง
เอาจริงๆสมัยก่อนอาจจะมี แต่สื่อก็เก็บภาพไม่ได้อย่างปัจจุบัน  

นอกเรื่องหน่อยนึง ถ้าไม่เอาสวยงามเน้นประสิทธิภาพล้วนๆเน้นบอลสมัยใหม่ยุคนี้เลยเอ้า ลองดูกระทู้แลมพาร์ดครับ มีคนเอามาแปะ

แชมป์โลกหรือระดับยูโรอาจจะเทียบไม่ได้เพราะทีมชาติอังกฤษก็เห็นๆกันอยู่ แต่สถิติส่วนตัว ถ้าวัดกันแค่ตัวเลขสถิติแบบนี้จะบอกได้ไหมว่าแลมป์เก่งกว่า? แน่นอนว่ามันบอกไม่ได้หรอก สุดท้ายก็ต่างคนตางชื่นชอบใครก็เท่านั้น (ขออภัยแฟนๆแลมป์ที่เอาแลมป์มายกตัวอย่างด้วยครับ)
2
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: Dog never lie
เข้าร่วม: 22 Nov 2008
ตอบ: 11979
โพสเมื่อ: Tue Jun 16, 2015 22:48
Spoil
SpuRFc พิมพ์ว่า:
talents1628 พิมพ์ว่า:
คือถ้าเค้าถามว่าใครลีลาสวย ดึงดูดใจละจะตอบซีดานผมก็ไม่อะไรนะ

แต่ถ้าถามถึงความสามารถ ประสิทธิภาพหรือผลลัพธ์ แล้วตอบว่าซีดาน

แล้วให้เหตุผลว่าเล่นสวยงาม คลาสสิค ซึ่งมันไม่เห็นจะเกี่ยวกับความสามารถตรงไหน

มันเกี่ยวกับความชอบล้วนๆ  

ตอบยากนะ แต่ที่ จขกท. พูดมาก็ถูกต้อง
ก่อนอื่นเลย บางครั้งอยากให้คนที่บอกว่าคู่หูบาร์ซ่าเก่งกว่าบอกหน่อยนะ
ว่าเริ่มดูบอลตอนไหน เพราะส่วนมากเป็นยุคใหม่ทั้งนั้น

เข้าเรื่องที่จขกท.บอกผมก็คิดแบบนั้นในเรื่องการจ่ายบอลในโลกนี้หาคนแซงXAVIยากมากๆ และครองบอลเหนียวด้วย
ในเรื่องการครองบอล การเลี้ยงบอล คอนโทรลบอลอิเนียสต้าแทบจะอยุ่ระดับเดียวกับซีดาน
แถมมีความเร็วและความต่อเนื่องยาวนานกว่าด้วย

"แต่" ผู้เล่นแบบนี้เดี๋ยวก็มีอีกครับ Xavi Pirlo Scholes ก็ไต่ๆกันมา ตอนนี้ก็Verratti
แบบอิเนียสต้าก็ผู้เล่นAMCพลิ้วๆ ผมว่าisco gotze ก็กำลังตามมาอาจไม่เท่าแต่ใกล้เคียงในอนาคต

แต่ผู้เล่นแบบซิซูไม่มีทางเลียนแบบได้แน่นอน ซิซูถือว่ามีครบทุกอย่าง
มีความเร็วระดับหนึ่ง มีลูกยิงที่แรง ยิงได้ทั้ง2เท้า ยิงครึ่งสนามได้ จ่ายคิลเลอร์พาสได้
โหม่งบอลได้ จบFinishได้ เป็นกองหน้าได้ และก็ที่สำคัญความพริ้วของซิซูเป็นอะไรที่
โลกฟุตบอล 100 กว่าปีไม่เคยมี

**ส่วนไอ้รุม7-8คนอย่างอ้างเลยครับ มันก็แค่จังหวะๆนึง
เอาจริงๆสมัยก่อนอาจจะมี แต่สื่อก็เก็บภาพไม่ได้อย่างปัจจุบัน  

นอกเรื่องหน่อยนึง ถ้าไม่เอาสวยงามเน้นประสิทธิภาพล้วนๆเน้นบอลสมัยใหม่ยุคนี้เลยเอ้า ลองดูกระทู้แลมพาร์ดครับ มีคนเอามาแปะ

แชมป์โลกหรือระดับยูโรอาจจะเทียบไม่ได้เพราะทีมชาติอังกฤษก็เห็นๆกันอยู่ แต่สถิติส่วนตัว ถ้าวัดกันแค่ตัวเลขสถิติแบบนี้จะบอกได้ไหมว่าแลมป์เก่งกว่า? แน่นอนว่ามันบอกไม่ได้หรอก สุดท้ายก็ต่างคนตางชื่นชอบใครก็เท่านั้น (ขออภัยแฟนๆแลมป์ที่เอาแลมป์มายกตัวอย่างด้วยครับ)  

ตัวผมเองล่ะครับที่แปะ 5555+
จะว่าไปถ้าวัดกันที่ประสิทธิภาพ สถิติอย่างที่หลายคนพูด
แลม จะเก่ง กว่าซีดานอีกนะ *.*

เรื่งอนี้อาจลามไปถึงสถิติCR7เลย คุยกันยาวๆแน่เลยครับ
แก้ไขล่าสุดโดย talents1628 เมื่อ Tue Jun 16, 2015 22:49, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
แขวนสตั๊ด
Status: รักพ่อครับ
เข้าร่วม: 22 Oct 2013
ตอบ: 44153
ที่อยู่: ปีนต้นงิ้วอยู่กับคนแก่ที่กำลังแหงนหน้าเฝ้ามองคนที่เค้ารัก
โพสเมื่อ: Tue Jun 16, 2015 23:59
ไปๆ มาๆ ซีดานเข้าไปท้าไฟว้กับเมสซี่เลยหรอ เอิ่ม ถึงซีดานจะเทพแค่ไหน ก็ขอไอเมสซี่ไว้คนเหอะ รายนี้น่าจะเหนือกว่าโอดิน หรือ ซุส แล้วหล่ะ

แก้ไขล่าสุดโดย Cafitiliar เมื่อ Wed Jun 17, 2015 00:00, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0

นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 24 Dec 2009
ตอบ: 30520
โพสเมื่อ: Wed Jun 17, 2015 00:43
พูดมาได้ ถ้าเอา ซีดาน มาเล่นในยุคนี้ คิดว่าจะ บัลลง ดอร์ ไหม

ก็ไม่แน่น่ะ ถ้าถอด ฟีฟ่า ออกไป ให้เป็นการทำของนิตยสารฟร็องซ์ แต่เพียงผู้เดว ที่เลือกคนนี้ และมีเหตุผลคลาสสิค อยู่เสมอ อยากจะรู้เหมือนกันว่า 2 เอเลี่ยน มันจะแข่งกันได้เหมือนทุกวันนี้ไหม อย่างน้อยก็ปี 2010 หล่ะว่ะ

ปล. ตั้งแต่เป็นฟีฟ่า บัลลงดอร์ มันกลายเป็นรางวัล เดอะ สตาร์ ไปแล้ว ไม่รู้เหรอ
3
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 04 Jul 2009
ตอบ: 10482
โพสเมื่อ: Wed Jun 17, 2015 01:07
Xander พิมพ์ว่า:
พูดมาได้ ถ้าเอา ซีดาน มาเล่นในยุคนี้ คิดว่าจะ บัลลง ดอร์ ไหม

ก็ไม่แน่น่ะ ถ้าถอด ฟีฟ่า ออกไป ให้เป็นการทำของนิตยสารฟร็องซ์ แต่เพียงผู้เดว ที่เลือกคนนี้ และมีเหตุผลคลาสสิค อยู่เสมอ อยากจะรู้เหมือนกันว่า 2 เอเลี่ยน มันจะแข่งกันได้เหมือนทุกวันนี้ไหม อย่างน้อยก็ปี 2010 หล่ะว่ะ

ปล. ตั้งแต่เป็นฟีฟ่า บัลลงดอร์ มันกลายเป็นรางวัล เดอะ สตาร์ ไปแล้ว ไม่รู้เหรอ  

ใช่ตั้งแต่เป็นฟีฟ่าบัลลงดอร์ คนอื่นนอกจากไอโด้กับเมสซี่อย่าหวังครับ เขาเป็นคะแนนโหวตแบบไร้เหตุผลมาจากความชอบล้วนๆ ถ้าใครนึกภาพไม่ออกลองนึกถึงเดอะวอยซ์

ที่รอบชิงมีทั้งเก่ง ธชยะ แล้วก็ พี่คิง สองคนนี้ดันแพ้คนที่ร้องเพลงพี่เบิร์ดยังเสียงสั่น อย่าง ไอน้องนนท์ แต่ไอนี้ดั้นเต้นได้ตลก เฮฮาซึ่งถูกใจตลาด นั้นแหละครับเรื่องของเรื่องเลย
2
0
Hong World 2.0
Nerf Raheem Stering to not world class
Nerf AWB just good defense cant be world class
Nerf Werner move to chelsea not good enough for LIV
ดาวเตะลา ลีกา
Status: ความรักความฝัน ใช้เงินเป็นล้านๆ !!
เข้าร่วม: 21 Mar 2006
ตอบ: 8474
โพสเมื่อ: Wed Jun 17, 2015 01:09
เก่งจริงบวกสกิลคลาสสิก
0
0
KKU 46/52 ...IS#8 - IS Society Home
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: MES QUE UN CLUB
เข้าร่วม: 22 Apr 2007
ตอบ: 15756
โพสเมื่อ: Wed Jun 17, 2015 02:13
ผมชอบกระทู้นี้หว่ะ

0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: I'm gonna make you an offer you can't refuse
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 4417
โพสเมื่อ: Wed Jun 17, 2015 02:29
มาราโดน่า โยฮัน ครัฟฟ์

เราไม่ทันได้ดูหรอก แต่เอาคำตอบจากหลายๆ สำนักที่เค้าจัดอันดับ
โยฮัน ครัฟฟ์ ผู้ไม่เคยได้แชมป์โลก แต่มักถูกยกให้เป็นรอง
แค่เปเล่กับมาราโดน่า

ส่วนอินเนียสต้ากับซีดานเราขอไม่ออกความเห็นเพราะคาดว่าเราคงลำเอียง
1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 01 Nov 2014
ตอบ: 5713
โพสเมื่อ: Wed Jun 17, 2015 02:41
toffyman พิมพ์ว่า:
ซีดานช่วงพีค คือตอนอยู่ยูเว่ครับ ถ้าคนจำภาพซีดานเก่งตอนมาดริด ขอให้ลบภาพนั้นไปก่อน เหมือนกับโด้อ้วนคือพีคตอนบาร์ซ่า PSV กับ บอลโลก 98 (ไม่ใช่บอลโลก 02, มาดริด แต่อย่างใด)

เอาประวัติคร่าวๆเลยนะครับ

บอลยูโร 96 ถูกจับตามองว่าจะเก่งคู่กับจอร์เกฟฟ์ ผมเห็นเก่งแต่ก็ไม่โดดเด่น ตกรอบรองถ้าจำไม่ผิดแพ้เช็ค แล้วเช็คไปแพ้เยอรมัน ซึ่งทัวร์นาเม้นท์โดดเด่นสุดคือ ซามเมอร์ รองมาก็โมลเลอร์ โพบอสกี้ เน็ดเวด แก๊ซซ่า

บอลโลก 98 เป็นตัวความหวังเหมือนกัน เล่นดีนะครับ แต่โดนแดงรอบแบ่งกลุ่ม ฝรั่งเศสรอบ 16 ทีม ไม่มีซีดาน เกือบไม่รอด จอร์เกฟฟ์เล่นไม่ออก เกมส์อึดอัดได้บล็องก์ยิงโกลเด้นโกล

รอบ 8 ทีมพอๆกับอิตาลี ยิงจุดโทษ
รอบรองฯเจอโครแอต ก็ได้ตูรามยิง
รอบชิง ก็ชนะบราซิล (ตอนนั้นลือว่าบราซิลล้มบอล) ปีนั้นซีดานเก่งครับ แต่กองหลังก็เก่งด้วย

ยูโร2000 เป็นปีทองในทีมชาติของซีดานครับ เรียกว่าเป็นทัวร์นาเม้นท์ของซีดาน ฝรั่งเศสก็เล่นได้ดีเป็นบางนัด

บอลโลก2002 ที่ จขกท.บอกทำไมซีดานทำซะตกรอบแรก ก่อนเริ่มฝรั่งเศสปีก่อนหน้า ได้คอนเฟดมา แล้วถูกจัดเป็นเต็งร่วมกับอาร์เจนฯ ซีดานอุ่นเครื่องเจอเกาหลีใต้แล้วเจ็บ

ฝรั่งเศสเล่นไม่เอาอ่าวเลยครับ ทั้งๆตัวนักเตะเก่งมากมาย แพ้เซเนกัล เสมออุรุกวัย นัดสุดท้ายเข็นเอาซีดานที่เจ็บมาลงก็ไม่ช่วยอะไร แพ้อีกต่างหาก เป็นแชมป์โลกทีมแรกที่ตกรอบ

ยูโร2004 เล่นธรรมดา ตกรอบเช่นกัน ตอนนั้นทุกคนก็บอกว่าหมดยุคฝรั่งเศส หลายคนตัดสินใจเลิกเล่น

บอลโลก06 ฝรั่งเศสขอร้องซีดานกลับมาเล่น คงไม่ต้องบรรยาย หลายคนคงดูทัน

ที่เค้าบอกฝรั่งเศสเก่งเพราะมีซีดาน นั่นหมายถึง เวลาเล่นกับทีมชาติ หลายๆคนเล่นไม่ออก ไม่ว่าจะเป็น วิเอร่า อองรี เทรเซเกต์ จอร์เกฟฟ์ ดูการี่ ส่วนบล็องก์ เดชองส์ เดอไซญี่ ปี 2000 เป็นต้นมาก็เริ่มช้า เล่นไม่ดีแล้ว แต่พอมีซีดานแล้วทีมกลับเก่งขึ้น เห็นไม่ชัดคือปี2000 ซึ่งจริงๆแล้วปีนี้แหละครับ ซีดานเก่งสุดแล้ว แต่กองหลังก็เก่งด้วย เห็นได้ชัดคือ 2006 ซึ่งได้รองแชมป์

ปี 98 ไม่มีซีดาน ฝรั่งเศสไม่แน่อาจได้แชมป์หรือไม่ได้ บอกยากเล่นดีระดับนึง ปี 2000 ไม่มีซีดาน ผมว่าฝรั่งเศสอาจไม่ได้นะ (แต่ก็โชคดีที่ฮอลแลนด์เจ้าภาพดันแพ้อิตาลี) ปี2006 ไม่มีซีดาน ฝรั่งเศสคงไม่ถึงรอบชิง

นักเตะอันดับ 1 ของฝรั่งเศส ก็คือ ซีดาน ซึ่งเค้าให้เหนือกว่า พลาตินี่(ประธานยูฟ่า บ้าๆบ๊องๆ) ซึ่งได้บัลลงดอร์ 3 สมัยซ้อน ยิงในยูโร 1984 ได้ 9 ประตู (เล่น 5 นัด) เป็นกองกลางนะครับ ไม่ใช่กองหน้า ซึ่งเป็นสถิติสูงสุดจนถึงทุกวันนี้ น่าจะเป็นส่วนหนึ่งแต่ไม่ทั้งหมดที่พอบอกได้ว่าซีดานเก่งประมาณไหน

คราวนี้เทียบกับ ชาบี้ อิเนียสต้า จขกท. คิดว่าสเปนขาดคนใดคนนึงในยูโร 2008 , บอลโลก 2010, ยูโร 2012 สเปนยังคงเป็นแชมป์หรือไม่?

แล้วในปีที่ ซีดาน กาก้า เหยินใหญ่ R9 ริวัลโด้ ฟิโก้ เชว่า ฯลฯ พีคๆ ผมว่าเป็นยุคปัจจุบันนักเตะพวกนี้ก็ได้บัลลงดอร์อยู่ดีแหละครับ เพราะในปีของพวกเขาเหล่านั้นมันเป็นปีที่มหัศจรรย์สำหรับนักเตะเหล่านี้ครับ แต่ความสม่ำเสมอต้องยอมรับว่าสู้เมสซี่ไม่ได้แน่นอน แล้วเมสซี่ก็เก่งกว่าพวกนี้ทั้งหมดครับ

ผมว่าซีดานพีคสุดตีนตอนมาดริดนะ ซีดานตอนยูเว่เก่งจริง เลี้ยงบอลเร็ว ทักษะโหด แต่มาพีคครบเครื่องเนียนตาแบบออร่ามาเต็มตอนอยู่มาดริดนะผมว่า เหมือนองค์ประกอบมันครบตอนได้เล่นกับฟิโก้ โด้อ้วน ราอูล แล้วมีมาเกเลเล่ปัดกวาดให้ แต่หลังรั่วนะทีมมันไม่สมดุลหน้ากลางพีคหมดรุกแทบทั้งทีม เหลือแค่เซ็นเตอร์สองคนกับมาเกที่เล่นรับ นอกนั้นรุกหมดเลย

0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 05 Aug 2009
ตอบ: 3365
โพสเมื่อ: Wed Jun 17, 2015 04:54
มันไม่มีหรอก พอแขวนสตั๊ดแล้วจะมี + สกิลคลาสสิค

ใครทันดูซีดานเล่นก็จะรู้เองว่าการเล่นแบบซีดานมันเลียนแบบกันไม่ได้ เล่นสวยงาม มีประสิทธิภาพ ไม่งั้นคนทั่วโลกส่วนใหญ่เค้าจะยกย่องแกกันเหรอ

คนจะอวยก็ไม่แปลกเพราะใครได้ดูแกเล่นเต็มๆเกมก็จะรู้ว่าซีดานมีความพิเศษยังไง
3
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2006
ตอบ: 325
โพสเมื่อ: Wed Jun 17, 2015 13:44
ส่งโพย

มาเกเลเล่

0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: Red Devil
เข้าร่วม: 29 Oct 2008
ตอบ: 202
โพสเมื่อ: Wed Jun 17, 2015 14:31
masterpok พิมพ์ว่า:

ลองนึกชื่อ กองกลางอย่าง ...

เอ้ดก้า ดาวิดส์, รอย คีน, กัตตูโซ่, เยน เยเรมิส, ปัต วิเอร่า, เรดอนโด้, ซิเมโอเน่ ฯลฯ

ลองนึกชื่อ กองหลังอย่าง ...

สตัม, เนสตา, คันนาวาโร่, ลูซิโอ, ซามูเอล, เดอ ไซยี่, โซล แคมเบล, มัลดินี่ ฯลฯ

ลองมองดูคู่ต่อสู้ของ ซีดาน แต่ละคนโหดๆทั้งนั้น  

คือจะสื่อว่ากองหลังสมัยนี้กากกว่าว่างั้นเถอะ

ละพูดยังกะชื่อทึ่ยกมานี่ลงมาเล่นพร้อมกันหมดตอนเจอซีดาน

แล้วมันก็มีช่วงฟอร์มดีฟอร์มตก ตอนเจอซีดานอาจจะฟอร์มตกก็ได้

เล่นเอาชื่อกองหลังดังๆมาหมด บางคนเคยเจอซีดานหรือเปล่าเถอะ

เล่นง่ายดีเนอะ  

เป็นการตอบที่ปัญญาอ่อนที่สุดในรอบปีที่เคยอ่านมาเลย 555555
1
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 21 Apr 2010
ตอบ: 1229
โพสเมื่อ: Wed Jun 17, 2015 14:53
mazzo the returner พิมพ์ว่า:
toffyman พิมพ์ว่า:
ซีดานช่วงพีค คือตอนอยู่ยูเว่ครับ ถ้าคนจำภาพซีดานเก่งตอนมาดริด ขอให้ลบภาพนั้นไปก่อน เหมือนกับโด้อ้วนคือพีคตอนบาร์ซ่า PSV กับ บอลโลก 98 (ไม่ใช่บอลโลก 02, มาดริด แต่อย่างใด)

เอาประวัติคร่าวๆเลยนะครับ

บอลยูโร 96 ถูกจับตามองว่าจะเก่งคู่กับจอร์เกฟฟ์ ผมเห็นเก่งแต่ก็ไม่โดดเด่น ตกรอบรองถ้าจำไม่ผิดแพ้เช็ค แล้วเช็คไปแพ้เยอรมัน ซึ่งทัวร์นาเม้นท์โดดเด่นสุดคือ ซามเมอร์ รองมาก็โมลเลอร์ โพบอสกี้ เน็ดเวด แก๊ซซ่า

บอลโลก 98 เป็นตัวความหวังเหมือนกัน เล่นดีนะครับ แต่โดนแดงรอบแบ่งกลุ่ม ฝรั่งเศสรอบ 16 ทีม ไม่มีซีดาน เกือบไม่รอด จอร์เกฟฟ์เล่นไม่ออก เกมส์อึดอัดได้บล็องก์ยิงโกลเด้นโกล

รอบ 8 ทีมพอๆกับอิตาลี ยิงจุดโทษ
รอบรองฯเจอโครแอต ก็ได้ตูรามยิง
รอบชิง ก็ชนะบราซิล (ตอนนั้นลือว่าบราซิลล้มบอล) ปีนั้นซีดานเก่งครับ แต่กองหลังก็เก่งด้วย

ยูโร2000 เป็นปีทองในทีมชาติของซีดานครับ เรียกว่าเป็นทัวร์นาเม้นท์ของซีดาน ฝรั่งเศสก็เล่นได้ดีเป็นบางนัด

บอลโลก2002 ที่ จขกท.บอกทำไมซีดานทำซะตกรอบแรก ก่อนเริ่มฝรั่งเศสปีก่อนหน้า ได้คอนเฟดมา แล้วถูกจัดเป็นเต็งร่วมกับอาร์เจนฯ ซีดานอุ่นเครื่องเจอเกาหลีใต้แล้วเจ็บ

ฝรั่งเศสเล่นไม่เอาอ่าวเลยครับ ทั้งๆตัวนักเตะเก่งมากมาย แพ้เซเนกัล เสมออุรุกวัย นัดสุดท้ายเข็นเอาซีดานที่เจ็บมาลงก็ไม่ช่วยอะไร แพ้อีกต่างหาก เป็นแชมป์โลกทีมแรกที่ตกรอบ

ยูโร2004 เล่นธรรมดา ตกรอบเช่นกัน ตอนนั้นทุกคนก็บอกว่าหมดยุคฝรั่งเศส หลายคนตัดสินใจเลิกเล่น

บอลโลก06 ฝรั่งเศสขอร้องซีดานกลับมาเล่น คงไม่ต้องบรรยาย หลายคนคงดูทัน

ที่เค้าบอกฝรั่งเศสเก่งเพราะมีซีดาน นั่นหมายถึง เวลาเล่นกับทีมชาติ หลายๆคนเล่นไม่ออก ไม่ว่าจะเป็น วิเอร่า อองรี เทรเซเกต์ จอร์เกฟฟ์ ดูการี่ ส่วนบล็องก์ เดชองส์ เดอไซญี่ ปี 2000 เป็นต้นมาก็เริ่มช้า เล่นไม่ดีแล้ว แต่พอมีซีดานแล้วทีมกลับเก่งขึ้น เห็นไม่ชัดคือปี2000 ซึ่งจริงๆแล้วปีนี้แหละครับ ซีดานเก่งสุดแล้ว แต่กองหลังก็เก่งด้วย เห็นได้ชัดคือ 2006 ซึ่งได้รองแชมป์

ปี 98 ไม่มีซีดาน ฝรั่งเศสไม่แน่อาจได้แชมป์หรือไม่ได้ บอกยากเล่นดีระดับนึง ปี 2000 ไม่มีซีดาน ผมว่าฝรั่งเศสอาจไม่ได้นะ (แต่ก็โชคดีที่ฮอลแลนด์เจ้าภาพดันแพ้อิตาลี) ปี2006 ไม่มีซีดาน ฝรั่งเศสคงไม่ถึงรอบชิง

นักเตะอันดับ 1 ของฝรั่งเศส ก็คือ ซีดาน ซึ่งเค้าให้เหนือกว่า พลาตินี่(ประธานยูฟ่า บ้าๆบ๊องๆ) ซึ่งได้บัลลงดอร์ 3 สมัยซ้อน ยิงในยูโร 1984 ได้ 9 ประตู (เล่น 5 นัด) เป็นกองกลางนะครับ ไม่ใช่กองหน้า ซึ่งเป็นสถิติสูงสุดจนถึงทุกวันนี้ น่าจะเป็นส่วนหนึ่งแต่ไม่ทั้งหมดที่พอบอกได้ว่าซีดานเก่งประมาณไหน

คราวนี้เทียบกับ ชาบี้ อิเนียสต้า จขกท. คิดว่าสเปนขาดคนใดคนนึงในยูโร 2008 , บอลโลก 2010, ยูโร 2012 สเปนยังคงเป็นแชมป์หรือไม่?

แล้วในปีที่ ซีดาน กาก้า เหยินใหญ่ R9 ริวัลโด้ ฟิโก้ เชว่า ฯลฯ พีคๆ ผมว่าเป็นยุคปัจจุบันนักเตะพวกนี้ก็ได้บัลลงดอร์อยู่ดีแหละครับ เพราะในปีของพวกเขาเหล่านั้นมันเป็นปีที่มหัศจรรย์สำหรับนักเตะเหล่านี้ครับ แต่ความสม่ำเสมอต้องยอมรับว่าสู้เมสซี่ไม่ได้แน่นอน แล้วเมสซี่ก็เก่งกว่าพวกนี้ทั้งหมดครับ

ผมว่าซีดานพีคสุดตีนตอนมาดริดนะ ซีดานตอนยูเว่เก่งจริง เลี้ยงบอลเร็ว ทักษะโหด แต่มาพีคครบเครื่องเนียนตาแบบออร่ามาเต็มตอนอยู่มาดริดนะผมว่า เหมือนองค์ประกอบมันครบตอนได้เล่นกับฟิโก้ โด้อ้วน ราอูล แล้วมีมาเกเลเล่ปัดกวาดให้ แต่หลังรั่วนะทีมมันไม่สมดุลหน้ากลางพีคหมดรุกแทบทั้งทีม เหลือแค่เซ็นเตอร์สองคนกับมาเกที่เล่นรับ นอกนั้นรุกหมดเลย

ถ้าเป็นตามที่ท่านว่า ผมถึงได้ถามไงครับ ขนาดท่านยังบอกพีคสุดแล้ว

แต่5 ปีได้แค่ 2แชมป์ จะว่าแบกทีมก็ไม่ได้เพราะเพื่อนร่วมทีมก็มีแต่สตาร์ทั้งนั้น

สรุปขนาดพีคสุดยังสร้างผลงานได้แค่นี้เองหรอครับ ถ้าไม่พีคจะได้ลุ้นแชมป์บ้างไหมเนี้ย
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 21 Apr 2010
ตอบ: 1229
โพสเมื่อ: Wed Jun 17, 2015 15:06
Xander พิมพ์ว่า:

หรอครับ แต่ผมเชื่อนักฟุตบอลอาชีพทั่วโลก มากกว่าเชื่อท่านนะ

แล้วรู้อะไรไหมครับ ถ้านับผลโหวตของนิตยาสารฟร็องซ์อย่างเดียวก็มีปีเดียวเองมั้ง

ที่ผลรางวัลบัลลงดอร์จะเปลี่ยนไปจากเดิมที่นับรวมกันทั้งฟีฟ่าและจากนิตยาสารฟร็องซ์

แล้วถึงปีนั้นโด้หรือเมสซี่จะไม่ได้ก็ไม่มีผลกับความยิ่งใหญ่ของ2คนนี้เลยมั้ง
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel