ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะอบต.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 18 Jan 2011
ตอบ: 4003
โพสเมื่อ: Tue Jun 16, 2015 18:17
[RE: กองกลางในโลกนี้มีใครเก่งกว่าซีดานมั๊ยครับ]
PlayI3oyz พิมพ์ว่า:
อิตาลีได้แชมป์โลกไม่เห็นมีใครบอกปีโร่แบกทีม

สเปนได้แชมป์โลกไม่เห็นมีใครบอกอินเนียสต้าหรือชาบี้แบกทีม

แต่ฝรั่งเศสได้แชมป์โลกบอกซีดานแบกทีม อยากจะเอารายชื่อผู้เล่นมากางให้ดูจริงๆ

พูดแบบนี้มันเป็นการ+เครคิดให้ซีดานเกินไปมั้ง  

แผล่บให้แถบไม่ทัน ถูกใจ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะท้ายซอย
Status: THEKOP&ASUGHANA-
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 1301
โพสเมื่อ: Tue Jun 16, 2015 18:21
[RE: กองกลางในโลกนี้มีใครเก่งกว่าซีดานมั๊ยครับ]
เอกบดินทร์ พิมพ์ว่า:
กะอีแค่จังหว่ะโดนประกบเยอะๆ คองเฟืองก็ยังมีได้เลย

สังเกตดูพวกที่บอกซีดานไม่เก่งมีแต่พวกบาซ่าทั้งนั้น

ซีดานเก่งครบแต่ผมชอบเมสซี่มากกว่า
บรัยย
พวกบาซ่า
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: The Potters
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 7275
โพสเมื่อ: Tue Jun 16, 2015 19:01
ตั้งแต่ทันดูบอลมา ซีดานเก่งสุดยอด กลางสมัยนี้สู้ไม่ได้สักคน

เด็กๆอย่าดิ้นนะ
2
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 21 Apr 2010
ตอบ: 1225
โพสเมื่อ: Tue Jun 16, 2015 19:07
masterpok พิมพ์ว่า:

ลองนึกชื่อ กองกลางอย่าง ...

เอ้ดก้า ดาวิดส์, รอย คีน, กัตตูโซ่, เยน เยเรมิส, ปัต วิเอร่า, เรดอนโด้, ซิเมโอเน่ ฯลฯ

ลองนึกชื่อ กองหลังอย่าง ...

สตัม, เนสตา, คันนาวาโร่, ลูซิโอ, ซามูเอล, เดอ ไซยี่, โซล แคมเบล, มัลดินี่ ฯลฯ

ลองมองดูคู่ต่อสู้ของ ซีดาน แต่ละคนโหดๆทั้งนั้น  

คือจะสื่อว่ากองหลังสมัยนี้กากกว่าว่างั้นเถอะ

ละพูดยังกะชื่อทึ่ยกมานี่ลงมาเล่นพร้อมกันหมดตอนเจอซีดาน

แล้วมันก็มีช่วงฟอร์มดีฟอร์มตก ตอนเจอซีดานอาจจะฟอร์มตกก็ได้

เล่นเอาชื่อกองหลังดังๆมาหมด บางคนเคยเจอซีดานหรือเปล่าเถอะ

เล่นง่ายดีเนอะ
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 14 Feb 2010
ตอบ: 13298
โพสเมื่อ: Tue Jun 16, 2015 19:42
ซีดานช่วงพีค คือตอนอยู่ยูเว่ครับ ถ้าคนจำภาพซีดานเก่งตอนมาดริด ขอให้ลบภาพนั้นไปก่อน เหมือนกับโด้อ้วนคือพีคตอนบาร์ซ่า PSV กับ บอลโลก 98 (ไม่ใช่บอลโลก 02, มาดริด แต่อย่างใด)

เอาประวัติคร่าวๆเลยนะครับ

บอลยูโร 96 ถูกจับตามองว่าจะเก่งคู่กับจอร์เกฟฟ์ ผมเห็นเก่งแต่ก็ไม่โดดเด่น ตกรอบรองถ้าจำไม่ผิดแพ้เช็ค แล้วเช็คไปแพ้เยอรมัน ซึ่งทัวร์นาเม้นท์โดดเด่นสุดคือ ซามเมอร์ รองมาก็โมลเลอร์ โพบอสกี้ เน็ดเวด แก๊ซซ่า

บอลโลก 98 เป็นตัวความหวังเหมือนกัน เล่นดีนะครับ แต่โดนแดงรอบแบ่งกลุ่ม ฝรั่งเศสรอบ 16 ทีม ไม่มีซีดาน เกือบไม่รอด จอร์เกฟฟ์เล่นไม่ออก เกมส์อึดอัดได้บล็องก์ยิงโกลเด้นโกล

รอบ 8 ทีมพอๆกับอิตาลี ยิงจุดโทษ
รอบรองฯเจอโครแอต ก็ได้ตูรามยิง
รอบชิง ก็ชนะบราซิล (ตอนนั้นลือว่าบราซิลล้มบอล) ปีนั้นซีดานเก่งครับ แต่กองหลังก็เก่งด้วย

ยูโร2000 เป็นปีทองในทีมชาติของซีดานครับ เรียกว่าเป็นทัวร์นาเม้นท์ของซีดาน ฝรั่งเศสก็เล่นได้ดีเป็นบางนัด

บอลโลก2002 ที่ จขกท.บอกทำไมซีดานทำซะตกรอบแรก ก่อนเริ่มฝรั่งเศสปีก่อนหน้า ได้คอนเฟดมา แล้วถูกจัดเป็นเต็งร่วมกับอาร์เจนฯ ซีดานอุ่นเครื่องเจอเกาหลีใต้แล้วเจ็บ

ฝรั่งเศสเล่นไม่เอาอ่าวเลยครับ ทั้งๆตัวนักเตะเก่งมากมาย แพ้เซเนกัล เสมออุรุกวัย นัดสุดท้ายเข็นเอาซีดานที่เจ็บมาลงก็ไม่ช่วยอะไร แพ้อีกต่างหาก เป็นแชมป์โลกทีมแรกที่ตกรอบ

ยูโร2004 เล่นธรรมดา ตกรอบเช่นกัน ตอนนั้นทุกคนก็บอกว่าหมดยุคฝรั่งเศส หลายคนตัดสินใจเลิกเล่น

บอลโลก06 ฝรั่งเศสขอร้องซีดานกลับมาเล่น คงไม่ต้องบรรยาย หลายคนคงดูทัน

ที่เค้าบอกฝรั่งเศสเก่งเพราะมีซีดาน นั่นหมายถึง เวลาเล่นกับทีมชาติ หลายๆคนเล่นไม่ออก ไม่ว่าจะเป็น วิเอร่า อองรี เทรเซเกต์ จอร์เกฟฟ์ ดูการี่ ส่วนบล็องก์ เดชองส์ เดอไซญี่ ปี 2000 เป็นต้นมาก็เริ่มช้า เล่นไม่ดีแล้ว แต่พอมีซีดานแล้วทีมกลับเก่งขึ้น เห็นไม่ชัดคือปี2000 ซึ่งจริงๆแล้วปีนี้แหละครับ ซีดานเก่งสุดแล้ว แต่กองหลังก็เก่งด้วย เห็นได้ชัดคือ 2006 ซึ่งได้รองแชมป์

ปี 98 ไม่มีซีดาน ฝรั่งเศสไม่แน่อาจได้แชมป์หรือไม่ได้ บอกยากเล่นดีระดับนึง ปี 2000 ไม่มีซีดาน ผมว่าฝรั่งเศสอาจไม่ได้นะ (แต่ก็โชคดีที่ฮอลแลนด์เจ้าภาพดันแพ้อิตาลี) ปี2006 ไม่มีซีดาน ฝรั่งเศสคงไม่ถึงรอบชิง

นักเตะอันดับ 1 ของฝรั่งเศส ก็คือ ซีดาน ซึ่งเค้าให้เหนือกว่า พลาตินี่(ประธานยูฟ่า บ้าๆบ๊องๆ) ซึ่งได้บัลลงดอร์ 3 สมัยซ้อน ยิงในยูโร 1984 ได้ 9 ประตู (เล่น 5 นัด) เป็นกองกลางนะครับ ไม่ใช่กองหน้า ซึ่งเป็นสถิติสูงสุดจนถึงทุกวันนี้ น่าจะเป็นส่วนหนึ่งแต่ไม่ทั้งหมดที่พอบอกได้ว่าซีดานเก่งประมาณไหน

คราวนี้เทียบกับ ชาบี้ อิเนียสต้า จขกท. คิดว่าสเปนขาดคนใดคนนึงในยูโร 2008 , บอลโลก 2010, ยูโร 2012 สเปนยังคงเป็นแชมป์หรือไม่?

แล้วในปีที่ ซีดาน กาก้า เหยินน้อย R9 ริวัลโด้ ฟิโก้ เชว่า ฯลฯ พีคๆ ผมว่าเป็นยุคปัจจุบันนักเตะพวกนี้ก็ได้บัลลงดอร์อยู่ดีแหละครับ เพราะในปีของพวกเขาเหล่านั้นมันเป็นปีที่มหัศจรรย์สำหรับนักเตะเหล่านี้ครับ แต่ความสม่ำเสมอต้องยอมรับว่าสู้เมสซี่ไม่ได้แน่นอน แล้วเมสซี่ก็เก่งกว่าพวกนี้ทั้งหมดครับ

แก้ไขล่าสุดโดย toffyman เมื่อ Wed Jun 17, 2015 09:44, ทั้งหมด 2 ครั้ง
7
0
evertonian
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 08 Jun 2007
ตอบ: 4278
โพสเมื่อ: Tue Jun 16, 2015 20:20
ผมว่าอิเนสต้าเนี่ยสุดๆ ละ

ถ้าคะแนนเต็มสิบผมนี่ให้สิบเต็มเลยจริงๆ

เพียงแต่ซีดานได้ 11 ก็แค่นั้นแหละ
2
0

ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2014
ตอบ: 6147
โพสเมื่อ: Tue Jun 16, 2015 20:36
ถูกแบนแล้ว
ทำไมเนดเวดตอนมาอยู่กับยูเว่มันถึงเก่งกว่าซีดาน
0
0
โพสเมื่อ: Tue Jun 16, 2015 20:51
lightd พิมพ์ว่า:
ทำไมเนดเวดตอนมาอยู่กับยูเว่มันถึงเก่งกว่าซีดาน  

เนดเวดพาได้แชมป์UCLไง

ปีนั้นโคตรชอบแผนยูเว่เลย
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 26 Oct 2010
ตอบ: 14814
โพสเมื่อ: Tue Jun 16, 2015 20:54
Stoke City พิมพ์ว่า:

รองไม่ใช่หรอ
0
0
โพสเมื่อ: Tue Jun 16, 2015 21:02
ไอ้หน้าแมว!! พิมพ์ว่า:
Stoke City พิมพ์ว่า:

รองไม่ใช่หรอ  

ใช่ๆ แพ้จุดโทษมิลาน ลืมเลย
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 17 May 2009
ตอบ: 127
โพสเมื่อ: Tue Jun 16, 2015 22:01
ซีดานเค้าครบเครื่อง

เทคนิค
โหม่ง
ยิง
จ่าย
ฟรีคิก
เลี้ยง

และเอาหัวโขก มาเต...

เอาจริงๆ แกเก่งละครับ บวกกับมีความคลาสสิค ที่หาตัวจับได้ยาก ก็ต้องขึ้นหิ้งเป็นธรรมดา

เหมือนรถซีวิค ถ้าถามว่ารุ่นไหนฮิต ก็ต้อง FD ถูกไม๊
0
0
o ไม่สนับสนุนความรุนแรง o
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 2500
โพสเมื่อ: Tue Jun 16, 2015 22:17
toffyman พิมพ์ว่า:
ซีดานช่วงพีค คือตอนอยู่ยูเว่ครับ ถ้าคนจำภาพซีดานเก่งตอนมาดริด ขอให้ลบภาพนั้นไปก่อน เหมือนกับโด้อ้วนคือพีคตอนบาร์ซ่า PSV กับ บอลโลก 98 (ไม่ใช่บอลโลก 02, มาดริด แต่อย่างใด)

เอาประวัติคร่าวๆเลยนะครับ

บอลยูโร 96 ถูกจับตามองว่าจะเก่งคู่กับจอร์เกฟฟ์ ผมเห็นเก่งแต่ก็ไม่โดดเด่น ตกรอบรองถ้าจำไม่ผิดแพ้เช็ค แล้วเช็คไปแพ้เยอรมัน ซึ่งทัวร์นาเม้นท์โดดเด่นสุดคือ ซามเมอร์ รองมาก็โมลเลอร์ โพบอสกี้ เน็ดเวด แก๊ซซ่า

บอลโลก 98 เป็นตัวความหวังเหมือนกัน เล่นดีใช้ได้ แต่โดนแดงรอบแบ่งกลุ่ม ฝรั่งเศสรอบ 16 ทีม ไม่มีซีดาน เกือบไม่รอด จอร์เกฟฟ์เล่นไม่ออก เกมส์อึดอัดได้บล็องก์ยิงโกลเด้นโกล

รอบ 8 ทีมพอๆกับอิตาลี ยิงจุดโทษ
รอบรองฯเจอโครแอต ก็ได้ตูรามยิง
รอบชิง ก็ชนะบราซิล (ตอนนั้นลือว่าบราซิลล้มบอล) ปีนั้นซีดานเก่งครับ แต่กองหลังก็เก่งด้วย

ยูโร2000 เป็นปีทองในทีมชาติของซีดานครับ เรียกว่าเป็นทัวร์นาเม้นท์ของซีดาน ฝรั่งเศสก็เล่นได้ดีเป็นบางนัด

บอลโลก2002 ที่ จขกท.บอกทำไมซีดานทำซะตกรอบแรก ก่อนเริ่มฝรั่งเศสปีก่อนหน้า ได้คอนเฟดมา แล้วถูกจัดเป็นเต็งร่วมกับอาร์เจนฯ ซีดานอุ่นเครื่องเจอเกาหลีใต้แล้วเจ็บ

ฝรั่งเศสเล่นไม่เอาอ่าวเลยครับ ทั้งๆตัวนักเตะเก่งมากมาย แพ้เซเนกัล เสมออุรุกวัย นัดสุดท้ายเข็นเอาซีดานที่เจ็บมาลงก็ไม่ช่วยอะไร แพ้อีกต่างหาก เป็นแชมป์โลกทีมแรกที่ตกรอบ

ยูโร2004 เล่นธรรมดา ตกรอบเช่นกัน ตอนนั้นทุกคนก็บอกว่าหมดยุคฝรั่งเศส หลายคนตัดสินใจเลิกเล่น

บอลโลก06 ฝรั่งเศสขอร้องซีดานกลับมาเล่น คงไม่ต้องบรรยาย หลายคนคงดูทัน

ที่เค้าบอกฝรั่งเศสเก่งเพราะมีซีดาน นั่นหมายถึง เวลาเล่นกับทีมชาติ หลายๆคนเล่นไม่ออก ไม่ว่าจะเป็น วิเอร่า อองรี เทรเซเกต์ จอร์เกฟฟ์ ดูการี่ ส่วนบล็องก์ เดชองส์ เดอไซญี่ ปี 2000 เป็นต้นมาก็เริ่มช้า เล่นไม่ดีแล้ว แต่พอมีซีดานแล้วทีมกลับเก่งขึ้น เห็นไม่ชัดคือปี2000 ซึ่งจริงๆแล้วปีนี้แหละครับ ซีดานเก่งสุดแล้ว แต่กองหลังก็เก่งด้วย เห็นได้ชัดคือ 2006 ซึ่งได้รองแชมป์

ปี 98 ไม่มีซีดาน ฝรั่งเศสไม่แน่อาจได้แชมป์หรือไม่ได้ บอกยากเล่นดีระดับนึง ปี 2000 ไม่มีซีดาน ผมว่าฝรั่งเศสอาจไม่ได้นะ (แต่ก็โชคดีที่ฮอลแลนด์เจ้าภาพดันแพ้อิตาลี) ปี2006 ไม่มีซีดาน ฝรั่งเศสคงไม่ถึงรอบชิง

นักเตะอันดับ 1 ของฝรั่งเศส ก็คือ ซีดาน ซึ่งเค้าให้เหนือกว่า พลาตินี่(ประธานยูฟ่า บ้าๆบ๊องๆ) ซึ่งได้บัลลงดอร์ 3 สมัยซ้อน ยิงในยูโร 1984 ได้ 9 ประตู (เล่น 5 นัด) เป็นกองกลางนะครับ ไม่ใช่กองหน้า ซึ่งเป็นสถิติสูงสุดจนถึงทุกวันนี้ น่าจะเป็นส่วนหนึ่งแต่ไม่ทั้งหมดที่พอบอกได้ว่าซีดานเก่งประมาณไหน

คราวนี้เทียบกับ ชาบี้ อิเนียสต้า จขกท. คิดว่าสเปนขาดคนใดคนนึงในยูโร 2008 , บอลโลก 2010, ยูโร 2012 สเปนยังคงเป็นแชมป์หรือไม่?

แล้วในปีที่ ซีดาน กาก้า เหยินใหญ่ R9 ริวัลโด้ ฟิโก้ เชว่า ฯลฯ พีคๆ ผมว่าเป็นยุคปัจจุบันนักเตะพวกนี้ก็ได้บัลลงดอร์อยู่ดีแหละครับ เพราะในปีของพวกเขาเหล่านั้นมันเป็นปีที่มหัศจรรย์สำหรับนักเตะเหล่านี้ครับ แต่ความสม่ำเสมอต้องยอมรับว่าสู้เมสซี่ไม่ได้แน่นอน แล้วเมสซี่ก็เก่งกว่าพวกนี้ทั้งหมดครับ

ผมว่าบอลโลก 98 รอบ 16 ทีม ที่เจอกับปารากวัย พวกตัวรุกและกองหน้าไม่ยิงติดเซฟก้ยิงชนเสา ที่ฝรั่งเศสเกือบไม่รอดเพราะความเหนียวของโคตรโกล โฮเซ่ ชิราเวิร์ต กับกองหลังที่ทัวร์นาเม้นต์นั้นท็อปฟอร์มสุดๆอย่าง คาร์ลอส กามาร์ร่า มากกว่า ถ้าเกมส์นั้นคมๆหน่อยคงไม่ต้องเหนื่อยมาต่อเวลา เพราะรูปเกมส์ดีกว่าปารากวัยเยอะครับ เกมส์ที่เจอกับเดนมาร์กที่ไม่มีซีดานเหมือนกันก้ไม่เห็นต้องมาเหนื่อยกันแบบนี้

สรุปคือสำหรับผม ความสำเร็จของฝรั่งเศสในทีมชุดนั้นซีดานยังไงก็มีเครดิตแน่นอน เพราะถึงยังไงฮีโร่ในนัดชิงก็คือเค้า แต่ฟอร์มในภาพรวมก็ยังห่างไกลกับคำว่าแบกทีมมาก
1
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 04 Jul 2009
ตอบ: 10481
โพสเมื่อ: Tue Jun 16, 2015 22:24
หลักจากมาราดอนน่า ผมไม่เห็นนักเตะคนไหนแบกทีมทั้งที่ตัวเองไม่เต็มร้อย ทะยานเข้าชิงรายการใหญ่ได้เลย เห็นก็แต่ซีดานเนี้ยแหละ ผมบอกเลย อิเนียสต้า ชาบี้ โรนัลโด้ หรือแม้แต่เมสซี่ ทำไม่ได้แน่ๆ แบกทีมที่ไม่ลงตัว แถมตัวเองก็ไม่ได้เต็มร้อย เข้าชิงบอลเมเจอร์เนี้ย ขนาดเมสซี่เต็มสูบเพื่อนร่วมทีมมีแต่ดาราโลกยังไปไม่รอดเลย
3
0
Hong World 2.0
Nerf Raheem Stering to not world class
Nerf AWB just good defense cant be world class
Nerf Werner move to chelsea not good enough for LIV
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 725
โพสเมื่อ: Tue Jun 16, 2015 22:29
ผมว่าเถียงกันให้ตาย ก็ไม่จบหรอก ถ้าไม่แยกประเด็น เพราะความเก่ง มันไม่มีนิยาม หรือทฤษฏีตายตัวว่าคนเก่งต้องเป็นแบบนี้ๆ ความเก่งมันบวกความชอบส่วนบุคคลลงไปครับ
อย่างยกกรณีผมที่ทันยุคซีดานเหมือนกัน เพื่อนๆทุกคน ก็บอกว่าซีดานเก่งที่สุด ในตอนนั้น ไม่ว่าจะเป็นแฟนทีมไหน ทั้งมาดริค แมนยู ลิเวอร์ คือเซฟวินนิ่ง มาสเตอร์ลีกนี่ทุกคนมีซีดานในทีม แต่ผมกลับซื้อเนคเวด หรือ แอดก้าดาวิด
- ซีดานถ้าจะให้ผมยกย่อง คือ เป็นนักบอลที่เก่ง และลีลาของเค้า เป็นเอกลักษณ์ ที่ตรึงตราจริงๆ ค่อนข้างครบเครื่อง หรือเรียกได้ว่าครบเครื่อง ในตำแหน่งเพลเมกเกอร์ หรือกลางตัวรุก (ขาดเกมส์รับ การเเย่งบอล) อันนี้ยอมรับ
- แต่ก็เหมือนที่หลายๆ คนบอก ถ้าเอาแค่ประสิทธิภาพละ ผมว่ามีนักเตะอีกหลายคน ที่เก่งกว่า หรือเก่งไม่น้อยกว่าซีดานเลยด้วยซ้ำ ทั้งเนคเวด ฟิโก้ โรนัลดินโญ๋ อิเนีสต้า ริวัลโด้ กาก้า 9ล9 ข้อนี้หลายๆ คนก็ก็ไม่เห็นด้วยกับผม เพราะอะไร ก็เพราะ "ความชอบ" ที่มีต่อนักเตะในรายชื่อของผมนั้นแหละ ซึ่งจะวัดกันจริงๆ จะวัดจากอะไร???
สถิติ ความสำเร็จ ถ้วยรางวัล ค่าตัว ??? ผมว่ามันวัดไม่ได้ เพราะต่างทีม ต่างระบบ ต่างยุค มันก็ตัดสินหรือเปรียบเทียบกันไม่ได้ อีกอยู่ดี
ปล. ถ้าจะบอกเก่งสุดของผม ผมให้ ดินโญ่ ตอนพีค ชอบสุดผมให้อิเนียสต้า เก่งสุด ผมให้เมสซี่ เห็นไหม ก็ผมเด็กบาซ่า นักเตะที่ผมบอกว่าดีกว่า ก็ต้องมาจากทีมที่ตัวเองชอบ สไตร์ที่ตัวเองชอบ สรุปคือ แล้วแต่คนชอบนั้นแหละ
2
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status: ฏ
เข้าร่วม: 26 May 2009
ตอบ: 5058
โพสเมื่อ: Tue Jun 16, 2015 22:30
บางทีก็ไม่เข้าใจนะว่าคนไม่ทันได้ดูเลย กับคนที่ทันดูทั้งสองยุคแล้วเขามาบอกว่าเก่งกว่า
พวกเกิดไม่ทันไม่ทันดูก็ไม่อยากจะยอมรับซะอย่างงั้น คือคนที่เห็นมากับตายังไม่เชื่อแล้วจะเอายังไงอีกอ่ะ อันนี้คือส่วนใหญ่ด้วยนะหรือถ้าจะเอาตัวเองเป็นศูนย์กลางก็อย่ามาถามใครในบอร์ดเลยนั่งคุยกับกระจกเถอะ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel