ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 06 Aug 2009
ตอบ: 12565
โพสเมื่อ: Sat Nov 22, 2014 23:51
ถูกแบนแล้ว
[RE: คุณภาพชีวิตคนไทยนี่มันส้นตรีนจริงๆ]
กังฟูแพนด้า พิมพ์ว่า:
ZOOMER พิมพ์ว่า:
อ่านกระทู้นี้แม่งมันจริงๆ  

มู้คุณภาพที่มาพร้อมความเสี่ยง  

ผมก็เหนด้วยกับคุณแหละครับ แต่ไม่อยากคอมเม้นเท่าไหร่

เด๋วนี้เล่นบอร์ดแล้วเบื่อๆ ขี้เกียจเถียงทะเลาะกับใคร เวลาความเห็นไม่ตรงกัน

ผมเอาสมอง และ เวลา ไปศึกษาความรู้ หากิน ลงทุน ไม่เอาเวลามานั่งบ่นนั่งพล่าม ว่าสังคมมันเปนยังไง เพราะเราเกิดมามันก้เลือกไม่ได้มากนัก

ส่วนตัวแล้วผมชอบประเทศไทย พม่า ลาว ประเทศที่ยังไม่เจริญ เพราะโอกาสในการลงทุน มันมีโอกาสโตแบบก้าวกระโดด

ส่วนใครที่มองเห็นแต่ข้อเสียของประเทศ ก้ปล่อยเขากันไป  

แหม่ ทั้งลาว ทั้งพม่า

ปล. ตอนนี้ไทยแทบจะขายพลังงานทดแทนให้ทั้งโลกละครัช เล่นข่าวทุกวัน
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status: Promoter & Reporter
เข้าร่วม: 29 Mar 2009
ตอบ: 40463
โพสเมื่อ: Sun Nov 23, 2014 00:02
[RE: คุณภาพชีวิตคนไทยนี่มันส้นตรีนจริงๆ]
แอบมาดู มีใครบินไหม
0
0

ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 10 Sep 2013
ตอบ: 5272
โพสเมื่อ: Sun Nov 23, 2014 00:01
ถูกแบนแล้ว
dTone พิมพ์ว่า:

แต่ก้ยังดีกว่าบ้านเรามั๊ยละครับ  

ถามว่าดีกว่าไหม ผมเฉยๆนะ

คงเหมือนๆกันแหละครับ ไม่มีใครให้หน้าใหม่ไม่มีประสบการณ์กู้หรอก

ส่วนการส่งเสริมธุรกิจขนาดเล็กบ้านเรามันก็มีนะ แต่มีคนเข้าไปรึเปล่า  

หมายถึงBank SMEs ป่ะ  

สำนักงานส่งเสริมวิสาหกิจขนาดกลางและขนาดย่อม(สสว.)

เรื่องคอรัปชั่นไม่พูดถึงนะ  

นั้นละที่เดียวกัน ดอกถูกก็จริง แต่ตอนนี้ไม่กล้าสวนกระแส การค้าภายในประเทศอืดเกิน  

แล้วจะบอกว่าบ้านเราไม่มีเพื่ออะไรล่ะครับ

ผม งง นะเนี่ย  

คือ ต้องมีหลักทรัพย์ไปค้ำประกันไงครับ บ้านเราถ้าไม่มีหลักทรัพย์ไปค้ำประกัน มันยากที่จะเข้าถึงแหล่งเงินทุน ส่วนแบงคืที่ไม่เอาหลักทรัพย์ ก็ดอกแพงเกินเหตุ ครับ
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Sun Nov 23, 2014 00:09
ถูกแบนแล้ว

ผมก็เหนด้วยกับคุณแหละครับ แต่ไม่อยากคอมเม้นเท่าไหร่

เด๋วนี้เล่นบอร์ดแล้วเบื่อๆ ขี้เกียจเถียงทะเลาะกับใคร เวลาความเห็นไม่ตรงกัน

ผมเอาสมอง และ เวลา ไปศึกษาความรู้ หากิน ลงทุน ไม่เอาเวลามานั่งบ่นนั่งพล่าม ว่าสังคมมันเปนยังไง เพราะเราเกิดมามันก้เลือกไม่ได้มากนัก

ส่วนตัวแล้วผมชอบประเทศไทย พม่า ลาว ประเทศที่ยังไม่เจริญ เพราะโอกาสในการลงทุน มันมีโอกาสโตแบบก้าวกระโดด

ส่วนใครที่มองเห็นแต่ข้อเสียของประเทศ ก้ปล่อยเขากันไป  

คือ มันอยุ่ที่คนมองไง คนที่มีต้นทุนที่ดีก้บินได้เร็วนะ แต่คนที่ต้นทุนโคตรต่ำอย่างผมเนี่ยมันโคตรเหนื่อยเลยละท่าน กว่าจะดิ้นได้จนทุกวันนี้ แต่มาได้ถึงวันนี้ผมพอใจแล้วครับมองไปที่ ลาว พม่า เขมร ฟิลลปิน เขาแย่กว่าเราเยอะ แต่ถ้าบ้านเราได้อย่างสิงขโปร์ก็เยี่ยมเลยอ่ะ
1
0
mQQ
ดาวเตะลา ลีกา
Status: wkwkwkkwkwkwk
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 3387
โพสเมื่อ: Sun Nov 23, 2014 00:11
ต้องหาของกินมานั่งอ่านเลยทีเดียว มันดีจริงๆ
0
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 13 Jun 2007
ตอบ: 39281
โพสเมื่อ: Sun Nov 23, 2014 00:11
ผมไม่ชอบตรงรู้ว่ามีการผูกขาดตลาดสินค้า รัฐก็ไม่เคยไปทำอะไรแค่ขอร้องว่าช่วยอย่าพึ่งขึ้นราคาสินค้าหน่อย ฟังแล้วมีอนาคตมากๆ สนับสนุนให้กลุ่มโต้โผใหญ่ในบ้านเมืองเป็นใหญ่และคอยกดขี่เกษตรกรซึ่งเป็นประชากรหลักของประเทศ

สุดท้ายเกษตรกรก็จนต่อไป ผมไม่ได้ขอให้เอาเงินหรือเอาสิ่งของไปให้พวกเค้านะ แต่เรามีนักวิชาการ มีนักเกษตรมากมายแต่เรากลับไม่เคยได้ใช้ประโยชน์ตรงนี้เลย

มีอย่างเดียวที่ผมคิดได้นะคืออยู่อย่างพอเพียงนี่แระ อย่าไปอยากมั่งอยากมีจนดิ้นรนเป็นหนี้เป็นสินล้นตัว เอาแค่พอมีใช้เค้าได้ก็โอเคแล้ว
1
0

นักบอลลีกภูมิภาค
Status: หาเกิบว่ายากแล้ว หาคนเลิฟแม่งยากกว่าเย๊อะ
เข้าร่วม: 07 Sep 2013
ตอบ: 7791
โพสเมื่อ: Sun Nov 23, 2014 00:12

แต่ก้ยังดีกว่าบ้านเรามั๊ยละครับ  

ถามว่าดีกว่าไหม ผมเฉยๆนะ

คงเหมือนๆกันแหละครับ ไม่มีใครให้หน้าใหม่ไม่มีประสบการณ์กู้หรอก

ส่วนการส่งเสริมธุรกิจขนาดเล็กบ้านเรามันก็มีนะ แต่มีคนเข้าไปรึเปล่า  

หมายถึงBank SMEs ป่ะ  

สำนักงานส่งเสริมวิสาหกิจขนาดกลางและขนาดย่อม(สสว.)

เรื่องคอรัปชั่นไม่พูดถึงนะ  

นั้นละที่เดียวกัน ดอกถูกก็จริง แต่ตอนนี้ไม่กล้าสวนกระแส การค้าภายในประเทศอืดเกิน  

แล้วจะบอกว่าบ้านเราไม่มีเพื่ออะไรล่ะครับ

ผม งง นะเนี่ย  

คือ ต้องมีหลักทรัพย์ไปค้ำประกันไงครับ บ้านเราถ้าไม่มีหลักทรัพย์ไปค้ำประกัน มันยากที่จะเข้าถึงแหล่งเงินทุน ส่วนแบงคืที่ไม่เอาหลักทรัพย์ ก็ดอกแพงเกินเหตุ ครับ  

อืมอืม จบเหอะง่วง พรุ่งนีมาต่อนะถ้าไม่บินซะก่อน
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 06 Aug 2009
ตอบ: 12565
โพสเมื่อ: Sun Nov 23, 2014 00:13
ถูกแบนแล้ว

คือ มันอยุ่ที่คนมองไง คนที่มีต้นทุนที่ดีก้บินได้เร็วนะ แต่คนที่ต้นทุนโคตรต่ำอย่างผมเนี่ยมันโคตรเหนื่อยเลยละท่าน กว่าจะดิ้นได้จนทุกวันนี้ แต่มาได้ถึงวันนี้ผมพอใจแล้วครับมองไปที่ ลาว พม่า เขมร ฟิลลปิน เขาแย่กว่าเราเยอะ แต่ถ้าบ้านเราได้อย่างสิงขโปร์ก็เยี่ยมเลยอ่ะ  

ยากครับ ตัดเรื่องคอรัปชั่นออกไป คนเราก็คุณภาพต่างกันเยอะอยู่ดี ฮ่าๆ

ก็หวังให้มันดี
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2014
ตอบ: 8875
โพสเมื่อ: Sun Nov 23, 2014 00:13
มันไม่ใช่แค่ไทยหรอก อาเซียนมันก็แบบนี้เกือบทุกประเทศแหละ

พอดีมีเกมโชว์รายการนึงที่ผมชอบดูมากๆ เป็นรายการที่เอาคน 11 คนจาก 11 ประเทศมาถกกัน สนุกมากๆแถมได้มุมมองใหม่ๆเยอะ และที่สำคัญคือ ไอ้วิถีชีวิตหรือวัฒนธรรมที่เราเกลียดๆเนี่ย คนยุโรปชอบกันทั้งนั้น เช่นวัฒนธรรมองค์กร วิถีชีวิตแบบหยวนๆ

ส่วนเรื่องทำงานเก็บเงินเนี่ย ไทยเราก็ทำได้ครับไม่ได้ห่วยอะไรหรอกถ้าไม่เอาเงินเก็บไปเที่ยวเล่นซะก่อน ยุโรปหลายประเทศนี่ช่วงค่ำเป็นต้นไป หาของกินก็ไม่ได้แล้วนะ คลับก็แทบไม่มีเปิด พวกฝรั่งที่มาเอเซียนี่เขาอเมซิ่งมากที่เอเซียเที่ยวได้ 24 ชั่วโมงแทบทุกจังหวัด

ที่อยากจะบอกคือคุณภาพไทยมันก็ไม่ได้ดีอะไร แต่มันไม่ส้นตรีนอะไรขนาดนั้นหรอก อะไรบางอย่างที่เราเกลียดนักหนา ฝรั่งมาเจอเขายังร้องว้าวเลย และเรื่องค่าเงินก็มีผลแน่ๆ ลองเอาเงินไทยไปซื้อข้าวที่ลอนดอนซักมื้อ ข้าวไทยที่ว่าแพงยังชิดซ้าย
แก้ไขล่าสุดโดย Pemberton เมื่อ Sun Nov 23, 2014 00:18, ทั้งหมด 1 ครั้ง
4
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Sun Nov 23, 2014 00:14
ถูกแบนแล้ว
itoonggy พิมพ์ว่า:
ผมไม่ชอบตรงรู้ว่ามีการผูกขาดตลาดสินค้า รัฐก็ไม่เคยไปทำอะไรแค่ขอร้องว่าช่วยอย่าพึ่งขึ้นราคาสินค้าหน่อย ฟังแล้วมีอนาคตมากๆ สนับสนุนให้กลุ่มโต้โผใหญ่ในบ้านเมืองเป็นใหญ่และคอยกดขี่เกษตรกรซึ่งเป็นประชากรหลักของประเทศ

สุดท้ายเกษตรกรก็จนต่อไป ผมไม่ได้ขอให้เอาเงินหรือเอาสิ่งของไปให้พวกเค้านะ แต่เรามีนักวิชาการ มีนักเกษตรมากมายแต่เรากลับไม่เคยได้ใช้ประโยชน์ตรงนี้เลย

มีอย่างเดียวที่ผมคิดได้นะคืออยู่อย่างพอเพียงนี่แระ อย่าไปอยากมั่งอยากมีจนดิ้นรนเป็นหนี้เป็นสินล้นตัว เอาแค่พอมีใช้เค้าได้ก็โอเคแล้ว

ถ้าวันนี้คุณมีอำนาจ คุณก็จะคิดรักษาอำนาจที่คุณมีไว้ต่อไปหรือป่าวครับ

ต่างคนต่างก้มีบทบาทของตัวเองละนะ อย่าคิดมากไปดูบอลดีกว่าคู่นี้ผมแทงไว้ 150 แผล่บ
0
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 26 Feb 2011
ตอบ: 8777
โพสเมื่อ: Sun Nov 23, 2014 00:15
จะทำอะไรได้ เรื่องแบบนี้มันฝังลงไปในสันดานมาตั้งนานนมแล้ว จะแก้ให้หายคงต้องใชช้เวลานานมากๆ หรืออาจจะแก้ไม่ได้เลยด้วยซ้ำ ใช้ชีวิตให้มีความสุขตามอัถภาพเถอะ จะไปคิดให้มันปวดหัวทำไม
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: Francis C.Xavier
เข้าร่วม: 01 May 2008
ตอบ: 11138
โพสเมื่อ: Sun Nov 23, 2014 00:16
Pemberton พิมพ์ว่า:
มันไม่ใช่แค่ไทยหรอก อาเซียนมันก็แบบนี้เกือบทุกประเทศแหละ

พอดีมีเกมโชว์รายการนึงที่ผมชอบดูมากๆ เป็นรายการที่เอาคน 11 คนจาก 11 ประเทศมาถกกัน สนุกมากๆแถมได้มุมมองใหม่ๆเยอะ และที่สำคัญคือ ไอ้วิถีชีวิตหรือวัฒนธรรมที่เราเกลียดๆเนี่ย คนยุโรปชอบกันทั้งนั้น เช่นวัฒนธรรมองค์กร วิถีชีวิตแบบหยวนๆ

ส่วนเรื่องทำงานเก็บเงินเนี่ย ไทยเราก็ทำได้ครับไม่ได้ห่วยอะไรหรอกถ้าไม่เอาเงินเก็บไปเที่ยวเล่นซะก่อน ยุโรปหลายประเทศนี่ช่วงค่ำเป็นต้นไป หาของกินก็ไม่ได้แล้วนะ คลับก็แทบไม่มีเปิด พวกฝรั่งที่มาเอเซียนี่เขาอเมซิ่งมากที่เอเซียเที่ยวได้ 24 ชั่วโมงแทบทุกจังหวัด  

ก็จริงนะ
ไอเรื่องยุโรปชอบไรของเรา หรือเรามีไรดีที่เขาชอบ ผมไม่ทราบหรอก

แต่ผมเห็นด้วยตรงที่ว่า บ้านเรามันหาของกินง่าย
ดึกแค่ไหนก็มีร้านขายของกิน มีผัดซีอิ้ว มีข้าวต้ม มีเย็นตาโฟ โรตี

1
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 13 Jun 2007
ตอบ: 39281
โพสเมื่อ: Sun Nov 23, 2014 00:20
itoonggy พิมพ์ว่า:

ถ้าวันนี้คุณมีอำนาจ คุณก็จะคิดรักษาอำนาจที่คุณมีไว้ต่อไปหรือป่าวครับ

ต่างคนต่างก้มีบทบาทของตัวเองละนะ อย่าคิดมากไปดูบอลดีกว่าคู่นี้ผมแทงไว้ 150 แผล่บ  

0
0

ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2014
ตอบ: 8875
โพสเมื่อ: Sun Nov 23, 2014 00:26
The Gunners Arsenal พิมพ์ว่า:
Pemberton พิมพ์ว่า:

ก็จริงนะ
ไอเรื่องยุโรปชอบไรของเรา หรือเรามีไรดีที่เขาชอบ ผมไม่ทราบหรอก

แต่ผมเห็นด้วยตรงที่ว่า บ้านเรามันหาของกินง่าย
ดึกแค่ไหนก็มีร้านขายของกิน มีผัดซีอิ้ว มีข้าวต้ม มีเย็นตาโฟ โรตี

ฝรั่งที่มาเจอใช้คำว่า Heaven อะครับ555
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 01 May 2009
ตอบ: 842
โพสเมื่อ: Sun Nov 23, 2014 00:46
เบื่อชีวิตที่ต้องมาแข่งขัน ต้องทำตังเองเพื่อให้สังคมยอมรับ

แต่ถ้าไม่แข่งก็อดตาย

อยากหนีไปไกลๆ ไปเริ่มรู้จักกับคนใหม่ๆ ลาขาดจากคนเก่าๆ

เมื่อก่อนเคยคิดอยากแข่งกับคนอื่นมาก

แต่ตอนนี้ไม่แล้ว

แค่อยากใช้ชีวิตของตัวเองให้มีความสุขก็พอละ

สังคมภายนอกปล่อยไป เพราะมันจอมปลอมเกือบทั้งนั้น

แก้ไขล่าสุดโดย [M]y_[C]rouch เมื่อ Sun Nov 23, 2014 00:45, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0

ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel