ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 629
โพสเมื่อ: Sun Nov 23, 2014 01:17
[RE: คุณภาพชีวิตคนไทยนี่มันส้นตรีนจริงๆ]
สำหรับผม ไม่เถียง ที่ว่าประเทศมันเน่าเฟะ

รู้ๆกันอยู่ ประเทศนี้ ตำรวจ ทหาร ข้าราชการ นักการเมือง มันอาจจะมีทุกประเทศแต่ โดยเฉพาะประเทศนี้ครับ

ป่านนี้ ประเทศนี้มันคงไปไกลแล้ว

ประเทศไทย สบายๆ น่าอยู่ครับ เว้นเรื่องเงินอ่ะ ถ้ามีเงินเยอะๆก็อยู่ได้ครับแบบว่าเอาชิล

เคยไปญี่ปุ่นมา แล้วก็บอกเพื่อนว่า ประเทศเค้าดีเนอะ น่าอยู่กว่าไทยเยอะเลย เพื่อนก็ไล่ นี่มุงคนไทยป่ะล่ะ 55+

ก็คิดครับว่าอยากอยู่ที่อื่น แต่ก็คิดครับ ว่าอยู่ที่ไหนจะสุขใจเท่าบ้าน

ถ้าผมมีตังเยอะๆ อยากจะลองอยู่นู่น นี่ นั่น ดูเหมือนกัน อยากรู้จะเปนยังไง

1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 3789
โพสเมื่อ: Sun Nov 23, 2014 05:05
ถูกแบนแล้ว
[RE: คุณภาพชีวิตคนไทยนี่มันส้นตรีนจริงๆ]
เบื่อชีวิตที่ต้องแข่งขันมันตั้งแต่เด็กๆ สมัยผมสอบเข้ามัธยม สมัยนี้สอบเข้าประถม อนุบาล
ไอบ้า สอบบ้าสอบบออะไรเยอะแยะสุดท้ายก็ออกมาเหมือนเดิม

ขอพูดตรงๆแรงนะ
ทำตัวเหมือนประเทศที่เจริญแล้วแต่จริงๆ แม่งไม่เคยพัฒนาเลย ทั้งสติปัญญา วิธีคิด
ถามคนส่วนใหญ่สมัยนี้ เลือกระหว่าง งานที่ชอบ กับงานที่เงินเยอะ คนส่วนใหญ่ก็ต้องเลือกงานที่เงินเยอะมากกว่า (แต่ผมก็ยังไม่เจอสิ่งที่ผมชอบเหมือนกัน)
นี่ยังไม่รวมเรื่องจิตใจสังคม ที่บอกว่าตัวเองเป็นเมืองพุทธแต่มือถือสากปากถือศีล

เอาเป็นว่าถ้าผมมีทางเลือกจริงๆผมก็ไม่อยากอยู่นักหรอก

เอาละขอวิเคราะห์เกี่ยวกับความแตกต่างของฝรั่ง และบ้านเรา

Spoil
วิถีชีวิต การถูกเลี้ยงดูปลูกฝังต่างกัน - เราอยากเป็นแบบฝรั่ง ฝรั่งอยากเป็นแบบเรา
ความอดทน วินัย - นี่แหละสิ่งที่ขาด(ผมก็ด้วย) เรื่องเก็บเงินนี่เห็นได้ชัดเจน
สภาวะสังคม-เห็นๆกันอยู่
เศรษฐกิจ-บ้านเขาทำงานพาทไทม์ก็อยู่ได้บ้านเรานี่พาทไทม์นี่ต้องหางานเสริมด้วยไม่งั้นหมุนไม่ทัน
ทัศนคติ-อย่างที่จขกทพูดเรื่องการสมัครงาน และก็เรื่องเรียน

แต่ที่ผมชอบที่สุดเลยนะที่ฝรั่งเขาได้เที่ยวได้คิดได้เปิดโลกกว้าง จนผมอิจฉาเลยละ
ติดที่ทุนทรัพย์จริงๆนี่ละ  
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 11695
โพสเมื่อ: Sun Nov 23, 2014 08:58
ถูกแบนแล้ว
The Gunners Arsenal พิมพ์ว่า:
Pemberton พิมพ์ว่า:
มันไม่ใช่แค่ไทยหรอก อาเซียนมันก็แบบนี้เกือบทุกประเทศแหละ

พอดีมีเกมโชว์รายการนึงที่ผมชอบดูมากๆ เป็นรายการที่เอาคน 11 คนจาก 11 ประเทศมาถกกัน สนุกมากๆแถมได้มุมมองใหม่ๆเยอะ และที่สำคัญคือ ไอ้วิถีชีวิตหรือวัฒนธรรมที่เราเกลียดๆเนี่ย คนยุโรปชอบกันทั้งนั้น เช่นวัฒนธรรมองค์กร วิถีชีวิตแบบหยวนๆ

ส่วนเรื่องทำงานเก็บเงินเนี่ย ไทยเราก็ทำได้ครับไม่ได้ห่วยอะไรหรอกถ้าไม่เอาเงินเก็บไปเที่ยวเล่นซะก่อน ยุโรปหลายประเทศนี่ช่วงค่ำเป็นต้นไป หาของกินก็ไม่ได้แล้วนะ คลับก็แทบไม่มีเปิด พวกฝรั่งที่มาเอเซียนี่เขาอเมซิ่งมากที่เอเซียเที่ยวได้ 24 ชั่วโมงแทบทุกจังหวัด  

ก็จริงนะ
ไอเรื่องยุโรปชอบไรของเรา หรือเรามีไรดีที่เขาชอบ ผมไม่ทราบหรอก

แต่ผมเห็นด้วยตรงที่ว่า บ้านเรามันหาของกินง่าย
ดึกแค่ไหนก็มีร้านขายของกิน มีผัดซีอิ้ว มีข้าวต้ม มีเย็นตาโฟ โรตี

อีกอย่างคือเซเว่นประเทศเราแม้งโครตเยอะ หัวซอย ถ้ายซอย มีหมดอะ

0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel