ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 200
โพสเมื่อ: Tue Jun 10, 2014 17:25
[RE: [DotA2] lakelz ที่จริงอยู่ระดับไหน]
เก่งครับ
การตัดสินใจดีมาก จังหวะไหนวาร์ปช่วยได้แกวาร์ป
จังหวะไหนซื้อเกิดแล้วทีมได้เปรียบ แกซื้อ

บางทีทีมโดนกดยับ งัดไอเท็มออกมาได้
แค่นี้ก็เกินพอแล้วฮะ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
Status:
เข้าร่วม: 15 Jan 2009
ตอบ: 476
โพสเมื่อ: Tue Jun 10, 2014 17:26
[RE: [DotA2] lakelz ที่จริงอยู่ระดับไหน]
ฝีมือดีนะ

เวลาแม่งลาสครีฟพลาดตัวนึง บ่นชิบหาย ฮาฮา

อยากให้ประเทศซัพพอร์ท ดอทเอ2 เหมือน HON

น่าจะไปไกลกันกว่านี้อีกเยอะ

1
0
Status:
เข้าร่วม: 07 Feb 2010
ตอบ: 1833
โพสเมื่อ: Tue Jun 10, 2014 17:30
Nembuss พิมพ์ว่า:
Vegaz พิมพ์ว่า:
jesse pinkman พิมพ์ว่า:
_gotzeus_ พิมพ์ว่า:
จขกท.ไม่ได้เอาเคลไปเปรียบเทียบกับddZ rtzนะ เขาแค่อยากให้มีผู้เล่นแบบลั้นมากกว่า

ส่วนเคลอ่ะเป็นแครี่ที่เก่งในseaแต่ผมว่าถ้าอยู่จีนก็น่าจะยกระดับขึ้นมาได้อีกนิด ผมว่าจังหวัดสำคัญๆแกยังตัดสินใจได้ดีเลยดราฟอีกเมื่อก่อนเคลดราฟ ตอนนี้ค่อยดีหน่อยให้nokkyดราฟ  

ใช่ครับ ไม่ได้จะเปรียบเทียบกัน เเค่อยากให้คนไทยมีเเนวๆ rtz บ้างอ่ะครับ  

มิดเลนแครี่แบบ rtz จะเล่นได้ ซัพต้องแน่นมากถึงขึ้นมากที่สุดเลยนะ

เพราะถ้าเกิดโดนมิดเลนอีกฝั่งกดแล้ว ซัพยังช่วยได้ไม่ดีพอแทบจะจบเกมเลย

ผมมองว่าคนเล่นตัวซัพไทยยังมีน้อย มีดีจริง ๆ แต่ก็ยังไม่แน่นพอ  

เห็นด้วยครับจะเล่นมิดเป็นแครี่ แบบ RTZ นี่คือซัพพอร์ตต้องแน่จริงๆ ไม่งั้นยับตั้งแต่ตั้นเกมส์ละครับ..

แล้วคนที่บอกว่าเคลยังห่างจากพวกแครี่ของยุโรปกับจีนนะครับ.. คุณลองมองไปในทีมนั้นๆ ครับว่าคุณภาพผู้เล่นเป็นไง

EU หรือ จีน แครีที่คุณว่าโหดผมว่าพวกซัพพอร์ตมันโหดมากกว่า ไม่แปลกหรอกครับที่แครีมันจะโหดในบั้นปลาย

ลองกลับมามองที่ Mith ครับ อย่าให้แถลงไรมากับตำแหน่งซัพพอร์ต  

ประมาณนั้น คือ support ต้องเก่งอ่ะ ต้อง ward smoke gank ห้ามตาย เงินไม่มี เลเวลไม่มี ต้องซื้อไอเทม ก็ไม่แปลกที่คนเก่งๆจะมาเล่น sup ต้องเดินเนียน
หลบ fog แก้ ward เล่น sup มันเหนื่อย ไม่งั้น navi คงไม่เอา kky มาเล่น sup และมั้ง ทั้งที่ เทพ แครี่ เทพ มิด

8
0
แข้งเจลีก
Status: Winter is Coming
ตอบ: 2721
โพสเมื่อ: Tue Jun 10, 2014 17:31
gabbiezz พิมพ์ว่า:
ฝีมือดีนะ

เวลาแม่งลาสครีฟพลาดตัวนึง บ่นชิบหาย ฮาฮา

อยากให้ประเทศซัพพอร์ท ดอทเอ2 เหมือน HON

ใช่ครับ dota2 ไปได้อีกไกลถ้ามีคนสนับสนุน คนเล่นทั่วโลกจริงๆ ผมดูใน steam คนที่กำลังเล่น ถ้าน้อยๆก็เฉียดล้านคนประจำ ถ้าช่วงพีคๆไม่ต้องพูดถึง เกินล้านไปเยอะ ในอนาคต บ้านเราถ้าคนเล่นเยอะๆจัดเเข่งสบายๆ ได้ข่าวมีร้านเกมบางร้านก็จัดเเข่งสนุกๆบ้างเเล้ว
0
0
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 7224
โพสเมื่อ: Tue Jun 10, 2014 17:37
จขกท.ไม่ได้เอาเคลไปเปรียบเทียบกับddZ rtzนะ เขาแค่อยากให้มีผู้เล่นแบบลั้นมากกว่า

ส่วนเคลอ่ะเป็นแครี่ที่เก่งในseaแต่ผมว่าถ้าอยู่จีนก็น่าจะยกระดับขึ้นมาได้อีกนิด ผมว่าจังหวัดสำคัญๆแกยังตัดสินใจได้ดีเลยดราฟอีกเมื่อก่อนเคลดราฟ ตอนนี้ค่อยดีหน่อยให้nokkyดราฟ  

ใช่ครับ ไม่ได้จะเปรียบเทียบกัน เเค่อยากให้คนไทยมีเเนวๆ rtz บ้างอ่ะครับ  

มิดเลนแครี่แบบ rtz จะเล่นได้ ซัพต้องแน่นมากถึงขึ้นมากที่สุดเลยนะ

เพราะถ้าเกิดโดนมิดเลนอีกฝั่งกดแล้ว ซัพยังช่วยได้ไม่ดีพอแทบจะจบเกมเลย

ผมมองว่าคนเล่นตัวซัพไทยยังมีน้อย มีดีจริง ๆ แต่ก็ยังไม่แน่นพอ  

เห็นด้วยครับจะเล่นมิดเป็นแครี่ แบบ RTZ นี่คือซัพพอร์ตต้องแน่จริงๆ ไม่งั้นยับตั้งแต่ตั้นเกมส์ละครับ..

แล้วคนที่บอกว่าเคลยังห่างจากพวกแครี่ของยุโรปกับจีนนะครับ.. คุณลองมองไปในทีมนั้นๆ ครับว่าคุณภาพผู้เล่นเป็นไง

EU หรือ จีน แครีที่คุณว่าโหดผมว่าพวกซัพพอร์ตมันโหดมากกว่า ไม่แปลกหรอกครับที่แครีมันจะโหดในบั้นปลาย

ลองกลับมามองที่ Mith ครับ อย่าให้แถลงไรมากับตำแหน่งซัพพอร์ต  

เห็นด้วยสุดๆ ถ้ามีแครี่ฟามโหดๆอย่างเคล
แล้วมีซับเดินแก็ง ตามซ้อนรอสวน(ไม่ใช่ไปตายแทนแครี่อย่างเดียว)
มีมิดเลนดีๆอีกตำแหน่ง ผมว่าคงไม่ประเมินเคลกันต่ำนักหรอก

กดตัวหนึ่งอีดตัวกดไม่ได้มันถึงชนะครับ แต่ทรัสมันกดเคลแล้วมันไปต่อไม่ได้เนี่ยดิ
แต่ผมไม่เถียงหรอกว่าแครี่มันหาง่ายนะ ตำแหน่งนี้มันใช้สมองน้อยสุดละผมว่า
ฝึกสกิลฟาร์ม กับไม่ตายโง่บ่อยๆมันก็เก่งหมดแหละ

ผมถึงชาบูพวกมิดเลนเก่งๆมากกว่าพวกนี้ใช้สกิลกับสมองมากกว่าเยอะ
2
0
Talent bringt dich an den start, Einstellung ans ziel.
พรสวรรค์นำคุณไปที่จุดเริ่มต้น ทัศนคตินำคุณไปสู่เส้นชัย

Status:
เข้าร่วม: 15 Sep 2005
ตอบ: 1036
โพสเมื่อ: Tue Jun 10, 2014 17:37
kaikoo พิมพ์ว่า:

ประมาณนั้น คือ support ต้องเก่งอ่ะ ต้อง ward smoke gank ห้ามตาย เงินไม่มี เลเวลไม่มี ต้องซื้อไอเทม ก็ไม่แปลกที่คนเก่งๆจะมาเล่น sup ต้องเดินเนียน
หลบ fog แก้ ward เล่น sup มันเหนื่อย ไม่งั้น navi คงไม่เอา kky มาเล่น sup และมั้ง ทั้งที่ เทพ แครี่ เทพ มิด

แล้วอีกอย่างที่สำคัญนะที่ผมเห็นเลยว่าของ Mith ยังทำได้ไม่ดี แต่ Lakelz ยังฟาร์มไอเท็มได้ไวได้ไง

คือการ Stack Creep จังหวะการเดินของพวกทีมชั้นนำมันแน่นอนจริงๆ ครับ แครี่มีแค่หน้าที่เดินไปเอาเงินจริงๆ

ครีบบางกอง 4-5 ชุด
0
0
THIS IS ANFIELD
Status:
โพสเมื่อ: Tue Jun 10, 2014 17:42
อย่าว่าฝันไปเลยนะ ลองให้ lakelz ไป Standin ให้ Navi หรือ EG สักเกมส์สองเกมส์ เผื่อได้เห็นศักยภาพที่ควรจะเป็นจริงๆ

1
0
Status:
เข้าร่วม: 04 Oct 2013
ตอบ: 358
โพสเมื่อ: Tue Jun 10, 2014 17:48
ผมขอเถียงนะบางคนที่บอก mid lane แบบ RTZ support ต้องดีจริง ๆ

RTZ เป็นคนที่มี Basic Dota ที่ดีมากคนหนึ่งเลยหล่ะ บางเกมโดนตัด ward rune เขาก็มีวิธีเล่นของเขา จึงไม่แปลกเลยที่ฝั่งตรงข้ามจะเอา 2 heroes มากด mid rtz บางเกม 3 heroes มาป้วนเปี้ยนแถว mid ก็ยังมี

ซึ่งถ้าโดนกรณีอย่างหลัง แน่นอน support ต้องทำงานหนักหน่อย

ซึ่งวิธีที่ support ของเขาแก้ปัญหานั้นไม่ตายตัว ถ้าเป็นคนไทยก็จะคิดว่า เออ เอาซับมายืน mid สู้กับมันเลย แต่ support ระดับโลกไม่ใช่เขามีหลายวิธีมาก เช่น smk ไปแก๊ง เลนข้างของฝั่งตรงข้ามให้เล่นยากเพื่อที่จะดึงความสนใจ support ที่มายืน mid ให้ไปช่วยเพื่อน หรือ ไม่ก็ไปดึงเลเวลตัวเองในป่า แล้วค่อยออกมายำทีเดียว ยังมีอีกหลายวิธีเล่น dota แนะนำให้คิดเยอะ ๆ ไม่มีแผนไหนตายตัวแน่นอน
1
0
Status:
เข้าร่วม: 15 Jan 2009
ตอบ: 476
โพสเมื่อ: Tue Jun 10, 2014 17:54
อย่าว่าฝันไปเลยนะ ลองให้ lakelz ไป Standin ให้ Navi หรือ EG สักเกมส์สองเกมส์ เผื่อได้เห็นศักยภาพที่ควรจะเป็นจริงๆ

ยับครับ คุยกันไม่รู้เรื่อง

นอกจากมีวุ้นแปลภาษา ฮาฮา
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Tue Jun 10, 2014 18:01

ยับครับ คุยกันไม่รู้เรื่อง

นอกจากมีวุ้นแปลภาษา ฮาฮา  

ฮ่าๆ ใช่ๆ
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Tue Jun 10, 2014 18:04
yuki00 พิมพ์ว่า:
ผมขอเถียงนะบางคนที่บอก mid lane แบบ RTZ support ต้องดีจริง ๆ

RTZ เป็นคนที่มี Basic Dota ที่ดีมากคนหนึ่งเลยหล่ะ บางเกมโดนตัด ward rune เขาก็มีวิธีเล่นของเขา จึงไม่แปลกเลยที่ฝั่งตรงข้ามจะเอา 2 heroes มากด mid rtz บางเกม 3 heroes มาป้วนเปี้ยนแถว mid ก็ยังมี

ซึ่งถ้าโดนกรณีอย่างหลัง แน่นอน support ต้องทำงานหนักหน่อย

ซึ่งวิธีที่ support ของเขาแก้ปัญหานั้นไม่ตายตัว ถ้าเป็นคนไทยก็จะคิดว่า เออ เอาซับมายืน mid สู้กับมันเลย แต่ support ระดับโลกไม่ใช่เขามีหลายวิธีมาก เช่น smk ไปแก๊ง เลนข้างของฝั่งตรงข้ามให้เล่นยากเพื่อที่จะดึงความสนใจ support ที่มายืน mid ให้ไปช่วยเพื่อน หรือ ไม่ก็ไปดึงเลเวลตัวเองในป่า แล้วค่อยออกมายำทีเดียว ยังมีอีกหลายวิธีเล่น dota แนะนำให้คิดเยอะ ๆ ไม่มีแผนไหนตายตัวแน่นอน

เอ่อ.. เขาพูดถึงบางเกมส์ที่ RTZ จับฮาร์ดแครี่มายืนมิดนะครับ

ไม่ใช่หมายถึงฮีโร่มิดเลนทั่วไปนะครับ ถ้าเป็นฮีโร่มิดทั่วไป สกิลตัวแกเองเอาตัวรอดได้ดีอยู่แล้ว ไม่ต้องพึ่ง

ซัพพอร์ตไรมากมาย
แก้ไขล่าสุดโดย Nembuss เมื่อ Tue Jun 10, 2014 18:04, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักเตะตำบล
Status:
ตอบ: 1596
โพสเมื่อ: Tue Jun 10, 2014 18:25
ฝีมือดีนะ

ใช่ครับ dota2 ไปได้อีกไกลถ้ามีคนสนับสนุน คนเล่นทั่วโลกจริงๆ ผมดูใน steam คนที่กำลังเล่น ถ้าน้อยๆก็เฉียดล้านคนประจำ ถ้าช่วงพีคๆไม่ต้องพูดถึง เกินล้านไปเยอะ ในอนาคต บ้านเราถ้าคนเล่นเยอะๆจัดเเข่งสบายๆ ได้ข่าวมีร้านเกมบางร้านก็จัดเเข่งสนุกๆบ้างเเล้ว  

ผมว่ายากมากครับ เพราะมันต่างกันเรื่อง ผลประโยชน์ และเงินครับ

คืออย่าง hon อันนี้เค้าซื้อกรรมสิทธิ์ จาก s2game เองเลย จัดการบริหาร โปรโมต ทำการตลาดเอง พอโปรโมตดี สตาเยอะๆ คนก็อยากดู อยากเล่น คนก็เติม มันก็รวย แล้ว garena มันฉลาดตรงที่ ผู้บริหารเก่งจริงๆ ต้องยอมรับจากเมื่อก่อนเป็นค่ายเกมส์เล็กๆ ดูตอนนี้สิใหญ่สุดในประเทศละ ไม่ได้แค่เกมส์ แต่ลามไป social ต่างๆ มี garena talk ปั้น idol ของตัวเอง เพื่อโปรโมท และ อื่นๆอีกมากมาย ขยันจัด event พูดง่ายๆคือ เค้าแบ่งประมาณ 70/30อะครับ

70ส่วนแรกคือ เค้าใช้กับรายจ่ายต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นเงินเดือนพนักงาน ค่าจัด event หรืออื่นๆ
30ส่วนสองเค้านำมาพัฒนาอย่างต่อเนื่อง เพื่อให้ธุรกิจต่อยอดไปได้ มันเลยโตขึ้นเรื่อยๆ ไม่ใช่สักแต่โกยเข้ากระเป๋าๆ เหมือน asiasoft

แล้วอีกอย่างครับ อย่าง hon ในไทย ทุกอย่างที่เติม ต้องเติมผ่าน garena ซึ่งได้ตัง แต่ในทางกลับกัน dota 2 มีช่องทางการซื้อ wallet ได้หลายช่องทาง ทำให้ไมได้ผูกขาดรายได้

เมื่อรายได้ไม่มากพอก็ไม่อยากจะทำอะไรแล้ว
1
0
Status:
เข้าร่วม: 04 Oct 2013
ตอบ: 358
โพสเมื่อ: Tue Jun 10, 2014 18:33
yuki00 พิมพ์ว่า:

เอ่อ.. เขาพูดถึงบางเกมส์ที่ RTZ จับฮาร์ดแครี่มายืนมิดนะครับ

ไม่ใช่หมายถึงฮีโร่มิดเลนทั่วไปนะครับ ถ้าเป็นฮีโร่มิดทั่วไป สกิลตัวแกเองเอาตัวรอดได้ดีอยู่แล้ว ไม่ต้องพึ่ง

ซัพพอร์ตไรมากมาย  

ผมพูดถึง heroes ทุกตัวที่เขาเล่นครับ ผมจะสื่อว่าเขามีวิธีการเล่นของเขา มีวิธีการออกของเริ่มเกมทำให้เขายืนฟาร์มที่ mid ได้นาน ยกตัวอย่าง sf เขาจะออก 2 กิ่งไม้ละขอ tango เพื่อนทำให้ได้ขวดไว แน่นอน นากาก็เช่นกันเพื่อที่จะทำให้ซื้อ bottle ได้ไว key สำคัญที่ทำให้ rtz ยืนฟาร์ม mid ได้ดีไม่ใช่ support เป็นหลักครับนกส่งขวดต่างหาก
3
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 1270
โพสเมื่อ: Tue Jun 10, 2014 19:02
Thousandmaster พิมพ์ว่า:
Carry 1 ใน 5 ของโลก

LaKelz หลายครั้งทีมโดนกดดันทุกทางแต่ยังฟาร์มเอา Item ได้ ไปรู้แอบฟาร์มตรงไหน

Support เก่งแค่ไหนถ้า Carry มันกากก็แพ้ ป้อน ทำให้ทุกอย่างแต่ฟาร์มช้าเจอได้ถมเถไป

Xboct ของ Navi ทีมซ้อนดีมันยังตายแบบไม่น่าตายได้เลย

เกมส์ไหนโดนกดดันบ้างครับ อยากทราบ
0
0
Status:
เข้าร่วม: 29 Sep 2008
ตอบ: 75
โพสเมื่อ: Tue Jun 10, 2014 19:37
ช่วงนี้ ไม่เคยเห็นเคลเล่นไม่ดีซักเกมเลยพูดจริงๆ ถึงทีมแพ้แต่จะเด่นที่สุดในทีมเสมอ ผมดูลาสครีบแทบจะร้อยเปอ - - ทุกตังจิงๆ

1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel