ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: k e a n e
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 20 May 2011
ตอบ: 12263
โพสเมื่อ: Fri Feb 28, 2014 18:27
[RE: [บทความสามก๊ก] จิวยี่ ผู้ถูกบิดเบือน 1]
อัศวินหัวสิงห์ พิมพ์ว่า:
จุดเริ่มต้นของความสนใจในเรื่องสามก๊ก มาจากเกมส์ dynasty warriors ภาค 2 ใน เพลย์2 ครับ

เล่นมันส์มาก ติดงอมแงม ซื้อพวกหนังสือเฉลยเกมส์มาเล่นคู่กัน เลยทำให้รู้จักตัวละครต่างๆ
เล่นตั้งแต่ภาค 2 ติดตามถึงภาค6มั้งครับ แล้วก็ไม่ได้เล่นอีกเลย

ชอบลิโป้ ม้าเฉียว เตียวหุย ชิหลง พวกที่เก่งๆไว้ก่อน 55555

ผมเคยเล่นไม่รู้ภาคไหน ที่ด่านนั้นจะผ่านได้ ต้องสู้กับตั๋งโต๊ะกับลิโป้ ลิโป้แม่งเก่งชิบหาย ผมไม่รู้รีเซฟไปกี่รอบ
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
glory glory, united
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 10 Jan 2011
ตอบ: 298
โพสเมื่อ: Fri Feb 28, 2014 18:29
[RE: [บทความสามก๊ก] จิวยี่ ผู้ถูกบิดเบือน 1]
ผมก็อ่านของเจ้าพระยาพระคลังนะ ผมอ่านมันก็ขัดๆแย้งแบบที่ท่านว่าแหละมันไม่น่าอิจฉานะ ส่วนตัวผมตีความว่าจิวยี่แกระแวงขงเบ้งมากกว่าอิจฉานะ ประมาณว่าขงเบ้งเนี่ยเก่งจริงแต่ไว้ใจไม่ได้
1
0
นักบอลถ้วย ง.
Status: พิราบแดงแรงฤทธิ์
เข้าร่วม: 14 Oct 2006
ตอบ: 4199
โพสเมื่อ: Fri Feb 28, 2014 18:30
สามก๊กมันเป็นนิยายไม่ใช่หรอครับ ไม่ใช่เรื่องจริง นิยายบางเรื่องอาจพลาดอะไรบางอย่างก็ได้นะ
1
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 20 Sep 2010
ตอบ: 3555
โพสเมื่อ: Fri Feb 28, 2014 18:36
Demonic_guy พิมพ์ว่า:
จุดเริ่มต้นของความสนใจในเรื่องสามก๊ก มาจากเกมส์ dynasty warriors ภาค 2 ใน เพลย์2 ครับ

เล่นมันส์มาก ติดงอมแงม ซื้อพวกหนังสือเฉลยเกมส์มาเล่นคู่กัน เลยทำให้รู้จักตัวละครต่างๆ
เล่นตั้งแต่ภาค 2 ติดตามถึงภาค6มั้งครับ แล้วก็ไม่ได้เล่นอีกเลย

ชอบลิโป้ ม้าเฉียว เตียวหุย ชิหลง พวกที่เก่งๆไว้ก่อน 55555

Lubu สินะโคตรเก่งเลย

ใครเล่นเกมส์นี้จะสังเกตุว่าชื่อจะไม่ตรงกับภาษาเรา แต่จีนจริงๆต้องอิงกับชื่อฝรั่งครับ
ไม่รู้ว่าเพี้ยนมาเพราะคนเขียนเป็นเสฉวนหรือเปล่า

Caocao โจโฉ จริงๆต้องอ่าน เฉาเฉา
Zhou yu จิวยี่ คือ โจว-อวี่ย์

พอแปลมาเป็นภาษาไทย เพี้ยนหมดเลยครับ ภาษาอังกฤษเขียนถูกต้องแล้วครับ  

ภาษาไทยไม่ได้เพี้ยนครับ ที่เป็นแบบนี้เพราะจีนมีหลาย Dialect

ที่ฝรั่งเขียน คือจีนกลาง หรือแมนดารินครับ

ส่วนของไทย สมัยเจ้าพระยาคลัง(หน) แกให้คนจีนที่มาอยู่นี่แปล ซึ่งคนจีนคนนั้นเป็นจีนแต้จิ๋วครับ ชื่อที่ออกมาเลยเป็นชื่อจีนแต้จิ๋ว

ไม่มีใครผิดครับ ถูกหมดนั่นแหละ
2
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 14 Sep 2010
ตอบ: 1772
โพสเมื่อ: Fri Feb 28, 2014 18:44
Kmul พิมพ์ว่า:

ใครเล่นเกมส์นี้จะสังเกตุว่าชื่อจะไม่ตรงกับภาษาเรา แต่จีนจริงๆต้องอิงกับชื่อฝรั่งครับ
ไม่รู้ว่าเพี้ยนมาเพราะคนเขียนเป็นเสฉวนหรือเปล่า

Caocao โจโฉ จริงๆต้องอ่าน เฉาเฉา

พอแปลมาเป็นภาษาไทย เพี้ยนหมดเลยครับ ภาษาอังกฤษเขียนถูกต้องแล้วครับ  

ภาษาไทยไม่ได้เพี้ยนครับ ที่เป็นแบบนี้เพราะจีนมีหลาย Dialect

ที่ฝรั่งเขียน คือจีนกลาง หรือแมนดารินครับ

ส่วนของไทย สมัยเจ้าพระยาคลัง(หน) แกให้คนจีนที่มาอยู่นี่แปล ซึ่งคนจีนคนนั้นเป็นจีนแต้จิ๋วครับ ชื่อที่ออกมาเลยเป็นชื่อจีนแต้จิ๋ว

ไม่มีใครผิดครับ ถูกหมดนั่นแหละ  

เป็นความรู้ ขอบคุณครับ
1
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 14 Sep 2010
ตอบ: 1772
โพสเมื่อ: Fri Feb 28, 2014 18:47
jojo_lee พิมพ์ว่า:
สามก๊กมันเป็นนิยายไม่ใช่หรอครับ ไม่ใช่เรื่องจริง นิยายบางเรื่องอาจพลาดอะไรบางอย่างก็ได้นะ  

สามก๊กมีจริงนะครับ เป็นนวนิยาย ซึ่งแต่งเองค่อนข้างเยอะ แต่ประวัติศาสตร์จริงๆมันก็มี
เกิดขึ้นประมาณ คศ 100-300 ครับ
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 31 Jan 2014
ตอบ: 89
โพสเมื่อ: Fri Feb 28, 2014 18:47

ชอบครับ มาอัพให้อ่านบ่อยๆนะครับ

1
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 15 Oct 2009
ตอบ: 718
โพสเมื่อ: Fri Feb 28, 2014 18:51
hawk พิมพ์ว่า:

เหมือนผมเลย อ่านเรื่องนี้ก็เพราะเกมนี้แหละ อีลิโปแม่มก็โกงทุกภาค  

ในยุคนั้นที่ดีใจและโชคดีที่ได้เล่นเกมส์พวกนี้จริงๆครับ ลิโป้โคตรโหดเลยครับ

อ่อครับ การอ่านชื่อและเขียนมันเป็นแบบนี้เอง บางครั้งผมก็สงสัยนะ ทำไมชื่อในเกมส์มันแปลกๆ 55555
เล่นบ่อยๆเลยอาศัยความคุ้นเคยรู้ว่าชื่อนั้นเป็นตัวละครอะไร 55555

SuperMonkey พิมพ์ว่า:

ผมเคยเล่นไม่รู้ภาคไหน ที่ด่านนั้นจะผ่านได้ ต้องสู้กับตั๋งโต๊ะกับลิโป้ ลิโป้แม่งเก่งชิบหาย ผมไม่รู้รีเซฟไปกี่รอบ  

ใช่ครับ มันจะมีอยู่ด่านนึงต้องดวลกับลิโป้ โคตรโหดเลยครับ ขนาดเล่นกับเพื่อน2คนช่วยกันยังตายแล้วตายอีก

กว่าจะผ่าน ผมต้องวิ่งหนีมันไปเรื่อยๆให้พลังพิเศษเต็มแล้วค่อยบวกใหม่ มันฮาตรงวิ่งหนีมัน มันก็ยังไล่ตามเสียวโคตร
วิ่งเก็บพวกหมั่นโถเติมพลังไปด้วย 55555
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 15 Oct 2009
ตอบ: 718
โพสเมื่อ: Fri Feb 28, 2014 18:53
Kmul พิมพ์ว่า:

เป็นความรู้ ขอบคุณครับ  

ได้ความรู้เลยครับ ขอบคุณเช่นกันครับ
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2014
ตอบ: 8873
โพสเมื่อ: Fri Feb 28, 2014 18:53
ไทยใช้จีนแต้จิ๋วแปล แถมฉบับแรกๆแปลผิดหลายที่อยู่

ส่วนเรื่องขงเบ้ง จิวยี่ถูกบิดเบือนเพราะนิยาย แต่ขงเบ้งถูกบิดเบือนเพราะอคติของเล่าชวนหัวล้วนๆ

เมียยขงเบ้งที่ว่าอัปลักษณ์ เอาจริงๆมันก็ไม่ได้อัปลักษณ์ แต่คนสมัยก่อนไม่ชอบคนผิวคล้ำ แถมคนอ้วนๆก็ถือว่าสวยในสมัยก่อน เมียขงเบ้งฉลาดกว่าเมียจิวยี่เป็นไหนๆ เมียขงเบ้งถูกตั้งข้อสังเกตุว่ามีส่วนสำคัญในการผลิตโคยนต์และหน้าไม้กลด้วย คิดดูแล้วกันใครควรได้รับการยกย่องระหว่างสวยไปวันๆกับฉลาดช่วยสามีทำงานได้

เล่าชวนหัวยังบอกว่าเล่าปี่ไม่เคยไปเยือนกระท่อม 3 ครั้ง ทั้งๆที่ฎีกาออกศึกของขงเบ้งก็เขียนไว้ชัดๆว่าเล่าปี่ไปเยือนจริง

ยิ่งที่บอกว่าถ้าจิวยี่ไม่ตาย กังตั๋งอาจจะ.... ผมละขำ จิวยี่เองก็ไม่เคยรบกับโจโฉเหมือนกัน โจโฉโดนโรคระบาดเล่นงานจึงเลือกถอยทัพกลับไปเองแล้วเผาเรือทิ้งไม่ให้กังตั๋งเอาไปใช้

2
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 20 Sep 2010
ตอบ: 3555
โพสเมื่อ: Fri Feb 28, 2014 19:01
Pemberton พิมพ์ว่า:
ไทยใช้จีนแต้จิ๋วแปล แถมฉบับแรกๆแปลผิดหลายที่อยู่

ส่วนเรื่องขงเบ้ง จิวยี่ถูกบิดเบือนเพราะนิยาย แต่ขงเบ้งถูกบิดเบือนเพราะอคติของเล่าชวนหัวล้วนๆ

เมียยขงเบ้งที่ว่าอัปลักษณ์ เอาจริงๆมันก็ไม่ได้อัปลักษณ์ แต่คนสมัยก่อนไม่ชอบคนผิวคล้ำ แถมคนอ้วนๆก็ถือว่าสวยในสมัยก่อน เมียขงเบ้งฉลาดกว่าเมียจิวยี่เป็นไหนๆ เมียขงเบ้งถูกตั้งข้อสังเกตุว่ามีส่วนสำคัญในการผลิตโคยนต์และหน้าไม้กลด้วย คิดดูแล้วกันใครควรได้รับการยกย่องระหว่างสวยไปวันๆกับฉลาดช่วยสามีทำงานได้

เล่าชวนหัวยังบอกว่าเล่าปี่ไม่เคยไปเยือนกระท่อม 3 ครั้ง ทั้งๆที่ฎีกาออกศึกของขงเบ้งก็เขียนไว้ชัดๆว่าเล่าปี่ไปเยือนจริง

ยิ่งที่บอกว่าถ้าจิวยี่ไม่ตาย กังตั๋งอาจจะ.... ผมละขำ จิวยี่เองก็ไม่เคยรบกับโจโฉเหมือนกัน โจโฉโดนโรคระบาดเล่นงานจึงเลือกถอยทัพกลับไปเองแล้วเผาเรือทิ้งไม่ให้กังตั๋งเอาไปใช้

จริง ผมว่าฉบับเล่าชวนหัวอคติกับขงเบ้งเกินไปหน่อย

ขงเบ้งถึงจะไม่ได้เวอร์ขนาดหลอกว้านจง แต่ชาวเสฉวนก็ยังนับถือขงเบ้ง มีศาลเจ้าสำหรับขงเบ้ง กวียุคต่อมา(ก่อนหลอกว้านจง) ก็ยังพูดถึงขงเบ้ง

เทียบกันแล้ว ต่อให้ไม่มีฉบับหลอกว้านจง ขงเบ้งก็มีอิทธิพลและความสำคัญในประวัติศาสตร์จีนมากกว่าจิวยี่เยอะ
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: A man who sold the world
เข้าร่วม: 04 Feb 2009
ตอบ: 13267
โพสเมื่อ: Fri Feb 28, 2014 19:09
ฮาๆ ผมไม่ชอบทั้งขงเบ้ง กับ จิวยี่เลยท่าน ดันไปชอบกุนซือฝั่งโจโฉมากกว่า

กุยแก กับ สุมาอี้เนี่ยแหละ ไอดอลเลย

กุยแกนี่ บางคนบอกว่า แกเป็นกุนซือที่เทพสุดในเรื่องเลยนา

เสียดายตายเร็วไปหน่อย ไม่งั้นโจโฉอาจจบเกมเรว ไปแล้ว
0
0

Wake up and be awesome.
There's always another reason to keep on living.
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 5449
โพสเมื่อ: Fri Feb 28, 2014 19:21
จิวยี่เป็นแม่ทัพที่หล่อใช้ได้เลย ขนาดสี่สิบกว่าแล้วยังดูหนุ่มๆขณะที่คนวัยเดียวกันมีหนวดแลดูโหดๆ

อันนี้เคยดูในหนังนานละ
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2014
ตอบ: 8873
โพสเมื่อ: Fri Feb 28, 2014 19:31
-Quantum- พิมพ์ว่า:
ฮาๆ ผมไม่ชอบทั้งขงเบ้ง กับ จิวยี่เลยท่าน ดันไปชอบกุนซือฝั่งโจโฉมากกว่า

กุยแก กับ สุมาอี้เนี่ยแหละ ไอดอลเลย

กุยแกนี่ บางคนบอกว่า แกเป็นกุนซือที่เทพสุดในเรื่องเลยนา

เสียดายตายเร็วไปหน่อย ไม่งั้นโจโฉอาจจบเกมเรว ไปแล้ว  

ใช่ครับ ถ้าถามว่ากุนซือที่อาจจะเปลี่ยนประวัติศาสตร์ถ้ายังมีชีวิตอยู่คือใคร คงเป็นกุยแก เพราะมีส่วนสำคัญที่ทำให้โจโฉประกาศสงครามกับอ้วนเสี้ยว และการยึดภาคเหนือได้ก็ทำให้โจโฉเป็นมหาอำนาจในยุคนั้น

ผมพูดถึงการเปลี่ยนแปลงประวัติศาสตร์นะ ถ้าถามว่ากุนซือคนไหนเทพที่สุดคงบอกยาก ในแง่การทหารขงเบ้งไม่เก่งเท่าในนิยาย ผมว่าอาจจะแพ้กุยแกด้วย แต่เรื่องบริหารขงเบ้งมีส่วนเยอะกว่าในนิยายมากๆ มีบันทึกว่าโทษโบยมากกว่า 20 ไม้ขงเบ้งจะตัดสินเองทั้งหมด คิดค้นชลประทาน คิดค้นโคมลอย หมั่นโถว เป็น1ในคณะร่างรัฐธรรมนูญของเสฉวน จับฉ่ายมากๆ
1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: A man who sold the world
เข้าร่วม: 04 Feb 2009
ตอบ: 13267
โพสเมื่อ: Fri Feb 28, 2014 19:53
Pemberton พิมพ์ว่า:
-Quantum- พิมพ์ว่า:

ใช่ครับ ถ้าถามว่ากุนซือที่อาจจะเปลี่ยนประวัติศาสตร์ถ้ายังมีชีวิตอยู่คือใคร คงเป็นกุยแก เพราะมีส่วนสำคัญที่ทำให้โจโฉประกาศสงครามกับอ้วนเสี้ยว และการยึดภาคเหนือได้ก็ทำให้โจโฉเป็นมหาอำนาจในยุคนั้น

ผมพูดถึงการเปลี่ยนแปลงประวัติศาสตร์นะ ถ้าถามว่ากุนซือคนไหนเทพที่สุดคงบอกยาก ในแง่การทหารขงเบ้งไม่เก่งเท่าในนิยาย ผมว่าอาจจะแพ้กุยแกด้วย แต่เรื่องบริหารขงเบ้งมีส่วนเยอะกว่าในนิยายมากๆ มีบันทึกว่าโทษโบยมากกว่า 20 ไม้ขงเบ้งจะตัดสินเองทั้งหมด คิดค้นชลประทาน คิดค้นโคมลอย หมั่นโถว เป็น1ในคณะร่างรัฐธรรมนูญของเสฉวน จับฉ่ายมากๆ  

ใช่ เรื่องเป็นนักประดิษฐ์ให้ขงเบ้งเลย เหมือนเป็นจุดเด่นของแกด้วยซ้ำ

ในเรื่องคิดค้นอุปกรณ์ สิ่งก่อสร้าง หรือ อ่านลมฟ้าอากาศ

แต่มันฟังดูวิทยาศาสตร์มากไง จริงๆแกเป็นนักวิทยาศาสตร์แบบหย่อมๆเลยล่ะ

ถ้าพูดในแง่ของความเจ้าเล่ห์ ผมให้สุมาอี้นะ เล่นละครตบตาเล็กๆน้อยๆ

กุมอำนาจสูงสุด ฝั่งโจโฉเลย
1
0

Wake up and be awesome.
There's always another reason to keep on living.
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel