ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: Stuck In The Past
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 04 Feb 2009
ตอบ: 214
โพสเมื่อ: Mon Jan 20, 2014 09:42
[RE: เรื่องปวดตับกับชาวโรงแรม]
ผมเข้าใจคนทำงานบริการคับ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
No comment

MOG
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 10 Oct 2010
ตอบ: 19437
โพสเมื่อ: Mon Jan 20, 2014 10:12
[RE: เรื่องปวดตับกับชาวโรงแรม]
ใครเคยผ่านงานในโรงแรมมาก่อนพอไปพักโรงแรมจะมี2อย่างที่เป็น

1 เข้าใจเห็นใจพนักงาน ไม่เรื่องมาก รอได้เพราะเคยโดนมาก่อน

2 เก็บกดอยากระบายเรื่องมากเป็นพิเศษ
1
0

แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 19 Sep 2008
ตอบ: 13742
โพสเมื่อ: Mon Jan 20, 2014 11:39
ผมชอบอ่านะประสบการณ์จริง แต่ปกติผมไปงานเลี้ยงถ้าไม่มีคนเสิร์ฟผมก็ไม่เคยร้องขอ

พวกเครือ่งดื่มหรือกาแฟเลยนะ 555+
1
0
นักเตะกลางซอย
Status: สำส่อน
เข้าร่วม: 24 Oct 2009
ตอบ: 823
โพสเมื่อ: Mon Jan 20, 2014 13:36
news22 พิมพ์ว่า:
จังหวะนั้นควรพูดปฏิเสธยังไงดีครับ ถ้าโดยทวงถามกาแฟครั้งที่ 2  

บอกไปตรงๆ ครับ
0
0
$$$$$$$$$$$$ ศักดิ์กรินทร์ จ้องสืบพันธุ์ $$$$$$$$$$$$

โพสเมื่อ: Mon Jan 20, 2014 14:01
ยิปมันส์ พิมพ์ว่า:

แล้วถ้าชงแก้วเดียวให้ไม่ได้หรอครับ หรือไม่ก็ซักกานึง ถ้างานระดับใหญ่ขนาดนั้นจริงๆ น่าจะไม่ขาดทุนนะครับ ถึงจะชงนิดนึงเลี้ยงแขกก่อนงาน

คืองี้ครับ....
ตามสัญญาจะระบุไว้ตามขั้นตอนที่ตกลงกับทางเจ้าภาพครับ
ว่า เวลากี่โมงเริ่มเสิร์ฟอาหาร(ถ้าเจ้าภาพให้เลี้ยงกาแฟก่อนก็ได้ครับ แต่ชาร์ทเพิ่ม)
กำหนดค่าใช่จ่าย จำนวนอาหาร/จำนวนคน และค่าใช้จ่ายอาหารต่อหัวในงานครับ
(ง่ายๆครับ...เจ้าภาพยอมจ่ายเพิ่มไหม..?555+
)

กาแฟ1 แก้ว กระบวนการผลิตที่อยู่ในเซตงานเลี้ยง
ถ้าเราทำให้ 1 คน ถ้าท่านเป็นคนอื่นๆ...เห็นว่า
เฮ้ย มันเอากาแฟมาจากไหนว๊า..กินยั่วยวนกลิ่นหอมเตะจมูก
คนที่ต้องการกาแฟเช่นกัน...ท่านรู้ใช่ไหมว่าจะเกิดอะไรขึ้น
โรคอุปทาน....กาแฟ กันแน่ๆ เห็นเค้าได้กิน ก็อยากได้มั่ง ยิ่งถ้าฟรีนะ..!!

คือตามที่บอกครับ

1. พนักงานสาละวน รุมSet up งานที่แขกมาเกินอย่างล้นหลามจัดงานให้ทันตาม
เวลาเปิดงานที่ เจ้าภาพกำหนด /ถ้ามี1แก้ว มันต้องมีแก้วอื่นๆตามมาแน่นอนครับ
ท่านมาเพื่อจะมาทานอาหารร่วมกันในงานกันอยู่แล้ว อีกทั้งทางเจ้าภาพต้องการให้จัดให้ทันกำหนด ถ้าแบ่งคนให้เวลาไปทำ 1แก้วแต่เวลานั้นๆเค้าอาจช่วยSET UPงานให้เสร็จทันก่อนงานเริ่ม(โจทย์คือต้องทันเท่านั้น) ถ้าท่านเป็นผู้จัดการท่านจะเลือกคุณหญิงที่เป็นแขกในงาน หรือเจ้าภาพที่จ่ายเงินจัดงานให้โรงแรม อิอิ ...ผมว่าท่านรู้ 5555+

2. การทำงาน2-3รอบของเจ้านายผมเค้าคิดแบบนี้ครับ
กาแฟโรงแรมเราใช้หม้อต้ม/กรองครับ คือถ้าทำได้ครับ
แต่ถ้าต้มแล้ว เกิน 2 ชม.กาแฟจะเสื่อมคุณภาพครับ
ทำเพื่อให้คนๆเดียวได้กินกาแฟ ที่เหลือทิ้งชงใหม่ ทรงๆนั้นครับ

คืองี้ครับ

งานประชุม..จัดกาแฟให้หน้าห้อง
งานเลี้ยง งานแต่ง สังสรรค์เค้าเดินเสิร์ฟช่วงก่อนแขกนั่งทานของหวาน ครับ

3. กาแฟกดเครื่องเรามีครับ...อยู่ในสโตร์กลาง
ต้องไปเบิก ตามใบแจ้งงานก็รู้ครับว่าเป็นงานเลี้ยง
ไม่ใช่งานประชุมที่เน้นกินแต่กาแฟ การเบิกของมาใช้เค้าก็มีกฎระเบียบเช่นกัน
(ป้องกันการทุจริตพวกกดกาแฟเครื่องให้แขกแล้วมาแอบเก็บเงินสดกะแขก)

ถ้างานประชุมฝ่ายเซลล์จะเน้นขายกาแฟเกรดดี ขายของเบรค เราจึงต้องอัพเกรดเมล็ดกาแฟคั่วให้สูงขึ้นเพื่อเน้นยอดขาย รสนิยม และทางผู้จัดการไม่อนุญาตให้ใช้วิธีนั้นครับ เพราะเมล็ดซึ่งเป็นกาแฟบดสด มันคนละยี่ห้อ คนละเกรดกับที่เสิร์ฟให้กับงานเลี้ยง
เพรา COST ค่าใช้จ่ายมันต่างกันครับ ถ้าเห็นกาแฟดำในเหยือกที่ท่านกินอ่ะ
กาแฟต้มหม้อและกดเอาทั้งนั้นครับ ไม่มีคนกดเครื่องทำละเหยือกมันเสียเวลา

4. ผมได้เสนอทางเลือกให้กับคุณหญิงแล้ว ว่าสนใจกาแฟจากทางห้องอาหารไหม?ที่นั่นเปิดเครื่องกาแฟตลอดอยู่ เดี๋ยวผมไปเอามาให้แต่ต้องขออนุญาต แจ้งบิลที่ต้องจ่ายแยกนะครับ เพราะกาแฟคนละเกรดราคามันแพงกว่ากับกาแฟที่ใช้ในงานเลี้ยงนี้

ปล. เวลาไปสั่งกาแฟพักตามโรงแรมอาหารมื้อเช้าๆถ้าสั่งกาแฟดำ ก็จะได้กาแฟหม้อต้ม แต่ถ้าสั่งพวกกาแฟ คาปู ลาเต้ ม๊อคค่า จะได้กาแฟคั่วสด

แก้ไขล่าสุดโดย neng171130 เมื่อ Mon Jan 20, 2014 14:31, ทั้งหมด 6 ครั้ง
4
0
$$$$$$$$$$$$ ศักดิ์กรินทร์ จ้องสืบพันธุ์ $$$$$$$$$$$$

โพสเมื่อ: Mon Jan 20, 2014 14:10
milktea พิมพ์ว่า:
news22 พิมพ์ว่า:
จังหวะนั้นควรพูดปฏิเสธยังไงดีครับ ถ้าโดยทวงถามกาแฟครั้งที่ 2  

แกล้งตายครับ  

จ๊ากกกกกกกกก....!!

แขกนะ ไม่ใช้หมีๆๆๆ 55555555+
0
0

โพสเมื่อ: Mon Jan 20, 2014 14:23
Sheen พิมพ์ว่า:
milktea พิมพ์ว่า:

แล้วถ้าชงแก้วเดียวให้ไม่ได้หรอครับ หรือไม่ก็ซักกานึง ถ้างานระดับใหญ่ขนาดนั้นจริงๆ น่าจะไม่ขาดทุนนะครับ ถึงจะชงนิดนึงเลี้ยงแขกก่อนงาน

เค้าไม่กลัวแก้วเดียวนะสิพี่อิท

พอมีคนแรกได้กาแฟ ทีนี้ขอทั้งงานเลย ผมเชื่อสัญชาติญาณ  

อื้อๆฮะ พอจะเข้าใจจุดนี้

แต่ที่นึกๆก็คือว่า งานไฮโซขนาดนี้ น่าจะมีชากาแฟน้ำหวานน้ำเปล่า ให้แขกอยู่แล้วครับ (รีเปล่าหว่า)

แต่ที่รู้สึกก็คือ ที่ไม่มีให้ เพราะพนักงานไม่อยากทำงานเยอะ

อ้างอิงจาก:
ที่สำคัญ..!! ถ้าแขกขอกาแฟก่อนอาหารจะเริ่ม....ให้หาทางปฎิเสธอย่างสุภาพ เนื่องจากกาแฟต้มทิ้งเกิน 2ชั่วโมงมันจะเสื่อมคุณภาพ ให้ต้มเวลาที่แขกเริ่มทานอาหารจานแรกเท่านั้น เพราะมิเช่นนั้น เราจะทำงาน2-3รอบ  

ปล. มองในมุมคนใช้บริการโรงแรมนะครับ ไม่มีข้อมูลหรือความรู้ด้านนี้

- -* เห็นด้วยกับพี่อิทนะ  

ลองอ่านหน้า2ดูครับ ผมอธิบายข้อสงสัยของท่านทั้งสองไว้ครับ
ขอบคุณนะครับที่เสนอมุมมองอีกด้านทางฝั่งลูกค้า ขอบคุณครับ
1
0

นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: I Rossoneri Rossoneri Alè
เข้าร่วม: 07 Nov 2009
ตอบ: 7590
โพสเมื่อ: Mon Jan 20, 2014 14:50
ยังดีกว่าเจอพวกเอะอะขอพบผู้จัดการ

มึงจะเอาผู้จัดการไปทำผัวรึไง ขอเจออยู่ได้

1
0
Status: รักของเราไม่เก่าเลย
เข้าร่วม: 10 Feb 2010
ตอบ: 1566
โพสเมื่อ: Mon Jan 20, 2014 14:59
ตามคุณอิทและน้องชีนเลยค่ะ คือในแง่ของผู้ใช้บริการมันให้ความรู้สึกทะแม่งๆว่า

"เห้ย !!! กาแฟแก้วเดียวให้กันไม่ได้เชียวรึ"

พึ่งมาอ่านกระทู้นี่ล่ะถึงได้รู้ว่าทุกอย่างมันมีขั้นตอน
1
0
แข้งลีกเอิง
Status: ผมโสดตามหาคนจริงใจ T_T
เข้าร่วม: 07 Jul 2010
ตอบ: 10869
โพสเมื่อ: Mon Jan 20, 2014 16:35
มันอย่างนี้นี่เอง
1
0

นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1078
โพสเมื่อ: Mon Jan 20, 2014 17:06
ขอบคุณสำหรับเรื่องราวดีๆคับ น้อยคนที่จะรู้จริงๆ เรื่องแบบนี้
6
0

นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 15 Feb 2009
ตอบ: 2329
โพสเมื่อ: Mon Jan 20, 2014 18:39
อยู่สายงานบริการเหมือนกันบอกได้เลยครับ คนไทยนี่แหละยกให้ติดอันดับท็อป4ของเชื้อชาติที่เรื่องเยอะที่สุดเลยครับ บางคนจะคิดว่าเราไม่เต็มใจจะบริการเพราะเป็นคนไทย คิดใหม่เถอะครับ คนไทยด้วยกันเนี่ยแหละที่เราเต็มใจให้บริการที่สุดแล้ว
1
0
โพสเมื่อ: Tue Jan 21, 2014 01:23
wittyking พิมพ์ว่า:
มีตำแหน่งว่างมั้ยครัช ผมอยากย้ายไปทำงานโรงแรมมั่งจัง  

ไปได้เลยครับ ที่ไหนก็ได้ บอกว่ามา หางานรายวัน (Casual) แคชชวล
(ทำปุ๊บได้ตังค์ปั๊บ)
พวก เสิร์ฟ งานจัดเลี้ยง
พวก ล้างจาน (ใช้เครื่องล้าง ) ไม่ยาก

โรงแรมใหญ่ๆ เค้ารับทุกที่แหละครับ บอกว่าเพิ่งมาครั้งแรก

เดินๆมา หางานทำดู

แล้วค่อยๆ ทำความรู้จักพี่ๆ น้องๆไป ... เราจะค่อยๆรู้จักคนไปเรื่อยๆ วงการนี้แคบครับ ทำที่ละ1ปี นี่ย้าย5ครั้ง ที่ คนกลับมาเจอกันก็มี 555+

ทำหลายๆที่ก็จะคล่องแคล่วครับ แล้วจะได้บรรจุ

9000+ Ser. 10000 - 17000 เลยนะครับ

1
0

นักบอลลีกภูมิภาค
Status: Glory Glory Man Utd
เข้าร่วม: 30 May 2010
ตอบ: 33126
โพสเมื่อ: Tue Jan 21, 2014 17:25
ป้ามหาภัยมีทุกที่จริงๆ
0
0
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 5313
โพสเมื่อ: Sun Feb 02, 2014 14:48
อ่านแล้วเห็นใจ
ขอให้อย่าเจอลูกค้าแบบนี้เลย
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel