ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะเทศบาล
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 824
โพสเมื่อ: Mon Jan 13, 2014 02:37
[RE: ว่าด้วยเรื่องแหวน [LOTR, Hobbit, Silmarillion]]
Taotle พิมพ์ว่า:
อยากรู้ประวัติของเลดี้กาลาเดรียลอะครับ เงียบๆนิ่งๆแบบนั้นเห็นว่าใช้เวทเก่งมาก แล้วเป็นคนเดียวที่เคยเห็นแสงพฤษาต้นไม้คู่ ซึ่งผมก็อยากรู้มันคืออะไร  

ครับ จะเขียนเกี่ยวกับ กาลาเดรียลแน่ๆครับ คงหลังจากเกริ่นพวกข้อมูลทั่วไปก่อน ไม่งั้นคงจะเจอแต่ คน หรือ สถานที่ที่ไม่รู้จัก
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวซัลโวยุโรป
Status: ื❤️Niya❀janrybnk48❀❤️my january & Niya.
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 12012
โพสเมื่อ: Mon Jan 13, 2014 02:40
[RE: ว่าด้วยเรื่องแหวน [LOTR, Hobbit, Silmarillion]]
ponice พิมพ์ว่า:
underhilles พิมพ์ว่า:
ถ้าว่าง ลงเกี่ยวกับซิลมาริลบ้างนะครับ

เก็บตังซื้อหนังสืออ่านอยู่ แพงอ่ะ 450

กำลังคิดอยู่เลยครับว่าจะย่อยังไง เพราะในหนังสือมันก็เหมือนเป็นแค่เรื่องย่ออยู่แล้วด้วย งานช้างเลยล่ะครับ

ถ้าจะลงเป็นเนื้อหา คงจะลงเป็นเกร็ดๆมากกว่าอะครับ อดทนเก็บตังแล้วมาคุยกันนะครับ  

ย่อไม่ยากหรอกแต่ละยุคมันจะมีเหตุการณ์สำคัญๆอยู่ก็ยกมาแค่นั้นแล้วถ้าใครอยากรู้รายละเอียดก็ให้ถามแล้วค่อยมาไล่ตอบแบบลงลึกที่หลัง
0
0

เสาหลักเจ้าหญิง NIYA BNK48
Status:
โพสเมื่อ: Mon Jan 13, 2014 02:46
เซ่อซ่าท้าเด็กเเร้ป พิมพ์ว่า:
ขอบคุณครับ ผมชอบมากเลยเรื่องนี้ ไม่มีเงินซื้อหนังสือได้แต่อ่านตามเว็บแล้วก็วิกิเอา หลังยุคที่สี่นี่มนุษย์ขึ้นมาเป็นใหญ่เหนือเอลฟ์รึเปล่าครับ  

จริงๆ ยุคของเอลฟ์เรียกได้ว่าสิ้นสุดตั้งแต่ยุคแรกของมิดเดิ้ลเอิร์ธแล้วล่ะครับ ส่วนใหญ่รบในสงครามยุคแรกล้มหายตายจาก ที่เหลืออยู่ก็เริ่มซ่อนตัว อาศัยตามภูเขาหรือป่า ไม่ก็เดินทางไปดินแดนตะวันตกครับ พวกมนุษย์แทบไม่ได้เห็นเอลฟ์ตัวเป็นๆอีกตั้งแต่ สงครามพันธมิตรที่เกิดจากการร่วมมือกันของ เอเลนดิล และ กิลกาลัด จนยุคที่ 4 เรียกได้ว่าน่าจะไม่มีเอลฟ์เหลือในมิดเดิ้ลเอิร์ธอีกเลยก็ได้ครับ
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Mon Jan 13, 2014 02:48
Operation Meetinghouse พิมพ์ว่า:
ถ้าว่าง ลงเกี่ยวกับซิลมาริลบ้างนะครับ

เก็บตังซื้อหนังสืออ่านอยู่ แพงอ่ะ 450

กำลังคิดอยู่เลยครับว่าจะย่อยังไง เพราะในหนังสือมันก็เหมือนเป็นแค่เรื่องย่ออยู่แล้วด้วย งานช้างเลยล่ะครับ

ถ้าจะลงเป็นเนื้อหา คงจะลงเป็นเกร็ดๆมากกว่าอะครับ อดทนเก็บตังแล้วมาคุยกันนะครับ  

ย่อไม่ยากหรอกแต่ละยุคมันจะมีเหตุการณ์สำคัญๆอยู่ก็ยกมาแค่นั้นแล้วถ้าใครอยากรู้รายละเอียดก็ให้ถามแล้วค่อยมาไล่ตอบแบบลงลึกที่หลัง  

ผมคิดว่าจะทำยังไงให้สนุกด้วยน่ะสิครับ คือถ้าจะให้ครบถ้วนและสนุก มันก็เหมือนต้องมีความรู้พื้นฐานในเรื่องใกล้เคียงด้วย ex. เล่าเรื่องเบเรนกับลูธิเอน คนก็จะสงสัยว่าซิลมาริลมันสำคัญยังไง ไปอยู่โน่นได้ไง ทำให้ต้องลากเรื่องตั้งแต่พฤกษาคู่เลยอะครับ
0
0
Status: ื❤️Niya❀janrybnk48❀❤️my january & Niya.
โพสเมื่อ: Mon Jan 13, 2014 02:52
ขอบคุณครับ ผมชอบมากเลยเรื่องนี้ ไม่มีเงินซื้อหนังสือได้แต่อ่านตามเว็บแล้วก็วิกิเอา หลังยุคที่สี่นี่มนุษย์ขึ้นมาเป็นใหญ่เหนือเอลฟ์รึเปล่าครับ  

จริงๆ ยุคของเอลฟ์เรียกได้ว่าสิ้นสุดตั้งแต่ยุคแรกของมิดเดิ้ลเอิร์ธแล้วล่ะครับ ส่วนใหญ่รบในสงครามยุคแรกล้มหายตายจาก ที่เหลืออยู่ก็เริ่มซ่อนตัว อาศัยตามภูเขาหรือป่า ไม่ก็เดินทางไปดินแดนตะวันตกครับ พวกมนุษย์แทบไม่ได้เห็นเอลฟ์ตัวเป็นๆอีกตั้งแต่ สงครามพันธมิตรที่เกิดจากการร่วมมือกันของ เอเลนดิล และ กิลกาลัด จนยุคที่ 4 เรียกได้ว่าน่าจะไม่มีเอลฟ์เหลือในมิดเดิ้ลเอิร์ธอีกเลยก็ได้ครับ  

เอลฟ์ผมว่ามันมาเสื่อมโทรมหลังสงครามแหวนครั้งที่ 1 กิลกาลัดตายลินดอนล่มสลายเอลฟ์เลยกลายเป็นพวกชนกลุ่มน้อยไป
0
0

โพสเมื่อ: Mon Jan 13, 2014 02:56
Operation Meetinghouse พิมพ์ว่า:

ผมคิดว่าจะทำยังไงให้สนุกด้วยน่ะสิครับ คือถ้าจะให้ครบถ้วนและสนุก มันก็เหมือนต้องมีความรู้พื้นฐานในเรื่องใกล้เคียงด้วย ex. เล่าเรื่องเบเรนกับลูธิเอน คนก็จะสงสัยว่าซิลมาริลมันสำคัญยังไง ไปอยู่โน่นได้ไง ทำให้ต้องลากเรื่องตั้งแต่พฤกษาคู่เลยอะครับ  

ถ้าจะเล่ากันแบบให้เข้าใจกันจริงๆแบบที่คุณต้องการผมว่ายากเพราะต้องเขียนเป็นบทความยาวเยียดต้องทำแผนที่ประกอบด้วยไม่งั้นจะมึนกันหมดแล้วต้องมีตารางนับญาติด้วยถ้าไม่มีก็มึนอีก ผมว่าย่อแต่สำคัญๆแล้วถ้าใครอยากรู้ละเอียดก็ถามแล้วคุณมาไล่ตอบทีละประเด็นจะสะดวกกว่า
1
0

Status:
โพสเมื่อ: Mon Jan 13, 2014 02:59

เอลฟ์ผมว่ามันมาเสื่อมโทรมหลังสงครามแหวนครั้งที่ 1 กิลกาลัดตายลินดอนล่มสลายเอลฟ์เลยกลายเป็นพวกชนกลุ่มน้อยไป  

ผมนับตั้งแต่ Fall of Noldor ในการรบแย่งเรือของเฟอาร์นอร์ ที่ฆ่าญาติมิตรตัวเอง ว่าเป็นจุดเสื่อมถอยตั้งแต่นั้นแล้ว แต่ก็อย่างที่ท่านว่าแหละครับ เรียกได้ว่าการตายของกิลกาลัดคือจุดเปลี่ยนทำให้ราชวงศ์โนลดอร์สิ้นสุด เอลฟ์เดินทางไปตะวันตกแหละครับ
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 29 Jan 2011
ตอบ: 77
โพสเมื่อ: Mon Jan 13, 2014 03:12
มีเนื้อเรื่อง ต่อจากที่โฟรโด้เดินทางไปตะวันตกตอนจบ Lotr ป่าวครับ?
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
ตอบ: 800
โพสเมื่อ: Mon Jan 13, 2014 03:32
peetrobot พิมพ์ว่า:
Milanista พิมพ์ว่า:
ชอบมากเลยครับ

ผมถามคำถามหนึ่ง เซารอน หน้าตาจริงๆเป็นยังไครับ เห็นมีแต่ภาพใส่เกราะตลอดเลย แล้วทำไมตอนสุ้กันจนถุกตัดนิ้ว ดูตัวใหญ่จังครับ  

ตัวเค้าก็ดูใหญ่กว่ามนุษย์หรือ เอลฟ์อยู่แล้วนะ ส่วนสูงเค้าก็ 9ฟุต 2 นิ้ว ส่วนหน้าตานี่ผมก็ยังไม่เคยเห็นหน้าตาจริงๆเหมือนกัน แต่ลองไปค้นมาเจอรูปนี้ครับ

จากนี่ http://lotr.wikia.com/wiki/Sauron  

รูปแรกนี่มาจากไหนผมไม่รู้ แต่รูปที่สองนี่มาจากในเกมส์เป็นรูปตอนที่ Sauron ใช้ร่างเอลฟ์ Annatar ไปตีซี้กับ Celebrimbor เพื่อทำแหวน
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Mon Jan 13, 2014 03:39
galella พิมพ์ว่า:
มีเนื้อเรื่อง ต่อจากที่โฟรโด้เดินทางไปตะวันตกตอนจบ Lotr ป่าวครับ?  

มีครับ แต่ไม่ใช่เรื่องของโฟรโดเองนะ ไว้จะทยอยเขียนลงละกันครับ
1
0
นักเตะอบต.
Status: jennie kim is love
เข้าร่วม: 01 May 2009
ตอบ: 2349
โพสเมื่อ: Mon Jan 13, 2014 09:21
CKSS พิมพ์ว่า:
peetrobot พิมพ์ว่า:
Milanista พิมพ์ว่า:
ชอบมากเลยครับ

ผมถามคำถามหนึ่ง เซารอน หน้าตาจริงๆเป็นยังไครับ เห็นมีแต่ภาพใส่เกราะตลอดเลย แล้วทำไมตอนสุ้กันจนถุกตัดนิ้ว ดูตัวใหญ่จังครับ  

ตัวเค้าก็ดูใหญ่กว่ามนุษย์หรือ เอลฟ์อยู่แล้วนะ ส่วนสูงเค้าก็ 9ฟุต 2 นิ้ว ส่วนหน้าตานี่ผมก็ยังไม่เคยเห็นหน้าตาจริงๆเหมือนกัน แต่ลองไปค้นมาเจอรูปนี้ครับ

จากนี่ http://lotr.wikia.com/wiki/Sauron  

รูปแรกนี่มาจากไหนผมไม่รู้ แต่รูปที่สองนี่มาจากในเกมส์เป็นรูปตอนที่ Sauron ใช้ร่างเอลฟ์ Annatar ไปตีซี้กับ Celebrimbor เพื่อทำแหวน  

ผมก็ไม่รุ้เหมือนกัน ส่วนใหญ่ก็มาจากเกมแทบทั้งนั้น ไม่รู้ว่าปู่โทลคีนจะวาดไว้ด้วยหรือป่าว อย่างมากอาจแค่บอกไว้ว่ารูปร่างหน้าตามีลักษณะเป็นอย่างไร
0
0

ดาวเตะลา ลีกา
Status: Once a Gooner, always a Gooner.
เข้าร่วม: 15 Sep 2005
ตอบ: 7031
โพสเมื่อ: Mon Jan 13, 2014 14:39
เพลินมากๆ ชอบๆๆ
0
0
เรื่องวาป ให้ไว้ใจสมาชิก SS
ใครบอกวาป แผล่บให้หมด

นักเตะอบต.
Status: #KeepGoing
เข้าร่วม: 19 Mar 2010
ตอบ: 2040
โพสเมื่อ: Mon Jan 20, 2014 03:41
ชอบมากครับ แนวนี้ ถ้าท่านยังเขียนเรื่อยๆผมจะคอยตามอ่านแน่นอน

เอาใจช่วยครับ สู้ๆ สาระดีๆสำหรับคนที่ไม่ได้อ่านนิยาย

ปล.ผมขอประวัติต้นตระกูลอารากอร์นหน่อยนะครับ อยากรู้ว่าเผ่าเค้ามันคือเผ่าอะไร ต่างกับมนุษย์แค่ไหน เล่นอายุยืนซะ
1
0

Status:
โพสเมื่อ: Mon Jan 20, 2014 03:49
romeomd พิมพ์ว่า:
ชอบมากครับ แนวนี้ ถ้าท่านยังเขียนเรื่อยๆผมจะคอยตามอ่านแน่นอน

เอาใจช่วยครับ สู้ๆ สาระดีๆสำหรับคนที่ไม่ได้อ่านนิยาย

ปล.ผมขอประวัติต้นตระกูลอารากอร์นหน่อยนะครับ อยากรู้ว่าเผ่าเค้ามันคือเผ่าอะไร ต่างกับมนุษย์แค่ไหน เล่นอายุยืนซะ  

ไว้จะเขียนแน่ครับ เรื่องของพวกนูเมนอร์ จริงๆพวกเค้าก็เป็นมนุษย์แหละครับ แต่มีหลายปัจจัยมากที่ทำให้อายุยืน ทั้งเรื่องพรที่ได้รับจากวาลาร์ สถานที่อยู่อาศัย การแพทย์โบราณ รวมถึงต้นตระกูลเป็นลูกครึ่งเอลฟ์ก็มีส่วนครับ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel