ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะอบจ.
Status: ทำงานด้วย อ่าน soccersuck ด้วย
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 08 Mar 2010
ตอบ: 1827
โพสเมื่อ: Thu Jan 09, 2014 10:05
[RE: ต้องเข้าใจ รถไฟสายคลาสลิค]
sitea พิมพ์ว่า:
ผมชอบตอนศาลบอกว่า "นักการเมืองมาแล้วก็ไป แต่รถไฟและหนี้สินจะยังอยู่ไปอีกนาน"

ทำอะไรก็ต้องคิดให้หนักและรอบคอบ หลังจากนั้นก็มีคนเอามาตีความว่าเขาไม่ให้สร้าง

ตกลงคนในชาตินี้เมืองนี้ติติงกันปุ๊บต้องบอกอคติกับพรรคนั้นปั๊บ กรูเพลีย  

ผมสงสัยครับ รัฐไม่สร้างจะรอให้เอกชนหรือใครที่กล้ามาสร้างให้ ผมเข้าใจถูกไหมครับ
ถ้าบอกว่า "นักการเมืองมาแล้วก็ไป" ก็คงไม่ต้องคิดโครงการอะไรที่ใช้เวลาเกิน 4ปี ผมเข้าใจถูกไหมครับ
**ผมไม่ได้การเมืองนะ แต่ต้องการเห็นประเทศพัฒนาในช่วงที่ผมมองเห็นด้วยตาได้ เพราะเราหยุดมานานมากแล้ว
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด - Manchester united
แบงค็อก ยูไนเต็ด - Bangkok united
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 17 Feb 2009
ตอบ: 22022
โพสเมื่อ: Thu Jan 09, 2014 10:08
[RE: ต้องเข้าใจ รถไฟสายคลาสลิค]
ManU_UnaM พิมพ์ว่า:
ผมชอบตอนศาลบอกว่า "นักการเมืองมาแล้วก็ไป แต่รถไฟและหนี้สินจะยังอยู่ไปอีกนาน"

ทำอะไรก็ต้องคิดให้หนักและรอบคอบ หลังจากนั้นก็มีคนเอามาตีความว่าเขาไม่ให้สร้าง

ตกลงคนในชาตินี้เมืองนี้ติติงกันปุ๊บต้องบอกอคติกับพรรคนั้นปั๊บ กรูเพลีย  

ผมสงสัยครับ รัฐไม่สร้างจะรอให้เอกชนหรือใครที่กล้ามาสร้างให้ ผมเข้าใจถูกไหมครับ
ถ้าบอกว่า "นักการเมืองมาแล้วก็ไป" ก็คงไม่ต้องคิดโครงการอะไรที่ใช้เวลาเกิน 4ปี ผมเข้าใจถูกไหมครับ
**ผมไม่ได้การเมืองนะ แต่ต้องการเห็นประเทศพัฒนาในช่วงที่ผมมองเห็นด้วยตาได้ เพราะเราหยุดมานานมากแล้ว  

ผมก็ไม่ได้ติงไม่ให้สร้าง ศาลเองผมดูว่าติงเพราะห่วงเรื่องเงินกู้เฉยๆ ถ้าเราเองมองว่าจังหวะนั้น

เรามีอำนาจจะทำอะไรก็ทำ ภายหลัง 10 ปี 20 ปี มันหาประโยชน์ไม่ได้ เราก็ไปแล้ว

แต่คนอื่นยังต้องรับภาระหนี้สินต่อไปคงรวมตัวเราด้วย เราฟังไว้เปิดใจไม่เสียหาย

ตรงไหนปรับลดได้ เปลี่ยนแปลงเพื่อให้เกิดประโยชน์สูงสุด ก็ใช่จะรับฟังกันไม่ได้นะ
1
0
จะไม่เสียเวลาทำอะไรที่ไม่ได้เงินอีก
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 03 Dec 2010
ตอบ: 2763
โพสเมื่อ: Thu Jan 09, 2014 10:11
ManU_UnaM พิมพ์ว่า:

ผมว่านะครับ ถ้าเกิดว่าโครงการโปร่งใสจริงๆ ยังไงการทำงานรัฐก็ต้องให้เอกชนมาประมูลอยู่ดี

แต่ว่าที่โครงการล้มเพราะเปลี่ยนรัฐบาลเนี่ยเพราะมีการฮั้ว มีการทุจริตกัน (ไม่ได้เจาะจงว่าเป็นรัฐบาลชุดไหน) (หรืออาจจะมีการกลั่นแกล้ง แต่ถ้ามีหลักฐานว่าโปร่งใสจริงน่าจะไม่มีปัญหา)

ถ้าโครงการมันเป็นไปด้วยความโปร่งใส ผมว่าเปลี่ยนสลับรัฐบาล 20 ชุดมันก็คงล้มโครงการไม่ได้มั้งครับ
0
0

- ลูกครึ่งไทย-เอวเยี่ยม -
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 19 Sep 2008
ตอบ: 13856
โพสเมื่อ: Thu Jan 09, 2014 10:58
ผมสนับสนุนให้มี แต่ทุกอย่างมันควรจะถูกทำนองคลองธรรม ไม่ใช่มีงุบงิบใต้โต๊ะแบบที่จะทำ

ปล.ผมคิดว่าทุกคนถ้าตัดเรือ่งความชอบพรรคการเมืองหรืออคติออกไปทุกคนอยากเห็นชาติพัฒนาทั้งนั้นครับ

แต่ทีนี้ต้องดูด้วยว่ามันเหมาะสมกับสิ่งที่กำลังจะลงมือทำไหม
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 428
โพสเมื่อ: Thu Jan 09, 2014 11:35
แล้วต้องมีเท่าไหร่ถึงจะพอเพียงล่ะครับ

อย่าเอามาตรฐานของคนๆเดียวมาตัดสินชีวิตคนอื่นๆ

ู่
ถามว่าปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียงน่ะ มันจะนำไปสู่อะไร
คำตอบคงไม่พ้นการพึ่งพาตนเอง

แล้วถามต่ออีกว่ารัฐบาลกลาง มีสิ่งอำนวยให้หรือยัง เป็นรัฐสวัสดิการหรือยัง
ปัจจัยพื้นฐานให้ประชาชนมีพร้อมหรือยัง
หากยังไม่มี คำตอบคงไม่พ้นว่าจะมีคนจนเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ คนรวยก็รวยกระจุกและรวยขึ้นเรื่อยๆ

0
0
ชอบแนวนี้ครับ ไม่เหมือนใคร ทำไมต้องตามคนอื่น
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 484
โพสเมื่อ: Thu Jan 09, 2014 11:36
ตอนสร้างรถไฟ้ฟ้าก็เป็นบทเรียนแล้วว่าของบางอย่างต้องสร้างต้องทำ

แต่การทำโครงการใหญ่ๆถ้านำไปติดกับรัฐบาล พอถึงคราวเปลี่ยนรัฐบาล

โครงการก็ต้องกลับมาเริ่มศึกษาใหม่ทุกครั้ง เพราะทุกรัฐบาลก็จะพยายาม

เรียกรับผลประโยชน์จากเอกชน

ตัวอย่างต่อไปนี้ไม่ใช่เรื่องที่ถูกต้อง แต่ยกตัวอย่างให้ดู

โครงการเช่ารถเมล์ ของ ขสมก อนุมัติ แล้วเปลี่ยน รัฐมนตรี ทบทวนใหม่ ทุกวันนี้ รถเมล์ ?????

สนามบิน หนองงูเห่า จนกว่าจะคลอดมาเป็นสุวรรณภูมิ ใช้เวลาตั่งแต่สมัย จอมพล ป.กว่าจะเสร็จ

โครงการขยายรันเวย์ ก็ทำไม่ได้ศึกษาไปๆมา จน ต้องกลับไปเปิดดอนเมื่อง

รถไฟฟ้าทุกสายทุกเส้นศึกษาแล้ว แต่เปิดประมูลไม่ได้

อีกทั้งการลงทุนโครงสร้าพื้นฐานแบบนี้ ต้องไปทั้งระบบใช้เงินทุนสูง

ถ้าเอาไปบรรจุไว้ในงบประมาณประจำปี ก็ไม่ต้องทำ เพราะแค่งบลงทุบพวกนี้ รัฐก็ไม่ต้องทำงานอื่นแล้ว

แล้วเอกชนเจ้าไหนจะลงทุน เปลี่ยนรัฐบาลทีโครงการหยุดที

ทุกบริษัทเอกชนที่ลงทุนในโครงการรัฐ ไม่มีใครลงทุนแน่นอน เพราะเจ๊ง ทุกโครงการ

ถ้าทำๆหยุดๆ ทบทวนนโยบาย

ไอ้โฮปเวล ที่ชอบเอามาล้อกัน มันไม่เสร็จก็เพราะแบบนี้

0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel