ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1198
โพสเมื่อ: Fri Dec 27, 2013 12:47
[RE: มารู้จัก Digital TV กันเถอะ !!!]
มีประโยชน์มากครับ อธิบายได้กระชับ+ครอบคลุมดี
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 19 Apr 2008
ตอบ: 269
โพสเมื่อ: Fri Dec 27, 2013 15:15
[RE: มารู้จัก Digital TV กันเถอะ !!!]
Radiant พิมพ์ว่า:
ประเด็นหลักๆก็คือ ต่อไปนี้ฟรีทีวีบ้านเรา ก็จะชัดขึ้น ต่อให้เป็น SD ก็ตาม

แต่ชัดที่สุดก็เป็น HD แบบนี้ใช่มั้ยครับ

ส่วนการส่งแบบดิจิตัล ก็ต้องมีตัวรับสัญญาณ ซึ่งก็ต้องซื้อกล่องมาว่างั้นเถอะ  

ต่อให้เป็นช่องดิจิทัล แต่ถ้าเป็นช่อง SD ก็จะมีสเกลภาพเท่ากับปัจจุบันนี้ครับ 1024x576

ซึ่งถ้าสมมติทีวีท่านแสดงผล 1920x1080 มันก็จะขยายสเกลภาพขึ้นมา

ก็แปลว่ามันก็ไม่คมชัดเพราะทีวีท่านละเอียดกว่าครับ

อารมณ์เหมือนทุกวันนี้ที่ท่านดูช่องธรรมดาด้วยทีวี LCD, LED นี่ล่ะครับ

แต่มันจะส่งสัญญาณมาเป็นดิจิทัล ซึ่งทำให้ใช้ทรัพยากรคลื่นในไทยได้หลายช่องขึ้นน่ะครับ
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Fri Dec 27, 2013 15:17
biggy69 พิมพ์ว่า:
มีทั้งหมดกี่ช่องอะครับ  

ตอนนี้มีการเปิดประมูลช่องทั้งหมด 24 ช่องครับ

โดยมีช่อง HD 7 ช่อง และที่เป็นเหลือเป็นช่อง SD ครับ
0
0
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: You only Live once
เข้าร่วม: 20 May 2011
ตอบ: 26483
โพสเมื่อ: Fri Dec 27, 2013 16:54
zpp009 พิมพ์ว่า:
ประเด็นหลักๆก็คือ ต่อไปนี้ฟรีทีวีบ้านเรา ก็จะชัดขึ้น ต่อให้เป็น SD ก็ตาม

แต่ชัดที่สุดก็เป็น HD แบบนี้ใช่มั้ยครับ

ส่วนการส่งแบบดิจิตัล ก็ต้องมีตัวรับสัญญาณ ซึ่งก็ต้องซื้อกล่องมาว่างั้นเถอะ  

ต่อให้เป็นช่องดิจิทัล แต่ถ้าเป็นช่อง SD ก็จะมีสเกลภาพเท่ากับปัจจุบันนี้ครับ 1024x576

ซึ่งถ้าสมมติทีวีท่านแสดงผล 1920x1080 มันก็จะขยายสเกลภาพขึ้นมา

ก็แปลว่ามันก็ไม่คมชัดเพราะทีวีท่านละเอียดกว่าครับ

อารมณ์เหมือนทุกวันนี้ที่ท่านดูช่องธรรมดาด้วยทีวี LCD, LED นี่ล่ะครับ

แต่มันจะส่งสัญญาณมาเป็นดิจิทัล ซึ่งทำให้ใช้ทรัพยากรคลื่นในไทยได้หลายช่องขึ้นน่ะครับ  

แล้วไอ้การส่งแบบดิจิตัล มันมีข้อดีมากกว่าการส่งแบบอนาลอคยังไงครับ

ทำไมมันไม่ประมูลแต่ช่อง HD กันไปให้หมดเลย จะเหลือ SD อยู่ทำไมหว่า
0
0
I choose to live, not just exist.

Status:
โพสเมื่อ: Sat Dec 28, 2013 16:56

แล้วไอ้การส่งแบบดิจิตัล มันมีข้อดีมากกว่าการส่งแบบอนาลอคยังไงครับ

ทำไมมันไม่ประมูลแต่ช่อง HD กันไปให้หมดเลย จะเหลือ SD อยู่ทำไมหว่า  

เท่าที่พอทราบมาคือ ปัจจุบันคลื่นความถี่ในอากาศที่ใช้อยู่มีจำกัดครับ

โดยถ้ายิงสัญญาณแบบเดิมจะ กินเนื้อที่คลื่นความถี่มาก ทำให้เรามีช่องฟรีที่วีได้แค่ 3,5,7,9,11,tpbs ครับ

แต่ถ้าเปลี่ยนไปยิงสัญญาณเป็นแบบดิจิทัล จะทำให้สามารถมีช่องสัญญาณได้มากขึ้นกว่าเดิมครับ มีได้มากกว่าที่เปิดประมูลอีกครับ (อารมณ์ช่องดาวเทียมที่มีเป็น 100 ช่องนั่นล่ะครับ )

ทีนี้มาต่อที่เรื่องทำไมไม่เป็น HD ให้หมดเลย
อันนี้ผมก็ไม่รู้ว่าผู้ใหญ่บ้านนี้คิดกันยังไงเหมือนกันครับ ผมเองก็อยากให้เป็น HD ให้หมดทุกช่องเหมือนกัน (ที่บ้านผมดูทีวี 42 นิ้ว Full HD ก็คงเซ็งต่อไปครับ เพราะช่อง SD มันก็คงไม่ชัดเหมือนเดิม 555)

อีกข้อคือ ผมทำงานสายผลิตรายการนี่ล่ะ ก็อยากให้มันเป็น HD ให้หมดนะ เพราะจะได้เพิ่มราคาการทำงานระบบ HD ครับ 555

คหสต.ผมว่าเค้าคุยกันแล้วล่ะจากหลายๆท่านที่มีอำนาจว่าอย่าเปลี่ยนเป็น HD หมด เพราะพึ่งลงทุนอุปกรณ์ที่รองรับแค่ SD เพราะเซฟงบน่ะครับ ทาง กสทช.เลยยังมีช่อง SD ให้อยู่เยอะเลย 555 ขำๆนะท่าน

1
0
Status:
โพสเมื่อ: Sat Dec 28, 2013 17:03
chalk พิมพ์ว่า:
คือเห็นใบปลิวโฆษณา ทีวี รองรับ ดิจิตอล ทีวี นะ อะไรแบบนี้ ก็งงๆ
คือจะดูได้ต้องมีกล่อง หรือไม่ต้องมีหรอครับ หรอครับ

ต้องมีกล่องครับ แต่ผมยังไม่ทราบว่าทาง กสทช.จะมีได้เมื่อไร

แว่วๆว่าเงินที่ บ.ต่างๆประมูล จะแบ่งบางส่วนเอามาช่วยเรื่องกล่องรับสัญญาณเพื่อให้ ปชช.มีใช้ในราคาถูกหรืออาจจะแจกฟรีบางส่วนนะครับ ไม่คอนเฟิร์มนะครับ
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Sat Dec 28, 2013 17:06
ผีซ่ามาแว้ว พิมพ์ว่า:
สรุป สั้นๆ ซัก 2 บรรทัด ได้มั้ยครับ วานที  

ผมพยายามย่อที่สุดแล้วอ่ะท่าน ย่อกว่านี้จะยิ่งไม่เข้าใจนะครับ 555
0
0
Status:
เข้าร่วม: 31 Mar 2008
ตอบ: 73
โพสเมื่อ: Sat Dec 28, 2013 20:19
chalk พิมพ์ว่า:
คือเห็นใบปลิวโฆษณา ทีวี รองรับ ดิจิตอล ทีวี นะ อะไรแบบนี้ ก็งงๆ
คือจะดูได้ต้องมีกล่อง หรือไม่ต้องมีหรอครับ หรอครับ

ต้องมีกล่องครับ แต่ผมยังไม่ทราบว่าทาง กสทช.จะมีได้เมื่อไร

แว่วๆว่าเงินที่ บ.ต่างๆประมูล จะแบ่งบางส่วนเอามาช่วยเรื่องกล่องรับสัญญาณเพื่อให้ ปชช.มีใช้ในราคาถูกหรืออาจจะแจกฟรีบางส่วนนะครับ ไม่คอนเฟิร์มนะครับ  

แล้วเหมือนมันจะรองรับแต่ ทีวี รุ่นใหม่ๆ งี้รึป่าวครับ แล้วกล่องนี้มันต่อกับจานอีกที หรอครับ
0
0
Status:
เข้าร่วม: 13 Nov 2007
ตอบ: 22
โพสเมื่อ: Mon Apr 07, 2014 09:02
ขอถาม zpp009 หน่อยคับว่า
ที่บ้านผมตอนนี้ใช้เสาอากาศในอยู่ มันจะไม่ค่อยชัด จะดูช่องอื่นก็ต้องปรับเสาทียังงี้
ถ้าผมต้องการรับ Digital TV แล้ว อยากจะขอคำแนะนำหน่อยครับ ว่าควรจะซื้ออะไรมาติดตั้งดีครับ คือผมต้องการดูบอลโลกที่จะมาถึงนี้น่ะครับ เรื่องของเรื่อง
ขอบคุณนะคับ
0
0
รับทำบูธ, จัดงาน event -> http://www.eventbuild-world.com
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel