ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 4347
โพสเมื่อ: Fri Dec 13, 2013 23:23
ถูกแบนแล้ว
[RE: ใครขับรถยุโรปบ้างครับ]
Phenomenal พิมพ์ว่า:
สวรรค์รำไร พิมพ์ว่า:
manutdfcuk พิมพ์ว่า:
อยากทราบว่ารายได้เท่าไรถึงจะพอซื้อได้ เก็บเงินนานไหม ความรู้สึกการใช้เป็นยังไงหรอครับ ช่วงล่าง ประดับยนต์ต่างๆ ใช้รุ่นไหน ยี่ห้อไหนกันบ้าง ส่วนตัวยังเรียนมหาลัยอยู่ถ้าจบไปทำงานอยากจะมีขับสักคน รุ่นที่ผมชอบมากตอนนี้ MB e coupe 2ประตู เปิดตัวปี 2013 ราคา 3.7-4กว่าๆ จะพยายามทำตามฝันให้ได้ครับ  

โดยส่วนตัวนะครับ ถ้าจะซื้อรถยุโรป หรือรถใดๆ ก็แล้วแต่ในราคา 1 ล้านขึ้นไป ไม่ควรผ่อนครับ เพราะดอกเบี้ยจะสูงมาก (คำนวณเฉพาะดอกเบี้ยน่าจะเท่า Vios City 1 คันเลยครับ)
ถ้าเป็นรถมือสองดอกเบี้ยจะแพงขึ้นไปอีก (ดอกรถมือสองประมาณ 4.5% รถป้ายแดง 2%)
แต่ถ้าเทียบกับรถตลาดทั่วไปก็คุณภาพดีกว่าตามราคาครับ ช่วงล่างดีกว่า ระบบรักษาความปลอดภัยดีกว่า ระบบช่วยขับต่างๆ บลาๆๆๆ
ปล ถ้าจะผ่อน E Coupe ต้องมีรายได้ประมาณ 4-5 แสนบาทครับ เพราะยอดผ่อนประมาณ 6-7 หมื่นบาทต่อเดือน ดาวน์ประมาณ 1 ล้านครับ
ปล2 ต้องเผื่อ ค่าซ่อมด้วยนะคับ  

แนะนำ CLA BENZ ราคา 2.6 ล้าน ทีครับ  
จากที่ผมอ่านมาเค้าบอกCLAดีแต่เปลือกปะครับ ช่วงล่าง สมถนะ ของภายในไม่เหมือน benz ผมไม่รู้นะครับ อ่านเค้ามาอีกที  
ชอบรูปทรงมากครับ ใจละลายเลยครับ

ถ้า ดาวน์ครึ่งนึง ผ่อน 2 ปี ท่านว่าโอเคไหม ดอด สักเท่าไหร่ หาก 2 ปี

แล้วแสดงว่า เล่นรถยุโรป ไม่ควรเล่นมือ 2 เลยงั้นหรือครับ ผมว่ามันไม่สมเหตุสมผลนะครับ  

ผมว่าควรใช้มือสองนะครับยุโรป แต่แนะนำให้ซื้อตาม ศูนย์ของยี่ห้อนั่นๆ ครับ ตอนนี้แต่ละยี่ห้อใน พรีเมี่ยม แบรนด์ มีรถ Used Car ที่ปรับปรุงสภาพให้เหมือนใหม่กิ๊กเลยขายครับ
ราคาสูงกว่าเตนท์ทั่วไปนิดหน่อย แต่มีความสบายใจสูงกว่ามากครับ  
แล้วโดยทั่วไป มันถูกกว่า มือ 1 มากไหมครับ  

3 ปี น่าจะเหลือแถวๆ ครึ่งนึงครับ
อย่างตอนนี้ E250 Coupe ป้ายแดง 4.32 ล้าน
หาตอนนี้ ปี 2010 อยู่แถวๆ 2.2-2.3 น่าจะหาซื้อได้แล้วครับ
325i E92 Coupe 4.95 ล้าน ตอนนี้มือ 2 อยู่ 2.19 ล้านครับ (ผมเล็งๆ อยู่ ฮาาาา)  

คุณว่า รถมือสอง ควรซื้อที่กี่ปี และวิ่งกี่ไมค์ ดีครับ
แบบเห็นแล้วใช่เลย ไม่มากเกินไป อะไรอย่างนี้ครับ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 20 May 2011
ตอบ: 421
โพสเมื่อ: Fri Dec 13, 2013 23:29

คุณว่า รถมือสอง ควรซื้อที่กี่ปี และวิ่งกี่ไมค์ ดีครับ
แบบเห็นแล้วใช่เลย ไม่มากเกินไป อะไรอย่างนี้ครับ  

จากประสบการณ์นะครับ (อาจผิดหรือถูก ขออภัย) รถพวกนี้แทบจะไม่เกี่ยวกับเลขไมล์ครับ วิ่งน้อยดีไม่ดีแย่กว่าวิ่งเยอะๆด้วยครับ
สำหรับผมขึ้นกับการซ่อมบำรุงเป็นหลัก ถ้าวิ่งเยอะ ซ่อมบำรุงถึงๆ เข้าศูนย์ทุกครั้ง ตามระยะ อะไหล่แท้ ผมว่าทนแน่นอน รถบางคันไม่ค่อยได้ใช้ น้ำมันเครื่องเป็นเนย เครื่องพัง เกียร์พัง มีเยอะแยะไปตามท้องตลาดครับ
เวลาจะซื้อรถพวกนี้ ในกรณีที่ซื้อกับศูนย์ที่ผมแนะนำ เค้าจะมีประวัติการซ่อมบำรุงให้ดูครับ ว่าอะไหล่ไหนเช็คกับศูนย์บ้าง มีรับประกันหลังการขายเหมือนรถใหม่ (บางคันได้ถึง 3 ปี)
แต่ถ้าออกไปซื้อเตนท์ หรือ ซื้อคนรู้จัก สามารถขอเลขตัวถังไปที่ศูนย์มาตรฐาน แต่ละยี่ห้อให้เค้าเช๊คให้ได้เช่นกันครับว่าผ่านประวัติอะไรมาบ้าง ช่วยตัดสินใจได้ง่ายขึ้น
3
0
Status:
เข้าร่วม: 02 Dec 2013
ตอบ: 61
โพสเมื่อ: Fri Dec 13, 2013 23:29
ได้ความรู้มากมายเลยครับ พึ่งรู้ว่าตามศูนย์มีจำหน่ายรถมือสองด้วย MB ก้มีใช่ปะครับ ทุกศูนย์เลยรึป่าวครับ  

ต้องดูดีๆ นะครับ ว่าเป็นศูนย์ MB หรือ Grey เพราะอย่าง NK หรือ CARMAX พวกนี้ไม่ใช่ศูนย์ MB นะครับ เค้านำเข้ามาขายเอง เพียงแต่มีอู่ช่องของตัวเองเท่านั้น
ถ้าจำไม่ผิด MB มีของ วงศ์สว่าง ศรีนครินทร์ ธนบุรี ทองหล่อ
ปล ผมไม่ชัวร์นะครับ เรื่อง ศูนย์ MB ว่ามีที่ไหนบ้างผิดพลาดขออภัย เพราะ MB ไม่ค่อยจะเหมาะกับผมเลย ผมสาวก BMW แหะๆ  

BMสำหรับท่านมีข้อดียังไงบ้างครับ ท่านถึงได้ชอบเป็นพิเศษ
0
0
Status:
เข้าร่วม: 20 May 2011
ตอบ: 421
โพสเมื่อ: Fri Dec 13, 2013 23:35
ได้ความรู้มากมายเลยครับ พึ่งรู้ว่าตามศูนย์มีจำหน่ายรถมือสองด้วย MB ก้มีใช่ปะครับ ทุกศูนย์เลยรึป่าวครับ  

ต้องดูดีๆ นะครับ ว่าเป็นศูนย์ MB หรือ Grey เพราะอย่าง NK หรือ CARMAX พวกนี้ไม่ใช่ศูนย์ MB นะครับ เค้านำเข้ามาขายเอง เพียงแต่มีอู่ช่องของตัวเองเท่านั้น
ถ้าจำไม่ผิด MB มีของ วงศ์สว่าง ศรีนครินทร์ ธนบุรี ทองหล่อ
ปล ผมไม่ชัวร์นะครับ เรื่อง ศูนย์ MB ว่ามีที่ไหนบ้างผิดพลาดขออภัย เพราะ MB ไม่ค่อยจะเหมาะกับผมเลย ผมสาวก BMW แหะๆ  

BMสำหรับท่านมีข้อดียังไงบ้างครับ ท่านถึงได้ชอบเป็นพิเศษ  

ผมชอบที่มันขับสนุก ใช้มา 2 คัน ไม่เคยจุกจิก (ผมเข้าศูนย์ตลอดไม่เคยซ่อมข้างนอกเลย)
การตอบสนอง ความปลอดภัย ช่วงล่าง การทรงตัว ถูกใจมากครับ
กับ MB ใช้มา 2 คันเช่นกัน ขายกินไปทั้ง 2 คัน 555 โดยส่วนตัวผมขับรถเร็ว ถึงเร็วมาก 200++
เกียร์ 7 Speed ของ MB มันไม่ใช่เนื้อคู่ของผมอ่ะครับ แหะๆ
1
0
Status:
เข้าร่วม: 01 Dec 2013
ตอบ: 124
โพสเมื่อ: Sat Dec 14, 2013 00:01
ผมให้คำแนะนำนะครับ

จะซื้ออย่าใช้เงินเก็บนะครับ ใช้เงินส่วนที่เหลือจริง

แล้วเชื่อผมว่าอย่าผ่อนจ่ายสดให้หมด ผ่อน เกิดเบี้ยวนิดเงินขาดหน่อยหายไปทั้งคันนะครับ

แล้วรถส่วนใหญ่มีอายุไขนะครับ หลังจาก 4-5ปี หลายแสนแน่นอน พอเป็นอย่างนึง ลามไปเยอะนะครับ

อีกอย่างอย่าซื้อรถ Grey Market ถูกก่าก็จริง แต่ไม่มีบริการหลังการขายดีดีสักอย่าง

แล้วก็ถ้าเงินไม่สูงมาก ก็ลองรถรุ่นที่มันลงลงมาหน่อย

ผมก็ใฝ่ฝันอยากได้มาขับสักคันเหมือนกันครับ

แต่ดูจากโครงการรถคันแรกก็รู้ครับ คนที่คิดว่ารับค่าใช้จ่ายไหว แต่จริงๆจ่ายไม่ไหวเยอะครับ

ตอนนี้ผมขับ Audi A1 ครับ ซื้อ มากจา Grey ไม่เคยซ่อมศูนย์เลยครับอู่นอกตลอด

พอดีที่บ้านมี BMW อีกคันของ Millenium เข้าไปเช็ค เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ไม่เสียเงินสักบาทเลยครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Vettel เมื่อ Sat Dec 14, 2013 00:05, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 02 Oct 2009
ตอบ: 9671
ที่อยู่: Easy Company, 2nd Battalion, 506th PIR, 101st Airborne
โพสเมื่อ: Sat Dec 14, 2013 00:44
Fiat ครับ นับมั้ย
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 29 Dec 2007
ตอบ: 4497
โพสเมื่อ: Sat Dec 14, 2013 00:55
เอาจากประสบการณ์ ผมไปมาไทยกับอิตาลีบ่อยๆ เพราะเมียผมเป็นอิตาลี รถที่ใช้ที่อิตาลีจะเป็น FIAT กับ mini เหตุผลคือราคาถูก ศูนย์เยอะ อะไหล่ถูก เพราะมันคือรถยุโรป เพื่อนผมที่นู้นมันขับมาสด้าคันนึงล้านอัพ ศูนย์น้อย อะไหล่แพง พอกลับกันผมมาอยู่กรุงเทพ ทุกอย่างแม่มตรงข้ามกันหมดเลย ซื้อมาขับที เข้าศูนย์ที ซ่อมที โอ้ยยย อยากจะร้อง ไม่รวมราคาขายต่อที่แม่มต่ำเตี้ยเรี่ยดินอีก ขับรถยุโรปที่ไทย ถ้าไม่รักจริงๆก็เหนื่อยตอนซ่อมนี่แหล่ะครับ
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 08 Feb 2009
ตอบ: 1882
โพสเมื่อ: Sat Dec 14, 2013 01:23
Vettel พิมพ์ว่า:
ผมให้คำแนะนำนะครับ

จะซื้ออย่าใช้เงินเก็บนะครับ ใช้เงินส่วนที่เหลือจริง

แล้วเชื่อผมว่าอย่าผ่อนจ่ายสดให้หมด ผ่อน เกิดเบี้ยวนิดเงินขาดหน่อยหายไปทั้งคันนะครับ

แล้วรถส่วนใหญ่มีอายุไขนะครับ หลังจาก 4-5ปี หลายแสนแน่นอน พอเป็นอย่างนึง ลามไปเยอะนะครับ

อีกอย่างอย่าซื้อรถ Grey Market ถูกก่าก็จริง แต่ไม่มีบริการหลังการขายดีดีสักอย่าง

แล้วก็ถ้าเงินไม่สูงมาก ก็ลองรถรุ่นที่มันลงลงมาหน่อย

ผมก็ใฝ่ฝันอยากได้มาขับสักคันเหมือนกันครับ

แต่ดูจากโครงการรถคันแรกก็รู้ครับ คนที่คิดว่ารับค่าใช้จ่ายไหว แต่จริงๆจ่ายไม่ไหวเยอะครับ

ตอนนี้ผมขับ Audi A1 ครับ ซื้อ มากจา Grey ไม่เคยซ่อมศูนย์เลยครับอู่นอกตลอด

พอดีที่บ้านมี BMW อีกคันของ Millenium เข้าไปเช็ค เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ไม่เสียเงินสักบาทเลยครับ  

ตามนี้ครับ เริ่มต้นแนะนำ BMW หรือ Volvo
BMW THAILAND มี BSI วอลโว่ไม่แน่ใจครับมิเคยใช้
เข้าเช็คระยะเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ผ้าเบรค กรองอากาศ ฯลฯ
ไม่เสียสักบาท 1แสนกิโลหรือ 5ปี
ตอนนี้รถขับวัยรุ่นๆ 116i ก็น่าใช้นะครับ
0
0
Status:
เข้าร่วม: 24 May 2010
ตอบ: 1186
โพสเมื่อ: Sat Dec 14, 2013 01:53
ขออนุญาต

ถามในนี้เลยนะครับ

ระหว่าง benz slk 200 กับ slk 250

ราคาต่างกันไหมครับ

แล้วตัวไหนประหยัดน้ำมันมากกว่ากัน

ลุงของผมมีเพลน 2-3 ปี นี้จะซื้อ

0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 16 Sep 2005
ตอบ: 839
โพสเมื่อ: Sat Dec 14, 2013 02:06
อิจฉาน้องๆ เราขับรถเก่าๆต่อไป
แก้ไขล่าสุดโดย -CiseRo- เมื่อ Sat Dec 14, 2013 02:08, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel