ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ข้อความ
ออฟไลน์
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 15 Feb 2011
ตอบ: 541
ที่อยู่:
โพสเมื่อ: Wed Nov 13, 2013 14:04
‘แซงซ้าย‘ สรุปว่าผิดกฏหมายหรือไม่?
การแซงซ้ายถือเป็นพฤติกรรมที่ไม่ควรกระทำ โดยเฉพาะอย่างยิ่งเมื่อใช้ความเร็วสูงบนทางหลวง แต่คงปฏิเสธไม่ได้ว่า ยังคงมีผู้ใช้รถอีกจำนวนหนึ่ง ที่มีพฤติกรรม 'แช่ขวา' คือการขับรถชิดขอบทางด้านขวา ด้วยความเร็วไม่มากนั่นเอง ซึ่งทำให้ผู้ขับขี่ที่ขับรถมาด้วยความเร็วสูงกว่า ไม่มีพื้นที่ให้แซงขึ้นไป หากเจอพฤติกรรมเช่นนี้ จะปฎิบัติอย่างไรดี?



แซงซ้าย ผิดกฏหมาย!

พรบ.จราจรทางบก ปี 2522 หมวด 2 มาตรา 45 ระบุไว้ชัดเจนว่า 'ห้ามมิให้ผู้ขับขี่ ขับรถแซงหน้ารถคันอื่นทางด้านซ้าย' ด้วยเหตุนี้แล้ว การแซงซ้ายนั้นถือว่าผิดกฏหมายเต็มๆ


อ้าว! แล้วพวก 'แช่ขวา' ล่ะ

อย่างไรก็ดี ยังมีกลุ่มผู้ใช้รถบางคน ที่มีพฤติกรรมการขับขี่ด้วยความเร็วต่ำในช่องเดินรถขวาสุด โดยไม่สนใจว่ามีรถคันหลังที่ใช้ความเร็วสูงกว่า ซึ่งเหตุผลที่มักพบอยู่บ่อยๆ ยกตัวอย่างเช่น สภาพผิวถนนเลนซ้ายไม่ดี วิ่งเลนขวาสบายใจกว่า หรือ ผู้ขับขี่อาจคิดว่าตนใช้ความเร็วตามกฏหมายกำหนดแล้ว ไม่จำเป็นต้องชิดซ้าย

การขับช้าขวางเส้นทางนั้น ผิดพรบ.การจราจรทางบก มาตรา 35 ระบุว่า รถที่มีความเร็วช้าหรือรถที่มีความเร็วต่ำกว่ารถคันอื่น ผู้ขับขี่ต้องขับรถให้ใกล้ขอบเดินรถทางซ้ายเท่าที่จะกระทำได้ โดยมิได้กล่าวถึงอัตราความเร็ว หมายความว่า ถึงแม้จะใช้ความเร็วสูงสุดตามที่กฏหมายกำหนดแล้วก็ตาม คุณจำเป็นต้องใช้เลนทางซ้ายมืออยู่ดี โดยให้รถที่เร็วกว่า สามารถแซงไปทางขวาได้




'แช่ขวา' ยังไงก็ไม่หลบ 'แซงซ้าย' ก็ผิดกฏหมาย แล้วจะให้ทำอย่างไร?

อย่างไรก็ดี ในทางปฏิบัตินั้น ผู้ขับขี่ที่มีพฤติกรรม 'แช่ขวา' ยังคงมีให้เห็นในถนนบ้านเรา แม้จะให้สัญญาณไฟขอทาง หรือสัญญาณแตรแล้วก็ตาม กฎหมายจึงระบุข้อยกเว้นในมาตรา 45 (2) ว่าผู้ขับขี่สามารถแซงขึ้นไปทางซ้ายได้ เมื่อเห็นว่าปลอดภัย ทั้งนี้เพื่อไม่ให้รถต่อแถวกันยาวเป็นหางว่าวเนื่องจากต้องต่อท้ายรถที่มีพฤติกรรมดังกล่าว

สิ่งที่เกิดขึ้นตามมาที่พบอยู่บ่อยๆ คือ เมื่อสามารถแซงขึ้นไปทางซ้ายได้แล้ว ผู้ขับขี่บางคนอาจมีความรู้สึกโกรธแค้นจนก่อให้เกิดการ 'เอาคืน' ด้วยการปาดหน้ากระชั้นชิด หรือแซงขึ้นหน้าแล้วเหยียบเบรคแรงๆ สิ่งเหล่านี้ถือว่าไม่ควรกระทำอย่างยิ่ง เพราะเสี่ยงต่อการเกิดอุบัติเหตุยิ่งกว่า ให้ลองคิดว่าหากรถที่ขับช้านั้น เป็นญาติพี่น้องเราเอง เราคงไม่ทำพฤติกรรมเช่นนั้น

ทางที่ดีเมื่อแซงได้แล้ว ก็ขับต่อไปโดยไม่ต้องสนใจ ปล่อยให้กฎหมายเป็นผู้จัดการเขาเอง



พื้นผิวจราจรเลนซ้ายไม่ดี บางทีก็ต้องเห็นใจ!

พื้นผิวทางหลวงข้ามจังหวัดบางเส้นนั้น มีสภาพค่อนข้างแย่ การขับขี่บนถนนขรุขระเช่นนั้น อาจทำให้รถเกิดความเสียหายได้ด้วยเหมือนกัน ข้อแนะนำเล็กน้อยสำหรับผู้รักรถ คือ ผู้ขับอาจใช้เลนขวาที่สภาพถนนเรียบกว่าได้ แต่ต้องหมั่นมองกระจกหลังเป็นระยะ หากพบว่ามีรถวิ่งมาด้วยความเร็วสูง ให้เปิดสัญญาณไฟเลี้ยวซ้าย พร้อมหลบเข้าเลนทางซ้ายไปก่อน

แต่ต้องพึงระลึกไว้ว่า ช่องทางเดินรถขวาสุด มีไว้สำหรับรถที่วิ่งเร็วกว่า ทั้งยังเป็นการเปิดช่องให้ตำรวจทางหลวงเรียกได้เสมอ ทางที่ดีปฏิบัติตามกฎจราจรได้จะดีที่สุด



อ้างอิงคอมเม้นต์

มาตรา 34
ในการใช้ทำงเดินรถที่ได้จัดแบ่งช่องเดินรถในทิศทางเดียวกันไว้ตั้งแต่สองช่องขึ้นไปหรือที่ได้จัดช่องเดินรถประจำทางไว้ในช่องเดินรถซ้ายสุด ผู้ขับขี่ต้องขับรถในช่องซ้ายสุดหรือใกล้กับช่องเดินรถประจำทาง เว้นแต่กรณีต่อไปนี้ให้เดินรถทางขวาได้
1 ในช่องทางเดินนั้นมีสิ่งกีดขวางหรือปิดการจราจร
2 ทางเดินรถนั้น เจ้าพนักงานจราจรกำหนดให้เปิดทางเดินรถทางเดียว
3 จะต้องเข้าช่องทางให้ถูกต้องเมื่อเข้าใกล้ทางร่วม ทางแยก
4 เมื่อจะแซงขึ้นหน้ารถคันอื่น
5 เมื่อผู้ขับขี่ขับรถด้วยความเร็วสูงกว่ารถคันอื่นในช่องเดินรถ ** ด้านซ้าย **

มาตรา 45 ห้ามมิให้ผู้ขับขี่แซงรถคันอื่นด้านซ้ายเว้นแต่กรณีต่อไปนี้
1 รถที่ถูกแซงกำลังจะเลี้ยวขวาหรือให้สัญญาณจะเลี้ยวขวา
2 ทางเดินรถได้จัดแบ่งเป็นช่องทางเดินรถในทิศทางเดียวกันไว้ตั้งแต่สองช่องขึ้นไป การแซงจะกระทำได้เมื่อไม่มีรถอื่นตามมาในระยะชิดและมีความปลอดภัยพอ

** การขับรถไม่ว่าจะใช้ความเร็วเท่าใด และวิ่งขวาตลอดนั้น มีความผิดตามกฏหมายจราจร **

ยาวไปขออภัย แต่น่าจะเป็นประโยชน์สำหรับผู้ขับขี่บ้างนะครับ



Cr.http://auto.sanook.com/6082


ขอบคุณที่ตั้งใจอ่านครับ



แก้ไขล่าสุดโดย Teerapat_J เมื่อ Wed Nov 13, 2013 14:20, ทั้งหมด 1 ครั้ง
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ

ออฟไลน์
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 18 Feb 2011
ตอบ: 3648
ที่อยู่: ตามบัตรประชาชน
โพสเมื่อ: Wed Nov 13, 2013 14:05
ถูกแบนแล้ว
[RE: ‘แซงซ้าย‘ สรุปว่าผิดกฏหมายหรือไม่?]
ชอบรูป
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ออฟไลน์
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 15 Feb 2011
ตอบ: 541
ที่อยู่:
โพสเมื่อ: Wed Nov 13, 2013 14:07
[RE: ‘แซงซ้าย‘ สรุปว่าผิดกฏหมายหรือไม่?]
Saduak พิมพ์ว่า:
ชอบรูป
 


พี่ดวก ไม่อ่านเลยสินะ


1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

ออฟไลน์
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 08 Nov 2006
ตอบ: 3844
ที่อยู่:
โพสเมื่อ: Wed Nov 13, 2013 14:07
[RE: ‘แซงซ้าย‘ สรุปว่าผิดกฏหมายหรือไม่?]
ไม่ได้อ่าน ดูแต่รูป
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน




ออฟไลน์
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 09 Jan 2011
ตอบ: 1398
ที่อยู่: Hat Yai,SongKhla
โพสเมื่อ: Wed Nov 13, 2013 14:07
[RE: ‘แซงซ้าย‘ สรุปว่าผิดกฏหมายหรือไม่?]
พรบ.จราจรทางบก ปี 2522 หมวด 2 มาตรา 45 ระบุไว้ชัดเจนว่า 'ห้ามมิให้ผู้ขับขี่ ขับรถแซงหน้ารถคันอื่นทางด้านซ้าย' ด้วยเหตุนี้แล้ว การแซงซ้ายนั้นถือว่าผิดกฏหมายเต็มๆ


ผมไปสอบล่าสุด จนท.ขนส่งเขาบอกไม่ผิดนิครับ ถนน 2 เลนขึ้นไปสามารถแซงได้
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ออฟไลน์
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 25 Jun 2008
ตอบ: 6311
ที่อยู่: สุพรรณบุรี
โพสเมื่อ: Wed Nov 13, 2013 14:08
[RE: ‘แซงซ้าย‘ สรุปว่าผิดกฏหมายหรือไม่?]
เกลียดมาก พวกแช่ขวา ขอบคุณที่เอาความรู้เรื่องกฎจราจรมาให้อ่านกันครับ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ออฟไลน์
นักเตะตำบล
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 25 Nov 2006
ตอบ: 1019
ที่อยู่:
โพสเมื่อ: Wed Nov 13, 2013 14:09
[RE: ‘แซงซ้าย‘ สรุปว่าผิดกฏหมายหรือไม่?]
อุตส่าห์ตั้งใจอ่าน เลื่อนลงมาเห็นรูป

ห๊ะ เมื่อกี้ว่าไงนะ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ออนไลน์
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: 誰でも人生を享受する権利を持っている…
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 47101
ที่อยู่: Forbidden Siren
โพสเมื่อ: Wed Nov 13, 2013 14:10
[RE: ‘แซงซ้าย‘ สรุปว่าผิดกฏหมายหรือไม่?]
buddyman พิมพ์ว่า:
พรบ.จราจรทางบก ปี 2522 หมวด 2 มาตรา 45 ระบุไว้ชัดเจนว่า 'ห้ามมิให้ผู้ขับขี่ ขับรถแซงหน้ารถคันอื่นทางด้านซ้าย' ด้วยเหตุนี้แล้ว การแซงซ้ายนั้นถือว่าผิดกฏหมายเต็มๆ


ผมไปสอบล่าสุด จนท.ขนส่งเขาบอกไม่ผิดนิครับ ถนน 2 เลนขึ้นไปสามารถแซงได้  


เค้าก็เขียนไว้ตามที่จขม.โพสเเล้วนี่ท่าน กรณีไหนแซงได้ไม่ได้
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
1yZGZS.png
ออฟไลน์
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 17 Feb 2009
ตอบ: 19603
ที่อยู่: อมตะนคร ชลบุรี
โพสเมื่อ: Wed Nov 13, 2013 14:10
[RE: ‘แซงซ้าย‘ สรุปว่าผิดกฏหมายหรือไม่?]

ที่ผ่านมาเจอแต่ใหญ่ไม่พอ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
คนเขียนข่าวอิสระ ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องหรือเป็นลูกเพจใครทั้งสิ้น
ออฟไลน์
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 09 Jan 2011
ตอบ: 1398
ที่อยู่: Hat Yai,SongKhla
โพสเมื่อ: Wed Nov 13, 2013 14:12
[RE: ‘แซงซ้าย‘ สรุปว่าผิดกฏหมายหรือไม่?]
พรบ.จราจรทางบก ลักษณะที่ 3 หมวดที่ 2 การขับแซงและผ่านขึ้นหน้า

หมวด 2
การขับแซงและผ่านขึ้นหน้า

มาตรา 44(5) ผู้ขับขี่ซึ่งประสงค์จะขับรถแซงเพื่อขึ้นหน้ารถอื่นในทางเดินรถ ซึ่งไม่ได้แบ่งช่องทางเดินรถไว้ ต้องให้สัญญาณโดยกระพริบไฟหน้าหลายครั้ง หรือให้ไฟสัญญาณยกเลี้ยวขวา หรือให้เสียงสัญญาณดังพอที่จะ ให้ผู้ขับขี่ซึ่งขับรถคันหน้าให้สัญญาณตอบตามมาตรา 37 (3) หรือมาตรา 38 (3) และเมื่อเห็นว่าไม่เป็นการกีด ขวางรถอื่นที่กำลังแซงแล้ว จึงจะแซงขึ้นหน้าได้

การแซงต้องแซงด้านขวาโดยมีระยะห่างจากรถที่ถูกแซงพอสมควร เมื่อเห็นว่าได้ขับผ่านขึ้นหน้ารถที่ถูกแซงไป ในระยะที่ห่างเพียงพอแล้วจึงจะขับชิดด้านซ้ายของทางเดินรถได้



มาตรา 45 ห้ามมิให้ผู้ขับขี่ขับรถแซงเพื่อขึ้นหน้ารถอื่นด้านซ้ายเว้นแต่ในกรณีต่อไปนี้
(1) รถที่จะถูกแซงกำลังเลี้ยวขวาหรือให้สัญญาณว่าจะเลี้ยวขวา
(2) ทางเดินรถนั้นได้จัดแบ่งเป็นช่องเดินรถในทิศทางเดียวกันไว้ตั้งแต่สองช่องขึ้นไป การขับรถแซงด้านซ้ายตาม (1) หรือ (2) จะกระทำได้เมื่อไม่มีรถอื่นตามมาในระยะกระชั้นชิดและมีความปลอด ภัยพอ



สรุปคือ ตามข้อยกเว้นไม่ผิดครับ
ที่มา http://www.trafficpolice.go.th/law7.php

1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ออฟไลน์
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 18 Feb 2011
ตอบ: 3648
ที่อยู่: ตามบัตรประชาชน
โพสเมื่อ: Wed Nov 13, 2013 14:12
ถูกแบนแล้ว
[RE: ‘แซงซ้าย‘ สรุปว่าผิดกฏหมายหรือไม่?]
Teerapat_J พิมพ์ว่า:
Saduak พิมพ์ว่า:
ชอบรูป
 


พี่ดวก ไม่อ่านเลยสินะ


 
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ออฟไลน์
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 15 Feb 2011
ตอบ: 541
ที่อยู่:
โพสเมื่อ: Wed Nov 13, 2013 14:13
[RE: ‘แซงซ้าย‘ สรุปว่าผิดกฏหมายหรือไม่?]
taMoN พิมพ์ว่า:
buddyman พิมพ์ว่า:
พรบ.จราจรทางบก ปี 2522 หมวด 2 มาตรา 45 ระบุไว้ชัดเจนว่า 'ห้ามมิให้ผู้ขับขี่ ขับรถแซงหน้ารถคันอื่นทางด้านซ้าย' ด้วยเหตุนี้แล้ว การแซงซ้ายนั้นถือว่าผิดกฏหมายเต็มๆ


ผมไปสอบล่าสุด จนท.ขนส่งเขาบอกไม่ผิดนิครับ ถนน 2 เลนขึ้นไปสามารถแซงได้  


เค้าก็เขียนไว้ตามที่จขม.โพสเเล้วนี่ท่าน กรณีไหนแซงได้ไม่ได้  



ตามข้อยกเว้นเลยครับ

0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

ออฟไลน์
แข้งบุนเดสลีกา
Status: ไปบอกผู้ใหญ่บ้านเลยครับ
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 18 Oct 2010
ตอบ: 12403
ที่อยู่: ใต้สพานลอย
โพสเมื่อ: Wed Nov 13, 2013 14:14
[RE: ‘แซงซ้าย‘ สรุปว่าผิดกฏหมายหรือไม่?]
taMoN พิมพ์ว่า:
buddyman พิมพ์ว่า:
พรบ.จราจรทางบก ปี 2522 หมวด 2 มาตรา 45 ระบุไว้ชัดเจนว่า 'ห้ามมิให้ผู้ขับขี่ ขับรถแซงหน้ารถคันอื่นทางด้านซ้าย' ด้วยเหตุนี้แล้ว การแซงซ้ายนั้นถือว่าผิดกฏหมายเต็มๆ


ผมไปสอบล่าสุด จนท.ขนส่งเขาบอกไม่ผิดนิครับ ถนน 2 เลนขึ้นไปสามารถแซงได้  


เค้าก็เขียนไว้ตามที่จขม.โพสเเล้วนี่ท่าน กรณีไหนแซงได้ไม่ได้  


อ่านให้จบครับ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ออฟไลน์
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 15 Feb 2011
ตอบ: 541
ที่อยู่:
โพสเมื่อ: Wed Nov 13, 2013 14:14
[RE: ‘แซงซ้าย‘ สรุปว่าผิดกฏหมายหรือไม่?]
buddyman พิมพ์ว่า:
พรบ.จราจรทางบก ลักษณะที่ 3 หมวดที่ 2 การขับแซงและผ่านขึ้นหน้า

หมวด 2
การขับแซงและผ่านขึ้นหน้า

มาตรา 44(5) ผู้ขับขี่ซึ่งประสงค์จะขับรถแซงเพื่อขึ้นหน้ารถอื่นในทางเดินรถ ซึ่งไม่ได้แบ่งช่องทางเดินรถไว้ ต้องให้สัญญาณโดยกระพริบไฟหน้าหลายครั้ง หรือให้ไฟสัญญาณยกเลี้ยวขวา หรือให้เสียงสัญญาณดังพอที่จะ ให้ผู้ขับขี่ซึ่งขับรถคันหน้าให้สัญญาณตอบตามมาตรา 37 (3) หรือมาตรา 38 (3) และเมื่อเห็นว่าไม่เป็นการกีด ขวางรถอื่นที่กำลังแซงแล้ว จึงจะแซงขึ้นหน้าได้

การแซงต้องแซงด้านขวาโดยมีระยะห่างจากรถที่ถูกแซงพอสมควร เมื่อเห็นว่าได้ขับผ่านขึ้นหน้ารถที่ถูกแซงไป ในระยะที่ห่างเพียงพอแล้วจึงจะขับชิดด้านซ้ายของทางเดินรถได้



มาตรา 45 ห้ามมิให้ผู้ขับขี่ขับรถแซงเพื่อขึ้นหน้ารถอื่นด้านซ้ายเว้นแต่ในกรณีต่อไปนี้
(1) รถที่จะถูกแซงกำลังเลี้ยวขวาหรือให้สัญญาณว่าจะเลี้ยวขวา
(2) ทางเดินรถนั้นได้จัดแบ่งเป็นช่องเดินรถในทิศทางเดียวกันไว้ตั้งแต่สองช่องขึ้นไป การขับรถแซงด้านซ้ายตาม (1) หรือ (2) จะกระทำได้เมื่อไม่มีรถอื่นตามมาในระยะกระชั้นชิดและมีความปลอด ภัยพอ



สรุปคือ ตามข้อยกเว้นไม่ผิดครับ
ที่มา http://www.trafficpolice.go.th/law7.php

 



ขอบคุณสำหรับข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ

0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

ออฟไลน์
นักเตะกลางซอย
Status: เพราะเรารู้ คุณก็อู้งาน ^^ เจอกันได้ในชมรมนะคะ
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 10 Jan 2011
ตอบ: 1422
ที่อยู่: ENE KMUTT & ชมรมคนอู้งาน
โพสเมื่อ: Wed Nov 13, 2013 14:14
[RE: ‘แซงซ้าย‘ สรุปว่าผิดกฏหมายหรือไม่?]
ขอบคุณสำหรับความรู้ค่ะ
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
ข้อความ:
Submit
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel