ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะตำบล
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 726
โพสเมื่อ: Tue Nov 12, 2013 19:52
[RE: A Gooner's reply to on Van]
Estelion of Belfalas พิมพ์ว่า:
พวกเทพภาษาเต็มมู้ไปหมดเบย

เรียนกันมาเยอะ รู้หมดอะ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 01 Sep 2008
ตอบ: 2858
โพสเมื่อ: Tue Nov 12, 2013 20:30
[RE: A Gooner's reply to on Van]
ก็คุยกันคนละภาษาวันนี้ก็ไม่รู้เรื่องกันหรอกครับ

แฟนผีบางท่าน คุยเรื่องนี้ ด้วย ภาษา ความคิด ตีความตามตัวอักษร

แฟนปืนเขาคุยกันด้วยความรู้สึก อารมณ์ จิตใจ

แค่เริ่มก็ต่างกัน แล้วมันจะจบลงแบบเดียวกันได้อย่างไร

0
0
นักเตะท้ายซอย
Status: การเป็นผู้ใหญ่ ไม่ใช่เรื่องง่าย
เข้าร่วม: 12 Oct 2006
ตอบ: 398
โพสเมื่อ: Tue Nov 12, 2013 22:15
รักมู้นี้มากครับ

น้ำตาแทบไหล

0
0

The Gunner Supporters' Trust
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 13 Oct 2008
ตอบ: 3102
โพสเมื่อ: Wed Nov 13, 2013 03:15
คิดๆดูแล้ว

โรบิน พี่ทำได้ไงว่ะ ตั้งแต่เลือกย้ายไปแมนยูละ

ผมไม่เคยคิดเกลียดพี่ จนกระทั้งไอ้ท่าดีใจเมื่อวานเลยนะ คือมันไม่ได้รู้สึกเกลียดนะ

แต่มันรู้สึก เศร้าใจ ว่า พี่ทำได้ไง รู้มั๊ยพี่ ตั้งแต่วันที่พี่ยิงตีเสมอเซาแธมตัน 2-2 พี่กลายเป็นหนึ่งในไอดอลผมแล้ว

คือไม่ว่าจะเจ็บ จะอะไร เวลาพี่ลงสนาม กองเชียทุกคนมีความหวังในตัวพี่เสมอ

เสียใจจริงๆว่ะ พี่อาจจะเก่งเท่าๆเชส พี่เคยเกือบจะเป็นตำนาน ปืน จนกระทั่งย้ายไปแมนยู

วันนี้พี่ก็แค่นักบอลคนนึง ที่ผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ไม่มีค่าอะไรพอให้จำเลย
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 28 Nov 2009
ตอบ: 1186
โพสเมื่อ: Wed Nov 13, 2013 21:41
ถูกแบนแล้ว
ผมภูมิใจตอเรสผมมากที่สุดแล้วครับ เพราะเขาไม่เคยทำแบบนี้ ใส่ทีมเก่าอย่างลิเวอร์พลูเลย

1
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
ตอบ: 890
โพสเมื่อ: Thu Nov 14, 2013 01:02
ดริฟคำแปลแค่อ่านก็ฮา
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
ตอบ: 12040
โพสเมื่อ: Thu Nov 14, 2013 22:41
SD Ronaldo พิมพ์ว่า:
gb_seaoer พิมพ์ว่า:
elusory พิมพ์ว่า:
elusory พิมพ์ว่า:

ศูนย์อย่างเป็นทางการทุกที่น่ะครับ ที่ใช้ในระดับการสมัครงานต่อ ป.โท และ เอก
เว้นแค่ Ielt กับ Toefl ที่กำลังจะไปสอบเดือนหน้าครับ แล้วคุณล่ะครับ?

ขอโทษนะครับ ขอถามไรนิด คุณแปลประโยคต่อไปนี้ว่าอะไรมั่งครับ

I will never celebrate against Arsenal

You will never walk alone

I will never give up

I will never let you go

I will never be the same again

You will never know

(ทั้งหมดยกเว้นสองประโยคแรกขึ้นจากหน้าแรกกูเกิ้ล จากการพิมพ์ว่า i will never)  

ผมจะไม่มีทางฉลองประตูในแมทซ์กับ อาเซนอล - บทสัมภาษณ์
คุณจะไม่มีวันเดินเดียวดาย - Quote
ผมจะไม่มีวันยอมแพ้ - เพลง และ หนัง
ผมจะไม่มีทางปล่อยคุณไปอย่างแน่นอน - ง้อแฟน
ผมจะไม่มีทางทำแบบเดิมอีกเด็ดขาด -สัญญาว่าจะไม่ทำแย่แบบเดิมอีกหลังทำผิด
คุณไม่มีวันรู้หรอกว่า... - มาจากเพลงถ้าผมจำไม่ผิด

ทุกประโยคผมดูบริบทรอบๆประกอบอีกทีว่าจะแปลยังไง?ครับ... เพราะแนวทางการแปลมันไม่มีใครที่จะมีสำนวนเหมือนกัน บางที Sub หนัง ก็แปลโดยดูอารมณ์ของหนังมากกว่าที่จะแปลตรงๆ ตามความหมาย เพื่อให้มันดูเข้าใจง่ายและได้ความเข้าถึงมากกว่าครับ  

เปล่าหรอกครับ ผมแค่ต้องการจะให้เห็นถึง "never" ในประโยคเท่านั้นครับ เอาจากที่คุณแปลเองเลยก็ได้ครับ ทุกประโยคมี

"ไม่มีทาง ไม่มีวัน" ซึ่งเป็นการปฏิเสธโดยสิ้นเชิงอยู่เหมือนกันหมด

ผมรู้ครับว่าการแปลมันต้องดูบริบทประกอบด้วย และผมรู้ว่าสำนวนแต่ละคนมันไม่เหมือนกัน แต่ผมเชื่อว่าไม่มีบริบทไหนหรอกครับที่เอามาใส่แล้วข้ามความหมายของคำว่า "never" ไป

เช่นเดียวกับที่ผมเชื่อว่าไม่มีผู้แปลคนไหนที่จะข้ามความหมายของคำว่า "never" ไปซะเฉยๆ เพราะมันคือสาระสำคัญของประโยคครับ  

นั่นล่ะครับสำนวนปกติที่ผมใช้ครับ ที่เขียนอธิบายด้านหลัง คือ เดาเอาล้วนๆว่าจะอยู่ในกรณีไหนครับ... ผมชอบแปลเน้นหนักไปที่ tense ซะมากกว่าครับ นั่นอาจเป็นข้อเสียที่ผมติดอยู่เป็นประจำ ผมเลยมองว่าถ้าหนักแน่นกว่านี้ควรเติมคำเพิ่มถึงจะผิดเต็มประตูตามที่กล่าวไว้ก่อนหน้าครับ

ขอบคุณสำหรับตำชี้แนะครับ... จากใจจริงไม่ได้ประชด พร้อมขอโทษไปในตัวด้วยละกันครับหากผมทำอะไรให้ไม่พอใจ

ผมเรื้อนคุณนะครับ

คุณอาจจะเทพอังกฤษ ซึ่งจากการพล่ามพรรณาทักษะอันเลิศล้ำของคุณ ผมอาจไม่เทพเท่า แต่ผมก็แปลประโยคได้ไม่ต่างจากคุณเท่าไร แต่คุณดูเหมือนจะห่วย eq คุณแทบจะไม่เข้าใจความรู้สึกคนอื่นด้วยซ้ำ ดูจากการที่คุณยัง quote เถียงไปเรื่อย แล้วเดี๋ยวผมก็จะถูกคุณ quote อีกครั้ง พอเถอะครับ ประเด็นมันคือความรู้สึกที่บิ้นดีใจเกินงามไปมาก ไม่ใช่ภาษาที่มีช่องว่างให้ทำแล้วบอกว่าทำได้ไม่ผิด ถ้าคุณยังเถียงอีก คงเข้าข่ายดริฟจริงแล้วล่ะครับ  

ครับผม EQ ต่ำ แต่ผมคงไม่ยอมให้แฟนบอลทีมอื่นมานั่งด่า นักเตะของทีมที่ตัวเองรักได้อย่างออกหน้าออกตาหรอกครับ อยากจะกดเรื้อน กดไกปืน กดอะไร ก็ไม่เป็นไรครับ ประโยคเบสิคแบบนี้ใครก็แปลได้ครับ ผมบอกแล้วว่าไม่ได้เก่งอะไรแล้วก็ขอโทษ...ลงไปอย่างชัดเจน ผมก็ยกกรณีตัวอย่างมาแล้วว่าผมเข้าใจความรู้สึก ไม่ต้องดักคอใช้คำดริฟท์แถ อะไรหรอกครับมุมมองใครมุมมองมันผมไม่สนใจสักเท่าไหร่ ที่สำคัญผมไม่พยายามเลิกนิสัยดูถูกคนอื่นแบบที่คุณทำอยู่ครับ มันไม่ได้ดูเป็นลูกผู้ชายสักเท่าไหร่  

ผมว่าเลิกเถอะคับ เรื้อน
0
0

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
ตอบ: 786
โพสเมื่อ: Fri Nov 15, 2013 00:44
กลายเป็นกระทู้สอนภาษาอังกฤษไปแล้ว แต่ก็ต้องขอบคุณเจ้าของกระทู้ที่นำมาให้อ่านกัน

วันนี้ไม่ฮาร์ดคอ แต่เจ้าหงอกมันก็เป็นแค่นักเตะคนหนึ่งที่ผ่านมาและผ่านไป และมันอาจไม่มีวันเป็นนักเตะระดับตำนาน เพราะมันไม่มีอะไรให้น่าจดจำ
0
0
นักเตะอบต.
Status:
ตอบ: 3723
โพสเมื่อ: Fri Nov 15, 2013 04:18
แฟนปนต้องอดทนรถนต้องไม่ตาย ดราม่าแม่งทุกปี เียรมาได้ไงก็ไม่รู้ แต่ยังคงรักต่อไป
0
0

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 162
โพสเมื่อ: Fri Nov 15, 2013 12:07
cuparadise พิมพ์ว่า:
จากกูนเนอร์ต่างประเทศครับ
"We Took him in when nobody was
ready to even bid for a
troublemaking lad at Feyenoord!
Stood by him for 7 years when
you people didn't even know he
existed, and he suffered injury
after injury!
Cheered him on for every touch,
from the time he averaged 9
goals per season to his last!
Handed him captaincy, made him
a star.

Didn't force his transfer to
Juventus or Spain, Wenger
could've done that, but no!
Stuck by him, when he was under
trial for rape, wholeheartedly
supported him then
From a nobody we pushed him
into the limelight, made him into a
Dutch international, whose record
he proudly claims as solely his
own!
And such is the class of Wenger,
STILL calls him an Arsenal man!
And despite everything he did
yesterday, Wenger chose not to
respond
We nurtured, mentored and
created him, when he was a
nobody, DIDN'T EVEN exist for
you guys.

It's good to be loyal to your club
and your players, but being
foolhardy is another thing.
Recognize class when it stares
you in the face, ESPECIALLY when
the fault lies within.

As for top 4 all these years? Lol
6.5 yrs he was a liability, he
played good only for those 1.5
yrs. And the fans have more than
stood by him through
EVERYTHING!"

----สำหรับผมช่วงที่ rvp เจ็บบ่อยๆมันคือเรื่องเศร้าสุดๆของแฟนอาเซนอลอย่างผม ตื่นเช้ามา อ่าวเห้ยไปทีมชาติเจ็บอีกแล้วหรอวะ พร้อมรูปรูปนี้เจ็บชิวๆ พัก 4-5 เดือน

พอกลับมาฟอมกำลังจะดีก็จะเจอแต่สิ่งเหล่านี้มาทำให้แฟนอาเซนอลเซ็งสุดๆ ซ้ำแล้วซ้ำอีก

และเมื่อวันที่ทุกอย่างกำลังจะดีขึ้น วันที่แฟนอาเซนอลเชื่อมั่นใน RVP เสมอมาและต่อสู้จนพาทีมได้ไปแช้มเปี้ยนส์ลีคและมีฤดูกาลหน้าที่โคตรจะสดใส

กับสิ่งที่มั่นใจว่าคนนี้จะคือคนที่แขวนสตั๊ดกับเรา

กลับกลายเป็น .....

แต่อย่างน้อยก็ยังมีกูนเนอร์กว่าครึ่งที่ไม่โกรธและยังเข้าใจอยู่เสมอเพราะคำพูดบางคำของ RVP แต่เมื่อคืนนี้มันเป็นห่าไรที่ผมโคตรเสียใจเลย

คงไม่มีใครเข้าใจถ้าไม่ใช่แฟนอาเซนอลจริงๆ T__T
เขียนเป็นแค่นี้แหละ ชาตินึงผมตั้งมู้ที T__T[/img]  
ดีใจผมเเผล่บเป็นคนที่100พอดี ส่วนตัวเห็นด้วยกลับท่านมากๆครับ ถ้าเป็นเมืองไทย คงต้องบอกว่าอกตัญญูกะที่ทำงานเก่ามากๆ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel