ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 28 Oct 2013
ตอบ: 8987
โพสเมื่อ: Mon Oct 28, 2013 02:52
ถูกแบนแล้ว
[RE: ว่าด้วยเรื่องสิทธิส่วนบุคคล และประชาธิปไตย]
นอกกรอบสิเจ๋ง ถ้าการเรียกร้องมันไม่ได้เบียดเบียนใคร กระทบสิทธิใคร มันก็สมควรแสดงออกได้นะ ใครใคร่แสดงออกอย่างไรก็ทำไปสิ แต่ไม่ควรไปว่าเขา มุมมองเราอาจจะต่างกัน วัยต่างกัน ถูกปลูกฝังมาต่างกัน คุณอาจจะไม่พอใจการแสดงออกของเขา แต่เขาละเมิดสิทธิคุณมั้ยหล่ะ
นักเตะอบจ.
Status: แฮ่ก แฮ่ก แฮ่ก
เข้าร่วม: 02 May 2007
ตอบ: 7381
โพสเมื่อ: Mon Oct 28, 2013 02:58
[RE: ว่าด้วยเรื่องสิทธิส่วนบุคคล และประชาธิปไตย]
คลั่งลิเบอร์เลอร์ก็งี้แหละ มันเลยแสดงเสรีภาพแบบกากๆห่วยๆออกมา

แก้ไขล่าสุดโดย แกล้งบ้า เมื่อ Mon Oct 28, 2013 03:26, ทั้งหมด 2 ครั้ง
3
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ยํ เว เสวติ ตาทิโส คบคนเช่นใดมักเป็นคนเช่นนั้น
ซุปตาร์ยูโร
Status: Truly Madly Deeply
เข้าร่วม: 23 Sep 2013
ตอบ: 5521
โพสเมื่อ: Mon Oct 28, 2013 03:06
jjnosmoking พิมพ์ว่า:
เพลง ณ Azzurri พิมพ์ว่า:
ทุกคนมีสิทธิ์แสดงออก ตามความคิดเห็นของตัวเอง
เค้าไม่ได้ไปทำร้ายใคร ฉะนั้น มันจึงไม่ผิด

และเราก็สนุบสนุนเด็กสมัยนี้ด้วย ที่รู้จักคิดนอกกรอบ (ตามคำนิยามที่ จขกท บอกไว้)
รู้จักตั้งคำถาม รู้จักที่แสวงหาอะไรใหม่ๆ รู้จักสิทธิและเสรีภาพของตัวเอง

เราอยากให้ประเทศนี้มีเด็กอย่าง
เนติวิทย์
อั้ม เนโกะ
โตโต้
เยอะๆๆๆ เพราะยิ่งมีเด็กแบบนี้ยิ่งเยอะเท่าไหร่ยิ่งเป็นผลดี

รู้มั้ยว่า ประเทศไทย มันคือประเทศด้อยพัฒนาดีๆ นี่เอง
แล้วความด้อยพัฒนามาจากไหน?
ก็มาจากที่คนในประเทศไม่รู้จักคิดเองเป็น ไม่รู้จักที่จะตั้งคำถาม และไม่รู้จักที่จะถามหาเสรีภาพเหมือนที่ผ่านๆ มายังไงล่ะ

ถ้าการรู้จักคิดนอกกรอบ ของเด็กสมัยนี้คือความทุเรศ
เราก็มองว่า การที่เด็กสมัยนี้ ไม่รู้จักลุกขึ้นมาถามหาสิทธิและเสรีภาพของตัวเอง
ได้แต่ทำตามๆ กันมา ตามที่ผู้ใหญ่สมัยก่อนปลูกฝังมาให้ และล้างสมองมาแล้ว
แล้วก็เอาแต่ลุกขึ้นมาชี้หน้าด่าคนอื่นว่าเค้า ไม่ดีอย่าโน้นไม่ดีอย่างโน้น
โดยไม่รับฟัง ไม่พิจารณาถึงเนื้อหาอย่างถ่องแท้
เราก็ว่าเด็กคนนั้นคือ เด็กที่โง่เขลาและไร้คุณภาพในสังคมเช่นกัน

คนเราในสังคมมีหลากหลาย แตกต่างคน ก็ต่างความคิด
การที่เราจะไปชี้หน้าด่าใครว่าเค้าทุเรศ เพียงเพราะเค้าคิดอะไรที่แตกต่างออกไป
มันก็คือการเอาความคิดของตัวเอง ไปครอบใส่หัวคนอื่นๆ ดีๆ นี่เอง

ผมสนับสนุนนะคิดต่าง นอกกรอบ พัฒนาประเทศ แต่ต้องคิดอย่างมีคุณภาพ มองถึงเหง้าประโยชน์ที่จะเกิดจิงๆ

ผมหวังว่าไอพวกเด็กเนติวิท อั้มแมวน้อย อะไรพวกนี้จะมีประโยชน์บ้างสักอย่างนึง
คือจุดประกายให้เด็กได้คิดต่างอย่างพัฒนา จะได้มีเด็กที่มีคุณภาพ
มีความคิดเป็นของตัวเอง ย้ำว่าอย่างพัฒนาและมีคุณภาพ
และหวังว่าจะมีพวกที่คิดอย่างได้เรื่องจริงๆออกมาบ้าง จากจำนวนทั้งหมด
ผมเชื่อว่าเด็กไทยฉลาดนะ แต่อาจจะไม่มีใครกล้าเปิด ไอพวกกล้าเปิดก็นะ
ต่างทุกเรื่อง ต่างทุกแบบ เหมือนเปิดเพจเฟสบุ๊กแล้วต้องหามุขทุกวัน
บางอันดี บางอันอะไรวะ แต่ด้วยประชาธิปไตยแล้วผมเคารพในความคิดของทุกคน ผมจะไม่ยัดเยียดข้อมูลหรือความเชื่อใดๆ

การที่คุณไปด่าเค้าว่าทุเรศมันคือการ เคารพ ตรงไหนคะ?

ไม่เห็นด้วย กับไปด่าเค้าว่าทุเรศโคตรคนละความหมายกันเลย

งั้นถ้าเด็กที่คิดต่างออกมาแล้วผมต้องรับทุกความคิดเห็นมันจะเป็นประชาธิปไตยหรอคับ ผมเคารพในการตัดสินใจของแต่ละคน ไม่เคยสนว่าใครจะอยุ่ฝั่งไหนอะไรยังไง สุดแล้วแต่คนจะเลือกสิ่งที่ดีที่สุดสำหรับตัวเอง แต่ถ้าสิ่งที่ออกมามันเป็นแค่การคิดต่างเฉยๆ มันก็เรื่องนึง แต่ผมมองว่าถ้าจะต่างก็ควรจะต่างให้ได้ประโยชน์กว่านี้ ถ้าอารมณ์ส่วนตัวผมจะพุ่งปรี๊ดให้ใครไม่พอใจ ผมจะเอาคำที่ใส่อารมออกไป ผมคงจะปากเสียไปเอง และให้หลือแต่แนวคิดตามประชาธิปไตยไว้เฉยๆนะฮะ  

เราไม่ได้ถามถึงว่ามันประชาธิปไตยหรือเปล่า
แต่ประเด็นคือ คุณบอกว่าคุณเคารพทุกความคิดเห็น
แต่คำถามของเราคือ การด่าคนอื่นว่าทุเรศ
มันคือการเคารพคนอื่นยังไงคะ?

ตอบให้ตรงประเด็นก่อน
แล้วค่อยไปว่าถึงเรื่องอื่น

ปล. คุณกดเรื้อเราเหรอ?
1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 22 Jun 2008
ตอบ: 4462
โพสเมื่อ: Mon Oct 28, 2013 03:12
ทุกคนมีสิทธิ์แสดงออก ตามความคิดเห็นของตัวเอง
เค้าไม่ได้ไปทำร้ายใคร ฉะนั้น มันจึงไม่ผิด

และเราก็สนุบสนุนเด็กสมัยนี้ด้วย ที่รู้จักคิดนอกกรอบ (ตามคำนิยามที่ จขกท บอกไว้)
รู้จักตั้งคำถาม รู้จักที่แสวงหาอะไรใหม่ๆ รู้จักสิทธิและเสรีภาพของตัวเอง

เราอยากให้ประเทศนี้มีเด็กอย่าง
เนติวิทย์
อั้ม เนโกะ
โตโต้
เยอะๆๆๆ เพราะยิ่งมีเด็กแบบนี้ยิ่งเยอะเท่าไหร่ยิ่งเป็นผลดี

รู้มั้ยว่า ประเทศไทย มันคือประเทศด้อยพัฒนาดีๆ นี่เอง
ก็มาจากที่คนในประเทศไม่รู้จักคิดเองเป็น ไม่รู้จักที่จะตั้งคำถาม และไม่รู้จักที่จะถามหาเสรีภาพเหมือนที่ผ่านๆ มายังไงล่ะ

ถ้าการรู้จักคิดนอกกรอบ ของเด็กสมัยนี้คือความทุเรศ
เราก็มองว่า การที่เด็กสมัยนี้ ไม่รู้จักลุกขึ้นมาถามหาสิทธิและเสรีภาพของตัวเอง
ได้แต่ทำตามๆ กันมา ตามที่ผู้ใหญ่สมัยก่อนปลูกฝังมาให้ และล้างสมองมาแล้ว
แล้วก็เอาแต่ลุกขึ้นมาชี้หน้าด่าคนอื่นว่าเค้า ไม่ดีอย่าโน้นไม่ดีอย่างโน้น
โดยไม่รับฟัง ไม่พิจารณาถึงเนื้อหาอย่างถ่องแท้
เราก็ว่าเด็กคนนั้นคือ เด็กที่โง่เขลาและไร้คุณภาพในสังคมเช่นกัน

คนเราในสังคมมีหลากหลาย แตกต่างคน ก็ต่างความคิด
การที่เราจะไปชี้หน้าด่าใครว่าเค้าทุเรศ เพียงเพราะเค้าคิดอะไรที่แตกต่างออกไป
มันก็คือการเอาความคิดของตัวเอง ไปครอบใส่หัวคนอื่นๆ ดีๆ นี่เอง

ผมสนับสนุนนะคิดต่าง นอกกรอบ พัฒนาประเทศ แต่ต้องคิดอย่างมีคุณภาพ มองถึงเหง้าประโยชน์ที่จะเกิดจิงๆ

ผมหวังว่าไอพวกเด็กเนติวิท อั้มแมวน้อย อะไรพวกนี้จะมีประโยชน์บ้างสักอย่างนึง
คือจุดประกายให้เด็กได้คิดต่างอย่างพัฒนา จะได้มีเด็กที่มีคุณภาพ
มีความคิดเป็นของตัวเอง ย้ำว่าอย่างพัฒนาและมีคุณภาพ
และหวังว่าจะมีพวกที่คิดอย่างได้เรื่องจริงๆออกมาบ้าง จากจำนวนทั้งหมด
ผมเชื่อว่าเด็กไทยฉลาดนะ แต่อาจจะไม่มีใครกล้าเปิด ไอพวกกล้าเปิดก็นะ
ต่างทุกเรื่อง ต่างทุกแบบ เหมือนเปิดเพจเฟสบุ๊กแล้วต้องหามุขทุกวัน
บางอันดี บางอันอะไรวะ แต่ด้วยประชาธิปไตยแล้วผมเคารพในความคิดของทุกคน ผมจะไม่ยัดเยียดข้อมูลหรือความเชื่อใดๆ

การที่คุณไปด่าเค้าว่าทุเรศมันคือการ เคารพ ตรงไหนคะ?

ไม่เห็นด้วย กับไปด่าเค้าว่าทุเรศโคตรคนละความหมายกันเลย

งั้นถ้าเด็กที่คิดต่างออกมาแล้วผมต้องรับทุกความคิดเห็นมันจะเป็นประชาธิปไตยหรอคับ ผมเคารพในการตัดสินใจของแต่ละคน ไม่เคยสนว่าใครจะอยุ่ฝั่งไหนอะไรยังไง สุดแล้วแต่คนจะเลือกสิ่งที่ดีที่สุดสำหรับตัวเอง แต่ถ้าสิ่งที่ออกมามันเป็นแค่การคิดต่างเฉยๆ มันก็เรื่องนึง แต่ผมมองว่าถ้าจะต่างก็ควรจะต่างให้ได้ประโยชน์กว่านี้ ถ้าอารมณ์ส่วนตัวผมจะพุ่งปรี๊ดให้ใครไม่พอใจ ผมจะเอาคำที่ใส่อารมออกไป ผมคงจะปากเสียไปเอง และให้หลือแต่แนวคิดตามประชาธิปไตยไว้เฉยๆนะฮะ  

เราไม่ได้ถามถึงว่ามันประชาธิปไตยหรือเปล่า
แต่ประเด็นคือ คุณบอกว่าคุณเคารพทุกความคิดเห็น
แต่คำถามของเราคือ การด่าคนอื่นว่าทุเรศ
มันคือการเคารพคนอื่นยังไงคะ?

ตอบให้ตรงประเด็นก่อน
แล้วค่อยไปว่าถึงเรื่องอื่น

ปล. คุณกดเรื้อเราเหรอ?

ผมเคารพในความคิดฮะ แต่ผมก็มีความคิดเห็นส่วนตัวต่างหากเหมือนกัน สำหรับเนื้อหาที่ตามแนวคิดประชาธิปไตยที่ผมก็ออกความเห็นได้ ว่าอันไหนผมมองว่ามันเป็นประโยชน์ อันไหนมองว่าไม่เป็นด้วยเหตุผลใดๆก็ว่าไป ส่วนเรื่องคำพูดใส่อารมณ์ ผมอธิบายและตอบไปแล้วนะฮะ ผมคิดว่าอาจจะไม่เหมาะสมไปบ้างที่แสดงความคิดเห็นที่ใส่อารมณ์ลงไป เพราะนี่คือพื้นที่สาธรณะ ไม่ใช่พื้นที่ส่วนตัว ผมอีดิทไปแล้วคับ

ส่วนเรื้อนไม่ได้กดครับ ให้มดเช็คได้ การแสดงความคิดเห็นที่ต่างกัน เป็นการพัฒนาความคิดซึ่งกันและกันฮะ ไม่ใช่เรื่องที่ผิดต้องกดเรื้อนกัน
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: Truly Madly Deeply
เข้าร่วม: 23 Sep 2013
ตอบ: 5521
โพสเมื่อ: Mon Oct 28, 2013 03:16
ผมเคารพในความคิดฮะ แต่ผมก็มีความคิดเห็นส่วนตัวต่างหากเหมือนกัน สำหรับเนื้อหาที่ตามแนวคิดประชาธิปไตยที่ผมก็ออกความเห็นได้ ว่าอันไหนผมมองว่ามันเป็นประโยชน์ อันไหนมองว่าไม่เป็นด้วยเหตุผลใดๆก็ว่าไป ส่วนเรื่องคำพูดใส่อารมณ์ ผมอธิบายและตอบไปแล้วนะฮะ ผมคิดว่าอาจจะไม่เหมาะสมไปบ้างที่แสดงความคิดเห็นที่ใส่อารมณ์ลงไป เพราะนี่คือพื้นที่สาธรณะ ไม่ใช่พื้นที่ส่วนตัว ผมอีดิทไปแล้วคับ

ส่วนเรื้อนไม่ได้กดครับ ให้มดเช็คได้ การแสดงความคิดเห็นที่ต่างกัน เป็นการพัฒนาความคิดซึ่งกันและกันฮะ ไม่ใช่เรื่องที่ผิดต้องกดเรื้อนกัน

คนพวกนั้นมีสิทธิ์คิดต่าง
คุเองก็มีสิทธิ์ที่จะไม่เห็นด้วย

แต่ประเด็นคือไม่เห็นด้วยเพราะอะไร ก็เอาข้อมูล เอาหลักการ เอาข้อเท็จจริงมาถกเถียงกัน
มันก็แค่นันแหลค่ะ
แต่สิ่งที่เราเห็นทุกวันนี้ เราเห็นแต่การด่าทอ สาปแช่งกลับไปยังกลุ่มคนที่คิดต่าง
ไม่เห็นจะมีข้อมูลหรือข้อเท็จจริงอะไรที่ฟังขึ้นสักอย่างเลย
แถมยังไม่เห็นจะมีอะไรที่ตรงประเด็นสักอย่าง

แก้ไขล่าสุดโดย เพลง ณ Azzurri เมื่อ Mon Oct 28, 2013 03:17, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Mon Oct 28, 2013 03:16
ถูกแบนแล้ว

เนติวิทย์
อั้ม เนโกะ
โตโต้

ถ้าคุณเคารพในการตัดสินใจจริงอย่างที่พูด..คุณจะไม่ใช้คำว่า "ทุเรศ" หรอกค่ะ
2
0
Status:
โพสเมื่อ: Mon Oct 28, 2013 03:18
โคโค่โค่เค่ห์เย่ส์ พิมพ์ว่า:
นอกกรอบสิเจ๋ง ถ้าการเรียกร้องมันไม่ได้เบียดเบียนใคร กระทบสิทธิใคร มันก็สมควรแสดงออกได้นะ ใครใคร่แสดงออกอย่างไรก็ทำไปสิ แต่ไม่ควรไปว่าเขา มุมมองเราอาจจะต่างกัน วัยต่างกัน ถูกปลูกฝังมาต่างกัน คุณอาจจะไม่พอใจการแสดงออกของเขา แต่เขาละเมิดสิทธิคุณมั้ยหล่ะ  

ครับ ไม่กระทบครับ และการที่เค้าเรียกร้องใดๆก็ตามก็ไม่กระทบผม แต่ก็ไม่กระทบส่งผลใดๆแก่สังคมด้วยคับมันเปนสิทธิของเค้าที่จะเรียกร้องและคิด ผมอาจจะแสดงผลออกมาด้วยอารมณ์ไปหน่อย ซึ่งมีการอีดิทไปแล้ว แต่ผมแค่อยากให้เด็กที่อยากจะคิดต่าง ได้มองถึงประโยชน์ของสังคมด้วย ไม่งั้นอีกหน่อยเด็กคิดต่าง นอกกรอบเต็มเมืองคับ ซึ่งเปนสิทธิของเค้าและเปนเรื่องดี แต่คิดต่างแต่เรื่องที่ไม่ได้พัฒนาสังคมหรือส่งผลดีอะไร ก็แค่เรียกร้องให้ตัวเอง ดังนั้นจาก 10คนให้มีสักคนที่คิดอย่างมีประโยชน์จะดีมาก เพราะเด็กไทยจะว่าไปแล้ว จะว่ามีความคิดของตัวเองก็ใช่ แต่เรื่องตามค่านิยมก็ไม่แพ้ใครเหมือนกัน กลัวจะเข้าใจผิดและเรียกร้องแต่เรื่องของตัวเอง จนเป็นกระแสฮะ
2
0
Status:
โพสเมื่อ: Mon Oct 28, 2013 03:20

คุเองก็มีสิทธิ์ที่จะไม่เห็นด้วย

แต่ประเด็นคือไม่เห็นด้วยเพราะอะไร ก็เอาข้อมูล เอาหลักการ เอาข้อเท็จจริงมาถกเถียงกัน
แต่สิ่งที่เราเห็นทุกวันนี้ เราเห็นแต่การด่าทอ สาปแช่งกลับไปยังกลุ่มคนที่คิดต่าง
ไม่เห็นจะมีข้อมูลหรือข้อเท็จจริงอะไรที่ฟังขึ้นสักอย่างเลย
แถมยังไม่เห็นจะมีอะไรที่ตรงประเด็นสักอย่าง

ครับ อันนี้เห็นด้วย การแสดงความคิดเห็นด้วยอารมณ์คงไม่ใช่เรื่องดี แต่การด่าทอ สาปแช่งแรงๆ คงไม่ใช่ความตั้งใจของผม แต่เหมือนเมื่อสักครู่อ่านกระทู้ล่างแล้วมาโพสด้วยอารมณ์ที่ค้างจึงใช้คำพูดที่กระทบกระเทือนไปบ้างด้วยความปากเสียฮะ แต่พสกด่าทอ สาปแช่งเฉยๆ คงไม่ใช่แนวผมฮะ
2
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Mon Oct 28, 2013 03:28
ถูกแบนแล้ว
จะลองยกตัวอย่างดูนะคะ..อย่างหนังสือการ์ตูนเนี่ย ผู้ใหญ่บางคน(ไม่ทุกคน)มองว่าเป็นเรื่องไร้สาระ ไม่มีประโยชน์แต่รู้มั้ยว่าหนังสือการ์ตูนเนี่ย คนญี่ปุ่นสามารถใช้ปลูกฝังวัฒนธรรม ความเป็นญี่ปุ่นไปได้ทั่วโลก ซึ่งสิ่งเหล่านี้สร้างมูลค่าเพิ่มให้ Product ไม่น้อย เช่น ของราคา 100 บาท ถ้า add ค่านิยมเข้าไป มันก็อาจเพิ่มมูลค่าได้ถึง 200 บาทหรือมากกว่านั้น หรือการเล่นเกมก็เหมือนกัน สมัยก่อนนั้น ผู้ใหญ่ก็มองว่าไร้สาระ ไม่มีประโยชน์ ปัจจุบันนี้โลกมันเปลี่ยนไปแล้ว ผู้ใหญ่ทุกวันนี้ก็ยังนั่งจิ้มเกมบน smart phone เลย ยุคต่อไปไม่แน่พ่อแม่ยุคใหม่อาจจะเล่นเกมพร้อมกับลูกก็เป็นได้

คืออยากบอกว่า ประเทศไทยไม่ใช่จุดศูนย์กลางโลกนะคะ เราต้องหมุนตามโลก ไม่ใช่โลกหมุนตามเรา

แก้ไขล่าสุดโดย โคโค่โค่เค่ห์เย่ส์ เมื่อ Mon Oct 28, 2013 03:34, ทั้งหมด 1 ครั้ง
3
0
Status:
โพสเมื่อ: Mon Oct 28, 2013 03:31
ขอบคุณทุกท่านที่เห็นด้วย และทุกท่านที่ออกมาถกกันด้วยเหตุผลและ ช่วยกันพัฒนาระบบความคิด ด้วยการแสดงความคิดเห็น สิ่งอันใดที่ผมมองว่าเป็นข้อผิดพลาด ผมขอรับไว้แล้วเปลี่ยนแปลง แต่แนวคิดผมยังเหมือนเดิมคือเป็นเรื่องที่ดี แต่ยังคงขาดแก่นสารอยู่ ยังต้องมีการบูรณาการระบบความคิดกันอีก ต้องมีพื้นที่ช่องทางให้เค้า แต่ยังต้องมีฟีดแบ็กจากสังคมอยู่เพื่อเป็นเครื่องวัดว่าสิ่งที่เค้าคิด สังคมมีปฏิกริยาอย่างไร กันการคิดอย่างเสรีนิยมจนเกินพอดี กลายเป็นเรียกร้องแต่สิ่งที่ตนเองต้องการ โดยไม่สนใจว่าสังคมคิดอย่างไร มันก็ไม่ใช่ประชาธิปไตยนะฮะ

ไว้มีโอกาสมาถกกันใหม่ในรอบหน้านะฮะ
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Mon Oct 28, 2013 03:35
โคโค่โค่เค่ห์เย่ส์ พิมพ์ว่า:
จะลองยกตัวอย่างดูนะคะ..อย่างหนังสือการ์ตูนเนี่ย ผู้ใหญ่บางคน(ไม่ทุกคน)มองว่าเป็นเรื่องไร้สาระ ไม่มีประโยชน์แต่รู้มั้ยว่าหนังสือการ์ตูนเนี่ย คนญี่ปุ่นสามารถใช้ปลูกฝังวัฒนธรรม ความเป็นญี่ปุ่นไปได้ทั่วโลก ซึ่งสิ่งเหล่านี้สร้างมูลค่าเพิ่มให้ Product หรือการเล่นเกมก็เหมือนกัน สมัยก่อนนั้น ผู้ใหญ่ก็มองว่าไร้สาระ ไม่มีประโยชน์ ปัจจุบันนี้โลกมันเปลี่ยนไปแล้ว ผู้ใหญ่ทุกวันนี้ก็ยังนั่งจิ้มเกมบน smart phone เลย

คืออยากบอกว่า ประเทศไทยไม่ใช่จุดศูนย์กลางโลกนะคะ เราต้องหมุนตามโลก ไม่ใช่โลกหมุนตามเรา  

เห็นด้วยคับ ผมอ่านนะการ์ตูน จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ เพราะความรู้คือสิ่งที่คนอื่นก็รู้และเราไปเรียนตามเค้ามา แต่จินตนาการจะสร้างสิ่งใหม่ๆและวิวัฒนาการ แต่ตัวเค้าเองต้องเข้าใจด้วยว่าการอ่านการ์ตูนและเล่นเกมส์ต้องควบคู่ไปกับอะไรบ้าง เพื่อที่การเล่นหรืออ่านนั้น นอกจากเปนการพักผ่อนหย่อนใจแล้ว จะเอาไปใช้ประโยชน์อย่างไรได้
2
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Mon Oct 28, 2013 03:38
ถูกแบนแล้ว

ครับ อันนี้เห็นด้วย การแสดงความคิดเห็นด้วยอารมณ์คงไม่ใช่เรื่องดี แต่การด่าทอ สาปแช่งแรงๆ คงไม่ใช่ความตั้งใจของผม แต่เหมือนเมื่อสักครู่อ่านกระทู้ล่างแล้วมาโพสด้วยอารมณ์ที่ค้างจึงใช้คำพูดที่กระทบกระเทือนไปบ้างด้วยความปากเสียฮะ แต่พสกด่าทอ สาปแช่งเฉยๆ คงไม่ใช่แนวผมฮะ  

ตรงจุดนี้ชื่นชมสปิริตค่ะ
1
0
Status:
เข้าร่วม: 20 Apr 2007
ตอบ: 6256
โพสเมื่อ: Mon Oct 28, 2013 04:48
ขอบคุณทุกท่านที่เห็นด้วย และทุกท่านที่ออกมาถกกันด้วยเหตุผลและ ช่วยกันพัฒนาระบบความคิด ด้วยการแสดงความคิดเห็น สิ่งอันใดที่ผมมองว่าเป็นข้อผิดพลาด ผมขอรับไว้แล้วเปลี่ยนแปลง แต่แนวคิดผมยังเหมือนเดิมคือเป็นเรื่องที่ดี แต่ยังคงขาดแก่นสารอยู่ ยังต้องมีการบูรณาการระบบความคิดกันอีก ต้องมีพื้นที่ช่องทางให้เค้า แต่ยังต้องมีฟีดแบ็กจากสังคมอยู่เพื่อเป็นเครื่องวัดว่าสิ่งที่เค้าคิด สังคมมีปฏิกริยาอย่างไร กันการคิดอย่างเสรีนิยมจนเกินพอดี กลายเป็นเรียกร้องแต่สิ่งที่ตนเองต้องการ โดยไม่สนใจว่าสังคมคิดอย่างไร มันก็ไม่ใช่ประชาธิปไตยนะฮะ

ไว้มีโอกาสมาถกกันใหม่ในรอบหน้านะฮะ

1.คุณต้องขยายความว่าที่เขาเรียกร้องมันขาดแก่นสารตรงไหน

2.feedback จากสังคมไม่ใช่ตัวตัดสินดีชั่วเสมอไป ตัวอย่าง สมัยที่คนดำพยายามจะเข้าเรียนมหาวิทยาลัยในอเมริกา มีคนอย่าง จอร์จ วอลเลซ ออกมาต่อต้าน รวมถึงหลายๆคนที่สนับสนุนการกีดกันเสมอต้นเสมอปลาย คำถามคือนี่คือ feedback ที่เหมาะสมและถูกต้องเสมอไปหรือไม่

3.เสรีนิยมกับประชาธิปไตยมันคนละอย่างกันอยู่แล้ว

4.คนที่ชอบพูดว่ารู้จักแต่สิทธิไม่รู้หน้าที่มันก็แค่การใช้คำพูดเท่ห์ๆเหมือนกัน
2
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 16 Sep 2013
ตอบ: 1318
โพสเมื่อ: Mon Oct 28, 2013 05:58
ถูกแบนแล้ว
ทำไงได้ล่ะ การประท้วงหรือการรวมผู้คนให้ได้มากๆ สามารถต่อรองเรื่องต่างๆได้มาก

ปล. ปีนี้ ลอยกระทง บางพื้นที่อาจจะยกเลิกนะ
คนเรานี้ก็แปลกเนอะ ทำให้คนตายเป็นทุกข์
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 05 Nov 2008
ตอบ: 2699
โพสเมื่อ: Mon Oct 28, 2013 06:50
เด็กฉลาด ชาติเจริญ

คิดนอกกรอบได้ อย่าลืมเป็นคนดีของพ่อแม่นะจ๊ะ

0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel