ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะตำบล
Status: Say my name
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 631
โพสเมื่อ: Mon Oct 14, 2013 23:17
[RE: แชร์ประสบการณ์เป็นครูเอกชนครับ]
ผมกะว่าจบป.ตรี ก็จะไปสอน(ภาษาอังกฤษ) เด็กมัธยมแถวบ้าน แต่พ่อบอกว่าไปสอนมหาลัยเถอะ ผมก็ต้องเลือกเพราะแกขู่ว่า ถ้าไม่เรียนต่อไปเลยแกจะไม่จ่ายค่าเทอมให้ ผมก็ถามกลับไปอีก แล้วถ้าเรียนถึง ดร. ละ แกบอกเรียนไปเถอะ ถ้ายังเรียนแกก็ส่งให้ ทำนั้นละ ตัดสินใจ ต่อโท ดีกว่า แต่ในใจก็อยากจะสอน เด็กมัธยมเหมือนกัน เพราะผมว่าคงฮาน่าดู เพราะผมไม่ค่อยซีเรียสอยู่แล้ว
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 22 May 2011
ตอบ: 18832
โพสเมื่อ: Mon Oct 14, 2013 23:19
ถูกแบนแล้ว
[RE: แชร์ประสบการณ์เป็นครูเอกชนครับ]
รักแท้ไม่มีจริง พิมพ์ว่า:
Glamorous_Sky~* พิมพ์ว่า:
รักแท้ไม่มีจริง พิมพ์ว่า:
dTone พิมพ์ว่า:
เสียดายนะครับ

ซัก 3-4 ปีที่แล้วมีเทคนิคแถวอ่อนนุชโทรมาที่บ้านให้ไปสัมภาษณ์

ถ้าย้อนเวลากลับไปได้นี่ยังชั่งใจเลย

เวลาเด็กมาขอเกรด  

-- ผมอยู่แถว อุดมสุขครับ

--อ่อนนุข นี่ใต้สะพาน ไม่ก็ศรีวัฒ ไม่ก็สหพาณิชย์ แน่เลย สุดยอดขึ้นชือหมด อิจฉา

ผมเคยโดนให้ไปสอนที่อรรถวิทย์โรงเรียนเก่าผม แต่ไม่ไหวครับ โตมาถึงรู้เลยว่าการกวนตรีนอาจารย์หนุ่ม ๆ สาว ๆ นี่มันเลวจริง ๆ เลยไม่อยากเข้าไปชดใช้กรรมตอนนี้  

--- ใช่เลยครับ เค้ามีสิ่งเร้าใจมาก สมาธิต่ำ ความตั้งใจน้อย และ รร ไม่จริงจังเท่าทีควร

--- แต่หากเราสอนเด็ก สอนให้เด้กคิด แสดงออก ปลุกฝังพื้นฐานกับเค้า ยกตัวอย่างสิ่งดี ๆ ให้เค้าเลือก เค้าจะมองเห็นลุ่ทาง แผนการข้างหน้า

--- ผมเป็นคนนึง ทีทะนงตนตอนเด็กผมอ่านหนังสือได้ตั้งแต่อนุบาล เพราะอ่านการ์ตูน สมาธิดี หัวไว ติดหนังสือตลอดเวลา

--- ตอนเรียน ผมกวาดหมด ทุกรางวัลที่ รร ประกวด วาดรูป เรียงความ กลอน ลูกเสือ ตัวแทนไปลูกเสื้อ จังหวัด ลุกเสือโลก อบรมผู้นำ ติด 1-2 ตลอดเวลาสอบ สอบชิงทุนทั่วประเทศ ก็ได้

---- แต่กลายเป็นผมขาดแรงจูงใจ ขาดตัวอย่างชี้นำ ขาดแรงกระตุ้น เรียนไปวัน ๆ ไร้จุดหมาย คนก็มองว่าเก่งแล้วปล่อยไป ไม่ต้องสนใจ อาจารย์ ก็ปล่อยเชื่อใจ แต่เด็ก ก็คือเด็ก เก่งในที่แคบ ๆ รุ้ในกรอบที่คนวางไว้ให้ มีแต่คนห้อมล้อม

---- สุดท้ายผมว่างเปล่าครับ ไม่ได้มีความฝันอะไร เพราะทำอะไรก็สำเร็จในตอนนั้น เลยไม่เคยรุ้ว่าความพยายามคืออะไร ทำไปเรือย ๆ ขี้เกียจก็เลิก เบื่อก็หยุด ใครบอกอะไรเรียนยากก็เรียน เพือบอกว่าทำได้ แต่ไม่ได้รักหรือสนใจจริง ๆ

---- ถ้าเพือตัวเอง ไม่เคยต้องการอะไรเลย อยู่ไปวัน ๆ ก็ได้ ต้องคอยเกาะคนอื่นเพือหาเป้าหมาย ก็คือทำเพือพ่อแม่ ไปวััน ๆ ดูแลเค้าให้มีความสุขพอ ตัวเองชั่งมัน

----พอมาวันนี้ เติบโตขึ้นเยอะ ผ่านอุปสรรคเยอะ หลายอย่าง ทำงานมาตั้งแต่ล่างสุด ยันบนสุด เข้าใจดี ว่าแต่ละอย่างเป็นอย่างไร เรืองหัวใจ จิตใจคือสิ่งที่สำคัญที่สุด การให้เกียรติกันและกัน คือจุดแรงกระตุ้นที่ดีที่สุด

--- เสียดายไม่มีโอกาสได้ทำอย่างนั้น แอบบ่น 555 ขอบคุณครับ สำหรับกระทู้  

ผมคล้ายท่านเลย เด็ก ๆ นี่เรียกได้ว่าท็อปของโรงเรียน แต่พอโตมาไม่รู้ขาดแรงจูงใจหรือไม่มีความฝัน เรียนก็เรียนตามเพื่อน จบมาก็แบบงง ๆ ทำงานก็ไม่ตรงสาย ไม่มีความฝันอะไรเลย

พอมาเป็นครูนี่สิ่งที่ผมชอบบอกกับเด็ก ๆ ก็คือ ไอคนที่เรียนเก่งนะอย่าคิดว่าตัวเองเก่งแล้วโลกข้างนอกในวันข้างหน้ามันเหมือนกับจักรวาลที่ไม่มีวันสิ้นสุด แล้วไอคนที่เรียนไม่เก่ง อย่าคิดว่าตัวเองกระจอก ให้ลองมองว่าตัวเองทำอะไรได้ดีที่สุดแล้วลองพุ่งไปตรงนั้น ถ้ามันไม่ใช่ก็ลองกลับมาคิดใหม่มาจะทำอะไรดี เรียนไม่เก่งไม่ใช่ว่าจะใช้ชีวิตไม่เก่ง ไอคนเรียนเก่งอาจจะใช้ชีวิตไม่เก่งกว่าก็ได้ โลกของผู้ใหญ่ในวันข้างหน้ามันไม่ลำบากอะไรถ้าเรามีสิ่งที่ทำแล้วเรามีความสุข
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Mon Oct 14, 2013 23:21
ถูกแบนแล้ว
ทุเรียนกวน พิมพ์ว่า:
ผมกะว่าจบป.ตรี ก็จะไปสอน(ภาษาอังกฤษ) เด็กมัธยมแถวบ้าน แต่พ่อบอกว่าไปสอนมหาลัยเถอะ ผมก็ต้องเลือกเพราะแกขู่ว่า ถ้าไม่เรียนต่อไปเลยแกจะไม่จ่ายค่าเทอมให้ ผมก็ถามกลับไปอีก แล้วถ้าเรียนถึง ดร. ละ แกบอกเรียนไปเถอะ ถ้ายังเรียนแกก็ส่งให้ ทำนั้นละ ตัดสินใจ ต่อโท ดีกว่า แต่ในใจก็อยากจะสอน เด็กมัธยมเหมือนกัน เพราะผมว่าคงฮาน่าดู เพราะผมไม่ค่อยซีเรียสอยู่แล้ว  

ด้านภาษาลองสอนพิเศษดูก็ได้ครับมีเปิดรับเยอะนะ ถือว่าหาประสบการณ์ไปในตัว เด็กมัธยมจะคุยง่ายสอนง่ายกว่า เพราะเด็กจะเริ่มโตและเริ่มรับความคิดคนอื่นได้ในระดับนึงแล้ว ผมก็เคยเป็นแบบท่านแต่ผมเลือกออกมาทำงานก่อนดีกว่า เรียนค่อยเรียนไปทำงานไป
1
0
นักเตะกลางซอย
Status: ลอยตามลม.....
เข้าร่วม: 12 Jul 2009
ตอบ: 1928
โพสเมื่อ: Mon Oct 14, 2013 23:22
เขียนสนุกดี น่าจะเอาเรื่องสนุกๆมาเล่าเป็นตอนๆก็ได้ครับ

เรื่องใน รร น่าจะเยอะ

ไหนจะครูสาวๆอีก
0
0
"If you think this has a happy ending, you haven't been paying attention."

ชมรม Backpacker มาร่วมแจมกันได้นะจ๊ะ

http://www.soccersuck.com/clubs/detail/57
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Mon Oct 14, 2013 23:24
ถูกแบนแล้ว
อ้วนสุดสุด พิมพ์ว่า:
เขียนสนุกดี น่าจะเอาเรื่องสนุกๆมาเล่าเป็นตอนๆก็ได้ครับ

ได้เลยครับ มีเรื่องทั้งสนุก ๆ เยอะเลยขนาดอยู่แค่ 2 เดือน

ไม่น่าล่ะทำไมถึงมีครูบางคนอยู่มาได้ 30 ปีทั้ง ๆ ที่เงินเดือนแค่ 2 หมื่น

ปล. แฟนคนแรกผมก็ได้มาเพราะเป็นครูนี่ล่ะ แต่ไม่ใช่ครูในโรงเรียนนะ โฮะ ๆ
แก้ไขล่าสุดโดย Glamorous_Sky~* เมื่อ Mon Oct 14, 2013 23:26, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักเตะเทศบาล
Status: You play to fight the idea of losing
ตอบ: 1536
โพสเมื่อ: Mon Oct 14, 2013 23:28
อย่างกะ GTO ฮ่าๆ
0
0
Dumb "แม้อาทิตย์จะลับไป เราก็ยังคงมีไฟแช็ก" The sun has gone but I have a light

โพสเมื่อ: Mon Oct 14, 2013 23:29

ได้เลยครับ มีเรื่องทั้งสนุก ๆ เยอะเลยขนาดอยู่แค่ 2 เดือน

ไม่น่าล่ะทำไมถึงมีครูบางคนอยู่มาได้ 30 ปีทั้ง ๆ ที่เงินเดือนแค่ 2 หมื่น

ปล. แฟนคนแรกผมก็ได้มาเพราะเป็นครูนี่ล่ะ แต่ไม่ใช่ครูในโรงเรียนนะ โฮะ ๆ  

เฮ้ย 2 เดือนนี่ ชีวิตเปลี่ยนไปขนาดนั้นเลยเหรอ? นี่แสดงว่ามาถูกทางมากๆเลยนะครับ
0
0
"If you think this has a happy ending, you haven't been paying attention."

ชมรม Backpacker มาร่วมแจมกันได้นะจ๊ะ

http://www.soccersuck.com/clubs/detail/57
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Mon Oct 14, 2013 23:29
ถูกแบนแล้ว
phoenix25hours พิมพ์ว่า:
อย่างกะ GTO ฮ่าๆ  

ตาโอนิซึกะ นี่ก็เป็นเหตุผลที่ผมตัดสินใจมาสมัครเป็นครูนะครับ อยากเป็นแบบนั้นบ้างเป็นครูเกรียน ๆ คนนึงที่นักเรียนรัก เฮฮากับนักเรียนได้ทุกวันแค่คิดก็มีความสุขแล้วเลยลองเดินตามตาโอนิดู ซึ่งก็พอได้ครับแม้จะไม่ขนาดนั้นแต่ก็ถือว่ามีความสุขดีครับ
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Mon Oct 14, 2013 23:31
ถูกแบนแล้ว

เฮ้ย 2 เดือนนี่ ชีวิตเปลี่ยนไปขนาดนั้นเลยเหรอ? นี่แสดงว่ามาถูกทางมากๆเลยนะครับ  

พอดีไปจีบลูกสาวป้าขายข้าวแกงร้านข้าง ๆ โรงเรียนนะครับ เจอแล้วสปาร์คมาก แรก ๆ ก็ไปกินทุกวันจนป้าเค้าก็ถามว่ามากินหรือมามองลูกสาว จากนั้นก็เลยค่อย ๆ ทำความรู้จักกัน พึ่งเดทกันได้ครั้งเดียวเองครับ แต่มีแผนว่าสิ้นเดือนก่อนเปิดเทอมจะเที่ยวกับอีกแต่ไม่ใช่สองสองมีเพื่อน ๆ ไปด้วยครับ
0
0
โพสเมื่อ: Mon Oct 14, 2013 23:32

พอดีไปจีบลูกสาวป้าขายข้าวแกงร้านข้าง ๆ โรงเรียนนะครับ เจอแล้วสปาร์คมาก แรก ๆ ก็ไปกินทุกวันจนป้าเค้าก็ถามว่ามากินหรือมามองลูกสาว จากนั้นก็เลยค่อย ๆ ทำความรู้จักกัน พึ่งเดทกันได้ครั้งเดียวเองครับ แต่มีแผนว่าสิ้นเดือนก่อนเปิดเทอมจะเที่ยวกับอีกแต่ไม่ใช่สองสองมีเพื่อน ๆ ไปด้วยครับ  

เรื่องเงินเดือนโอเคไหมครับ

บวกๆกับรับ job ก็น่าจะได้หลายอยู่นะ
0
0

ซุปตาร์ยูโร
Status: เข้ามาอ่าน ขี้คร้านตอบ
เข้าร่วม: 02 Jan 2007
ตอบ: 6351
โพสเมื่อ: Mon Oct 14, 2013 23:34
โรงเรียนเอกชนของคุณดูสอนสบายจังเลยครับ น่าอิจฉา โรงเรียนเก่าของผมสอน 25 คาบต่อสัปดาห์ คืออย่างน้อยวันละ 5 คาบ เวลาที่เหลือทำงานฝ่ายต่างๆ งานแผนการสอน สภานักเรียน กิจกรรม โครงงาน พัฒนาบุคลิกภาพ ชุมนุม วิชาการ เลขาฯ ครูประจำชั้น

เช้าไปก่อนเจ็ดโมงยืนเวรขาแข็งถึง 7.45 ไปยืนคุมแถวห้องตัวเองถึง 8.00 โฮมรูมครึ่งชั่วโมงแล้วก็ไปสอนต่อ สอนเลิก15.30 คุมเวรถึง 16.00 ยืนเวรต่อขาแข็งห้ามนั่งชั่วโมงครึ่งถึง 17.30 เสาร์อาทิตย์อบรมสัมมนาตามกำหนด เงินเดือนสมัยก่อนเริ่มต้น 6,000 กว่าบาท ขึ้นตามความพอใจของผู้บริหารและหัวหน้าสายไม่เกินปีละ 300 บาท ห้ามสอนพิเศษใดๆทั้งสิ้น (บางคนต้องแอบสอน) เนื่องจากมองว่าผิดจรรยาบรรณเพราะบางคนไปปล่อยของเต็มที่ตอนสอนพิเศษ แต่ที่โรงเรียนสอนไปงั้นๆ อืม เป็นงานที่ฝึกความอดทนและพิสูจน์ใจรักในวิชาชีพดีครับ

ตอนนี้มาอยู่ในระดับอุดมศึกษาก็ไม่ค่อยต่างกัน เพียงแต่ดูแล รับผิดชอบงานได้ตามระบบของตัวเองมากขึ้น ไม่มีคนต้องมาสั่งๆๆ ลูกเดียวแบบเดิม แต่ก็ยังมีบ้าง เพราะระดับนี้แต่ละคนอีโก้ ซุปเปอร์อีโก้เยอะทีเดียว
แก้ไขล่าสุดโดย patt_lovemoo เมื่อ Mon Oct 14, 2013 23:37, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Mon Oct 14, 2013 23:35
ถูกแบนแล้ว

บวกๆกับรับ job ก็น่าจะได้หลายอยู่นะ  

เงินเดือนหมื่นสองครับสอนพิเศษหัก 10% ไปเป็นค่าไฟค่าแอร์ รวม ๆ ก็ได้เดือนนึงสองหมื่นกว่า ๆ ครับ แต่เงินเดือนขึ้นยากมากจากที่เคยถาม ๆ ครูอาวุโส เค้าบอกเงินเดือนไม่ได้ขึ้นเหมือนราชกาลแต่ขึ้นที่จำนวนนักเรียนในแต่ล่ะปี ถ้าน้อยลงก็ไม่ขึ้นถ้ามากขึ้นก็จะมีขึ้นบ้างครับ

ถ้าไม่สอนพิเศษก็อยู่ได้นะครับแต่ผมเลือกสอนเพราะวันเสาร์อาทิตย์มันว่างด้วย

ยังไม่รวมไปช่วยอนาคตแม่ยายมัดถุงแกงขายนะครับ 555555
1
0
โพสเมื่อ: Mon Oct 14, 2013 23:37

เงินเดือนหมื่นสองครับสอนพิเศษหัก 10% ไปเป็นค่าไฟค่าแอร์ รวม ๆ ก็ได้เดือนนึงสองหมื่นกว่า ๆ ครับ แต่เงินเดือนขึ้นยากมากจากที่เคยถาม ๆ ครูอาวุโส เค้าบอกเงินเดือนไม่ได้ขึ้นเหมือนราชกาลแต่ขึ้นที่จำนวนนักเรียนในแต่ล่ะปี ถ้าน้อยลงก็ไม่ขึ้นถ้ามากขึ้นก็จะมีขึ้นบ้างครับ

ถ้าไม่สอนพิเศษก็อยู่ได้นะครับแต่ผมเลือกสอนเพราะวันเสาร์อาทิตย์มันว่างด้วย

ยังไม่รวมไปช่วยอนาคตแม่ยายมัดถุงแกงขายนะครับ 555555  

แบบนี้สบายแล้ว ดีใจด้วยครับ
0
0

ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Mon Oct 14, 2013 23:40
ถูกแบนแล้ว
patt_lovemoo พิมพ์ว่า:
โรงเรียนเอกชนของคุณดูสอนสบายจังเลยครับ น่าอิจฉา โรงเรียนเก่าของผมสอน 25 คาบต่อสัปดาห์ คืออย่างน้อยวันละ 5 คาบ เวลาที่เหลือทำงานฝ่ายต่างๆ งานแผนการสอน สภานักเรียน กิจกรรม โครงงาน พัฒนาบุคลิกภาพ ชุมนุม วิชาการ เลขาฯ ครูประจำชั้น

เช้าไปก่อนเจ็ดโมงยืนเวรขาแข็งถึง 7.45 ไปยืนคุมแถวห้องตัวเองถึง 8.00 โฮมรูมครึ่งชั่วโมงแล้วก็ไปสอนต่อ สอนเลิก15.30 คุมเวรถึง 16.00 ยืนเวรต่อขาแข็งห้ามนั่งชั่วโมงครึ่งถึง 17.30 เสาร์อาทิตย์อบรมสัมมนาตามกำหนด อืมเป็นงานที่ฝึกความอดทนและพิสูจน์ใจรักในวิชาชีพดีครับ

ตอนนี้มาอยู่ในระดับอุดมศึกษาก็ไม่ค่อยต่างกัน เพียงแต่ดูแล รับผิดชอบงานได้ตามระบบของตัวเองมากขึ้น ไม่มีคนต้องมาสั่งๆๆ ลูกเดียวแบบเดิม แต่ก็ยังมีบ้าง เพราะระดับนี้แต่ละคนอีโก้ ซุปเปอร์อีโก้เยอะทีเดียว  

เรียกว่าสบายมั้ยมันก็สบายนะครับ แต่พวกงานแผนการสอน สภานักเรียน สองอย่างนี้จะมีแผนกแยกไปทำเลยครับเหมือนเค้ารับเฉพาะมาเลยว่ามาทำด้านพวกนี้

กิจกรรม โปรเจคอะไรพวกนี้ ส่วนมากผมไม่ได้ทำเลยครับ แต่มีไปสัมมนาวิชาการอยู่นะครับ แต่ที่พ่วงมาก็คือซ่อมประกอบคอม เทียบราคา ดูแลเน็ตเวิร์ค เขียนเว็ป อัพโหลด บลา ๆ ที่พวกจบสายคอมจะทำได้แทนครับ

ตอนเด็กเลิกบางวันครูเวรรถโรงเรียนไม่อยู่ผมก็ต้องไปแทนครับ

พวกระดับสูง ๆ ไม่ค่อยมายุ่งเท่าไหร่ครับ อีโก้ครูที่นี่แต่ล่ะคนแทบไม่ค่อยจะมีเลยครับ

ระดับอุดมศึกษาผมไม่อาจคิดเลยครับว่าจะเป็นยังไง
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
ตอบ: 11
โพสเมื่อ: Tue Oct 15, 2013 00:19
สวัสดีครับ จขกท ผมก็เป็นครูเหมือนกันครับ แต่เป็นครูอัตราจ้างรัฐบาลครับ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel