ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 06 Sep 2013
ตอบ: 6689
โพสเมื่อ: Wed Sep 25, 2013 12:03
ถูกแบนแล้ว
[RE: ย่าโมไม่มีจริง ไทยไม่เสียดินแดน พระนเรศวรเป็นกบฏ ? ในมุมมองชาติอื่น]
ลองฟัง จาก สุจิต วงเทศ เล่าสิครัช มันส์ดีน่ะ

แกพูดถึงหลักศิลาจารึก ว่า ร.4 ทำขึ้นมา

แกบอกว่าคนไทย แท้จริง ไม่ได้มาจาก เทือกเขาอัลไต

ประวัติศาสตร์ไทย มันด้านเดียว
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
แข้งบุนเดสลีกา
Status: กุอินดี้ เมิงงไม่เข้าใจกุหรอก..!!#/&/@
เข้าร่วม: 15 Sep 2013
ตอบ: 5908
โพสเมื่อ: Wed Sep 25, 2013 12:03
[RE: ย่าโมไม่มีจริง ไทยไม่เสียดินแดน พระนเรศวรเป็นกบฏ ? ในมุมมองชาติอื่น]
อาจจะจริงไม่จริง อาจจะจริงบางส่วน อาจจะเป็นความเชื่อ อาจจะเป็นจิตวิทยา

หลายๆสาเหตุเราหาคำตอบไม่ได้เพราะมันนานมากเลยไม่แน่ชัด

เราใช้ประวัติศาสตร์ใหเป็นประโยชน์ดีกว่าค่ะ มันคือศิลปะ
2
0
แฟนต้า - ประธานสมาคมกลุ่มแม่บ้านอเซนอล

..................... พวกคนใจร้ายย
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 27 Jan 2009
ตอบ: 419
โพสเมื่อ: Wed Sep 25, 2013 12:10
ถูกแบนแล้ว
voltagez พิมพ์ว่า:
Guess พิมพ์ว่า:
Titan พิมพ์ว่า:
เขา้ใจครับก็เฉยๆนะไม่ว่าจะด้านไหน เพราะ 1 เลยเรายังหาหลักฐานมายันกันไม่ได้ 100% ว่าฝั่งไหนถูกต้องที่สุด อยู่ที่เราเลือกจะฟังทั้งสองด้านและยอมรับไปอีกแหละครับ จริงๆมันมีเรื่องของอณาจักรปัตตานีด้วยหนิครับถ้าย้อนอดีต

เรื่องอีกเยอะครับซึ่งเรื่องแบบนี้ประวัติศาสตร์สมัยก่อนมันต่างคนต่างเขียนไม่ได้เอามาแชร์กันได้และแยังกันตรงๆว่าใครถูกใครผิดน่ะครับ บางเรื่องก็เล่าต่อๆมาอีกทีแล้วเขียนบันทึก เพราะฉะนั้นมันก็สลับสับสนกันไปมาแบบนี้แหละครับ  

เรื่องปัตตานีนี่ก็สนุกครับแต่มันยาวไป ยิ่งเรื่อง ประวัติศาสตร์สมัยใหม่นี่ ความเชื่อยิงแตกต่าง กันมากกกก แต่ไม่กล้าเขียนเดี๋ยวเข้าการเมือง  

จขกท ครับ ผมไม่รู้หรอกนะว่าคุณไปเรียนประวัติศาสตร์ หรือศึกษามาจากไหน

แต่ถ้าเคยเล่นเกม เกมนึงที่ให้เราเล่าต่อกันจากคนแรกไปยังคนสุดท้าย

ยังไงก็ไม่เหมือนเดิม

ผมเลยบอกว่า คุณตั้งหัวมู้อย่างนี้ถูกต้องแล้วเหรอครับ

การบอกต่อกันปากต่อปากมันต้องแตกต่างกัน กับพงศาวดาร และประวัติศาสตร์สิครับ การบอกต่อเค้าเรียกว่า นิทานพื้นบ้าน หรือ เทพนิยาย พงศาวดารต้องบรรทึกเป็นลายลักษณ์อักษรในสมัยนั้น หรือมีหลักฐานชี้ให้เห็น ในมุมมองของคนในสมัยนั้นครับ และผู้บรรทึกได้รับการยอมรับจากนักวิชาการ และ พลเมืองของชาตินั้นก็จะได้เรียนประวัติศาสตร์ในพงศาวดารนั้นๆ ครับ ว่ามันเป็นข้อเท็จจริงของคนในชาติ และทำให้เชื่อว่ามันคือข้อเท็จจริง

ผมจึงบอกว่ามันเป็นมุมมองชาติอื่น ไม่ใช่เรื่องเล่า แต่มันคือประวัติศาสตร์ และพงศาวดารของชาติอื่น ครับ หนังสือที่เรียนกันในชาติที่กล่าวถึง ก็มีเขียนไว้หมดแหละครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Guess เมื่อ Wed Sep 25, 2013 12:12, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 08 Jan 2008
ตอบ: 6624
โพสเมื่อ: Wed Sep 25, 2013 12:13
ผมชอบอ่านพวกเรื่องประวัติศาสตร์แบบนี้นะ มันสนุกดี ยิ่งมีความคิดหลาย ๆ ด้านให้อ่านยิ่งสนุก
0
0
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 13 Oct 2009
ตอบ: 9302
โพสเมื่อ: Wed Sep 25, 2013 12:13
เรื่องพวกนี้ผมเชื่อนิดเดียวแล้วหละครับ ในตอนนี้ ทุกคนคิดเองได้ ไม่ใช่ให้ตำรามาคิดให้เรา
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 01 Feb 2009
ตอบ: 17330
จริงไม่จริงไม่ใชข่ประเด็นสำหรับผม แต่คนอื่นมองเรื่องนี้ยังไงตะหากที่ผมสนใจ เพราะมันสะท้อนตัวตนความคิดของคนๆนั้นออกมาผ่านทางความเชื่อ

คนเราศรัทธาอะไรก็จะใช้ชีวิตแบบนั้น
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 12 May 2009
ตอบ: 1469
โพสเมื่อ: Wed Sep 25, 2013 12:14
ถ้าแค่เขียนประวัติศาสตร์ก็หลอกตัวเองแล้ว เราจะคาดหวังอะไรกับการสร้างอนาคตเล่า
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 20 Sep 2013
ตอบ: 477
โพสเมื่อ: Wed Sep 25, 2013 12:15
ชอบครับคิดต่างแบบมีเหตุผลมารองรับ
ชอบบทความแนวๆนี้
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 9588
โพสเมื่อ: Wed Sep 25, 2013 12:17
เรื่องนี้ผมจะไม่ยุ่ง
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status: ปาป๊ากุนซือ
เข้าร่วม: 01 Oct 2009
ตอบ: 3549
โพสเมื่อ: Wed Sep 25, 2013 12:21
voltagez พิมพ์ว่า:
Titan พิมพ์ว่า:
เขา้ใจครับก็เฉยๆนะไม่ว่าจะด้านไหน เพราะ 1 เลยเรายังหาหลักฐานมายันกันไม่ได้ 100% ว่าฝั่งไหนถูกต้องที่สุด อยู่ที่เราเลือกจะฟังทั้งสองด้านและยอมรับไปอีกแหละครับ จริงๆมันมีเรื่องของอณาจักรปัตตานีด้วยหนิครับถ้าย้อนอดีต

เรื่องอีกเยอะครับซึ่งเรื่องแบบนี้ประวัติศาสตร์สมัยก่อนมันต่างคนต่างเขียนไม่ได้เอามาแชร์กันได้และแยังกันตรงๆว่าใครถูกใครผิดน่ะครับ บางเรื่องก็เล่าต่อๆมาอีกทีแล้วเขียนบันทึก เพราะฉะนั้นมันก็สลับสับสนกันไปมาแบบนี้แหละครับ  

เรื่องปัตตานีนี่ก็สนุกครับแต่มันยาวไป ยิ่งเรื่อง ประวัติศาสตร์สมัยใหม่นี่ ความเชื่อยิงแตกต่าง กันมากกกก แต่ไม่กล้าเขียนเดี๋ยวเข้าการเมือง  

จขกท ครับ ผมไม่รู้หรอกนะว่าคุณไปเรียนประวัติศาสตร์ หรือศึกษามาจากไหน

แต่ถ้าเคยเล่นเกม เกมนึงที่ให้เราเล่าต่อกันจากคนแรกไปยังคนสุดท้าย

ยังไงก็ไม่เหมือนเดิม

ผมเลยบอกว่า คุณตั้งหัวมู้อย่างนี้ถูกต้องแล้วเหรอครับ

การบอกต่อกันปากต่อปากมันต้องแตกต่างกัน กับพงศาวดาร และประวัติศาสตร์สิครับ การบอกต่อเค้าเรียกว่า นิทานพื้นบ้าน หรือ เทพนิยาย พงศาวดารต้องบรรทึกเป็นลายลักษณ์อักษรในสมัยนั้น ในมุมมองของคนในสมัยนั้นครับ และผู้บรรทึกได้รับการยอมรับจากนักวิชาการ และ พลเมืองของชาตินั้นก็จะได้เรียนประวัติศาสตร์ในพงศาวดารนั้นๆ ครับ ว่ามันเป็นข้อเท็จจริงของคนในชาติ และทำให้เชื่อว่ามันคือข้อเท็จจริง

ผมจึงบอกว่ามันเป็นมุมมองชาติอื่น ไม่ใช่เรื่องเล่า แต่มันคือประวัติศาสตร์ และพงศาวดารของชาติอื่น ครับ หนังสือที่เรียนกันในชาติที่กล่าวถึง ก็มีเขียนไว้หมดแหละครับ

แต่ผมพูดถึงหัวมู้ มันเหมาะสมแล้วเหรอ

เช่นผมขอสมมติเรื่องนะครับ

พ่อของปู่ทวดนาย A เป็นคนขายชาติ แต่ญาติๆของนาย A ได้เล่าต่อกันจนถึงรุ่นปัจจุบันว่า เป็นวีรบุรุษกู้ชาติ ช่วยชาติมา นับไม่ถ้วน ทำให้นาย A คิดว่า บรรพบุรุษของเค้าดี

แต่คนเพื่อนบ้านที่บรรพบุรุษของเค้าเป็นคนสมัยเดียวกับพ่อของปู่ทวดนาย A ได้เล่าต่อๆกันมาว่าเป็นคนขายชาติ

ผมถามตรงๆคุณจะเชื่อใคร ซึ่งแท้จริงแล้ว เราไม่สามารถรู้ได้เลยว่า อันไหนเรื่องจริง
เพราะไม่ได้ได้อยู่ในเหตุการณ์นั้น เพราะบรรพบุรุษของเพือนบ้านอาจจะเกลียดแค้นและค่อยใส่ร้ายตลอด

ซึ่งที่ผมพูดมา มันเกี่ยวกับหัวมู้นะครับ ที่คุณเขียนว่า "ย่าโมไม่มีจริง ไทยไม่เสียดินแดน พระนเรศวรเป็นกบฏ ? ในมุมมองชาติอื่น"

ควรจะเป็น ประวัติศาสตร์ที่แตกต่าง จากแหล่งข้อมูลอื่น

ซึ่งจริงๆแล้ว เราไม่สามารถทราบได้เลยว่า อันไหนเรื่องจริง แล้วก็ไม่ควรไปดูถูกความเชื่อของคนอื่น
0
0
Status:
เข้าร่วม: 05 Jul 2010
ตอบ: 599
โพสเมื่อ: Wed Sep 25, 2013 12:22
แอบสนใจประเด็นของพระเจ้าตากสินอยู่เหมือนกันแฮะ
แก้ไขล่าสุดโดย Scorpiondoll เมื่อ Wed Sep 25, 2013 12:23, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 2085
โพสเมื่อ: Wed Sep 25, 2013 12:23
ต้องไปถาม กรมพระยาดำรงราชานุภาพ icon8 icon8 icon8
0
0
Designer of SS
Status: Shut up liver you're fine...
เข้าร่วม: 31 Jan 2009
ตอบ: 10169
โพสเมื่อ: Wed Sep 25, 2013 12:23
หัวมู้เค้าก็บอกแล้วนิครับว่าในมุมมองชาติอื่น... หรือคนชาติอื่นก็ห้ามคิดแบบนี้...
0
0
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 475
โพสเมื่อ: Wed Sep 25, 2013 12:24
เจ้าของมู้ ได้ชื่อ พรลภ ที่คนโคราชเขาตามหากันอยู่รึป่าวครับ
1
0

ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 06 Sep 2013
ตอบ: 6689
โพสเมื่อ: Wed Sep 25, 2013 12:26
ถูกแบนแล้ว
Scorpiondoll พิมพ์ว่า:
แอบสนใจประเด็นของพระเจ้าตากสินอยู่เหมือนกันแฮะ  

อย่าไปยุ่งเรื่องนั้นเลยครัช มี เครื่องหมายคำถาม กำกับไว้หลายแห่ง
แก้ไขล่าสุดโดย [S]pecial[K]illz เมื่อ Wed Sep 25, 2013 12:26, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel