[RE]กรมการค้าฯ สั่งร้านเจ๊ไฝ แจงต้นทุนวัตถุดิบ ดูราคาขายแพงเกินจริงหรือไม่
ผมมาอวยท่านผู้นำ พิมพ์ว่า:
ไข่เจียวปูอย่างมากก็ 500 บาท ขายอะไรของมัน 1500-4000 ค่าแรงทอดไข่เจียว 10นาที ถึงไหมเถอะ
บางคนบอกค่าชื่อเสียงค่าการตลาดค่าบลาๆๆ มันเกี่ยวอะไรกับราคาไข่เจียวปู ตลก 555555+
อันนี้ก็เกินไปพี่
ถ้ากรรเชียงปูเขาซื้อมาโลละ 2,500 - 3,000 เกรดเอ อย่างดี
แล้วเค้าใช้ 1-2 ขีดต่อจาน
ทุนมันก็เกิน 500 แล้ว
หรือภ้าเกรดรองๆตามตลาด โลละ 1,200-1,500
ทุนมาก็ 120-300 ต่อจายนละนะ เฉพาะค่าปู
ไหนจะค่าไข่ น้ำมัน ค่าแก๊ส ค่าลูกน้องค่าอะไรอีก
ถ้าคิดกำไรน้อยไป
ทอดไม่ดี เสียไปซัก 5 จาน กำไรวันนี้ก็ไม่เหลือแล้ว
เพราะต้องทิ้งปูไปโลนึง
ผมว่าจานละ 1,000-1,200 อ่ะ กำลังสวย
ถ้าเป็นแบบในรูปที่แกทำนะ
ตอนนี้หายาก คนที่ทำได้แบบแกน่ะ
ยังนึกไม่ออก เอาแบบที่แกทำ แล้วขาย 500 บาทนะ
คิดกลับกัน ถ้าเราเป็นคนทำ เราก็อยากขายได้กำไรเยอะหน่อยแหล่ะ
ใช่มั้ยล่ะ
ถ้าผมขาย ผมก็จะขาย 900-1,000 อ่ะ
กว่าจะทอดแบบนั้นได้ แล้วต้องทอดแบบนั้นได้ทุกจาน แบบไม่พลาดเลย