BLOG BOARD_B
ติดต่อรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ Email: sale@soccersuck.com
ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ข้อความ
ออฟไลน์
นักเตะเทศบาล
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 15 Jul 2022
ตอบ: 1293
ที่อยู่:
โพสเมื่อ: Wed Aug 20, 2025 17:20
สอบถามต้นทุน เมนูสุกี้แห้ง , น้ำต่อจาน
ช่วงนี้ผมชอบกินสุกี้แห้งมาก พึ่งเข้าวงการนี้มาเลย
ซึ่งผมเป้นคนกินเยอะอะ ชามนึงไม่เคยพอ แต่จะเบิ้ลก็สงสารตัวเองกินแค่ให้หายอยากพอ
- ตั้งแต่ชอบกินรู้สึกเป็นอาหารที่ราคาโคตรแพง (อยู่ในเรท 80+ ต่อชามทั้งนั้นเลย ถ้าเทียบกับสิ่งที่ได้ในจาน ผัก ไข่ หมู วุ้นเส้น 1 ห่อ
- ปัจจุบันชอบที่สุดคือสุกี้สิพร เพราะเจ้าดังๆเคยกินอันนี้อันเดียว(ฝากแนะนำร้านใหม่ๆด้วยครับ ล่าสุดเคยเห็นในมู้ไหนสักอย่างแนะนำเอลวิสเยอะ กำลังจะไปลองครับ)
- ใครที่ขายสุกี้อยู่ อยากรู้ต้นทุนจัง ผมมองด้วยตานี่น่าจะกำไรกันอื้อซ่าเลย
- แต่ต้องยอมรับว่ามันเป็นเมนูที่ไม่ใช่ใครจะทำก็อร่อยอะ มันก็ทำให้อร่อยยากอยู่นะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
ออฟไลน์
นักเตะกลางซอย
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1140
ที่อยู่: My Home*-*
โพสเมื่อ: Wed Aug 20, 2025 17:32
[RE: สอบถามต้นทุน เมนูสุกี้แห้ง , น้ำต่อจาน]
ต้นทุนหลักๆอยู่ที่เนื้อสัตว์ครับ จากที่ดูๆกำไรเยอะกว่าอาหารตามสั่งปกติ แต่ผัดให้อร่อยยากต้องเล่นไฟเป็น
-ส่วนตัวที่กินประจำสุกี้ข้าวผัดปูเมืองทองครับ(ชอบน้ำจิ้มเต้าหูยี้) ปริมาณกับราคาคุ้มอยู่
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ออฟไลน์
ดาวเตะลา ลีกา
Status: เปียกปอนฉันภาวนา
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 01 Sep 2009
ตอบ: 7294
ที่อยู่:
โพสเมื่อ: Wed Aug 20, 2025 17:39
[RE: สอบถามต้นทุน เมนูสุกี้แห้ง , น้ำต่อจาน]
ผมชอบทำอาหารกินเองกับขายอาหารด้วย จะคำนวณคร่าวๆให้ฮะ
หมู ถ้าเนื้อส่วนที่ผมชอบที่สุดคือสโพกที่ทำกับสุกี้กินอร่อย โลละ 120-130 แล้วแต่ร้าน
ถ้าทำกินเองแบบอิ่มจัดๆ 200 กรัม จะตก 26 บาท

ส่วนวุ้นเส้น ถูกมากฮะ พวกร้านดีๆที่ทำส่งขายในร้านแอพส้ม บางเจ้าอร่อยมากกก
ใช้ 200 กรัม จะตก 3-4 บาท ไม่เกิน 8 บาทแน่ๆ
ส่วนพวกผัก + น้ำจิ้ม ตีไปต่อเสิฟ 3-4 บาท
ไข่ไก่ 4 บาท

เท่ากับ 38 บาทครับ นี้คือแบบอิ่มจัดๆเลยนะ มันคือปริมาณสองเท่าของบางร้านเลย
พวกร้านขายส่วนมาก พวกหมูเขาจะใช้แค่ 70-120 กรัมต่อเสิฟทั้งนั้น
กับเส้นไม่เกิน 130 กรัม เพราะอย่างมาม่าเกาหลีที่ขายในเชเว่นก็ 100-120 กรัมฮะ
แก้ไขล่าสุดโดย tobisuki เมื่อ Wed Aug 20, 2025 17:41, ทั้งหมด 1 ครั้ง
5
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

Bnk48 - Korn, Jib, Noey, Can, Pun, Jane
Twice - Jeongyeon, Chaeyoung

ออฟไลน์
ขบถลูกหนัง
Status: งดงาม อยากได้
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 16 Jul 2024
ตอบ: 5769
ที่อยู่: ร่องนม
โพสเมื่อ: Wed Aug 20, 2025 17:53
[RE: สอบถามต้นทุน เมนูสุกี้แห้ง , น้ำต่อจาน]
บังเอิญจัง เพิ่มต้มมาม่าสุกี้กิน มาม่า 7 บาท ผัก 5 บาท

น้ำ 7 บาท ไข่ 5 บาท เนื้อสไล์ 80 บาท = 104 บาทมั้ยนะ

ค่าไฟไม่คิดละกัน ค่าแรงก็ไม่คิด

Spoil
 
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
แค่ได้ใช้ชีวิตแบบที่ตัวเองชอบได้ก็ฟินละ แฮร่ ^^

เราไม่ได้เมาเราแค่กินเบียร์แซ๊บ

ออฟไลน์
นักเตะเทศบาล
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 15 Jul 2022
ตอบ: 1293
ที่อยู่:
โพสเมื่อ: Wed Aug 20, 2025 18:15
[RE]สอบถามต้นทุน เมนูสุกี้แห้ง , น้ำต่อจาน
tobisuki พิมพ์ว่า:
ผมชอบทำอาหารกินเองกับขายอาหารด้วย จะคำนวณคร่าวๆให้ฮะ
หมู ถ้าเนื้อส่วนที่ผมชอบที่สุดคือสโพกที่ทำกับสุกี้กินอร่อย โลละ 120-130 แล้วแต่ร้าน
ถ้าทำกินเองแบบอิ่มจัดๆ 200 กรัม จะตก 26 บาท

ส่วนวุ้นเส้น ถูกมากฮะ พวกร้านดีๆที่ทำส่งขายในร้านแอพส้ม บางเจ้าอร่อยมากกก
ใช้ 200 กรัม จะตก 3-4 บาท ไม่เกิน 8 บาทแน่ๆ
ส่วนพวกผัก + น้ำจิ้ม ตีไปต่อเสิฟ 3-4 บาท
ไข่ไก่ 4 บาท

เท่ากับ 38 บาทครับ นี้คือแบบอิ่มจัดๆเลยนะ มันคือปริมาณสองเท่าของบางร้านเลย
พวกร้านขายส่วนมาก พวกหมูเขาจะใช้แค่ 70-120 กรัมต่อเสิฟทั้งนั้น
กับเส้นไม่เกิน 130 กรัม เพราะอย่างมาม่าเกาหลีที่ขายในเชเว่นก็ 100-120 กรัมฮะ  


กำไรครึ่งต่อครึ่งเลยมั้งเนี่ย ยิ่งถ้าร้านไหนขายดีๆและดันราคาไปชามบะ 100 ได้ ไม่รวยกันตายเลยหรอ 5555
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ออฟไลน์
นักเตะเทศบาล
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Jun 2020
ตอบ: 222
ที่อยู่:
โพสเมื่อ: Wed Aug 20, 2025 18:43
สอบถามต้นทุน เมนูสุกี้แห้ง , น้ำต่อจาน
ทำกินเองทุกวัน ทุกมื้อนะครับ และเคยเปิดร้าน

ถ้าทำกินเอง เฉพาะค่าวัตถุดิบ ก็ประมาณ 1 ใน 3จากราคาขาย ได้ครับ จัดแบบจุก ๆ เลยนะครับ

แต่ถ้าร้านอาหาร ถ้าร้านที่คัดวัตถุดิบดี ๆ ส่วนที่ไม่สวยของผัก ร้านคัดทิ้งครับ ไม่ได้เอามาใช้ เท่ากับผัก 1 กก. ใช้ได้จริงไม่เท่าไร ไหนจะค่าน้ำ ไฟ แก๊ส ลูกจ้าง ค่าเช่า น้ำมัน ฯลฯ เหบือกำไรจริง ๆ ไม่มากหรอกครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ออฟไลน์
ดาวเตะลา ลีกา
Status: เปียกปอนฉันภาวนา
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 01 Sep 2009
ตอบ: 7294
ที่อยู่:
โพสเมื่อ: Wed Aug 20, 2025 19:07
[RE: สอบถามต้นทุน เมนูสุกี้แห้ง , น้ำต่อจาน]
JeonsominJu พิมพ์ว่า:
tobisuki พิมพ์ว่า:
ผมชอบทำอาหารกินเองกับขายอาหารด้วย จะคำนวณคร่าวๆให้ฮะ
หมู ถ้าเนื้อส่วนที่ผมชอบที่สุดคือสโพกที่ทำกับสุกี้กินอร่อย โลละ 120-130 แล้วแต่ร้าน
ถ้าทำกินเองแบบอิ่มจัดๆ 200 กรัม จะตก 26 บาท

ส่วนวุ้นเส้น ถูกมากฮะ พวกร้านดีๆที่ทำส่งขายในร้านแอพส้ม บางเจ้าอร่อยมากกก
ใช้ 200 กรัม จะตก 3-4 บาท ไม่เกิน 8 บาทแน่ๆ
ส่วนพวกผัก + น้ำจิ้ม ตีไปต่อเสิฟ 3-4 บาท
ไข่ไก่ 4 บาท

เท่ากับ 38 บาทครับ นี้คือแบบอิ่มจัดๆเลยนะ มันคือปริมาณสองเท่าของบางร้านเลย
พวกร้านขายส่วนมาก พวกหมูเขาจะใช้แค่ 70-120 กรัมต่อเสิฟทั้งนั้น
กับเส้นไม่เกิน 130 กรัม เพราะอย่างมาม่าเกาหลีที่ขายในเชเว่นก็ 100-120 กรัมฮะ  


กำไรครึ่งต่อครึ่งเลยมั้งเนี่ย ยิ่งถ้าร้านไหนขายดีๆและดันราคาไปชามบะ 100 ได้ ไม่รวยกันตายเลยหรอ 5555  


แต่ทำร้านอาหารมันไม่ง่ายฮะ มันมีค่าต้นทุนแฝงเยอะ ค่าพนักงาน ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าที่(ถ้าเช่า)
เดี่ยวนี้มันทำอร่อยอย่างเดียวไม่ได้ มันต้องเล่นกับกระแสเป็น บางร้านรสชาติเฉยๆ แต่ได้กระแสคนมากินเรื่อยๆ
แล้วถึงต่อให้ทำอร่อย แต่สูตรผิดหรือแม้แต่หมูวันนั้นไม่ดี ก็รสชาติแปลกไปเลย
หมูCPหรือแมคโครใช่ว่าจะสด ไม่มีกลิ่น ผมโทรสั่งพนักงานมาส่ง เคยมีล็อตที่แบบกลิ่นแย่มาเลย

แต่ถึงอย่างงั้น ก็อย่างที่ท่านพูด ถ้าทำอร่อย ลูกค้าติดใจ โชคดีอยู่ๆมีกระแสเข้าเฉย อินฟลูมาถ่ายเอง
ก็รวยฮะ อย่างร้านสุกี้บรรทัดทองร้านนั้น ก็เห็นได้ชัดเลยพนักงานเยอะมากๆ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

Bnk48 - Korn, Jib, Noey, Can, Pun, Jane
Twice - Jeongyeon, Chaeyoung

ออฟไลน์
ซุปตาร์ยูโร
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 04 Sep 2009
ตอบ: 16777
ที่อยู่: หน้าคอมส์
โพสเมื่อ: Wed Aug 20, 2025 20:31
[RE: สอบถามต้นทุน เมนูสุกี้แห้ง , น้ำต่อจาน]
คุณจะกำไรอื้อซ่าต้องขายหมดขายดีนะ ถ้าเหลือก็เป็นอาหารนกกับทิ้งหมดอะไม่งั้นก็ต้องซื้อตู้แช่อย่างดีซึ่งแพงมากๆก็จะจมทุนไปอีก แล้วที่คุณบอกใช้ผักง่ายๆไม่แพงแต่ใช้จริงคือทิ้งเยอะนะครับผักบุ้งนี่คือตัดออกไปเยอะเลยผักกาดก็หั่นทิ้งเยอะถึงเอามาขายได้ คือซื้อมา4-5โลก็ใช้จริงเหลือ2-3โล หมูถ้าจะให้อร่อยก็ต้องเสียเวลาหมัก1คืนอีก
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ออฟไลน์
นักเตะอบต.
Status: #COYS
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 596
ที่อยู่: COYS
โพสเมื่อ: Wed Aug 20, 2025 23:23
[RE: สอบถามต้นทุน เมนูสุกี้แห้ง , น้ำต่อจาน]
tobisuki พิมพ์ว่า:
ผมชอบทำอาหารกินเองกับขายอาหารด้วย จะคำนวณคร่าวๆให้ฮะ
หมู ถ้าเนื้อส่วนที่ผมชอบที่สุดคือสโพกที่ทำกับสุกี้กินอร่อย โลละ 120-130 แล้วแต่ร้าน
ถ้าทำกินเองแบบอิ่มจัดๆ 200 กรัม จะตก 26 บาท

ส่วนวุ้นเส้น ถูกมากฮะ พวกร้านดีๆที่ทำส่งขายในร้านแอพส้ม บางเจ้าอร่อยมากกก
ใช้ 200 กรัม จะตก 3-4 บาท ไม่เกิน 8 บาทแน่ๆ
ส่วนพวกผัก + น้ำจิ้ม ตีไปต่อเสิฟ 3-4 บาท
ไข่ไก่ 4 บาท

เท่ากับ 38 บาทครับ นี้คือแบบอิ่มจัดๆเลยนะ มันคือปริมาณสองเท่าของบางร้านเลย
พวกร้านขายส่วนมาก พวกหมูเขาจะใช้แค่ 70-120 กรัมต่อเสิฟทั้งนั้น
กับเส้นไม่เกิน 130 กรัม เพราะอย่างมาม่าเกาหลีที่ขายในเชเว่นก็ 100-120 กรัมฮะ  

อยากฝึกทำแบบจริงจังที่สามารถรับออเดอร์จริงจัง

ไว้ขออนุญาตทักไปขอคำแนะนำเรื่องคิดต้นทุนทีนะครับ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน



ออฟไลน์
ดาวเตะลา ลีกา
Status: เปียกปอนฉันภาวนา
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 01 Sep 2009
ตอบ: 7294
ที่อยู่:
โพสเมื่อ: Thu Aug 21, 2025 07:55
[RE: สอบถามต้นทุน เมนูสุกี้แห้ง , น้ำต่อจาน]
HumanError พิมพ์ว่า:
tobisuki พิมพ์ว่า:
ผมชอบทำอาหารกินเองกับขายอาหารด้วย จะคำนวณคร่าวๆให้ฮะ
หมู ถ้าเนื้อส่วนที่ผมชอบที่สุดคือสโพกที่ทำกับสุกี้กินอร่อย โลละ 120-130 แล้วแต่ร้าน
ถ้าทำกินเองแบบอิ่มจัดๆ 200 กรัม จะตก 26 บาท

ส่วนวุ้นเส้น ถูกมากฮะ พวกร้านดีๆที่ทำส่งขายในร้านแอพส้ม บางเจ้าอร่อยมากกก
ใช้ 200 กรัม จะตก 3-4 บาท ไม่เกิน 8 บาทแน่ๆ
ส่วนพวกผัก + น้ำจิ้ม ตีไปต่อเสิฟ 3-4 บาท
ไข่ไก่ 4 บาท

เท่ากับ 38 บาทครับ นี้คือแบบอิ่มจัดๆเลยนะ มันคือปริมาณสองเท่าของบางร้านเลย
พวกร้านขายส่วนมาก พวกหมูเขาจะใช้แค่ 70-120 กรัมต่อเสิฟทั้งนั้น
กับเส้นไม่เกิน 130 กรัม เพราะอย่างมาม่าเกาหลีที่ขายในเชเว่นก็ 100-120 กรัมฮะ  

อยากฝึกทำแบบจริงจังที่สามารถรับออเดอร์จริงจัง

ไว้ขออนุญาตทักไปขอคำแนะนำเรื่องคิดต้นทุนทีนะครับ  


ยินดีเลยครับ อย่างแรกสมัครแอพไว้เลยฮะ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

Bnk48 - Korn, Jib, Noey, Can, Pun, Jane
Twice - Jeongyeon, Chaeyoung

ออฟไลน์
นักบอลถ้วย ง.
Status: ํ''You were born original don't die a copy.''
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 7069
ที่อยู่: เอ่อ..ไม่มีนะ
โพสเมื่อ: Thu Aug 21, 2025 11:26
[RE: สอบถามต้นทุน เมนูสุกี้แห้ง , น้ำต่อจาน]
ทำร้านอาหารมันต้นทุนแฝงเยอะ ถ้านับแค่ในจานยังไงมันก็ดูเวอร์แหล่ะ ครึ่งนึงบ้างเกินครึ่งบ้าง แต่ไม่ได้นับ ค่าแรง ค่าแก๊ส ค่าไฟ ค่าน้ำแข็ง(กรณีเก็บรักษาวัตถุดิบ) ค่าเช่า แต่ถ้าชอบทำกินเองตัดไปหลายค่ามันดูคุ้มที่ลองทำหลายเมนูที่ใช้อุปกรณ์ไม่เยอะเลย ผมทำกินเองบ่อยอยุ่นะ เมื่อก่อนก็ทำร้านอาหารมากับที่บ้าน แต่ทำเองผมขี้เกียจล้าง+ทำบ่อยๆจะเป็นโรคอุปกรณ์ทำครัวงอกกกก
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

ไปหน้าที่ 1
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
ข้อความ:
Submit
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel