ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
หัวหน้าแมวมอง
Status:
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 01 Dec 2013
ตอบ: 37595
โพสเมื่อ: Sat May 04, 2024 22:25
[RE: เว็บ ปวศ.เขมร ชี้ บุรีรัมย์ สุรินทร์ ศรีสะเกษ เป็นดินแดนเก่าเขมร ถูกไทยคาบไป]
Spoil
batihgoal พิมพ์ว่า:
เรื่องปลูกฝังให้เกลียดประเทศอื่น ผมว่ามันได้ผลโคตรได้ผลดีเลยนะ โดยเฉพาะยัดไปในตำราให้เด็กๆท่องจำประวัติศาสตร์ที่มองฝั่งเดียวเนี่ย

ไม่รู้คนอื่นเป็นไหม ตอนเด็กๆนี่โคตรเกลียดพม่า แม่มเผากรุงศรี ชอบรุกรานประเทศกรู โตมาค่อยมองว่าเป็นประวัติศาสตร์ส่วนนึง

ไทยนี้ซอฟต์กว่าเยอะ ในการเรียนประวัติศาสตร์ชาติไทยในปัจจุบันเปลี่ยนแปลงไปแล้ว ชมพม่าด้วยซ้ำ แล้วหันมาโจมตีตัวเองว่า ขาดเอกภาพภายในราชสำนักอยุทธยา ไม่งั้น ตะเบ็งชะเวงตี้ บุเรงนอง มังกยอชวา อะแซหวุ่นกี้ ทางไทยชื่นชมไม่น้อยครับ

แต่ของเขมร ใช้เรื่องเดิมๆ ถ้าเหตุการณ์ใหม่คือ ใช้วัฒนธรรมไทยนี้ละ ในการอ้างว่าไทยขโมยไป ทุกๆเทศกาลในไทยของยุค ฮุน มาเนต จะคอยพยายามอ้างว่าเป็นวัฒนธรรมตัวเอง แต่ในเขมร ไม่มีคำว่าสงกรานต์ ก็ใช้คำว่าสงกรานต์นี้ละ ง่ายดี ขืนใช้คำเก่าอย่าง โจนทนัม ชเมย ซึ่งเป็นสงกรานต์ในเขมร ชื่อก็ขายไม่ได้

อย่างว่า ทุกวันนี้ชาวเขมรไม่น้อยถูกฮุนเซนจูงจมูกไปละ ยังสามารถทำเอาคนไทยฝ่ายซ้ายช่วยกันรวมปะทะเกรียนคีบอร์ดเขมรได้ก็ไม่ธรรมดาละครับ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวเตะกัลโช่
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 28 May 2010
ตอบ: 16108
โพสเมื่อ: Sat May 04, 2024 22:27
[RE: เว็บ ปวศ.เขมร ชี้ บุรีรัมย์ สุรินทร์ ศรีสะเกษ เป็นดินแดนเก่าเขมร ถูกไทยคาบไป]
มันคงเคลมถึงโคราชเลยแหละ
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: COYS
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 32529
โพสเมื่อ: Sat May 04, 2024 22:40
ขะเหม็นสวะชั้นต่ำ
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: กาก้าวไกล ประเทศไทยไม่เหมือนเดิม
เข้าร่วม: 17 Jun 2010
ตอบ: 6239
โพสเมื่อ: Sat May 04, 2024 22:43
เคยไปงานแต่งเพื่อนที่สุรินทร์ อำเภอไรซักอย่าง ชาวบ้านไม่พูดภาษาไทยกันเลย ทั้งหมู่บ้าน
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: No pain no gain.
เข้าร่วม: 24 Jan 2011
ตอบ: 1733
โพสเมื่อ: Sat May 04, 2024 22:51
ต้องถามเขมรว่า แล้วยังไง จะมาทำสงครามยึดคืนรึปล่าว ถ้ากล้าก็เข้ามาเลย 55 โย่ว
0
0
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 11 Sep 2020
ตอบ: 5314
โพสเมื่อ: Sat May 04, 2024 22:58
ปีศาจแดงดำ พิมพ์ว่า:
Satsatkub พิมพ์ว่า:
อันนี้ผมไม่รู้นะว่าเว็บเขมรลงใว้ทำไม

มันไม่ปกติหรอ ไทยเราก็ยังอ้างเสียดินแดน14-15ครั้ง
ก็มีคลิปตามเน็ทหาได้ทั่วๆไปเลย

ถ้าเค้าจะทำบ้างละมันเป็นจริงช่วงๆนึงก็ไม่แปลกมั๊งครับ  

ของไทยนี้ธรรมดาไปเลยครับ ทุกวันนี้คนไทยไม่น่าจะใช้เรื่องประเด็น เสียดินแดนในคลิปยูทูปเท่าไหร่แล้วครับ เพราะมันใช้ไม่ได้แล้วในยุคปัจจุบัน แต่บางดินแดนเสียไปก็คือเสียจริงครับ เกาะกงนี้ฝรั่งเศสก็ตีมึนไม่คืน

แต่เขมรนี้ ถูกปลูกฝังล้างสมองไปเรียบร้อยแล้วครับ รุ่นต่อรุ่นตั้งแต่จบเหตุการณ์ทุ่งสังหารไป การเรียนการสอนวิชาประวัติศาสตร์ ถูกบรรจุให้สอนโดยกระทรวงศึกษาธิการของเขมร มันไม่ได้มีเหตุการณ์ บุรีรัมย์ สุรินทร์ ศรีสะเกษ ที่เขมรกล่าวว่าเสียไป

แต่รวมทั้ง วัฒนธรรมที่อ้างว่าไทยขโม คนไทยบางคนยกตัวอย่างไทยสอนให้เกลียดพม่า แต่ปัจจุบันทางไทยมักสอนว่า เป็นการขาดเอกภาพภัยในราชสำนักอยุทธยาครับ ที่ขาดความสามัคคี ปวศ.ไทย ชื่นชมพม่ามากนะครับไม่ว่าจะ ตะเบ็งชะเวงตี้ บุเรงนอง มังกยอชวาที่ยอมรับคำท้ายุทธหัตถีของพระนเรศวร อะแซหวุ่นกี้ แต่ของเขมรนี้ มาจากภาครัฐเลยครับ ที่คอยไว้ใช้โจมตีไทยเพื่อการเมืองล้วนๆ

ทุกวันนี้คนเขมรที่คุณเห็นในโซเชี่ยล ที่ไม่ใช่ไอโอ ถูกฮุนเซนล้างสมองไปทั้งนั้นครับ จูงจมูกไปเรียบร้อย รุ่นสู่รุ่น คนฉลาดในเขมร ตายไปเยอะแยะจากเหตุทุ่งสังหารแล้วครับ โดยฝีมือเขมรแดง ไม่งั้นซีเกมส์ปีที่แล้ว สื่อโซเชี่ยลไม่เดือดหรอกครับ ไม่รวมยุคอดีต กบ สุวนันท์ ที่เขมรอ้างมั่วๆว่า กบ พูดว่า นครวัดเป็นของไทยเลย คนเขมรเลยเผาสถานทูตไทยนี้ละ คิดเอาละกันครับว่า คนไทยเคยไปทำแบบนี้กับพม่าไหม  
ผมพูดถึงกรณีในกระทู้นี้นะครับ ความเห็นส่วนตัวถ้าตามปวศ. มันจริงเคยเป็นดินแดนจริง แล้วจะเดือดร้อนทำไมงง
ถ้าเค้าอ้างช่วงเวลาผิดว่าไปอย่าง เช่น 2024 จังหวัดตรงนั่นคือพื้นที่ของเค้า
0
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 13 Dec 2007
ตอบ: 9350
โพสเมื่อ: Sat May 04, 2024 23:06
อาณาจักรเขมรนี่สุดยอดแล้ว ขนาดเจงกิสข่านหรือเล็กซานเดอร์มหาราชยังมายึดครองไม่ได้
0
0
หัวหน้าแมวมอง
Status:
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 01 Dec 2013
ตอบ: 37595
โพสเมื่อ: Sat May 04, 2024 23:28
Spoil
อันนี้ผมไม่รู้นะว่าเว็บเขมรลงใว้ทำไม

มันไม่ปกติหรอ ไทยเราก็ยังอ้างเสียดินแดน14-15ครั้ง
ก็มีคลิปตามเน็ทหาได้ทั่วๆไปเลย

ถ้าเค้าจะทำบ้างละมันเป็นจริงช่วงๆนึงก็ไม่แปลกมั๊งครับ  

ของไทยนี้ธรรมดาไปเลยครับ ทุกวันนี้คนไทยไม่น่าจะใช้เรื่องประเด็น เสียดินแดนในคลิปยูทูปเท่าไหร่แล้วครับ เพราะมันใช้ไม่ได้แล้วในยุคปัจจุบัน แต่บางดินแดนเสียไปก็คือเสียจริงครับ เกาะกงนี้ฝรั่งเศสก็ตีมึนไม่คืน

แต่เขมรนี้ ถูกปลูกฝังล้างสมองไปเรียบร้อยแล้วครับ รุ่นต่อรุ่นตั้งแต่จบเหตุการณ์ทุ่งสังหารไป การเรียนการสอนวิชาประวัติศาสตร์ ถูกบรรจุให้สอนโดยกระทรวงศึกษาธิการของเขมร มันไม่ได้มีเหตุการณ์ บุรีรัมย์ สุรินทร์ ศรีสะเกษ ที่เขมรกล่าวว่าเสียไป

แต่รวมทั้ง วัฒนธรรมที่อ้างว่าไทยขโม คนไทยบางคนยกตัวอย่างไทยสอนให้เกลียดพม่า แต่ปัจจุบันทางไทยมักสอนว่า เป็นการขาดเอกภาพภัยในราชสำนักอยุทธยาครับ ที่ขาดความสามัคคี ปวศ.ไทย ชื่นชมพม่ามากนะครับไม่ว่าจะ ตะเบ็งชะเวงตี้ บุเรงนอง มังกยอชวาที่ยอมรับคำท้ายุทธหัตถีของพระนเรศวร อะแซหวุ่นกี้ แต่ของเขมรนี้ มาจากภาครัฐเลยครับ ที่คอยไว้ใช้โจมตีไทยเพื่อการเมืองล้วนๆ

ทุกวันนี้คนเขมรที่คุณเห็นในโซเชี่ยล ที่ไม่ใช่ไอโอ ถูกฮุนเซนล้างสมองไปทั้งนั้นครับ จูงจมูกไปเรียบร้อย รุ่นสู่รุ่น คนฉลาดในเขมร ตายไปเยอะแยะจากเหตุทุ่งสังหารแล้วครับ โดยฝีมือเขมรแดง ไม่งั้นซีเกมส์ปีที่แล้ว สื่อโซเชี่ยลไม่เดือดหรอกครับ ไม่รวมยุคอดีต กบ สุวนันท์ ที่เขมรอ้างมั่วๆว่า กบ พูดว่า นครวัดเป็นของไทยเลย คนเขมรเลยเผาสถานทูตไทยนี้ละ คิดเอาละกันครับว่า คนไทยเคยไปทำแบบนี้กับพม่าไหม  
ผมพูดถึงกรณีในกระทู้นี้นะครับ ความเห็นส่วนตัวถ้าตามปวศ. มันจริงเคยเป็นดินแดนจริง แล้วจะเดือดร้อนทำไมงง
ถ้าเค้าอ้างช่วงเวลาผิดว่าไปอย่าง เช่น 2024 จังหวัดตรงนั่นคือพื้นที่ของเค้า  

เหตุการณ์ประวัติศาสตร์เผยแผ่ทางสาธารณะระหว่างไทยกับพม่า และ เขมรกับไทย ต่างกันเยอะครับ ไม่ได้เดือดร้อนนะ แต่เหตุการณ์ กบ สุวนันท์ ตอนนั้นเดือดร้อนคนไทยในสถานทูตที่เขมรจะกระทืบคนไทยไปประจำการในเขมร หรือคนไทยที่อยู่ในเขมร ถือว่าเป็นเรื่องใหญ่ไม่ไว้หน้ากันเลยครับ คือจ้องจะกระทืบจริงๆ ทางรัฐบาลไทยไม่ได้รู้เห็นเป็นใจด้วย ถึงขั้นเดือดร้อนต้องส่งทหารเข้าเขมรไปช่วยคนไทยมันไม่ใช่เรื่องแล้วครับ แล้วเขมรยังขั้วรัฐบาลเดิม ก็ไม่ควรไว้ใจครับ

เกาหลีใต้กับญี่ปุ่น ยังเขม่นกันอยู่เลยนะครับ เพียงแต่เกาหลีใต้รัฐบาลขั้วปัจจุบันค่อนข้างจะผ่อนปรนกับญี่ปุ่น เลยไม่มีเหตุ ทุกวันนี้ชาวเกาหลีใต้ประเทศที่เจริญแล้วยังเดือดร้อน คนในอดีตเลยครับที่ถูกชาวญี่ปุ่นกระทำกดขี่ ขนาดไม่ได้เสียดินแดนเลยนะ กลับกันได้มีประเทศเป็นของตัวเองด้วย ถ้าญี่ปุ่นไม่บุก คาบสมุทรเกาหลีก็ยังเป็นของจีนอะ
0
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2020
ตอบ: 8587
โพสเมื่อ: Sat May 04, 2024 23:54
แปลกตรงไหน สมัยก่อนก็รบยึดดินแดนกันไปกันมาใครชนะก็ได้ครองแค่นั้นเลย พยายามจะอ้างว่าอดีตเป็นของตัวเองแล้วไงอะแบบเขาพระวิหารตัวเองได้ ครั้งนี้เลยจะมาเครมเอายกจังหวัดงี้ กระจอกจัด
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: Liverpool Liverpool Liverpool Liverpool Liverpool
เข้าร่วม: 28 Oct 2008
ตอบ: 12402
โพสเมื่อ: Sun May 05, 2024 00:18
ประวัติศาตร์ยิ่งใหญ่ แต่จมลง จมลง เริ่มจากฆ่ากันเองภายใน โยนความผิดกันไปมา ไล่ชี้นิ้วว่ารอบๆประเทศตัวเอง จนเหลือพื้นที่นิดเดียว

ความเจ๋งคือ คนแผ่นดินนี้ แทบไม่ได้มีความรู้ ไม่ได้พัฒนาไม่ได้เทคโนโลยีใดใด จากอารยธรรมนครวัดเลย
0
0
การไม่ได้ในสิ่งที่ปรารถนาในบางคราว ก็เป็นพรอันประเสริฐ - องค์ทะไลลามะ
Ps.
Liverpool Champions Fifa club world Cup 2019
Champions Eufa Supercup 2019
Champions Eufa Champions League 2018-2019
Champions PremierLeague 2019-2020

คุณอาจจะเปลี่ยนภรรยาได้, เปลี่ยนความคิดทางการเมืองได้, เปลี่ยนศาสนาก็ได้ แต่ไม่สามารถเปลี่ยนทีมที่คุณเชียร์ได้

(ไม่อยากจะบอกเลยว่าคนพูดคือ เอริค คันโทน่า อยากบอกว่าคิดเอง)

แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 11 Sep 2020
ตอบ: 5314
โพสเมื่อ: Sun May 05, 2024 01:00
Spoil

เหตุการณ์ประวัติศาสตร์เผยแผ่ทางสาธารณะระหว่างไทยกับพม่า และ เขมรกับไทย ต่างกันเยอะครับ ไม่ได้เดือดร้อนนะ แต่เหตุการณ์ กบ สุวนันท์ ตอนนั้นเดือดร้อนคนไทยในสถานทูตที่เขมรจะกระทืบคนไทยไปประจำการในเขมร หรือคนไทยที่อยู่ในเขมร ถือว่าเป็นเรื่องใหญ่ไม่ไว้หน้ากันเลยครับ คือจ้องจะกระทืบจริงๆ ทางรัฐบาลไทยไม่ได้รู้เห็นเป็นใจด้วย ถึงขั้นเดือดร้อนต้องส่งทหารเข้าเขมรไปช่วยคนไทยมันไม่ใช่เรื่องแล้วครับ แล้วเขมรยังขั้วรัฐบาลเดิม ก็ไม่ควรไว้ใจครับ

เกาหลีใต้กับญี่ปุ่น ยังเขม่นกันอยู่เลยนะครับ เพียงแต่เกาหลีใต้รัฐบาลขั้วปัจจุบันค่อนข้างจะผ่อนปรนกับญี่ปุ่น เลยไม่มีเหตุ ทุกวันนี้ชาวเกาหลีใต้ประเทศที่เจริญแล้วยังเดือดร้อน คนในอดีตเลยครับที่ถูกชาวญี่ปุ่นกระทำกดขี่ ขนาดไม่ได้เสียดินแดนเลยนะ กลับกันได้มีประเทศเป็นของตัวเองด้วย ถ้าญี่ปุ่นไม่บุก คาบสมุทรเกาหลีก็ยังเป็นของจีนอะ  
เรื่องอื่นก็คือเรื่องอื่นครับ เราคุยกันในกระทู้ที่ลง ว่าอ้างจังหวัดไทยเคยเป็นของเค้ามาก่อน เรื่องอื่นอย่าเอามาพิมพ์รวมครับคนละเรื่อง

ส่วนเรื่อง ปวศ แต่ละประเทศก็มีความเหมือน ความไม่เหมือนบันทึกเข้าข้างตัวเองเป็นปกติ รวมทั้งไทยด้วยนั่นแหละ
0
0
(ทัณฑ์บนครั้งที่ 1)

นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 04 May 2023
ตอบ: 3215
โพสเมื่อ: Sun May 05, 2024 08:27
ถูกแบนแล้ว
อ้างงี้ได้อเมริกา เจอชนพื้นเมืองอ้างบ้างก็ได้สิงั้น ออสเตรเลียอีก
0
0
กากแล้ว กากอยู่ กากต่อ ยูไนเต็ด
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 15 Jul 2007
ตอบ: 881
โพสเมื่อ: Sun May 05, 2024 12:13
ผมว่าเราก็ไม่น้อยนะ ยิ่งสื่อล้างสมองสมัยก่อน เสียดินแดน 15 ครั้งอะไรนี่ ไปเรื่อยมาก
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel