ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 15743
โพสเมื่อ: Mon Apr 29, 2024 01:03
[RE: เวลาเจรจาธุรกิจ คำนี้ส่วนใหญ่ปลอม เชื่อถือไม่ได้หรือเปล่า]
จริง เพราะผมดูจากผลประโยชน์อื่นด้วย

เช่น เครดิต บริการ โอกาส ช่องทางในอนาคต
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 25 Apr 2009
ตอบ: 23029
โพสเมื่อ: Mon Apr 29, 2024 01:09
เวลาเจรจาธุรกิจ คำนี้ส่วนใหญ่ปลอม เชื่อถือไม่ได้หรือเปล่า
จริงครับ ถ้าราคามันไม่หนีกันมาก ผมก็ซื้อจากคนที่ผมไว้ใจนั้นล่ะครับ แต่ถ้าราคามันต่างกันมาก ก็ขอต่อรองก่อน ให้มันลดได้นิดนึงก็ยังดี
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ผู้จัดการทีม
Status:
เข้าร่วม: 16 Oct 2005
ตอบ: 38528
โพสเมื่อ: Mon Apr 29, 2024 01:36
[RE: เวลาเจรจาธุรกิจ คำนี้ส่วนใหญ่ปลอม เชื่อถือไม่ได้หรือเปล่า]
จริงครึ่ง ปลอมครึ่ง

คือไอ้ที่มีเจ้าอื่นถูกกว่าอาจจะจริงได้ ตามที่เมนต์บนๆบอกนั่นแหละ การเลือกมันมีหลายปัจจัยนอกจากราคา

แต่ไอ้คำว่า"เห็นว่าซื้อขายกันมานาน" อันเนี้ยอ่ะปลอม..ไอ้ความนานมันต้องมีปัจจัยมากกว่านั้น ไม่ใช่สักแต่นานเฉยๆ

เช่น เจ้าเราให้เครดิตนานกว่าเจ้าอื่น บริการหลังการขายดีกว่า ติดต่อง่ายกว่า ต่อรองเรื่องอื่นๆสะดวกกว่า บลาๆๆๆ

ลองมีแค่ซื้อขายกันมานาน แต่แพงกว่าคนอื่น แถมบริการไม่ได้ดีกว่า เค้าก็หนีไปลองเจ้าใหม่อยู่ดี

1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 04 Nov 2010
ตอบ: 7635
โพสเมื่อ: Mon Apr 29, 2024 04:07
เวลาเจรจาธุรกิจ คำนี้ส่วนใหญ่ปลอม เชื่อถือไม่ได้หรือเปล่า
ผมเพิ่งรู้นะเนี่ย ว่าการพูด/เจรจาต่างๆ มันเป็นPracticeที่จะต้องมานั่งท่องกันว่า"พูดแบบนี้ = คิดแบบนี้"ด้วย
มันควรจะต้องใช้ไหวพริบพิจารณา มอง"แบบไม่น้ำเต็มแก้ว"ตามสถานการณ์หรือเปล่าครับ?

ยกตัวอย่างแค่คำพูดนี้ของท่าน สำหรับตัวผม ยังมีทั้งจริงและไม่จริงเลย
บ่อยครั้งที่ผมได้รับการเสนอราคาแบบตัดราคาจากซัพพลายเออร์อื่นหรือหน้าใหม่ ผมก็บอกซัพพลายเออร์เจ้าเดิมผมตรงๆ ว่าผมได้ราคานี้มา กลับไปแมตซ์ราคาให้ผมด้วย...เชื่อถือไม่ได้หรือเปล่า?
หรือลูกค้าที่ผมเสนองาน บอกว่าเคยได้ราคานี้ หรือได้ราคานั้น แต่สนใจบริการผม...เชื่อถือไม่ได้หรือเปล่า?

ทุกอย่างมันอาจจะจริงหรือไม่จริง เชื่อถือได้หรือไม่ได้ก็ได้ทั้งนั้น อยู่ที่สถานการณ์ ณ ขณะนั้นๆมั๊ย

เพิ่มเติม : ในมุมของธุรกิจ คุณมีCost Structureของคุณ ต้องการกำไรขั้นต่ำสุดเท่าไหร่ นั่นคือเรื่องภายในของคุณ มั่นใจว่าราคานี้ขายได้เมื่อเทียบกับคุณภาพ ก็ขาย ไม่เห็นต้องสนใจอะไรเยอะ
การทำธุรกิจ แล้วมานั่งจ้องแต่คนนั้นพูดอย่างนั้น คนนี้พูดแบบนี้...โคตรไร้สาระครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Noel Wong เมื่อ Mon Apr 29, 2024 06:46, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
Chelsea supporter since 1992 ... o_O"

FB Page : PRP Customs Consultant
รับปรึกษาปัญหา และให้ความรู้เกี่ยวกับการนำเข้า-ส่งออก รวมถึงข้อมูลต่างๆที่เกี่ยวข้อง โดยไม่คิดค่าใช้จ่าย
https://www.facebook.com/customs1215

ปล.ได้รับอนุญาตจากคุณเบนในการแปะลิงค์เพจเรียบร้อยแล้ว
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 20 Sep 2009
ตอบ: 1104
โพสเมื่อ: Mon Apr 29, 2024 05:02
asadong851 พิมพ์ว่า:
Shinshil พิมพ์ว่า:
เป็นคำแบบมีมารยาท กับให้กำลังใจไปในตัว

อาจจะไม่ใช่, คิดมากไปเอง หรือใช่แบบที่ท่านคิด ก็เป็นได้ครับ

เอาเป็นว่าได้โอกาสก็รับแล้วดำเนินงานต่อไปครับ คำที่ดูปลอมไม่ปลอมก็ช่างหัวมัน เงินที่ได้น่ะสำคัญสุดครับ

ผมพยายามไม่สนใจ ตอนแรกว่าจะไม่มาตั้งกระทู้เลยนะ

ถ้าเขาไม่มาขอต่อกดราคาผม แล้วมาทำพูดว่าจริงๆมีอีกเจ้าที่ขายพี่ต่ำกว่าน้องอีก แต่เห็นว่าซื้อขายมานานพี่เลยเลือกน้อง

เหมือนพูดเพื่อให้ผมดีใจว่าผมได้ราคาสูงกว่าคนอื่นแล้วและยอมรับมัน
แถมเคยโดนทวงบุญคุณด้วยว่าคนอื่นให้ข้อเสนอดีกว่า ยังมาเลือกน้องเลยทำไมน้องทำแบบนี้ เวลาผมทำท่าจะย้ายไปส่งคนอื่น

เลยมาสอบถามความเห็นในบอร์ดครับ ถ้าแบบนี้คุณมีความเห็นเพิ่มเติมไหมครับ  

ย้ายไปส่งคนอื่นหมายความว่ายังไงครับ ?
จริงๆ มันต้องดูสินค้าประกอบ ถึงจะรู้ว่า เค้าพูดจริงรึเปล่า

การบอกว่า มีเจ้าอื่นถูกกว่า ส่วนตัวผมจะไม่พูดมั่วซั่ว ผมต้องมี supplier ที่ถูกกว่าจริงๆ ผมถึงจะพูดไป
แต่การที่ supplier ไม่ลด แต่ยังซื้ออยู่ นั่นหมายถึงบางทีเป็นคู่ค้ามานาน ก็ไม่อยากเปลี่ยน

แต่ถ้าวันนึง ต้องลด cost ขึ้นมา ก็จะเริ่มไปสั่ง supplier เจ้าใหม่ คู่ค้าต้องไว้ทีหลัง

ทั้งนี้ สินค้าก็ต้องเหมือนกัน 100% แต่ถ้าเป็นอย่างอื่น เช่น เมล็ดกาแฟ ราคาเท่ากันแต่แทนกันยาก ก็เปลี่ยนไม่ได้
0
0
Onion Member
Status: Ola..
เข้าร่วม: 15 Sep 2005
ตอบ: 11062
โพสเมื่อ: Mon Apr 29, 2024 06:18
เขาให้โอกาสคุณ
0
0
แผล่บๆ เรื้อนๆ ปั้มเรป วู้ !!!
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 1102
โพสเมื่อ: Mon Apr 29, 2024 06:32
ต้องดูตามบริบทครับ
คำถามคือมาบอกแบบนี้ทำไม?
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 21 Nov 2023
ตอบ: 143
โพสเมื่อ: Mon Apr 29, 2024 08:20
UserBlue พิมพ์ว่า:
เหตุผลที่ไม่เลือกเจ้าที่ราคาถูกที่สุดมีเยอะแยะครับ เช่น การบริการหลังการขาย ความน่าเชื่อถือ เครดิตเทอม การออกใบเสร็จใบกำกับภาษี ระบบหลังบ้าน 9ล9  

เห็นด้วยครับ อย่างเช่นกับน้องคนเดิมที่ไปซ้ำบ่อยๆ ก็เพราะบริการหลังการขายนี่แหล่ะ
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: ทุกสิ่งล้วนเป็นเรื่องสมมติ
เข้าร่วม: 17 Jan 2009
ตอบ: 19987
โพสเมื่อ: Mon Apr 29, 2024 08:30
[RE]เวลาเจรจาธุรกิจ คำนี้ส่วนใหญ่ปลอม เชื่อถือไม่ได้หรือเปล่า
เรื่องจริง คนที่จะทำธุรกิจยาวๆ เขาไม่ได้ดูราคาถูกที่สุด(ราคาก็มีส่วนสำคัญ) ดูคุณภาพของและการบริการด้วย

โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 9988
โพสเมื่อ: Mon Apr 29, 2024 08:36
ผมไม่เคยเลือกเจ้าที่ถูกที่สุดเลย สักครั้ง ส่วนใหญ่ผมเลือกเจ้าที่

ยืนยันว่า จะไม่เปลี่ยน condition มากกว่า หลายครั้งราคาแพงสุด ด้วยซ้ำ
0
0
โค้ช C-License
Status: Middle fingers up if you don't give a f**k
เข้าร่วม: 05 Apr 2010
ตอบ: 39790
โพสเมื่อ: Mon Apr 29, 2024 08:41
ถ้าราคาอยู่ในงบ เอาเจ้าที่รู้มือกัน ดีกว่าไปเสี่ยงกับใครไม่รู้ แล้วมานั่งปวดหัวทีหลัง
0
0

SAVE OF THE CENTURY !!

นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: เข้าร่วม 19 กุมภาพันธ์ 1990
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 2730
โพสเมื่อ: Mon Apr 29, 2024 09:08
ราคาถูกกว่าแต่ บริการแย่ หรือหลังบ้านห่วย เขาก็ไม่เลือกกันเยอะครับ
พวกเจ้าใหม่ๆที่เพิ่งเปิดธุรกิจมีเยอะที่มาบิดราคาน้อยกว่าพวก
แต่คุณภาพก็อาจจะลดหลั่นมาตามราคา
0
0
เด็กหงส์ยุค 90

Liverpool Thailand Fanclub♥

นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 31 Jan 2014
ตอบ: 1636
โพสเมื่อ: Mon Apr 29, 2024 09:17
[RE]เวลาเจรจาธุรกิจ คำนี้ส่วนใหญ่ปลอม เชื่อถือไม่ได้หรือเปล่า
อย่างในมุมผมเปิด Production House มีหลายๆครั้งที่ต้องเลือก Freelance / Outsource มารับงาน

ในพาร์ทคนจ้างหลายๆครั้ง ถูกไว้ก่อนสำหรับสายงานนี้ไม่ได้ดีเสมอไปจริงๆอ่ะครับ (เอาจริงๆแพงแล้วไม่ดีก็เยอะ) แต่มันจะมีเคสแบบว่าเรายอมใช้ outsource ที่แพงกว่าบางเจ้าเพราะคุมคุณภาพง่าย สม่ำเสมอ ตรงต่อเวลา บางทีเจ้าถูกๆเค้ารับงานเยอะเพราะงานถูกต่อให้ดี บางทีก็มีดีเลย์ มีงานตกคุณภาพ ซึ่งบางทีมันกระทบถึงเราด้วย

หรืออย่างในมุมคนที่มาจ้างผม ผมพูดตรงๆเลยว่าผมคิดแพงกว่าหลายเจ้าเพราะส่วนนึงคือบ.ผมเล็ก cost เยอะ แต่ผมเองก็มั่นใจว่าคนในบ.มีเครดิตดีไม่แพ้คนในวงการแน่นอน มันก็ทีลค.ยอมจ่ายครับ หลายๆครั้งก็เจอคำพูดแบบท่านเลย คนอื่นถูกกว่าแต่พี่ไม่เอาแล้วมากดราคา ผมยอมเท่าที่ยอมไหวครับเพราะยังไงผมมี based profit อยู่แล้วที่ต้องการ ถ้าไหวก็ทำครับ หรือบางทีเราเข้ามาทำธุรกิตบางอย่างใหม่ๆ ถ้ามันโดนกดแต่ได้ connection เปิดไปทำอย่างอื่นเพิ่ม ผมก็ยอมนะ มันแล้วแต่ดุลพินิจ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
แก้ไขล่าสุดโดย TonnyBie เมื่อ Mon Apr 29, 2024 09:22, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
Once Liverpool, always Liverpool. YNWA
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2007
ตอบ: 3292
โพสเมื่อ: Mon Apr 29, 2024 10:20
ถ้าซื้อขายกันมานาน ราคาสูงกว่านิดหน่อย ผมก็เลือกที่เดิม ผมไม่เสี่ยงเอาที่ใหม่

แต่ถ้าวันนึงบริการแย่ลง ก็จะหาโอกาสไปลองเจ้าใหม่ จากลอทเล็กๆ ถ้าเขาทำได้ดีพอ ก็ย้ายเจ้าเลย
0
0
Hello World!!!
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 7284
โพสเมื่อ: Mon Apr 29, 2024 11:18
จริงแล้วก็ไม่จริงด้วย
เพราะราคาถูกกว่า บางทีก็ไม่ครบ/ไม่ใช่ที่อยากได้ ก็เลยมาเลือกเรา
เขาพูดเผื่อเราจะลดให้ หรือแถมอะไรให้

ผมมักจะตอบว่า จะไม่ทำให้ผิดหวังที่เลือกของเรา แค่นั้นแหละ
0
0
Talent bringt dich an den start, Einstellung ans ziel.
พรสวรรค์นำคุณไปที่จุดเริ่มต้น ทัศนคตินำคุณไปสู่เส้นชัย

ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel