ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะอบต.
Status: #COYS
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 514
โพสเมื่อ: Sun Apr 28, 2024 01:51
เจอว่าแฟนโกหกเรื่องผ่อนบัตรเครดิต
ทำเอานอนไม่หลับเลยครับ

พอดีแฟนมีหนี้บัตรประมาณ 20k ซึ่งโอเคเราคุยกันแล้ว รีบทราบกันแล้วว่า ผมจะให้เธอจัดการด้วยตัวเอง แล้วเธอก็ตกลงจะจัดการให้หมด ด้วยความเราคบกันนานมากและจะเริ่มสร้างครอบครัว นอนไม่หลับใช้มือถือแฟนดูบอล และไปเจอข้อความมีแต่ส่งมาประมาณว่า “ครบกำหนดชำระ“ เมื่อกี้เลยนั่งไล่เท่าที่หาได้ สรุปคือหนี้ที่เคยมี ไม่เคยถูกจัดการ ถูกผ่อนชำระขึ้นต่ำเกินปี

ผมอึ้งเลย ทำอะไรไม่ถูกเลย ไม่รู้จะเริ่มยังไงดีในตอนเช้า แต่คิดว่าจะบอกตรงๆว่าเห็นหมดแล้วนะ อยากให้ช่วยอะไรไหม

1. แพลนผมก็กะจะเอาเงินเก็บมาโป๊ะให้หมดทันที
2. ผมคิดว่าจะถามเขาเรื่องบัตรเครดิตยังอยากมีหรือปิด

โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
3
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ

ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 8746
โพสเมื่อ: Sun Apr 28, 2024 02:52
Top Comment [RE: เจอว่าแฟนโกหกเรื่องผ่อนบัตรเครดิต]
ขอไล่เรียงลำดับนิด ผมอ่านแล้วยัง งงๆ อยู่

เริ่มแรกมีหนี้ 20k แฟนจะไปจัดการ
ช่วงเวลาหลังจากคุยกัน จนเจอ sms นี่ผ่านไปกี่เดือนครับ

ถ้าหลายเดือนแล้วจ่ายขั้นต่ำมาตลอด แสดงว่ายอดหนี้ปัจจุบันไม่ใช่ 20k แล้วสิ โดนดอกกระจุย
ถ้าเป็นตามนี้ ยอดหนี้ปัจจุบันบานไปถึงเท่าไรแล้วครับ

แต่ใดๆเลยคือ ชัดเจนแล้วว่าแฟนท่าน Money Literacy ค่อนข้างแย่นะ
ถ้าเปิดอกคุยกันเรื่องหนี้แล้วยังหมักดองไว้โดยไม่คิดจะจัดการอีก

ผมผ่านประสบการณ์นี้มาแล้ว ใจดีช่วยแฟนเก่าปิดหนี้ ยอดเยอะกว่าท่าน 10 เท่าได้
ซึ่งผมก็ไม่ได้ทำสัญญาให้เขาใช้คืนเป็นเรื่องเป็นราว เพราะคิดว่าคบกัน คืนเท่าที่ไหว รอบละนิดจะกี่ร้อยกี่พันก็ตามสะดวก
ผลคือไม่เคยได้คืนครับ ผมก็ทนเฝ้าดูมาปีนึง พอไปคาดคั้นเรื่องหนี้อีกรอบถึงเจอว่าเขาหมกหนี้อีกก้อนไว้อีกโดยไม่ยอมบอก
แล้วก็เอาแต่พูดว่า "เดี๋ยวมันก็ผ่านไป" ซึ่งชัดเจนแล้วว่า Money Literacy เขาไม่ได้เลย

แล้วผมใจอ่อนไปช่วยปิดหนี้อีกรอบ
ผลเหมือนเดิมครับ ไม่มีเงินกลับมาถึงผมแม้แต่บาทเดียว

สุดท้ายจบครับ ไปกันต่อไม่ได้
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 14 May 2020
ตอบ: 5905
โพสเมื่อ: Sun Apr 28, 2024 01:54
[RE: เจอว่าแฟนโกหกเรื่องผ่อนบัตรเครดิต]
สำหรับตัวเงิน 20k ยังไม่เกินความสามารถครับท่านผมเชื่ออย่างนั้น แต่ถเาเป็นผมมันเสียควาทรู้สึกที่ไม่บอก เเฟนท่านอาจจะใช้ไม่พอหรืออะไรลองคุยกันดูครับเงินยังไม่มากคุยกันได้พยายามอย่าให้เป็นเรื่องใหญ่ครับทางออกยังมีอีกเยอะ
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 15 Jan 2009
ตอบ: 22145
โพสเมื่อ: Sun Apr 28, 2024 01:58
[RE: เจอว่าแฟนโกหกเรื่องผ่อนบัตรเครดิต]
อย่าไปมองว่าเงินมันน้อย ลองคุยกันดีๆก่อนเหตุผลคืออะไร เงินไม่พอใช้เพราะเรื่องจำเป็นหรือว่าุฟุ่มเฟือย ขี้เกียจ นิสัยส่วนตัว อะไรก็ว่าไป

เรื่องเเล็กๆยังไม่คุย พอมีเรื่องใหญ่ๆมันจะยาว
3
0
นมคุณธรรม FC
Status: แก๊งค์พรี่แดง กี่ตัวๆ ก็ตายโงหมด แล้วน้าจะล้อใคร
ตอบ: 65279
โพสเมื่อ: Sun Apr 28, 2024 02:01
เริ่มมีกลิ่นละนะ
1
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 700
โพสเมื่อ: Sun Apr 28, 2024 02:02
เจอว่าแฟนโกหกเรื่องผ่อนบัตรเครดิต
จ่ายให้เลย แล้วให้เค้าผ่อนกับเราไม่ต้องเสียดอกกี่เดือนก็ว่าไป ถ้าเค้ายังอยากรับผิดชอบหนี้ก้อนนี้อยู่อ่ะนะ

ถ้าจดทะเบียนกันเเล้ว บอกเค้าเราไม่อยากให้มีประวัติผิดชำระเบี้ย เผื่อจะทำอะไรด้วยกันในอนาคตได้กู้ง่ายๆ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
3
0
นักบอลถ้วย ง.
Status: TheKopTon
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 5474
โพสเมื่อ: Sun Apr 28, 2024 02:02
ต้องคุยกันแบบจริงๆจังๆนะครับเรื่องนี้ ถ้าใช้อารมณ์และต่อว่ากันผมว่าทางแฟนคุณคงไม่อยากพูดอะไรเพราะลึกๆคงรู้ว่าพลาดแล้ว เรื่องนี้ผมเคยเจอมากับตัวสรุปผมจ่ายให้หมดแล้วปิดบัตรเครดิตแฟนเลยเพราะรู้ว่าถ้ายังมีบัตรอยู่ก็คงเป็นแบบเดิม เป็นกำลังใจให้ครับผมว่าควรคุยกันดีๆหาทางแก้ถ้ายังรักกันนะ
1
0
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 31 Mar 2020
ตอบ: 10684
โพสเมื่อ: Sun Apr 28, 2024 02:03
หนี้บัตร 20k ถือว่าไม่มากเกินกำลังที่จะจ่าย เขามีเหตุผลอะไรถึงต้องผ่อนขั้นต่ำ ลองสอบถามดูก่อนครับ
1
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 21 Feb 2024
ตอบ: 286
โพสเมื่อ: Sun Apr 28, 2024 02:04
จำนวนเงินเรื่องนึงแต่ที่สำคัญกว่าคือที่มาของการเริ่มเป็นหนี้ครับ สองหมื่นวันนี้สามารถงอกเป็นสองแสนและเป็นสองล้านหรือมากกว่าได้ถ้านิสัยใช้เงินไม่ถูกปรับปรุง แนะนำคุยให้ชัดเจนว่าสาเหตุของปัญหาคืออะไร เค้ามีพฤติกรรมอื่นมั้ยที่ทำให้ใช้เงินเกินรายได้ที่มีนอกจากซื้อของแบบมันต้องมี เช่นพนัน

ถ้าไม่เคลียร์ตรงนี้ตอนนี้รับรองได้ว่าปัญหาจะขยายสเกลไปอีกถ้ายังอยู่ด้วยกันครับ
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 14320
โพสเมื่อ: Sun Apr 28, 2024 02:06
มันไม่เยอะหรอก 20k ปัญหาคือจะทำยังไงให้มันไม่เกิดขึ้นอีก ....

เพราะ การที่ท่านคุยไปแล้ว 1 รอบ แล้วมันยังเกิดขึ้นอีกนี่สิ
1
0
นักเตะอบต.
โพสเมื่อ: Sun Apr 28, 2024 02:06
[RE]เจอว่าแฟนโกหกเรื่องผ่อนบัตรเครดิต
น้าติ๋ม.จะทิ่มน้าหรอ พิมพ์ว่า:
เริ่มมีกลิ่นละนะ  

อาจจะไม่มีอะไรก็ได้ครับ ก่อนหน้านี้ที่คุยกัน เขาก็บอกผมว่า เขาจัดการตัวเองได้ แต่ผมต้องคุยแหละครับ ว่าทำไมถึงเกิดเหตุการณ์แบบนี้

ผมยังคิดเลย อยากจะให้เงินเดือนเขามาอยู่ที่ผมจัง ผมก็อยากรู้เขาหมดไปกับอะไรบ้าง อะไรที่มันพอจะหักลดค่ายใช้จ่ายได้ ก็ต้องช่วยกันทำ

จริงๆ อาจจะผิดที่ผมชอบตามใจเขาด้วยก็ได้ ลึกๆ ผมมาโพสต์เพราะมันแอบเสียความรู้สึก

พรุ่งนี้ถ้าคุยกัน ต้องเจอเขาร้องไห้อีกแน่ๆ ไม่อยากเห็นแบบนั้น แต่อยากให้เขาโตขึ้นและเข้าใจในเรื่องการเงิน

ตระหนักกับการเงิน
0
0

นักเตะอบต.
โพสเมื่อ: Sun Apr 28, 2024 02:08
[RE]เจอว่าแฟนโกหกเรื่องผ่อนบัตรเครดิต
tonrvs พิมพ์ว่า:
ต้องคุยกันแบบจริงๆจังๆนะครับเรื่องนี้ ถ้าใช้อารมณ์และต่อว่ากันผมว่าทางแฟนคุณคงไม่อยากพูดอะไรเพราะลึกๆคงรู้ว่าพลาดแล้ว เรื่องนี้ผมเคยเจอมากับตัวสรุปผมจ่ายให้หมดแล้วปิดบัตรเครดิตแฟนเลยเพราะรู้ว่าถ้ายังมีบัตรอยู่ก็คงเป็นแบบเดิม เป็นกำลังใจให้ครับผมว่าควรคุยกันดีๆหาทางแก้ถ้ายังรักกันนะ  

ผมควรยกเลิกบัตรของแฟนดีไหมครับ หรือท่านหลังจากนั้นจัดการ การเงินของแฟนไหมครับ หรือให้พื้นที่เขาจัดการเองอีก
1
0

นักเตะอบต.
โพสเมื่อ: Sun Apr 28, 2024 02:10
growthseek พิมพ์ว่า:
มันไม่เยอะหรอก 20k ปัญหาคือจะทำยังไงให้มันไม่เกิดขึ้นอีก ....

เพราะ การที่ท่านคุยไปแล้ว 1 รอบ แล้วมันยังเกิดขึ้นอีกนี่สิ  
เนี่ยแหละครับ ที่ผมแอบเสียความรู้สึก

ผมอยากจะเด็ดขาดและจัดการเรื่องเงินของเขาแทนมาก
0
0

นักเตะหมู่บ้าน
Status: ❤ WONYOUNG No.1
เข้าร่วม: 26 Jun 2020
ตอบ: 6950
โพสเมื่อ: Sun Apr 28, 2024 02:20
ตามด้านบนครับ ผมว่ายังไม่เกินกำลัง 2หมื่น ถ้ารับผิดชอบจ่ายได้ทุกเดือน

แต่อันนี้ก็อยู่กับรายได้อีก ตามเฉลี่ยๆในนี้ 2หมื่นน่าจะไม่สูง แต่ถ้ารายได้แฟนท่าน 15k 12k ก็อาจเป็นปัญหาอย่างท่านกังวล
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 8746
โพสเมื่อ: Sun Apr 28, 2024 02:52
ขอไล่เรียงลำดับนิด ผมอ่านแล้วยัง งงๆ อยู่

เริ่มแรกมีหนี้ 20k แฟนจะไปจัดการ
ช่วงเวลาหลังจากคุยกัน จนเจอ sms นี่ผ่านไปกี่เดือนครับ

ถ้าหลายเดือนแล้วจ่ายขั้นต่ำมาตลอด แสดงว่ายอดหนี้ปัจจุบันไม่ใช่ 20k แล้วสิ โดนดอกกระจุย
ถ้าเป็นตามนี้ ยอดหนี้ปัจจุบันบานไปถึงเท่าไรแล้วครับ

แต่ใดๆเลยคือ ชัดเจนแล้วว่าแฟนท่าน Money Literacy ค่อนข้างแย่นะ
ถ้าเปิดอกคุยกันเรื่องหนี้แล้วยังหมักดองไว้โดยไม่คิดจะจัดการอีก

ผมผ่านประสบการณ์นี้มาแล้ว ใจดีช่วยแฟนเก่าปิดหนี้ ยอดเยอะกว่าท่าน 10 เท่าได้
ซึ่งผมก็ไม่ได้ทำสัญญาให้เขาใช้คืนเป็นเรื่องเป็นราว เพราะคิดว่าคบกัน คืนเท่าที่ไหว รอบละนิดจะกี่ร้อยกี่พันก็ตามสะดวก
ผลคือไม่เคยได้คืนครับ ผมก็ทนเฝ้าดูมาปีนึง พอไปคาดคั้นเรื่องหนี้อีกรอบถึงเจอว่าเขาหมกหนี้อีกก้อนไว้อีกโดยไม่ยอมบอก
แล้วก็เอาแต่พูดว่า "เดี๋ยวมันก็ผ่านไป" ซึ่งชัดเจนแล้วว่า Money Literacy เขาไม่ได้เลย

แล้วผมใจอ่อนไปช่วยปิดหนี้อีกรอบ
ผลเหมือนเดิมครับ ไม่มีเงินกลับมาถึงผมแม้แต่บาทเดียว

สุดท้ายจบครับ ไปกันต่อไม่ได้
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 21 May 2009
ตอบ: 4185
โพสเมื่อ: Sun Apr 28, 2024 03:52
ถามก่อน เค้า build credit อยู่ป่าว
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel