ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
...
ได้นะ น่าจะเทียร์เดียวกัน
???
ยังนะ ยังคนละเทียร์
???
คะแนนทั้งหมด: 134
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 21 May 2010
ตอบ: 50
โพสเมื่อ: Sat Apr 27, 2024 13:12
[RE: สอบติดอัยการผู้ช่วย ถือว่าเทียร์เทียบเท่า แอร์ฯ หมอ ทันตะ ได้ยังครับ]
เทียร์เดียวกันครับ อัยการผู้ช่วยเทียบเท่ากับผู้ช่วยผู้พิพากษา จัดว่าเงินเดือน start เป็น rank 1 ในตำแหน่งข้าราชการแล้วครับ พออายุราชการ 10 ปีนิดๆก็เหยียบแสนแล้ว สรรพนามที่เรียกเค้าคือ “ท่าน“ นะครับ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
Status:
เข้าร่วม: 21 May 2010
ตอบ: 50
โพสเมื่อ: Sat Apr 27, 2024 13:17
[RE: สอบติดอัยการผู้ช่วย ถือว่าเทียร์เทียบเท่า แอร์ฯ หมอ ทันตะ ได้ยังครับ]
smartboy พิมพ์ว่า:
เหนือกว่าดิ หมอ ทุกวันนี้ไม่ได้สอบยากเลย อีสาน ชนบท บนดอย สามจังหวัดใต้ มีทุนให้ปีละรวมๆเกินสามพันคน+สอบแข่งแค่ในพื้นที่ตัวเองด้วย ไม่ใช่ไปสอบแข่งทั้งประเทศแบบพวก จุฬา รามา ศิริราช

ส่วนเรื่องเงิน อำนาจ สองอย่างนี้มาคู่กันครับ มีเงินไม่ใช่จะมีอำนาจทุกคน แต่ มีอำนาจก่อนมีเงินตามมาแน่นอนทุกคนถ้าจะเอา จริงๆต่อให้เงินเดือนน้อย แต่สิทธิ สวัสดิการ คอตเนคชั่น บารมี อัยการ ผู้พิพากษา แทบอยู่ใน tier บนๆข้าราชการไทยแล้วครับ หมอ ทันตะ ได้เปรียบอย่างเดียว คือ เงินมากกว่า ที่เหลือไม่มีอะไรไปงัดกับ ผู้พิพากษา อัยการได้เลย

ถ้าเทียบก่อนหน้านี้ที่หมอ ทันตะ จะเปิดเอกชนเยอะๆแบบทุกวันนี้ ส่วนตัวผมว่าสอบอัยการ/ผู้พิพากษา ง่ายกว่าเยอะครับ เพราะ มีสนามจิ๋ว สนามเล็กด้วย ในขณะที่แพทย์/ทันตแพทย์ชนบทคือคนที่เรียนเก่งเป็นอันดับต้นๆของ รร. อยู่ดี
2
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 3532
โพสเมื่อ: Sat Apr 27, 2024 13:24
[RE]สอบติดอัยการผู้ช่วย ถือว่าเทียร์เทียบเท่า แอร์ฯ หมอ ทันตะ ได้ยังครับ
คิดไปคิดมา ไม่น่าเรียน วิศวะ เลย ทุกวันนี้ไม่ต่างจากหัวหน้าช่าง
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 14 Feb 2009
ตอบ: 3566
โพสเมื่อ: Sat Apr 27, 2024 13:31
[RE]สอบติดอัยการผู้ช่วย ถือว่าเทียร์เทียบเท่า แอร์ฯ หมอ ทันตะ ได้ยังครับ
แอร์เอาอะไรมาเทียร์เดียวกันก่อน
3
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 09 Aug 2009
ตอบ: 11781
โพสเมื่อ: Sat Apr 27, 2024 13:35
orpheusaa พิมพ์ว่า:
เหนือกว่าดิ หมอ ทุกวันนี้ไม่ได้สอบยากเลย อีสาน ชนบท บนดอย สามจังหวัดใต้ มีทุนให้ปีละรวมๆเกินสามพันคน+สอบแข่งแค่ในพื้นที่ตัวเองด้วย ไม่ใช่ไปสอบแข่งทั้งประเทศแบบพวก จุฬา รามา ศิริราช

ส่วนเรื่องเงิน อำนาจ สองอย่างนี้มาคู่กันครับ มีเงินไม่ใช่จะมีอำนาจทุกคน แต่ มีอำนาจก่อนมีเงินตามมาแน่นอนทุกคนถ้าจะเอา จริงๆต่อให้เงินเดือนน้อย แต่สิทธิ สวัสดิการ คอตเนคชั่น บารมี อัยการ ผู้พิพากษา แทบอยู่ใน tier บนๆข้าราชการไทยแล้วครับ หมอ ทันตะ ได้เปรียบอย่างเดียว คือ เงินมากกว่า ที่เหลือไม่มีอะไรไปงัดกับ ผู้พิพากษา อัยการได้เลย

ถ้าเทียบก่อนหน้านี้ที่หมอ ทันตะ จะเปิดเอกชนเยอะๆแบบทุกวันนี้ ส่วนตัวผมว่าสอบอัยการ/ผู้พิพากษา ง่ายกว่าเยอะครับ เพราะ มีสนามจิ๋ว สนามเล็กด้วย ในขณะที่แพทย์/ทันตแพทย์ชนบทคือคนที่เรียนเก่งเป็นอันดับต้นๆของ รร. อยู่ดี  

สนามจิ๋วนี้ตัวเลื่อมล้ำเลย ผมเห็นคนรวยๆหลายคนส่งลูกไปเรียนต่อเมืองนอกเพื่อจะกลับมาสอบสนามจิ๋วนี้แหละ

สนามใหญ่เล็กโอกาสผ่านประมาณ 0.1-3% บางครั้งเยอะๆมีหลุดมา 5% แต่สนามจิ๋วโอกาสผ่านเฉลี่ย 20-30% เลยนะครับ ต่างกันโคตรเยอะ
แก้ไขล่าสุดโดย Clovre เมื่อ Sat Apr 27, 2024 13:36, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 06 Nov 2022
ตอบ: 562
โพสเมื่อ: Sat Apr 27, 2024 13:41
orpheusaa พิมพ์ว่า:

ไม่ใช่เอกชนครับ มหาลัย รัฐนี่แหละเปิดครับผม หมอถ้าจะเอาสอบเข้ายากจริง รุ่นสิบสามเข็ม สามสิบปีก่อนอ่ะเข้ายากครับ เดี๋ยวนี้แค่เกิดในพื้นที่ชนบท ก็สอบได้แล้วขอแค่เก่งกว่าเด็กอำเภอตัวเองพอ ผมพูดได้ เพราะจบหมอตอนนี้ก็สอน นศพ อยุ่ครับผม

ส่วนเอกชน ทุกวันนี้รัฐแทบจะไม่บรรจุให้แล้วครับ ทั้งหมอทั้งทันตะ เอกชนบางที่อย่างรังสิต ราชวิถี ที่คนชอบล้อๆกัน แบบที่หมอลิลลี่โดน คุณภาพหมอจบมา ดีกว่า หมอมหาลัยรัฐภาคอีสานบางที่เยอะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย smartboy เมื่อ Sat Apr 27, 2024 13:44, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 26038
โพสเมื่อ: Sat Apr 27, 2024 13:42
ถ้าเทียบ ผมว่า เทียร์เดียวกันครับ เพราะถ้าไปเรื่อยๆ ไม่ไปขัดผลประโยชน์ ก็เวลอัพไปเป็น อัยการ
ส่วน แอร์ ไม่น่าจะเอามาเทียบครับ แต่ น่าจะใช้เป็นตัวชี้วัดครับ

หมอ ทันตะ อัยการ ไปจีบแอร์ แอร์ชอบอาชีพไหนมากที่สุด อะไรแบบนี้จะดีกว่า เพราะลักษณะอาชีพ ต่างกัน
0
0

นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 21 Jul 2020
ตอบ: 5621
โพสเมื่อ: Sat Apr 27, 2024 13:44
เป็นจุดเกือบสูงสุดของสายกฏหมายแล้วครับ เทียบเท่าได้แน่นอน เดี๋ยวเป็นอัยการก็ได้เงินเยอะไม่ต่างกันเองแหละ

สายสุขภาพ - หมอ ทันตะ

สายกฏหมาย - ผู้พิพากษา อัยการ

สายตำรวจ - นายร้อย

พวกนี้ Tier เดียวกันหมด หมอ ทันตะ ไม่ได้พิเศษอะไรกว่าเลยสักนิด ก็มนุษย์เงินเดือนทั่วๆไป
0
0
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 22303
โพสเมื่อ: Sat Apr 27, 2024 13:47
เทียร์เดียวกัน แต่คนละสาขาอาชีพแค่นั้น

อัยการ ไม่ว่าจะ ญหรือชายถ้าโสด ก็เนื้อหอมหมดแหละ อาชีพนี้อะ

สายนิติ หมอ ทันตะ ยิ่งทำงานนานยิ่งมีคนนับหน้าถือตา คอนเนคชั่นเข้ามาหากันเพียบ

ส่วนคิดยังไงอะเอาแอร์เอกชนมาเทียบ ทนทำงานกันจนถึงอายุ 60 กันเหรอ

Spoil
1111  
1
0

Status:
เข้าร่วม: 09 Mar 2024
ตอบ: 306
โพสเมื่อ: Sat Apr 27, 2024 14:19

สำหรับผม แอร์ ตอนแรกรายได้อาจเยอะกว่าผู้พิพากษา อัยการ แต่ระยะยาว อัยการ ผู้พิพากษา ชนะขาดยิ่งสอบได้ก่อนอายุ30 นี่โอกาสก้าวหน้ามีมากเลย
ส่วนหมอ ทันตะ ชนะ ผู้พิพากษา อัยการ ตรงเรื่องเงิน เพราะกับทันตะมีช่องทางทำกินเยอะ อย่างเปิดคลีนิค รับจ็อบโรงบาลเอกชน ส่วนเรื่องอำนาจผู้พิพากษา อัยการ ชนะขาดครับ

และสำหรับคนที่บอกว่าผู้พิพากษาอัยการรายได้ไม่สู้พวกแอร์ ของบอกเลยนะว่า ผู้พิพากษา อัยการ มีรายได้อื่นอีกเช่นพวกค่ารถ และมีสวัสดิการอย่างบ้านพัก

mrsmillecat พิมพ์ว่า:
คิดไปคิดมา ไม่น่าเรียน วิศวะ เลย ทุกวันนี้ไม่ต่างจากหัวหน้าช่าง  

การสอบผู้พิพากษามี3สนาม คือ สนามใหญ่ สนามเล็ก สนามจิ๋ว
สำหรับสนามเล็กจะมีเงื่อนไขให้วิชาชีพเฉพาะในการสอบอยู่โดยวิชาชีพเฉพาะเท่าที่จำได้มีพวกวิดวะ หมอ อะไรพวกนี้ถ้าอยากได้ข้อมูลเพิ่มเติมลองไปค้นดูครับ
และอีกอันคือผู้พิพากษาศาลปกครอง โดยคนจะสอบได้ต้องเป็นข้าราชการระดับชำนาญการพิเศษขึ้นไป

0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 440
โพสเมื่อ: Sat Apr 27, 2024 14:30
Cone_Dudida พิมพ์ว่า:
ถ้าศักดิ์ศรีผมว่าหาคนสู้ผู้พิพากษายาก แต่อัยการมันก็น้อง ๆ ผู้พิพากษาแล้วน่ะ ไม่น่าเกลียดเลยล่ะ ดีด้วยซ้ำในบรรดางานสายราชการอื่น ๆ ๆ

แถมสายกฎหมายเขาก็สุดอยู่น้าาา ถ้า หมอ ทันตะ คือสูงสุดสายสุขภาพ สายกฎหมายก็ต้อง ผู้พิพากษา อัยการละนะ

ผมว่าเทียบเท่าได้แน่นอน สุดทางของฝั่งอาชีพตัวเองทั้งคู่

Edit: คนที่บอกว่าถามแอร์ ถามหมอ หรือยัง เชื่อว่าไม่ใช่สายกฎหมายแน่นอน ถ้าเป็นคงไม่พูดแบบนี้ คนจบนิติฯ ไม่ใช่ทุกคนจะเป็น ผู้พิพากษา อัยการได้น่ะ อัตราคนสอบได้ เหมือนเคยอ่านผ่าน ๆ ว่าน้อยกว่าหมอด้วยซ้ำ ยิ่งสนามผู้พิพากษาน่ะ สุด ๆ ๆ (อัยการก็ไม่ต่างอ่ะ)  

พูดแบบนี้ผมว่าคุณไม่ได้รู้เรื่องอาชีพในสายกฎหมายจริงเท่าไหร่

อัยการ ผู้พิพากษา สอบยากจริง แต่ไม่ใช่จุดสูงสุดของสายอาขีพกฎหมายแน่ๆ ครับ

คนเก่งๆ หลายคนไม่เลือกมาทางนี้เลยเพราะมีข้อจำกัดเยอะ เรื่องที่ต้องย้ายไปอยู่ต่างจังหวัดเป็นสิบๆ ปีก็เป็นปัจจัยนึงที่คนไม่เลือกแล้วครับ

ส่วนสาเหตุใหญ่อีกอันนึงคือเงินครับ เงินที่ว่ามาดูเหมือนจะเยอะก็จริง แต่ถ้าเทียบกับงานสาย law firm ถือว่าน้อยมากครับ คนทำ law firm ไม่กี่ปี เงินเดือนก็มากกว่าประธานศาลฎีกาแล้วครับ ส่วนตำแหน่งสูงสุดของสาย law firm ก็เงินเดือนขึ้นไปได้เกินเดือนละล้าน คนจบนิติฬ มธ เหรียญทองหลายๆ รุ่นก็ไม่ได้คิดจะไปสายราชการครับ เพราะความสามารถเค้าเอามาหาเงินได้เยอะกว่านั้นมาก คุณลองไปดูก็ได้ว่าคนจบสายนิติที่ได้ไปเรียนต่อมหาลัยระดับโลก แบบ Cambridge Oxford Harvard Columbia ไอวี่ลีกต่างๆ เค้าไปเป็นสายนี้กันซักกี่คน ส่วนใหญ่เค้ามากองกันในลอว์เฟิร์มทั้งนั้นแหละครับ ผลตอบแทนมันคนละโลกกันเลย

ส่วนถ้าเรื่องศักดิ์ศรี ความมีเกียรติ อัยการ ศาลนี่ผมว่าก็ไม่ได้ดูแพ้หมอหรือทันตะจริงๆ ผมเห็นด้วย แต่ที่ต่างก็ยังเป็นเรื่องเงินเดือนอยู่ดี

9
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: I'm an agent of chaos
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 4002
ที่อยู่: http://upic.me/i/ep/bloggif_54440b60f39af.gif, http://upic.me/i/26/bloggif_54440f6559889.gif
โพสเมื่อ: Sat Apr 27, 2024 14:54
Jinjinpan พิมพ์ว่า:
Cone_Dudida พิมพ์ว่า:
ถ้าศักดิ์ศรีผมว่าหาคนสู้ผู้พิพากษายาก แต่อัยการมันก็น้อง ๆ ผู้พิพากษาแล้วน่ะ ไม่น่าเกลียดเลยล่ะ ดีด้วยซ้ำในบรรดางานสายราชการอื่น ๆ ๆ

แถมสายกฎหมายเขาก็สุดอยู่น้าาา ถ้า หมอ ทันตะ คือสูงสุดสายสุขภาพ สายกฎหมายก็ต้อง ผู้พิพากษา อัยการละนะ

ผมว่าเทียบเท่าได้แน่นอน สุดทางของฝั่งอาชีพตัวเองทั้งคู่

Edit: คนที่บอกว่าถามแอร์ ถามหมอ หรือยัง เชื่อว่าไม่ใช่สายกฎหมายแน่นอน ถ้าเป็นคงไม่พูดแบบนี้ คนจบนิติฯ ไม่ใช่ทุกคนจะเป็น ผู้พิพากษา อัยการได้น่ะ อัตราคนสอบได้ เหมือนเคยอ่านผ่าน ๆ ว่าน้อยกว่าหมอด้วยซ้ำ ยิ่งสนามผู้พิพากษาน่ะ สุด ๆ ๆ (อัยการก็ไม่ต่างอ่ะ)  

พูดแบบนี้ผมว่าคุณไม่ได้รู้เรื่องอาชีพในสายกฎหมายจริงเท่าไหร่

อัยการ ผู้พิพากษา สอบยากจริง แต่ไม่ใช่จุดสูงสุดของสายอาขีพกฎหมายแน่ๆ ครับ

คนเก่งๆ หลายคนไม่เลือกมาทางนี้เลยเพราะมีข้อจำกัดเยอะ เรื่องที่ต้องย้ายไปอยู่ต่างจังหวัดเป็นสิบๆ ปีก็เป็นปัจจัยนึงที่คนไม่เลือกแล้วครับ

ส่วนสาเหตุใหญ่อีกอันนึงคือเงินครับ เงินที่ว่ามาดูเหมือนจะเยอะก็จริง แต่ถ้าเทียบกับงานสาย law firm ถือว่าน้อยมากครับ คนทำ law firm ไม่กี่ปี เงินเดือนก็มากกว่าประธานศาลฎีกาแล้วครับ ส่วนตำแหน่งสูงสุดของสาย law firm ก็เงินเดือนขึ้นไปได้เกินเดือนละล้าน คนจบนิติฬ มธ เหรียญทองหลายๆ รุ่นก็ไม่ได้คิดจะไปสายราชการครับ เพราะความสามารถเค้าเอามาหาเงินได้เยอะกว่านั้นมาก คุณลองไปดูก็ได้ว่าคนจบสายนิติที่ได้ไปเรียนต่อมหาลัยระดับโลก แบบ Cambridge Oxford Harvard Columbia ไอวี่ลีกต่างๆ เค้าไปเป็นสายนี้กันซักกี่คน ส่วนใหญ่เค้ามากองกันในลอว์เฟิร์มทั้งนั้นแหละครับ ผลตอบแทนมันคนละโลกกันเลย

ส่วนถ้าเรื่องศักดิ์ศรี ความมีเกียรติ อัยการ ศาลนี่ผมว่าก็ไม่ได้ดูแพ้หมอหรือทันตะจริงๆ ผมเห็นด้วย แต่ที่ต่างก็ยังเป็นเรื่องเงินเดือนอยู่ดี

ผมก็ไม่ได้บอกว่าผมรู้จริงนิครับ แค่บอกว่าถ้าคนโพสต์เฟสนั้นเรียนสายนี้ เขาไม่เอาเงินเดือนเริ่มต้นของผู้ช่วยมาวัดหรอกครับ

ส่วนสูงสุดในสายอาชีพ ต้องบอกว่ารอบตัวผมคือราชการ พวกลอร์เฟิร์ม ผมเคยได้ยินครั้งล่าสุดก็ตอนเพื่อนผมฝึกงงานอ่ะครับ

ในวงราชการรอบตัวผม เขาเลยมองว่าพวกผู้ช่วยมันสูงสุดครับ

ขอบคุณสำหรับความรู้เพิ่มเติมที่ผมยังไม่รู้นะครับ
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 15 Oct 2013
ตอบ: 1150
โพสเมื่อ: Sat Apr 27, 2024 15:25

ดูถูกหมอเกิน
คุณพูดถึงท้อป นิติ
งั้นก็ต้องเทียบกับ หมอกสพทจุฬาดิ ถ้ากสพทจุฬา ถ้าไม่ใช่ทุนคิง สู้ได้หมดอะ
1
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 06 Nov 2022
ตอบ: 562
โพสเมื่อ: Sat Apr 27, 2024 15:43
KiangBridge พิมพ์ว่า:

ดูถูกหมอเกิน
คุณพูดถึงท้อป นิติ
งั้นก็ต้องเทียบกับ หมอกสพทจุฬาดิ ถ้ากสพทจุฬา ถ้าไม่ใช่ทุนคิง สู้ได้หมดอะ  

ผมนี่แหละครับจบหมอจุฬา กสพท หรือ โครงการ จบมา ไม่ได้มีความแตกต่างอะไรกันเลยเว้นแต่สอบเข้ากับเรียนปี1 ต่อให้เอาตอน สอบเข้า ก็ไม่ได้ยากขนาดนั้นเลยครับในสังคม มปลายผม บาง รร สอบติดกันยกห้อง ยิ่งสอบ nl หมอ ตัว1 2 ข้อสอบแนวเดิมๆ ตัว3 ขอแค่มีความรู้คร่าวๆ ไม่ do harm พูด เขียนให้ coverกว้างๆไว้ก่อน อาจารย์แพทย์ส่วนใหญ่ช่วยหมดครับ ประเทศไทยบรรจุหมอปีนึงสามพันคน ผู้พิพากษา อัยการ ปีนึงผมไม่เคยเห็นข่าวบรรจุกันหลักพันขึ้นแบบหมอนะ
แก้ไขล่าสุดโดย smartboy เมื่อ Sat Apr 27, 2024 15:46, ทั้งหมด 1 ครั้ง
3
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 3718
โพสเมื่อ: Sat Apr 27, 2024 16:02
แอร์?

ผมเห็นบ่อยจนเริ่มสงสัยละว่าคนส่วนใหญ่มองว่าอาชีพนี้มันคืออาชีพท็อปๆเลยหรอ?

ปล.มีเพื่อนที่อยากเป็นหมอ ทันตะ อัยการ แต่ไปไม่ถึงฝันมากมาย แต่ไม่มีเพื่อนซักคนที่อยากเป็นแอร์แล้วไม่ได้เป็น
แก้ไขล่าสุดโดย Brunswick เมื่อ Sat Apr 27, 2024 16:02, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel