ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: A man who sold the world
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 04 Feb 2009
ตอบ: 13366
โพสเมื่อ: Thu Apr 25, 2024 10:26
[RE: สงสัยครับ หมอ ทันตะ ที่จบมอเอกชน นี้คุณภาพได้เท่ามอรัฐไหมครับ]
ไม่ว่าจะคณะใดๆ แต่ถ้าเทียบต่าง มหาลัยกัน

เราก้ต้องยอมรับความจริงกันก่อนแหละคัรบว่า ค่าเฉลี่ยของนักศึกษาที่หัวดีแต่แรก ย่อมดีกว่าค่าเฉลี่ยของที่อื่นๆที่เข้าง่ายขึ้น

โอกาสเจอคนเก่งกว่าก้ต้องสูงกว่าอยู่แล้ว เพียงแต่จบเอกชน แล้วออกมามีคุณภาพดีก้ต้องมี อย่าพึ่งไปตัดความน่าจะเปนทั้งหมด
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: 【=◈︿◈=】
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 19248
โพสเมื่อ: Thu Apr 25, 2024 10:38
[RE: สงสัยครับ หมอ ทันตะ ที่จบมอเอกชน นี้คุณภาพได้เท่ามอรัฐไหมครับ]
จบมอรัฐบาล ออกมาอยู่ รพ เอกชน

จบมอเอกชน ออกมาอยู่ รพ รัฐบาล
1
0

ติ่งโล้นครับผม คลั่งโล้นนะ
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: Wildly-Vet
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 6942
โพสเมื่อ: Thu Apr 25, 2024 10:44
สงสัยครับ หมอ ทันตะ ที่จบมอเอกชน นี้คุณภาพได้เท่ามอรัฐไหมครับ
เอาสายสัตวแพทย์ผมว่าต่างเยอะในภาพรวม ผมเจอเด็กจากมอเอกชนดังในสายงาน ต้องตัวท็อปของรุ่นถึงจะโอเค แต่หนักกว่านั้นคือการสู้งานหรือความพยายามที่น้อยใช้ได้ จริงๆน้องเรียนรู้ได้แต่ต้องได้พี่หมอดี หลายครั้งก็หนักใจแทนเคสที่ต้องเจอเหมือนกัน แต่ทำได้แค่แนะนำ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0

#ForzaMilan #ฉันภูมิใจที่เกิดในรัชกาลที่ ๙
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 06 Apr 2014
ตอบ: 27278
โพสเมื่อ: Thu Apr 25, 2024 10:48
ตอนเข้านี่ง่ายกว่าเยอะแน่ ถ้ามีเงิน แต่ถ้าหัวไม่ถึงจริงๆ ก็ถูกคัดจากการเรียนและสอบใบประกอบอยู่ดี

แต่คิดว่าหมอ รัฐ น่าจะดีกว่าอยู่แหละ หัวดีกว่ายังไงก็ดีกว่า หมอต้องใช้ไหวพริบ การวิเคราะห์ประมวลผล ไม่ใช่แค่จำและขยันอย่างเดียว
0
0

นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 9696
โพสเมื่อ: Thu Apr 25, 2024 10:50
สงสัยครับ หมอ ทันตะ ที่จบมอเอกชน นี้คุณภาพได้เท่ามอรัฐไหมครับ
ม รัฐ ก็ใช่ว่าจะเก่งนะ มอตามภูมิภาคเปิดแพมเพิ่มเยอะ หมอชนบทไรงี้
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: Status
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 4827
โพสเมื่อ: Thu Apr 25, 2024 11:13
รัฐกับรัฐเองยังต่างเลยครับ รัฐกับเอกชล ต่างไหมต่างแน่ๆ แต่อยู่ที่บุคคลนั้นๆอีกที ว่าขวนขวาย แค่ไหน

ปล.ใดๆคือ จุฬา โหดมากอ่ะ
ลูกพี่ลูกน้อง เป็นคนเรียนเก่ง แต่ถ้าเทียบระดับท็อปก็คือกลางๆถึงล่างๆ เข้าไปเรียน อ่านหนังสือหามรุ่งหามค่ำ แทบน็อค ยังสอบออกมาได้เกรดกลางๆ มีแต่ระดับปีศาจ สมกับม.อันดับ1
0
0
To the world you may be one person.
but.........
To one person you may be the world.

รักมากก็กลัว"เสียใจ" รักน้อยไปก็กลัว"เสียเธอ"
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 03 Jul 2021
ตอบ: 1755
โพสเมื่อ: Thu Apr 25, 2024 11:15
งานความรู้ เช่น วิเคราะห์โรค อาจจะยังไม่เท่าเพราะหลายที่เช่น จุฬา ศิริราช รามา นั้นมันรวมแต่หัวทิตัวท๊อปประเทศ เอาคนเก่งมากองกันแล้วก็แข่งกันเอาท๊อป เอาทุน เลือกโรงบาลก่อนมันเลยเสริมกัน แต่งานศิลป์ เช่นจัดฟัน หรืองานความถนัด เช่นหมอคนนี้มือเบา ถอนผ่าฟันไม่เจ็บเลย อันนี้ ความสามารถเฉพาะตัว จากความตั้งใจ เเข่งกันได้ครับ
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 15 Oct 2013
ตอบ: 1146
โพสเมื่อ: Thu Apr 25, 2024 11:23
[RE]สงสัยครับ หมอ ทันตะ ที่จบมอเอกชน นี้คุณภาพได้เท่ามอรัฐไหมครับ
มหาลัยรัฐ ก็มีหมอกาก แต่เอกชนมีเยอะกว่า
ทางกลับกัน เอกชนก็มีหมอเก่ง แต่รัฐมีเยอะกว่า แค่นั้นเเหละ ต้องยอมรับข้อนี้ให้ได้

มันคัด IQ คนตั้งแต่สอบเข้ามาแล้ว
ผมมีสูตรของผม ความเก่ง = IQxเวลา

ถ้าคนIQดี เเม่งขยัน มันก้เก่ง
ถ้าIQ พอได้ แต่ขยัน มันก็พอไหว
ถ้าเวลาเป็นค่าคงที่ มหาลัยรัฐก็เก่งกว่า เเค่นั้นแหละ

คนที่บอกมีสอบใบประกอบ มีมาตราฐานอะใช่ ทำงานได้อะใช่ แต่รู้ไหม เกณสอบผ่าน มัน50เปอร์เอง = คนไปรักษากับหมอที่ผ่านใบประกอบพอดี = วินิจฉัยผิดครึ่งๆ

เราก็กำลังพูดว่า เก่ง เท่าไม่เท่า เน้นที่ส่วนใหญ่ หรือป่าว?

โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 15 Oct 2013
ตอบ: 1146
โพสเมื่อ: Thu Apr 25, 2024 11:28
[RE]สงสัยครับ หมอ ทันตะ ที่จบมอเอกชน นี้คุณภาพได้เท่ามอรัฐไหมครับ
pacery พิมพ์ว่า:
รัฐกับรัฐเองยังต่างเลยครับ รัฐกับเอกชล ต่างไหมต่างแน่ๆ แต่อยู่ที่บุคคลนั้นๆอีกที ว่าขวนขวาย แค่ไหน

ปล.ใดๆคือ จุฬา โหดมากอ่ะ
ลูกพี่ลูกน้อง เป็นคนเรียนเก่ง แต่ถ้าเทียบระดับท็อปก็คือกลางๆถึงล่างๆ เข้าไปเรียน อ่านหนังสือหามรุ่งหามค่ำ แทบน็อค ยังสอบออกมาได้เกรดกลางๆ มีแต่ระดับปีศาจ สมกับม.อันดับ1  

ที่โหล่จุฬา เทียบกับ ท็อปม.เอกชน
แต่ไปทำงานอยู่รพเอกชน ไม่มีใครรู้เกรดหรอก
ยังไงคนก็เลือกที่รพที่จบมา
ไม่งั้นพูดตรงๆ คนจบหมอเอกชน ไม่มาชุบตัวตอนเรียนแพทย์ประจำบ้านที่ รพดังๆหรอก (จุฬา ศรร) มีทั้งเอาเส้น เอาคนนี้มาฝาก เพื่อนคนนู้นคนนี้ เพื่อนผอ คนนี้ (แล้วทำได้ดีด้วยนะ เพราะคนจบเอกชนส่วนมารวย+มีเส้น) 5555
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 08 Sep 2013
ตอบ: 6058
โพสเมื่อ: Thu Apr 25, 2024 11:35
มีสอบ National license วัดผลอยู่ละครับ หมอจบที่รัฐหรือเอกชนก็สอบชุดนี้ก่อนถึงจะไปทำงานได้ แต่

ตัวข้อสอบถือว่าง่ายกระจอกจัดๆสำหรับคนที่เรียน ม รัฐ
แก้ไขล่าสุดโดย puccitm เมื่อ Thu Apr 25, 2024 11:36, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 13 Jun 2007
ตอบ: 39542
โพสเมื่อ: Thu Apr 25, 2024 11:39
ม.เอกชนจะตั้งคณะแพทย์ได้ก็ไม่ง่ายนะ เพื่อนผมที่จบม.รัฐยังเคยบอกว่าอาจารย์เวลาสอนแกก็จะบอกว่า ไม่ได้อยากได้คนเก่งคณิตศาสตร์ ฟิสิกส์เก่งมากมาย แต่ขอให้มีความตั้งใจอยากเป็นหมอกันจริงๆ หลายๆคนเรียนเก่งแต่ไปตกม้าตายที่ Lab เยอะแยะ มันไม่ง่าย เอกชนผมว่าอาจจะเรียนสู้รัฐไม่ได้ แต่ก็เชื่อว่ามีคนที่ตั้งใจอยากเป็นหมอถึงมาเรียน ส่วนเก่งไม่เก่งผมว่ามีปะปนกันไปล่ะนะ

แต่เท่าที่รู้รพ.เอกชนที่มีคนรู้จักทำงาน ส่วนใหญ่จะรับจากรัฐ และมีประสบการณ์ในระดับนึงด้วย
0
0

แข้งบุนเดสลีกา
Status: Hello
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 13225
โพสเมื่อ: Thu Apr 25, 2024 12:29
มันสอบข้อสอบใบประกอบเดียวกันอยู่แล้วสุดท้ายอ่ะ ผมว่าบ้างคนเรียนเอกชนก็เก่งกว่ารัฐบาลก็มี ดูเป็นคนๆไปดีกว่าครับ แต่หลักสูตรความเข้มข้นอาจจะต่างกันแน่นนอน ขึ้นอยู่กับแต่ละมหาลัยครับ
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 08 Jan 2008
ตอบ: 5009
โพสเมื่อ: Thu Apr 25, 2024 12:41
ได้ใบเป็นหมอมาก็พอ

ส่วนตัวให้เหมือนกันนะ ใบรับรองมันเป็นตัววัดได้ว่าพร้อมจะเป็นหมอมั้ย

อารมณ์ใบรับรองของแต่ละสาขาอาชีพ

ปล. แต่ขอให้เป็นใบรับรองที่ทั่วโลกใช้ตัวเดียวกันได้ก็พอ
0
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 14 Jul 2022
ตอบ: 1173
โพสเมื่อ: Thu Apr 25, 2024 14:06
เกรด A กับ D ก็สอบผ่านเหมือนกัน

ใบประกอบโรคศิลป์ หรือ ของวิศวะ ก็ ใบ กว

มันสอบผ่านไม่ยากนะ มีความรู้พื้นฐานอย่างที่ควรจะมี ก็ผ่านแล้ว
แก้ไขล่าสุดโดย under26201 เมื่อ Thu Apr 25, 2024 14:07, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
HELLO WORLD

ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel