ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะท้ายซอย
Status: กำลังฝึกหัดเป็นคนคิดบวกและเป็นคนที่ดีขึ้น
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 May 2010
ตอบ: 528
โพสเมื่อ: Sat Apr 20, 2024 09:12
[RE: ฝากพี่ๆช่วยนำ รถมือสองงบ 600 k ให้ครับ]
[AXiS]`NEW พิมพ์ว่า:
MOMOTALO17 พิมพ์ว่า:

มีพี่ๆท่านไหนฝากช่วยแนะนำครับ
1.รถขับทางไกล สบายๆ ขับไม่เหนื่อยครับ ช่วงล่างนิ่มๆ (ปัจจุบันใช้ jazz ขับเหนื่อยมากครับ)
2.เรื่องประหยัดน้ำมัน พอประหยัดน้ำมันได้ แต่ไม่ต้องประหยัดเวอร์ก็ได้ครับ ขออัตราเฉลี่ยเกิน 12โล/1ลิตรครับ ( แบบกินๆ 1 ลิตรขับได้ 5 โลไม่ไหวครับ) ที่บริษัทมี fleet card ให้ครับ

3.ค่าดูแลรักษา+ประกัน ไม่แพงมาก พอรับได้ครับ
4.ซื้อณวันนี้ไป อีก 5 ปี ขาย พอปล่อยได้ไม่ขาดทุนน่าเกลียดครับ เช่น ซื้อ 600k อีก 5 ปี เหลือ 200K-300 k (รับได้ครับ)

ตอนนี้ที่ดูไว้
1.CRV ดีเซล ปี2018 (ไมล์ 180K) เป็นของพี่ที่สนิทกันครับ สภาพโอเค ราคา 600 K พอดีครับ
2.แคมรี่และแอคคอร์ด ทั้งรุ่นปกติและไฮบริดครับ
(ยังไม่มีความรู้เลยครับ แต่ไม่รู้อันไหนดีกว่าครับ)
3.civic FC ทั้งตัว turbo และ 1.8
(ดูวัยรุ่น สาวน่าจะชอบ555 แต่ไม่รู้ขับทางไกล ดีไหมคะรับ)
4.Altis (ส่วนใหญ่น่าจะดีเห็นทั่วโลกขายดี เขาบอกว่าทน แต่เอาจริงๆไม่ชอบภายในเลยครับ ภายในดูวัสดุธรรมดามาก)

พี่ๆท่านไหน มีแนะนำเพิ่มเติม มีประสบการณ์ ชี้แนะได้ครับ
ขอบคุณมากๆครับ❤️❤️  

ขอตัดลิสต์รถที่ยกมาก่อน

- CRV ดีเซลตัดไปก่อนเลย ปกติฮอนด้าไม่ได้เก่งดีเซลแต่แรกแล้ว บ้านเราเองก็ไม่มีรุ่นอื่นที่ใช้เครื่องดีเซล
ระยะยาวอะน่าเป็นห่วงเรื่องการบำรุงรักษา รวมถึงอะไหล่ตามศูนย์บริการอาจจะไม่ได้มีตุนเยอะเท่าพวกเบนซินที่แชร์เครื่องกับพวกแอคคอร์ดหรือรุ่นเบนซินอื่นๆ ซื้อรุ่นนี้ทำใจเหอะ มันแดกตั้งแต่รุ่นแรกยันปัจจุบันก็ยังขายดี นี่ก็ไม่รู้ทำไมฮอนด้าไม่ไปจับมือกับบริษัทติดตั้งแก๊สสักรายนึง เพราะเห็นแทบทุกรายติดแก๊สหมด

- แคมรี่และแอคคอร์ดเนี่ยจริงๆดีสุดในลิสต์ รถมันใหญ่ขับสบายกว่า ปัญหาคือความนิยมมันลดลงมากเพราะคนไปซื้อ suv กันหมดแล้ว ละงบ 6 แสน ไปได้มากสุดถ้าเป็นแคมรี่คือตัว acv60 ซึ่งก็โอเคเป็นรถที่บาลานซ์ระหว่างการเก็บเสียง สมรรถนะแล้วก็หารถได้ไม่ยากมาก ปัญหาคือส่วนมากจะเป็นรถฟลีตไม่ก็พวกรถผู้บริหารละ ถ้าดูไม่เป็นข้ามเถอะ ไม่งั้นเหมือนซื้อรถมาซ่อมแล้วค่าเก็บงานจะจุกเอา
แอคคอร์ดถ้าแคมรี่ยังไม่ไหว ไม่ต้องไปดูครับ แอคคอร์ดนี่เน้นซิ่งกว่าอีก

- ซีวิคเทอร์โบเนี่ย ถ้าท่านไม่ชอบนั่งแบบเกือบจะโกคาร์ท ข้ามไปเหอะครับ ผมนั่งรถเพื่อนครั้งเดียว ที่นั่งแม่มโคตรเตี้ย (รถเดิมๆไม่โหลด) เหวี่ยงตัวเข้าไปทีลึกสุดใจ นั่งทับไข่ตัวเองจุกอีก
รุ่น Turbo นี่ไม่มีใครขับเบาเท้าหรอกครับ ส่วน 1.8 จะหารถได้เรอะ เห็นตอนมันออกมามีแต่จะเอาเทอร์โบๆกัน

- อัลติ๊ดโฉมนี้มันยอมแพ้ซีวิคตอนที่ซีวิคเทอร์โบออกใหม่ๆละ เพราะแพ้เยอะมาก ทั้งๆที่มันแก้งานวิศวกรรมเยอะมาก (แคมรี่ตัวปัจจุบันก็แก้ แต่อันนั้นเขาได้พละกำลังรถด้วยเลยขายดี) ขับดีขึ้นช่วงล่างดีขึ้น ตกม้าตายคือนั่งหลังไม่สบาย เก็บเสียงห่วยมาก (แย่กว่าซีวิคอะท่าน) แถมดีไซน์ภายในภายนอกก็แบบ...

ถ้ามีโจทย์แค่นี้ ผมแนะนำแคมรี่ครับ บัตรน้ำมันมีอยู่แล้วด้วย ไฮบริดจริงๆก็ไม่ได้น่ากลัวขนาดนั้น พี่โตแกยืดเป็นประกันให้ 10 ปีแล้วไม่ใช่เรอะ งบ 6 แสนนี่ปีไม่น่าลึกด้วย (เปิดเว็บแว๊บๆ 5 แสนกว่าก็ได้ปี 2018 เบนซินละนะ ไฮบริดราคาร่วงกว่าอีก ไม่น่าลึึก) ไม่งั้นก็ต้องไปพวก suv ยกสูงแทน ทั้งนี้ทั้งนั้น พยายามเช็คดูว่าแถวๆที่ท่านอยู่หรือเดินทาง มีอู่รับยี่ห้อไหนบ้าง ไม่งั้นซื้อมาแล้วมีซ่อม(แน่ๆ) วันเสาร์อาทิตย์อาจจะเป็นวันที่เดินทางเพื่อซ่อมรถ ซึ่งถ้าไกลจากบ้านมากจะไม่สนุกเอา  

ขอบคุณสำหรับความเห็นมากๆครับ
ต้องนี้ช้อยส์แรก คงเป็น camry นี่แหละครับ ลึกๆอยากได้ camry hybrid ได้อ๊อฟชี่น + ประหยัด แต่ไม่รู้ค่าซ่อมเยอะรึเปล่าครับ รุ่น 2.0 กับ 2.5G เกรงว่าจะกินน้ำมันเยอะ 555 แต่ก็ใช้บัตร fleetcard, ,น่าจะเพียงพอ แต่ก็อ๊อปชั่นน้อยอีก
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 29 May 2022
ตอบ: 1267
โพสเมื่อ: Sat Apr 20, 2024 10:36
[RE]ฝากพี่ๆช่วยนำ รถมือสองงบ 600 k ให้ครับ
PMHome พิมพ์ว่า:
ให้ตามที่ชอบ เคยขับมาทุกคันเวลาออก ตจว.
ช๊อยส์ข้อ 1-2 อาจจะเกินงบไปนิด
Camry
CRV G5 อันนี้ก็ชอบ แต่กินน้ำมันสนุกเลย
Accord G9 แต่ฟีลมันจะกระด้างนิดๆ ชอบ Camry มากกว่า แต่ตามงบ+เก็บงานเหลือๆเลย

อีกฟีลก้ยุโรป ปีลึกหน่อย ขับดีแน่นอน แต่เห็นโจทย์คือ ขับทำงานนี่ไม่น่าใช่ตัวเลือก  

ใจมาทาง Camry มากๆเลยครับ แนะนำตัว hybrid ไหมครับ แนะนำตัวไหนดีครับ  

ถ้าตามงบ
Camry ACV60 (ไม่แม่นนะครับ) โฉมก่อนหน้าโฉมปัจจุบัน
ตัว MC ก่อนเปลี่ยนโฉม
ตัว Premium น่าจะพอไหวนะครับ แต่อาจจะต้องเฟ้นหน่อย
แต่ผมเชื่อว่ามีรถให้เลือกเยอะ
ข้อดีของ Camry คือ
มันเป็นรถที่ สุดมากในเจนรถญี่ปุ่น สแตนดาร์ดมาก่อน
คนซื้อมาใช้เยอะ มันมีทั้งคนซื้อมาใช้งาน หรือบางคนรวยๆ ซื้อมาใช้สลับก็เยอะ
รถใช้งานจนช้ำก็เยอะ รถใช้งานถนอมก็เยอะ
ที่เลือกตัว Premium เพราะออพชั่นมันสุดมาก ขับสบาย นั่งสบาย ประหยัดน้ำมันด้วย
ส่วนแบต ก็ถ้าใจเยนหา ก็น่าจะเจอรถใช้แบตน้อย หรือเคลมแบตให้แล้ว
และรถไม่จุกจิกด้วย

แต่ CRV ที่ จข.จะได้จากญาติก็โอเคนะครับ ราคาถือว่าโอเค (แต่ผมไม่ได้ตามราคารถหลังจากการมาของ ev นะ) อาจจะติดเรื่องไมล์ แต่ถ้ารถดูแลดี+รู้ประวัติ ผมว่า 2 ข้อนี้เป็นหัวใจสำคัญของรถมือสองเลยนะ
มันก็ใช้ได้อีกยาวครับ เพราะเป็น G ที่ฮิตพอสมควรด้วย
อีกอย่างราคาไม่ค่อยตก จาก มือ 2 ไปสาม นี่น่าจะเจ็บน้อยสุดละ (แต่ EV มาไม่รู้เป็นไงนะครับ)
ข้อเสียของ CRV
กินน้ำมัน ในเมือง
เก็บเสียงลมได้ไม่ค่อยดี Gen นี้ผมเข้าเคลม 2 ครั้งและ หาอาการไม่ได้ ในกลุ่มก้ อาการนี้ปกติ
ค่าบำรุงรักษา หลังหมดประกัน แพงมากกกก
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
นักเตะท้ายซอย
Status: กำลังฝึกหัดเป็นคนคิดบวกและเป็นคนที่ดีขึ้น
เข้าร่วม: 14 May 2010
ตอบ: 528
โพสเมื่อ: Sat Apr 20, 2024 11:34
[RE: ฝากพี่ๆช่วยนำ รถมือสองงบ 600 k ให้ครับ]
ให้ตามที่ชอบ เคยขับมาทุกคันเวลาออก ตจว.
ช๊อยส์ข้อ 1-2 อาจจะเกินงบไปนิด
Camry
CRV G5 อันนี้ก็ชอบ แต่กินน้ำมันสนุกเลย
Accord G9 แต่ฟีลมันจะกระด้างนิดๆ ชอบ Camry มากกว่า แต่ตามงบ+เก็บงานเหลือๆเลย

อีกฟีลก้ยุโรป ปีลึกหน่อย ขับดีแน่นอน แต่เห็นโจทย์คือ ขับทำงานนี่ไม่น่าใช่ตัวเลือก  

ใจมาทาง Camry มากๆเลยครับ แนะนำตัว hybrid ไหมครับ แนะนำตัวไหนดีครับ  

ถ้าตามงบ
Camry ACV60 (ไม่แม่นนะครับ) โฉมก่อนหน้าโฉมปัจจุบัน
ตัว Premium น่าจะพอไหวนะครับ แต่อาจจะต้องเฟ้นหน่อย
มันเป็นรถที่ สุดมากในเจนรถญี่ปุ่น สแตนดาร์ดมาก่อน
คนซื้อมาใช้เยอะ มันมีทั้งคนซื้อมาใช้งาน หรือบางคนรวยๆ ซื้อมาใช้สลับก็เยอะ
รถใช้งานจนช้ำก็เยอะ รถใช้งานถนอมก็เยอะ
ที่เลือกตัว Premium เพราะออพชั่นมันสุดมาก ขับสบาย นั่งสบาย ประหยัดน้ำมันด้วย
ส่วนแบต ก็ถ้าใจเยนหา ก็น่าจะเจอรถใช้แบตน้อย หรือเคลมแบตให้แล้ว

แต่ CRV ที่ จข.จะได้จากญาติก็โอเคนะครับ ราคาถือว่าโอเค (แต่ผมไม่ได้ตามราคารถหลังจากการมาของ ev นะ) อาจจะติดเรื่องไมล์ แต่ถ้ารถดูแลดี+รู้ประวัติ ผมว่า 2 ข้อนี้เป็นหัวใจสำคัญของรถมือสองเลยนะ
มันก็ใช้ได้อีกยาวครับ เพราะเป็น G ที่ฮิตพอสมควรด้วย
อีกอย่างราคาไม่ค่อยตก จาก มือ 2 ไปสาม นี่น่าจะเจ็บน้อยสุดละ (แต่ EV มาไม่รู้เป็นไงนะครับ)
เก็บเสียงลมได้ไม่ค่อยดี Gen นี้ผมเข้าเคลม 2 ครั้งและ หาอาการไม่ได้ ในกลุ่มก้ อาการนี้ปกติ
ค่าบำรุงรักษา หลังหมดประกัน แพงมากกกก  

ขอบคุณครับ กังวลที่เป็นเครื่องดีเซลเทอร์โบ 1.6 นี่แหละครับ ไม่มีทำต่อแล้ว ไม่รู้ต่อไป หาอะไหล่ยากไหมครับ แต่จริงๆก็มั่นใจรถรุ่นพี่อยู่ครับ เขาขับเยอะแต่ดูแลถึงครับ
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 29 May 2022
ตอบ: 1267
โพสเมื่อ: Sat Apr 20, 2024 12:07
ฝากพี่ๆช่วยนำ รถมือสองงบ 600 k ให้ครับ
Camry

ถ้าตามงบ

ขอบคุณครับ กังวลที่เป็นเครื่องดีเซลเทอร์โบ 1.6 นี่แหละครับ ไม่มีทำต่อแล้ว ไม่รู้ต่อไป หาอะไหล่ยากไหมครับ แต่จริงๆก็มั่นใจรถรุ่นพี่อยู่ครับ เขาขับเยอะแต่ดูแลถึงครับ  

คำว่าหาอะไหล่ยาก ของแต่ละคนไม่เท่ากันนะครับ
โอเค พอเขาเลิก ดีเซล มันก็เกิด Panic ว่ารุ่นนี้ไม่ได้ไปต่อ เลิกผลิต
แต่ด้วยความเป็นรถตลาด และมันเป็นตัว Top ผมว่ายังไงมันยังมีพาร์ทหรือแหบ่งหาอะไหล่ต่อไปอักพักนึงแน่นอนครับ
หรือลองศึกษาหาข้อมูลจากกลุ่ม G5 แล้วเอามาประเมินตัดสินใจก่อนก็ได้ ได้ศึกษาเรื่องอู่ซ่อมเฉพาะรถ เฉพาะทางข้างนอกไว้เลย (อู่พวกนี้ซ่อมเร็วกว่า แก้ไขกว่าตรงจุดแน่นอน แต่ตามงบ)
เพราะไมล์ 180,000 = ประกันน่าจะหมดพอดี ญาติคุณเลือกที่จะขายก็น่าจะจากเหตุผลนี้มั้ย

แต่ถ้าเป็นผม ผมมองว่าจุดคุ้มทุนของรถคันนี้คือใช้งานประมาณ 5-6 ปีอะ (ตีกลางๆ) เพราะคุณเป็นเซลส์ด้วย
ค่าดูแลรถ ผมตีให้ปีละ 30,000

ถ้าระยะเวลา 6 ปี กับยี่ห้อ H ผมมั่นใจว่ายังไงก็มีอะไหล่ครับ

แคปติว่า ที่ว่าโหดร้ายกว่านี้เยอะ ทุกวันนี้ยังไปรอดเลยครับ มีอู่ มีที่เบิกอะไหล่

แต่ถ้าไม่มั่นใจ ทั้งระบบเครื่องยนต์ ทั้งไมล์ ลองเพิ่มงบหรือใจเย็น ดูก็ได้นะครับ ตัว L 5 ที่นั่งผมว่าถ้าใจเย็นน่าจะมีมาให้เห็นบ้าง

แต่ถ้าหลุดช๊อยส์ของญาติ ผมเชียร์ Camry ครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 11 Apr 2010
ตอบ: 6519
โพสเมื่อ: Sun Apr 21, 2024 22:19
Simorgh พิมพ์ว่า:
City eHev hatchback ไหมครับ ประหยัดน้ำมัน สมรรถนะดี

ถ้าสนใจมาเอาของผมไปผ่อนต่อได้นะครับ
จะไปออกคันอื่นละ 555  

Ib ขอรายละเอียดเพิ่มหน่อยครับ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel