ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะท้ายซอย
Status: เลี้ยงแมว ชอบหมี ดูบอล เล่นเกม
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 29 Apr 2020
ตอบ: 2000
โพสเมื่อ: Wed Apr 17, 2024 12:35
[RE: ทำไมภาคใต้ น่าไปอยู่จัง]
ขายที่ดินที่กระบี่หลังไมค์ครับ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 27 Aug 2021
ตอบ: 121
โพสเมื่อ: Wed Apr 17, 2024 12:41
ทำไมภาคใต้ น่าไปอยู่จัง
พึ่งกลับไปสุราษในรอบหลาย 10 ปี ไปเยี่ยมพ่อ จากแต่ก่อนว่าเจริญแล้ว ตอนนี้เจริญมากๆ ผมยังอยากกลับไปอยู่เลย ที่เที่ยว ที่กินไม่ต่างจากกรุงเทพเลยครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
NO TOTTI NO PARTY !!
You'll Never Walk Alone
นักเตะตำบล
Status: เช้าฟาดผัดฟัก เย็นฟาดฟักผัด
เข้าร่วม: 14 Sep 2013
ตอบ: 2706
โพสเมื่อ: Wed Apr 17, 2024 12:48
ผมไปเที่ยว 2 อาทิตย์
อากาศดี อาหารการกินดี ค่าครองชีพค่อนข้างต่ำ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
นักเตะตำบล
Status: It's Complicated
เข้าร่วม: 14 Feb 2014
ตอบ: 2678
โพสเมื่อ: Wed Apr 17, 2024 12:58
น่าอยู่ครับ เสียอย่างเดียว คนในพื้นที่

พวกมากลากไป

ทำผิดกฎหมาย กฎจราจร เยอะแยะ แล้วทำกร่าง ขับปาดหน้า แทงหน้าเข้ามา ขับส้นตรีน

คนใต้คนจริง คนใต้ใจใหญ่ รู้ว่าผิด แต่มีพวก แต่เป็นคนใต้

ก็จะถูกเสมอ

แล้วแต่ละคนคือ เดนตาย น้ำท่อม ปืน

คนที่ทำถูกอย่างเราก็เลยต้องยอมพวกเชี่ยๆพวกนี้ครับ
แก้ไขล่าสุดโดย ไม่อยากกินต้มไก่ เมื่อ Wed Apr 17, 2024 13:00, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 03 Jan 2006
ตอบ: 4554
โพสเมื่อ: Wed Apr 17, 2024 13:11
ผมคนใต้ครับ ถ้าชอบทะเล
ทนอากาศร้อน ฝนตกบ่อยๆได้ แนะนำเลยครับ
ผมอยู่หาดใหญ่ สงขลา มีเซนทรัลเฟส
มีท้้งอาหารจีน ไทย อิสลาม
ธรรมชาติมีทะเล (อาจจะไม่สวยเท่าฝั่งอันดามัน)
ภูเขา น้ำตกครบ

เรื่องควันอาจจะมีจากควันไฟอินโดบ้าง แต่ไม่นาน เดี่ยวฝนก็มา
แต่ปีนี้ฝนน้อยมาก รู้สึกร้อนกว่าเดิมด้วย

ส่วนตัวคิดว่าถ้ามาแบบงานราชการ รัฐวิสาหกิจน่าจะพอได้ครับ
แต่ถ้ามาทำธุรกิจ ส่วนใหญ่มีเจ้าถิ่นเดิม สายป่านยาว
กับเศรษฐกิจดูซบเซาไปพอสมควร ยกเว้นพวกท่องเที่ยวโรงแรมกับร้านอาหารดังๆ มีมาเลย์ไม่ขาด
1
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 827
โพสเมื่อ: Wed Apr 17, 2024 13:13
supervoppo พิมพ์ว่า:
Trapmoneybenny พิมพ์ว่า:
ทุเรียนกวน พิมพ์ว่า:
กระบี่ น่าอยู่ครับ ตอนนี้เซ็นทรัลกำลังสร้าง

ผมชอบตรงที่ ในเมืองกระบี่ กับ ทะเล แม่งห่างกัน 20นาที

หรือถ้าจะไปสระมรกต หรือแหล่งน้ำจืด ก็ไม่ไกล

ถ้าคนแก่หน่อย ก็ไปแช่ น้ำพุร้อน

อาหารมีทั้ง จีน อิสลาม ครบ

แต่ข้อเสียคือ ทำถนนแม่งทั้งปี น่าเบื่อมากๆ  

ผมก็อยู่กระบี่ ช่วงนี้รถติดมาก ทำทั้งถนนทั้งสะพาน ในเมืองถนนก็ขยายไม่ได้แล้ว ยิ่งตอนนี้มีปัญหาน้ำประปาอีก  
คนในอยากออกคนนอกอย่างเข้าแล้วงานนี้ 555  

ผมว่าดีกว่าหลายจังหวัดนะ มีความเจริญหน่อยๆ ไม่ลำบากเท่าตรัง พัทลุง ไม่ร้อนมากเหมือนโซนภาคเหนือ กลาง อีสาน อันนี้ร้อนจริง แต่กระบี่ร้อนแบบพออยู่ได้ ลำบากแค่ตอนเข้าเมืองเพราะทำถนนแถวสนามบิน
1
0

นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 03 Jan 2006
ตอบ: 4554
โพสเมื่อ: Wed Apr 17, 2024 13:16
Refrigerator พิมพ์ว่า:
เคยไปฝึกงานที่ตรัง บอกเลยชีวิตโคตรดี สโลไลฟ์สุดๆ อาหารอร่อย ผู้คนน่ารัก ที่ท่องเที่ยวสวย สามารถไปจังหวัดใกล้เคียงได้ไม่ไกล ดีงามมากๆ 555555  

ผมเด็กตรัง ของกินนอกจากหมูย่าง มีกินได้ทั้งวันครับ
ติ่มซำ น้ำชามีต้้งแต่เช้ายันค่ำ

เมืองสงบไม่วุ่นวาย จนเกินไป(แต่ผมว่าไม่เหมาะกับทำธุรกิจ)

ทะเลก็ต้องลงเกาะไปหน่อยถึงจะสวย ถ้าบนฝั่งมีปากเมงดินเลนดำๆ ถัดไปหน่อยหาดเจ้าไหม ถึงจะสวยขึ้นมากบ้าง

แต่ถ้าลงเกาะนี่สวยมากครับ เกาะมุก เกาะกระดาน
เกาะไหงก็ได้(นับเป็นเขตจ.กระบี่)
2
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 08 Sep 2008
ตอบ: 2640
โพสเมื่อ: Wed Apr 17, 2024 13:24
ฮิป สะ เตอร์ นะ จ้ะ พิมพ์ว่า:
สงสัยผมต้องลองเที่ยวจังหวัดอื่นบ้างแฮะ

ผมเคยไปแค่ภูเก็ต ไม่อยากไปภาคใต้อีกเลย  

ผมชอบพังงา นอนรีสอร์ทเขาหลัก ชิวๆ ราคาไม่แรงเท่า ภูเก็ต กระบี่ นี่กำลังจะไป รอบที่ 4 ในช่วง2ปี
2
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 15 Sep 2005
ตอบ: 16244
โพสเมื่อ: Wed Apr 17, 2024 13:24
ชอบระนอง สงบสุดๆ ตอนไปเที่ยวนานๆรถจะผ่านสักคัน จนคิดว่าเค้าปิดถนนป่าววะ
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 2007
โพสเมื่อ: Wed Apr 17, 2024 13:46
จากใจคนเคยอยู่ ภาคใต้ กทม ภาคอีสาน ภาคเหนือ

ข้อดี คนอื่นพูดไปแล้ว

ข้อเสีย คือ ฝนตกเยอะ อากาศชื้น (อันนี้ แก้ได้ด้วย เครื่องดูดความชื้น เครื่องอบผ้า)
ไม่มีฤดูหนาว จริงๆ กทม. ยัง พอมีซัก1สป.
สาวๆ คกสต. โดนเฉลี่ย กทม อีสาน เหนือ สวยๆน่ารักเยอะกว่านะ
1
0
ผู้ช่วยผู้จัดการทีมสำรอง
Status: เรื้อนเพราะรัก ไม่รักไม่เรื้อน
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 34075
โพสเมื่อ: Wed Apr 17, 2024 13:57
[RE]ทำไมภาคใต้ น่าไปอยู่จัง
ไปเมืองท่องเที่ยวมันชวนประทับใจอยู่แล้วครับ

ผมมีคนรู้จักคนนึงเป็นคนใต้นะแต่เป็นจังหวัดรองๆ แกก็ชอบไปเที่ยวเมืองใหญ่ๆนั่นแหละ แต่บอกถ้าไปอยู่ยาวแกไม่เอานะ บอกอยากอยู่สงบๆทากกว่า

ทั้งนี้ทั้งนั้นอยู่ที่จริตของแต่ละคนด้วยแหละ เพราะการอยู่อาศัยถาวรมันมีหลายปัจจัยมากกว่าแค่ประทับใจแหล่งท่องเที่ยวสวยๆ

เพิ่มเติม เหมือนเคยเห็นจัดอันดับเมืองน่ารีไทร์ของโลกมีหัวหินอยู่อันดับท้อปๆเลยนะ
ซึ่งหัวหินประจวบฯความจริงแล้วอยู่ภาคตะวันตกแหละ แต่วัฒนะธรรมในหลายๆพื้นที่มีความใกล้เคียงกับภาคใต้ละ
แล้วจะบอกว่าหลายจังหวัดในภาคใต้คุณก็หาพื้นที่ฟีลคล้ายๆกับหัวหินได้เลย เพราะงั้นไม่แปลกที่ภาคใต้ถ้ามีความพร้อมมันจะเป็นภาคที่หลายๆคนอยากจะมารีไทร์จริงๆนั่นแหละ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
แก้ไขล่าสุดโดย ไหมลาว ออโต้เรื้อน เมื่อ Wed Apr 17, 2024 14:04, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 27 Feb 2007
ตอบ: 1808
โพสเมื่อ: Wed Apr 17, 2024 14:29
ผมคน กทม. คิดจะเกษียญแล้วไปอยู่ โซนเหนืออย่างเชียง ผมว่ามันดีมากๆ แต่ตอนนี้มีปัญหาฝุ่น ไม่สามารถแก้ได้มาหลายปีแล้ว ซึ่งคิดว่าคงแก้ไม่ได้ตลอดไปเลยพับโครงการ
ภาคใต้ถ้าอยู่แนะนำจังหวัดรองๆครับ อากาศดี ทะเลสวย ภูเขามี แต่อย่างเดียวที่ไม่ชอบคือ ฝนตกเยอะมากเกินไปครับ
0
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 9264
โพสเมื่อ: Wed Apr 17, 2024 14:38
ไล่ๆอ่านคอมเมนต์แล้วก็เซ็งนะ บ้านผมเชียงใหม่ถ้ายกเรื่องฝุ่นออกไปคือเป็นเมืองที่ครบมากมีทุกอย่างที่ควรจะมี มีโซนเมืองเก่าที่มีแต่ร้านดนตรีสดที่มีให้เลือกทุกแนว อาหารการกินก็หาง่าย แต่เพราะฝุ่นควันจากการเผาทั้งในและนอกประเทศทำให้เชียงใหม่แย่ลงไปเยอะเลย เราหวังจะได้คนเข้าไปแก้ปัญหาแต่ก็ได้แต่อะไรก็ไม่รู้มาแทน
0
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 55349
โพสเมื่อ: Wed Apr 17, 2024 14:45
กำลังจะมาอวยภูเก็ตเลย เจอยกเว้นภูเก็ตซะงั้น
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Feb 2014
ตอบ: 1063
โพสเมื่อ: Wed Apr 17, 2024 15:04
[RE]ทำไมภาคใต้ น่าไปอยู่จัง
Liam พิมพ์ว่า:
กระบี่น่าอยู่ แต่ค่าครองชีพแพงมาก  

อันนี้เห็นด้วยเลยยย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0

ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel