ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 10 May 2010
ตอบ: 5045
โพสเมื่อ: Sat Apr 06, 2024 16:31
[RE: 2024 แล้ว ถ้าท่านมีลูกชาย แต่เค้าไม่อยากเรียน รด....พออายุถึงเกณฑ์ท่านจะช่วยเหลือยังไงดีครับ]
ผมคงไม่ช่วยอะไร ให้ตัดสินใจเองได้เลย
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลถ้วย ข.
Status: keep the blue flag flying high
เข้าร่วม: 26 Jan 2011
ตอบ: 11499
โพสเมื่อ: Sat Apr 06, 2024 16:33
[RE]2024 แล้ว ถ้าท่านมีลูกชาย แต่เค้าไม่อยากเรียน รด....พออายุถึงเกณฑ์ท่านจะช่วยเหลือยังไงดีครับ
ก็บอกไม่ช่วย พ่อแม่ผมก็ทำงั้น เลยต้องเรียนรด เอาจริงถึงเวลาเขาคงช่วยแหละแต่ใครมันจะเสี่ยง
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
CHELSEA||WJSN&FE:VERSE_LUDA|LE SSERAFIMChaeWon-DreamcatcherJiU/SuA-QWER Hina/Chodan

โค้ช UEFA PRO-License
Status: ไม่ได้มากมายเลย !!
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 39964
โพสเมื่อ: Sat Apr 06, 2024 16:38
[RE: 2024 แล้ว ถ้าท่านมีลูกชาย แต่เค้าไม่อยากเรียน รด....พออายุถึงเกณฑ์ท่านจะช่วยเหลือยังไงดีครับ]
ปล่อยมันไปจับใบดำใบแดงเอาเองครับ ถ้าไปช่วยมันหนีทหาร มันก็จะไม่ได้บทเรียนอะไรเลน
0
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 19 Sep 2008
ตอบ: 14066
โพสเมื่อ: Sat Apr 06, 2024 16:39
คงอธิบายให้ฟังตรงๆ และบอกตรงๆว่าไม่ยัด ไม่วิ่งให้นะ ผมว่าลูกผมน่าจะเข้าใจ
0
0
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 31 Mar 2020
ตอบ: 11418
โพสเมื่อ: Sat Apr 06, 2024 16:41
ไม่อยากเป็นเกณฑ์ทหารแล้วทำไมถึงไม่อยากเรียน รด. ด้วยล่ะ มันฟังไม่ขึ้นเท่าไหร่อะ สมัยผมพวกเป็นตุ๊ด, กระเทย เขายังมาเรียน รด. เลยเพราะไม่อยากเกณฑ์ทหาร

สำหรับเรื่องนี้คงให้ลูกชายเลือก 3 ทางนี้
- เรียน รด.
- ไม่เรียนแล้วไปเสี่ยงจับใบดำแดง
- ผ่อนผันจบเรียนจบ ป.ตรีแล้วไปสมัครเลย เป็น 1-2 ปีใช่ไหม จำไม่ค่อยได้

เรื่องยัดเงินให้เองคงไม่ แต่ถ้าลูกมันหาเงินมาเองได้แล้วมีช่องทาง ก็คงปล่อยให้มันทำไป แต่รับผิดชอบผลที่ตามมาเอง
0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status: (ɔ◔‿◔)ɔ ♥
เข้าร่วม: 28 May 2020
ตอบ: 5200
โพสเมื่อ: Sat Apr 06, 2024 16:42
พ่อผมใช้วิธี "ถ้าเมิงไม่เรียนรด. แกหาเส้นให้ได้ แต่ลูกต้องหาเงินมาจ่ายเอง" ผมก็น่าจะใช้วิธีนี้เช่นกัน
0
0

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 06 Oct 2010
ตอบ: 1133
โพสเมื่อ: Sat Apr 06, 2024 16:50
ในช่วงเกณทหารมีกรณีเปรียบเทียบ แบบชัดมากๆเลยคือ

ผมที่เรียน รด กับเพื่อนที่ไม่ได้เรียน และได้ใบแดงสองคน

หนังชีวิตโคตรๆ

2ปีที่หายไปของเพือนผม VS ผมขยับการงานอาชีพผมเงินเดือนจากเริ่มต้น 30k ไป 45-50k

ยังไม่รวมงานนอกอีก

2ปีถ้าผมต้องหายไป ไม่ต่ำกว่า M ถ้าไม่พูดถึงจำนวนเงิน ก็แน่ๆคือ Connection และค่าเสียโอกาส

คนที่พบหรือลูกค้าที่เราเจอในวันนั้นเราอาจจะ ไม่มีทางได้เจออีกเลย ถ้าเราต้องไปเกณฑ์ทหาร

ส่วนเพื่อนผมนี่แทบไม่ได้อะไรเลย คนนึงเริ่มช้าคนนึงผ่อนผันสุดท้ายช่วงที่หายไป ยิ่งถ้าไม่ใช่สายวิชาชีพอย่าง

พวก Graphic Designeหรือ Programer ที่รับงาน Freelanceได้ นี่แทบจะทำอะไรไม่ได้

เพราะช่วงอยู่กรม จริงๆอาจจะไม่ถึง 2 ปีจะมีปล่อยกลับบ้าน ปล่อยจำหน่ายอย่างเยอะในช่วงปีหลัง

เพื่อนผมคนนึงเข้าบ้านนายอีกคนกลับมาเล่นเกม เพราะสมัครงานไม่ได้ แค่คิดก็โคตรเศร้าแล้ว

เป็นผมคงเล่าลูกฟังให้รู้เรื่อง + บังคับ แต่สุดท้ายอายุถึงเกณฑ์ ยังไงผมก็ช่วย สอนอะไรสอนได้แต่สำหรับผม

ช่วงเวลาที่หายไป 2 ปีกับเกณฑ์ทหาร สำหรับผมคิดกี่ตลบก็ไม่คุ้มจริงๆยิ่งโลกมันไปเร็วมากขนาดนี้

(แต่คนละกรณีลูกทำผิดแล้วต้องติดคุกนะครับ อันนั้นบายครับ ไม่ช่วยทุกอย่าง)
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 20 Oct 2023
ตอบ: 899
โพสเมื่อ: Sat Apr 06, 2024 16:53
เลือกก้าวไกลให้ได้สัก 300ที่นั่ง แล้วก็ไปสมัครสว.ชวนกันไปเยอะๆ แล้วก็เลือกคนที่มีอุดมการณ์เดียวกับเราเข้าไปทำหน้าที่สว. กับอีกอย่างงดการสนับสนุนทหารทุกช่องทางรวมทั้งเจ้านายมันด้วย ถ้ามันจะรัฐประหารประชาชนต้องออกไปห้ามมันให้คนลงถนนได้สัก 10ล้านทั่วประเทศ
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2008
ตอบ: 20474
โพสเมื่อ: Sat Apr 06, 2024 17:10
ระบบเกณฑทหาร+รดนี่โคตรส้นตีน ยังไงผมก็ให้ลูกเรียนให้ได้ ปีนี้ลูกเข้า ป.1โรงเรียนเก่าผมพอดี อีก9 ปี

1.รด.หลักสูตรโคตรห่วย เรียนจบไปไม่เห็นจะเป็นกำลังอะไรให้ประเทศชาติได้เวลารบ ไปเรียนเหนื่อยๆฟน่อยก็วิ่งจัดแถว เเล้วก็มานั่วหลับ ท้ายชั่วโมงทำข้อสอบ ครูฝึกบอกตลอด
หลักสูตรแต่ก่อนเรียนไปก็ไม่ค่อยมีปนะโยชน์ โบราณ อุปกรณ์ก็เฮงซวย ปืนไม้ตั้งแต่สงครามสมัยไหนก็ไม่รู้ ยิงไม่มีตรง

เรียนไปเห้อะ โคตรสบาย ผมนี่หลับตลอด ในห้อง กลางแดด ในหมู่อยู่ท้ายแถวอีก เดินอู้เดินตามสบายตลอด ทั้งปี เหนื่อยแค่สองสามอาทิตย์

การคัดคนไปเรียนนี่ก็โคตรทุเรศ เพื่อนผมนักกีฬาโรงเรียน อย่างฟิต ไม่รู้ไปโดนหมั่นไส้ตอนไหน วิดพื้นแล้วครูฝึกไม่นับ หาว่าเลื้อย ผมที่วิดพร้อมมันโคตรเลื้อยไม่โดนว่า อาศัยจังหวะมันโดนเล่นรีบโกยเลย
สุดท้ายมันก็ไม่ผ่าน

แต่โรงเรียนมีผู้ปกครองเป็นทหารคุยให้ สุดท้ายได้ทุกคน รร.ผมมีชื่อพอสมควร ครูฝึกกาหัวไว้ว่าดูแลดีๆ เลยค่อนข้างสบาย ไม่โดนเล่นอะไร

บางทีไปว่าเค้าไม่เรียน รด. ถ้าเอาเป๊ะๆ คนไม่ผ่านสมรรถภาพนี่ก็ไม่ได้เรียนนะ

2.ระบบประหลาด ถ้ามันจำเป็นนัก ควรเกณฑ์ทุกคน ไม่ใช่ เรียน รด.แล้วรอด จับใบดำใบแดงทำไม สรุปคือต้องการสร้างความแข็งแกร่งให้กองทัพ หรือไว้เกณฑ์คนไปรับใช้

ด้วยความเฮงซวยมั้งหมด แต่ไม่ว่ายังไงลูกผมก็ต้องเรียน
ผมไม่ยอมให้ลูกต้องไปล้างจาน ซักผ้า ตัดหญ้า ให้ไอ้พวกเห้นั่นหรอก
0
0
AFC Wimbledon "The Real Dons"
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 3772
โพสเมื่อ: Sat Apr 06, 2024 17:13
[RE]2024 แล้ว ถ้าท่านมีลูกชาย แต่เค้าไม่อยากเรียน รด....พออายุถึงเกณฑ์ท่านจะช่วยเหลือยังไงดีครับ
ผมจะคุยเป็นเหตุและผลตั้งแต่ ม.4 เหมือนที่ผมคุยกับน้องผมให้เรียน รด.

ก็คือ ถ้าเอ็งไม่คิดจะเรียน เอ็งมี 2 ทาง คือ ไปจับดำแดงตอนถึงเกณฑ์ หรือสมัครใจ ก็ลองคิดดูว่าทนเรียนสัปดาห์ละวัน กับไปวัดดวงตอนนั้นเลือกอะไร เพราะ จะไม่มีการช่วยแน่นอน เลือกเองรับผลที่ตัวเองเลือก
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 29 Sep 2010
ตอบ: 1343
โพสเมื่อ: Sat Apr 06, 2024 17:22
บอกไปตามเหตุและผล
เรียนรด. เรียนสัปดาห์ละครั้ง ฝึกหนักนอกสนาม แค่ปีแรก
ปี 2-3 ชิล ๆ แล้ว ขอแค่เกรดเฉลี่ยสะสม ไม่ต่ำเกินตามกำหนด ใหัวิดพื้น ซิทอัพ วิ่ง ให้ผ่านทั้ง 3 อย่าง ก็ได้เรียนละ
ไม่อยากเรียน ก็เสี่ยงจับ ดำ แดง ถ้าได้แดง คงช่วยไม่ได้ ถือว่าแนะนำไปแล้ว
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 24 Mar 2021
ตอบ: 1663
โพสเมื่อ: Sat Apr 06, 2024 17:26
2024 แล้ว ถ้าท่านมีลูกชาย แต่เค้าไม่อยากเรียน รด....พออายุถึงเกณฑ์ท่านจะช่วยเหลือยังไงดีครับ
ไม่พิการก็ เรียน นศท.เถอะ

ไม่งั้นก็เสี่ยงดวงเอา

ถ้ามันยังไม่เปลี่ยนระบบในเร็ววันนี้นะ อย่าไปหวังน้ำบ่อหน้า

ส่วนตัวผมคิดว่าเรียน นศท.จะช่วยในเรื่องการงานมากกว่าครับ นึกถึงเพื่อนคนนึง ไม่อยากเรียนกลัวเหนื่อย สุดท้ายก็ต้องเกณฑ์ทหารทั้งๆที่ทำงานดีๆกำลังรุ่งๆเสียเวลาเสียโอกาส

ผมงงที่ว่าเขามีทางเลือกให้แล้วว่าเรียน นศท.หรือไปจับใบตอนถึงเวลา แค่เลือกแล้วที่จะไม่เรียน และอยากได้อีกต่อคือไม่ต้องเกณฑ์ทหาร

โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 06 May 2009
ตอบ: 4817
โพสเมื่อ: Sat Apr 06, 2024 17:27
ถ้าการจ่ายเงินมันถูกต้องตามกฏหมาย ผมก็จะแนะนำนะ

แต่เพราะมันไม่ใช่ และทางรอดแรกคือเรียน รด ก็ไม่เรียน ก็ไปลุ้นจับเอาครับ

ถ้าท่านจ่ายเงินใต้โต๊ะ มันก็คือทุจริตคอรัปชั่นแบบที่ท่านๆเกลียดไม่ใช่เหรอ

แล้วทำไมพอเป็นคราวตัวเองถึงเลือกทำล่ะครับ
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 12 Jul 2009
ตอบ: 58
โพสเมื่อ: Sat Apr 06, 2024 17:32
เส้นทางชีวิตเลือกแล้วก็ต้องยอมรับผล ต้องรับผิดชอบชีวิตตัวเอง

แต่มีอีกหลายทางที่เลี่ยงจับใบดำใบแดงได้
1. สมัครเป็นทหารตำรวจ พวกที่ใช้ ป.ตรี แล้วเป็นสัญญาบัตรเลยก็มี
2. รับราชการ
3. ยื่นขอเป็นเลย จะได้ไม่โดนเต็ม
4. ไปอยู่ต่างประเทศยาว จนกว่าอายุจะเกิน
5. เปลี่ยนสัญชาติ

เลี้ยงลูกต้องให้เขาเข้าใจว่า ทุกการกระทำมันมีผลตามมาเสมอ
ต้องมีความรับผิดชอบ
ยิ่งคิดแบบนี้ผมให้ไปสมัครเลย จะได้หายสันดานเสีย ไร้ความรับผิดชอบ
ในเมื่อไม่เรียน ร.ด. แล้วยังมางอแงอีก ไม่รู้จักโต
แก้ไขล่าสุดโดย MonoShield เมื่อ Sat Apr 06, 2024 17:35, ทั้งหมด 2 ครั้ง
0
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status: GO HOME U DRUNK.
เข้าร่วม: 28 Oct 2010
ตอบ: 6266
โพสเมื่อ: Sat Apr 06, 2024 17:52
ตัวผมคิดว่าจะเรียน รด ตั้งแต่จบ ป.6 อะครับ คือไม่อยากเปนทหารสุดๆ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel